Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo Jumanne, Disemba 16, 2014 tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Ikweta FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo