Ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Disemba 18 mwaka wa 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, bunge la Kenya lapitisha mswada wa sheria ya usalama nchini humo chini ya ulinzi mkali baada ya vurumai na ghasia bungeni hii leo na katika habari nyingine, waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi wa Tanzania asema hatojiuzuru kwa kuwa hana kosa lolote kutokana na kashfa ya escrow nchini humo. Kwa hiyo sasa, kujiuzuru, lazima pia tuelewe, kujiuzuru sio fashion. Kujiuzuru kuna sababu, na wakati mwingine kinakuwa kifika lazima kama unaona kwamba uta add value. Kwa hiyo jibu langu ni kwamba huwezi kujiuzuru ukasababisha madhara, kwa sababu unaweka konsept Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Vurugu zimeshuka katika bunge la taifa la Kenya wakati bunge hilo likikutana kujadili marekebisho ya usalama yenye utatanishi ambayo yamewagawa wa bunge Wabunge walifikia hatua ya kurushiana ngumi mara kadhaa hivi leo wakati wa kikao hicho, pale mswada ulipokuwa unasomwa, ambapo kama ulipitishwa, utatoa mamlaka makubwa kwa majeshi ya usalama kuwakamata na kuwatia ndani washukiwa wa, wa ugaidi. Mswada huo pia utaweka adhabu kali kwa vyombo vya habari na waandishi wanaotoa habari ambazo zinaonekana kuwa na hatari kwa usalama wa taifa. Kwa sababu ya gasia hizo, kura imecheleweshwa kupigwa hadi baadaye hii leo. Ushirika wa utawala wa Jubilii ulikuwa ukisukuma kupitishwa kwa mswada huo kama njia nzuri ya kuiwezesha nchi kupambana na ongezeko la vitisho vya ugaidi. Wabunge wa upinzani wanadai sheria hiyo itakuwa kali mno na kwamba hawajapata muda wa kutosha kuipitisha na kuijadili marekebisho. Wakazi na maafisa kutoka kaskazini mashariki mwa Nigeria wanashuku kwamba wanachama wa kundi la wanamgambo la Boko Haram wamewaua watu zaidi ya thelathini na wawili na kuwateka nyara wengine mia moja katika uvamizi kwenye kijiji cha Gomsuri. Shambulizi hili lilitokea siku ya Jumapili, kulingana na wakazi waliokimbilia Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno. Habari za mashambulizi zilichukua siku kadhaa kujulikana, kwa sababu mitandao ya simu za mikononi katika eneo hilo imeharibiwa katika mashambulizi ya awali. Gumsuri huko karibu na kijiji cha Chibok, mahali ambapo Boko Haram waliwateka wasichana mia mbili kutoka shule moja mwezi Aprili. Kituo cha, televi, cha televisheni cha CNN kimewataja wakazi wa Gumsuri wakisema kwamba watu waliokuwa na bunduki walikishambulia kijiji kutoka pande mbili, huku wakifiatua bunduki za rashasha na kuchoma nyumba wakitumia petroli. Mahakama ya kijeshi ya Nigeria imewahukumu kifo wanajeshi 54 waliokataa kukabiliana na Boko Haram kwenye eneo la kaskazini mashariki. Pande zinazopigana huko Sudan kusini kwa mara nyingine tena zimeanza mazungumzo leo Alhamisi, katika jaribio lingine la kumaliza mzozo uliodumu kwa takriban mwaka mzima. Mwandishi wetu Marthe Van der Wolf anaripoti kutoka Addis Ababa, na id li Gongo anaisoma ripoti. Taasisi ya kieneo ya IGAD imeanza tena mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Sudan Kusini na upinzani ili kuhakikisha uungaji mkono mkubwa kwa matokeo ya mazungumzo ya amani. Waliokuwa wafungwa wa kisiasa, makundi ya kidini na taasisi za kiraia kwa mara nyingine tena zinashiriki katika mashauriano. Lengo la haraka ni sitisho la mapigano makubaliano manne ya sitisho la mapigano yalifikiwa katika mwaka mmoja uliopita, ambayo yote yamepuuzwa. Balozi Tewolde Gebre Maskal, ambaye anaongoza ujumbe wa IGAD, anasema eneo hilo la dunia nzima kwa ujumla imekuwa ikifuatilia mikataba ya kusitisha mapigano ambayo haijawahi kutekelezwa. Ameongeza kwamba matokeo yake mzozo bado unazidi kuongezeka na madhara makubwa ya kibinadamu, kutokana na ukweli kwamba pande zote zinazopigana haziheshimu na nia yao ya dhati kwa mzozo ya ghasia Duru hii ya mashauriano pia itajaribu kukabiliana na suala nyeti la kisiasa katika uundoaji wa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Mzozo wa Sudan Kusini ulianza mwaka mmoja uliopita, wakati mivutano ya kisiasa ilipozuka kati ya rais Salva Kiir na naibu wake wakati huo Riek Machar na baadaye kugeuka kuwa mzozo wa kikabila. Mnaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Tukiendelea na habari za ulimwengu ni kwamba Rais Barack Obama amesema kwamba Marekani itaongea kwa ujasiri kuhusiana na uhuru wa watu wa Cuba baada ya kutangaza kurejesha uhusiano wa kawaida na kufungua ubalozi kwenye kisiwa hicho chenye utawala wa kikomunisti. Katika mahojiano na ABC News, rais Obama alisema kwamba alimweleza rais wa Cuba Raul Castro kwa njia ya simu hapo jana kwamba Marekani itaendelea kuhamasisha demokrasia na kutetea haki za binadamu. Bwana Obama amesema kwamba hatarajii Bwana Castro kubadili, kubadilisha serikali yake mara moja, lakini mabadiliko ya vizazi yataimarisha urafiki katika siku za usoni. akitangaza makubaliano hayo awali huko White House bwana Obama alisema ni wakati wa mtazamo mpya na Cuba na kwamba miaka hamsini ya kujitenga haijafaa chochote. Wakati huo huo, bwana Castro alitoa tangazo lake kutoka mji mkuu Havana na kusema kuwa bwana Obama anastahili heshima na kutambuliwa na watu wa Cuba. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba anaimani uchumi wa nchi hiyo utaimarika tena katika kipindi cha miaka miwili na kwamba sarafu ya rubo itaimarika tena baada ya kuanguka kwa kiwango kikubwa. Ongea, akiongea kwenye kikao cha kufunga mwaka na wanahabari, alisema kwamba uchumi waweza kuimarika kwa haraka zaidi iwapo mswala, maswala ya kutoka nje yatabadilika. Bwana Putin alisema kwamba akiba ya fedha itatosha kuimarisha hari, hali ya uchumi. Thamani ya sarafu ya rubo imeimarika ime leo kabla ya hotuba ya bwana Putin. Sarafu ya Rusia ilianguka kwa kiwango kikubwa siku ya Jumanne, jambo ambalo lilipelekea benki kuu kuyahakikishia mabenki na mashirika mengine ya fedha kuwa itaongeza mtaji kama ikihitajika. Kwa wakati mmoja sarafu ya rubo ilianguka kufikia rubo 80 kwa dola moja tu ya Marekani. Rubo imepotea, imepoteza zaidi ya asilimia 60 ya thamani yake dhidi ya sarafu kuu za magharibi mwa-- mwaka mwa huu Russia imekumbwa na matatizo baada ya nchi za magharibi kuiwekewa vikwazo kufuatia bwana Putin kujiingiza kule Crimea. Israel inasema hatua ya wapalestina kuwasilisha rasimu ya azimio kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutachelewesha uwezekano wa suluhisho kwa mzozo wao na kwamba pande hizo mbili badala yake ni budi zilenge katika mashauriano. Kuwasilisha huko kutafanywa kulikofanywa Jumatano kunaweza adhiri tarehe ya mwisho ya mashauriano kwa ajili ya kuwepo kwa mataifa mawili huku Israeli ikitakiwa kujiondoa kutoka maeneo ya Wapalestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Israel, Paul Haston, amesema leo kwamba mkakati wa wapalestina unataka kuepuka mazungumzo na kutaka mzozo. Marekani kwa kiasi kikubwa Marekani kwa kiasi kikubwa inatarajiwa kutumia uh, kura ya tufuru kwa kuchukua hatua hiyo. Riad Mansur, balozi wa Palestina katika umoja wa Mataifa, amesema jana hata sukumwa aupige uh, kura kwa haraka ili kulipa muda baraza kulijadili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na habari iliopewa uzito wa juu jioni ya leo ni kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, bunge la Kenya limepitisha muswada wa sheria yenye utata ya usalama chini ya ulinzi mkali baada ya vurumai na ghasia bungeni hii leo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wa habari nchini Kenya, bwana Crispus Yanken, juu ya sheria hiyo. nam wajua, mwenzangu, kama ulivyoweza kusikia hapo awali, ni kwamba imekuwa siku ndefu uh, pale bungeni, makonde yamerushwa na mijadala mikali imeibuka kuhusiana na mswada huo, lakini baada ya patashika ya siku nzima hivi uh, muda mfupi uliopita wabunge uh, wa upande wa serikali hasa, kikao kimesusiwa na wabunge wa upinzani uh, lakini spika wa bunge chini ya ulinzi mkali ameweza kuusoma mswada huo na vipengee vilivyokuwa na utata na kuweza kupitishwa. Uh, hii ni kumaanisha kwamba sasa mswada huo utakuwa sheria pindi tu utakapotiwa uh, saini na rais Uhuru Kenyatta. Najua ni muda mfupi tu uliopitishwa. Je, wabunge wa upinzani wamesema chochote juu ya swala hilo? Unajua, kama ilivyokuwa hapo awali na pengine siku tatu nne hivi ambazo zimepita, kumekuwa na cheche za maneno kutoka upande wa upinzani na vilevile upande wa serikali. Wabunge wa upinzani wa chini ya mwavuli wa CORD unavyovishirikisha vyama vya Ford Kenya, ODM na vilevile Wiper, wamekuwa wakisisitiza kwamba mswada huo, baadhi ya vipengee katika mswada huo wa usalama vinakiuka haki za binadamu na vinatishia kurejesha taifa hili la Kenya katika siku za hapo awali. Lakini uh, hii leo walikuwa uh, kama walivyokuwa wametangaza hapo jana, walikuwa wamesema kwamba ikiwa serikali itaendelea mbele na kuweza kusoma mswada huo mara ya tatu ili uweze kupitishwa, watazua vurumai pale bungeni, na ndivyo hali ilivyokuwa. Lakini uh, hapo asubuhi kabla ya hata vikao kuanza, Uh, kulikuwa na cheche za maneno kutoka pande hizo mbili, chini ya ulinzi mkali, na vikao vikaweza kuvurugika mara tatu, huku wakirushiana makonde na, na kurarua zile karatasi zilizokuwa na maandishi kuhusiana na mswada huo. Kutokana na namna mswada umepitishwa, chini ya ulinzi mkali, upinzani kupinga, je, unafikiri kutakuwa na athari gani au maoni gani wananchi wanaweza kusema kwa ujumla, mambo yaliyotokea hii leo? Wajua mwenzangu, maoni ya wananchi yamekuwa yakigawanyika pande mbili, uh, kulingana na pande ambazo wanavutia, lakini sisi, uh, kama wanahabari, kulikuwa na vipengee ambavyo tulikuwa tunapendekeza kwamba viweze kubadilishwa. Kwa mfano, kile kipengee ambacho kinasema sharti mwanahabari aweze kupata ruhusa kutoka kwa waziri yanayohusiana na maswala ya usalama kabla ya kuchapisha taarifa zozote ama picha ambazo zinahusiana na masuala ya ugaidi ama usalama vipengee hivyo kwa kiasi uh, muungano wa wamiliki wa, wa vyombo vya habari na vilevile muungano wa wahariri wamekuwa wakiwasilisha mapendekezo yao kwa serikali katika siku chache zilizopita, lakini eh, kutokana na jinsi mambo yalivyo, baadhi ya hayo mapendekezo hayakuzingatiwa. Kwa hivyo kwa sasa pengine tunaweza sema ni ngoja ngoja, pengine hatua pande hizo mbili za upinzani na vilevile muungano wa vyombo vya habari na wale washikadau wote ambao hawajafurahishwa na baadhi ya vipengee tunadhani kwamba huenda wakachukua hatua ya kwenda kotini ili kuweza kupinga mswada huo usiweze kuidhinishwa na kuwa sheria. Ni mwandishi wa habari nchini Kenya, Bwana Crispas Yanken, akizungumza na, na Sauti ya Amerika. Na vile vile Abdu Shakur Abud amezungumza na Bwana Musalia Mudavadi, mmojawapo wa viongozi wa upinzani wa muungano wa CORD, na ameeleza kusikitishwa kwake na mjadala ulivyokwenda. Unajua, kile ambacho ni mimi ningependa tu kusema kwamba ingekuwa vizuri kama wangejadiliana wakubaliane kwa zile amendments ambazo walikuwa wanapendekeza. Kwa hivyo unaona vile ghasia zilizotokea imekwenda kinyume na matakwa ya watu, au unaweza kusemaje juu ya suala hilo? Itasumbua watu kwa sababu kweli watu wana, wana shida kwamba usalama ni lazima uimarishwe, lakini pia kuna sheria zile ambazo zingine zilikuwa zikipendekezwa ambazo zinaenda zaidi, zinatisha zaidi, kwa sababu huenda labda sasa uh, katika nyakati nyingine uh, right za Wakenya katika sehemu zingine zinaweza dhulumiwa. Kwa hivyo kuna hiyo shida uh, lakini mimi ningependa kusema kwamba kesho, nikishapata taarifa vizuri, naweza labda kukuzungumzia vyema, lakini swala moja, muhimu, moja muhimu unaonaje kwamba sheria mswada umepitishwa, spika amezungumza chini ya ulinzi mkali, kwa ujumla unafikiri vipi? Ndio, mimi nakuambia hiyo ina hisia, nakueleza pia hiyo ina hisia. Haimaanishi kwamba kumekuwa na makubaliano ambayo yange, yangefanya kwamba wapitishwe bila pitishwa kama hivyo. Ni bwana Musalia Mudavadi, mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani wa muungano wa CORD, akizungumza na Sauti ya Amerika na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Livetalk kila, kila Ijumaa Saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. na msikilizaji, na kesho, katika Live Talk usisahau, tutazungumzia muswada huo wa sheria ya usalama wenye utata uliopitishwa nchini Kenya hii leo kwa ajili ya kupambana na ugaidi. Utupigie simu nambari 2026193151, utoe maoni yako au utume maoni yako kwenye mtandao wetu wa Facebook. Ni Live Talk kila Ijumaa na Sauti America. Kesho usikose muswada wa sheria ya usalama wenye utata nchini Kenya. Hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Umoja wa Mataifa umezindua mpango mpya wa kuwasaidia takriban watu milioni kumi na nane walioathiriwa na vita vya miaka minne nchini Siria na kusema unahitaji kiasi cha dola bilioni 8.4 ili kuwapatia misaada hadi mwaka ujao. Juhudi hizi zinalenga kuwasaidia Wasiria waliokoseshwa walio makazi ndani ya nchi yao na wale ambao wamekimbilia nchi jirani. Mkuu wa idara kuhudumia wakimbizi katika Umoja wa Mataifa Antonio Gueteres akiongea kwenye mkutano wa wafadhili huko Berlin amesema kiwango cha msaada kwa ajili tu ya watu kujikimu na sio tu ambacho Umoja wa Mataifa unahitaji ili kufanya kazi nzuri sana. Mpango wa Umoja wa Mataifa utatoa hifadhi, chakula, makazi na huduma za afya pia utajumuisha miundo mbinu na kuboresha huduma huko Jordan, Lebanon na Misri, ambako nchi hizo zinakabiliana na mzigo mkubwa wa wakimbizi kutoka Siria. Mkuu wa masuala ya kibinadamu katika umoja wa Mataifa, Valeri Amos, amewasihi wafadhili kusaidia watu wa kawaida, raia wa Siria. Waziri mkuu wa Australia amesema kwamba shambulizi la wiki hii kwenye mgahawa mmoja mjini Sydney ni ishara ya kuwa katika hali ya tahadhari kubwa na kwamba tukio hilo lingeweza kuzuilika. Kwenye mahojiano na redio ya Australia Jumanne, waziri mkuu Tony Abbott pia ali, aliapa kwamba serikali yake ya itakuwa makini kulichunguza tukio hilo. Mwanaume mmoja mzaliwa wa Iran aliyekuwa amejihami kwa bunduki ndogo Jumatatu Aliwashikilia mateka watu 17 ndani ya mgahawa wa Lindt Chocolate kwa masaa 16. Yeye na mateka wawili waliuawa wakati askari walipovamia mgahawa huo. Mshambulizi huyu mwenye umri wa miaka hamsini kwa jina Manhon Moniz alikuwa ameachiliwa kwa dhamana akihusishwa na kifo cha mkewe wa zamani huku pia akikabiliwa na mastaka 40 ya dhuluma za kimapenzi. Mamlaka nchini Afghanistan zinasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ametegua milipuko kwenye gari na kumuua afisa mmoja wa polisi na kujeruhi wengine wawili katika viunga vya mji mkuu wa Kabul. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wamesema polisi walikuwa wakifyatulia gari ya mlipuaji bomu ili kumzuia kuingia katika mji mkuu hivi leo Alhamisi. Katika wiki za karibuni Afghanistan imeona wimbi la mashambulizi ya kujitoa mhanga kumi na mawili mjini Kabul katika mwezi uliopita peke yake, na mashambulizi ya mtindo wa kikomando yaliyofanywa na waasi wa Kiislamu ambao wanataka kuchukua maeneo na kusambaza hali ya wasiwasi katika nchi, wakati wanajeshi wa kigeni wakiwa wanaondoka nchini humo ifikapo mwisho wa mwezi huo baada ya kuwepo nchini kwa takriban miaka kumi na tatu. Mapema wiki hii, rais wa Afghanistan Ashraf Ghani alilaani ongezeko la mashambulizi yanayosababisha vifo vinavyofanywa na Taliban na kuyaita mashambulizi hao yanaowalenga raia ya na wanajeshi yasiyo ya, ya, ya Uislamu. na tukirudi kwenye ripoti zetu huku, sakata la utoroshwaji wa fedha katika kaunti ya Esco nchini Tanzania likiendelea kuchukua sura mpya, waziri wa nyumba na makazi nchini humo Profesa Anna Tibaijuka ambaye ametajwa kwenye kashwa hiyo amegoma kujiuzulu na kusisitiza kwamba wale wote wanaotaka afanye hivyo watakuwa na ajenda yao ya siri. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Ngopa anayo maelezo zaidi huku akikiri kupokea fedha kutoka kwa mfanya biashara mmoja kwa ajili ya kuendeleza shule zake, waziri huyo makazi la nyumba kwa kwa na nyumba amesema kwamba yuko tayari kuachia ngazi kwa vile hakuna kosa lolote aliotenda. Amesisitiza kwamba ripoti ya ukaguzi uliofanywa na mdhibiti na mkaguzi wa hesabu za serikali haionyeshi popote kama yeye alihusika moja kwa moja na uchotwaji wa fedha, hivyo akahoji kwamba wale wote wanataka awajibike Hoja hizo wanazitoa wapi kama sio tu kutaka kumchafua mbele ya jamii? Kwa hiyo sasa, kujiuzuru, lazima pia tuelewe, kujiuzuru sio fashion. Kujiuzuru kuna sababu, na wakati mwingine kinakuwa kitu cha lazima, kama unaona kwamba uta add value. Kwa hiyo jibu langu ni kwamba huwezi kujiuzuru ukasababisha madhara, kwa sababu unaweka concept. Jambo la pili, mnavyoniona na mimi hapa ni Under Secretary General wa Umoja wa Mataifa, nimestaafu. Kwa hiyo hapa ninapoelezea hapa haya mambo nataka yaishie hapa Dar es Salaam. Maanake mimi kama huyo ambaye ni mmoja wa wanawake wanaotaja huenda akaongeza uzito katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu wa mwakani kwa riketi ya chama tawala CCM amekosoa vikali kamati iliyoongozwa na mbunge Zuberi Zito kwa vile ilishindwa kutoa nafasi ya kwake kujieleza amesema kwamba inawezekana kinachofanyika sasa ni kujaribu kuvuruga iba yake mbele ya jamii, lakini jambo kuu analofahamu ni kwamba ataendelea kupambana na harakati zake hadi toni la mwisho. Mtu anasema na, na, na taifa letu ni la vijana, taifa la vijana. Ninyi asilimia sabini yenu mko chini ya miaka 35, kwa hiyo ni taifa la vijana. Katika taifa la vijana, kwenda unazungumza uzungu, anasema irresponsible talk, unasema kwamba huyu amechota fedha, umechota fedha Benki Kuu, kuna pipa pale unaingia na bakuli unachota fedha. Pale hela zinatoka kwa taratibu na kimchakato. Sasa unakuta sisi hapa kama unavyosema, mimi nasimama hapa mimi ni waziri wa ardhi. Nimekuja na taarifa. Na namshukuru Mheshimiwa Rais amesema wananchi wasome ripoti ya CAG ya mkaguzi, mdhibiti na mkaguzi mkuu wa fedha. Waone ameandika nini? Mimi kazi yangu mnaijua, niko kwenye migogoro ya ardhi kila kukicha. Sasa nimejikuta kwenye mgogoro wa Eskom. Kama vile nimeumbiwa migogoro. Eh, sasa huu umenikuta yamenikuta kwa sababu ni mwanaharakati kwa sababu ni mdau kwa sababu ni champion kwamba lazima taifa hili liende mbele. Mzozo kuhusu utoroshaji wa fedha katika akaunti Escrow, imekuwa ni mada majadili ya majadiliano makubwa yanayoendelea nchini, na majadiliano ya hayo yalikoleza zaidi hapo majuzi baada ya mwanasheria mkuu wa serikali Jaji Werema kutangaza kujiuzulu. Baadhi wa wanasiasa wanaoandama na kashfa hiyo ambao hadi sasa hawajasema lolote ni pamoja na waziri wa nishati na madini Profesa Sospita Mohongo na aliyekuwa mwanasheria mkuu wa zamani Andrew Chenge. ninayarifu kutoka Dar es Salaam salam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Na kutokana na taarifa hiyo ya waziri mwenzangu, Idi Ligongo amezungumza na mbunge wa Kigoma Kusini David Kafulila, ambaye ndiye aliyefichua sakata hilo, na kwanza kutaka kusikia yeye David amepokeaje taarifa hizo kwa namna ya moja kwa moja kabisa ameika atapokea pesa chafu, na yeye kama waziri, itakumbuka kwamba hata hivi iliugusa serikali na ndani yake kuna mamlaka za wizara ya ardhi na mamlaka za wizara ya nishati na mamlaka za wizara ya fedha kwa hiyo nitashangaa sana kumwona kwamba mtu waziri anajua kabisa kwamba ripoti zote zimeonyesha kwamba fedha kwa zile zitoaki makosa ni fedha chafu, lakini bado anagoma kujiuzuru. Hiki ni kiwango cha chini kabisa cha uadilifu ambayo viongozi wetu wanaweza kuwa nacho, kujiuzuru. Kuna baadhi ya viongozi wa adilifu kama kina mzee Mwinyi walipata kujiuzuru kwa makosa ambao hawakuyafanya wao, isipokuwa tu makosa ambao pia wakati wizara zao wakiwa viongozi wa wizara hii juka ameingiziwa fedha. Tayari CAG na PCB wameonyesha kwamba ni fedha haramu, lakini bado anagoma kujiuzuru. Sijui Profesa Anna Tibaijuka ni mtu wa namna gani? Najua una upo naye bungeni na kwenye swala hili, sijui unaona amewajibika ipasavyo ama maelezo ambayo ameyatoa ameyatoa katika namna ambayo unadhani jamii nyinyi, ama wewe kama mtu ambaye ulifichua swala hili pengine yanakidhi maswali ambayo watu waliokuwa nayo, maelezo yote yale ambayo atayatoa ambayo yataashiria kuwajibika katika jambo ambayo iko wazi, ni wazi kabisa kwamba anazidi kudirisha kwamba yeye sio mwadilifu na kwamba yeye iko madarakani kwa sababu anatafuta pesa ndicho ambacho Watanzania sasa tunaanza kukiona kwamba tuna watu ambao hawana uadilifu, watoa mamlaka makubwa na wako tayari kufanya chochote kile alimradi wabaki madarakani. David Kafulila, pengine katika swala hili la escrow, mpaka siku ya mwisho ambapo pengine tunasema sasa tunafunga mjadala wa swala zima ama sakata hili la escrow, ni nini hasa ambacho unapenda kifanyike? Mambo matatu: kwanza, wahusika wafukuzwe kazi; pili, wahusika wote kwa namna moja ama nyingine waweze wa, wa kurudisha fedha hizo kama ambavyo walirudisha fedha za EPA; na tatu, wafikishwe mahakamani kama ambavyo mnamba imefikisha mahakamani. Uamuzi wa mwanasheria mkuu wa serikali Jaji Werema kujiuzuru hapa majuzi ni uamuzi ambao umekuja kwa kuchelewa. Kama wahusika hawato wajibishwa, bunge lijalo, binafsi itapeta hoja kutokuwa na imani ya waziri mkuu, kwa sababu eh, ni wazi kwamba serikali ambayo inaelekeza eh, haifanyi serikali ambayo inashindwa eh, kutikia kilio cha Watanzania ni serikali ambayo imepotoza uhalali ni David Kafulila, mbunge wa Kigoma Kusini, akizungumza na Sauti Amerika. Kila Ijumaa Live Talk na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila, kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Na msikilizaji, usikose kuungana nasi hapo kesho katika Live Talk, ambapo hiyo kesho tutazungumzia muswada wa sheria yenye utata ya usalama iliyopitishwa nchini Kenya. Utupigie simu nambari 2026193151 hali kadhalika utume maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook. Usikose. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Vurugu zimeshuka katika, zimezuka katika bunge la taifa la Kenya wakati bunge hilo likikutana kujadili marekebisho ya usalama yenye utatanishi ambayo imewagawa wabunge. Wabunge walifikia hatua ya kurushiana mangumi mara kadhaa hivi leo wakati wa kikao hicho, pale mswada ulipokuwa unasomwa, ambao una, ambao unatoa mamlaka makubwa kwa wanajeshi wa usalama kuwakamata na kuwatia ndani washukiwa. Wakazi na maafisa kutoka kaskazini mashariki mwa Nigeria wanashuku kwamba wanachama wa kundi la wanamgambo la Boko Haram wamewaua watu thelathini na wawili na kuwateka nyara mengine mia moja katika uvamizi kwenye kijiji cha Gumsuri. Rais Barack Obama amesema kwamba Marekani itaongea kwa ujasiri kuhusiana na uhuru wa watu wa Cuba baada ya kutangaza kurejesha uhusiano wa kawaida na kufunga ubalozi kwenye kisiwa hicho chenye utawala wa kikomunisti. Katika mahojiano na ABC News, Rais Obama alisema kwamba alimweleza Rais wa Cuba Raul Castro kwa njia ya simu hapo jana kwamba Marekani itaendelea kuhamasisha demokrasia. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba ana imani uchumi wa nchi hiyo utaimarika tena katika kipindi cha miaka miwili na kwamba sarafu ya rubo itaimarika tena baada ya kuanguka kwa kiwango kikubwa. Akiongea kwenye kikao cha kufunga mwaka na wanahabari, alisema kwamba uchumi waweza kuimarika kwa haraka zaidi iwapo maswala kutoka ya kutoka nje yatabadilika. Israel inasema hatua ya wapalestina kuwasilisha rasmi ya azimio kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutachelewesha uwezekano wa suluhisho kwa mzozo wao, na kwamba pande hizo mbili badala yake ni budi zielekee katika mashauriano. Umoja wa Mataifa umezindua mpango mpya wa kuwasaidia takriban watu milioni 18 walioathiriwa na vita vya miaka minne nchini Siria na kusema unahitaji kiasi cha dola bilioni 8.4 ili kuwapatia misaada hadi mwaka ujao. Juhudi hizi zinaendelea kuwasaidia wa Siria waliokoseshwa makazi ndani ya nchi yao na wale ambao wamekimbilia nchi jirani. Waziri mkuu wa Australia amesema kwamba shambulizi la wiki hii kwenye mgahawa mmoja mjini Sydney ni ishara ya kuwa katika hali ya tahadhari kubwa na kwamba tukio hilo lingeweza kuzuilika. Kwenye mahojiano na redio Australia Jumanne, waziri mkuu Tony Abbott pia aliapa kwamba serikali yake itakuwa makini kulichunguza tukio hilo. mamlaka nchini Afghanistan zinasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ametegua milipuko kwenye gari na kumuua afisa mmoja wa polisi na kujeruhi wengine wawili. Na kufika hapo, nafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Fatu Kalala, msimamizi Abdushakur Abud.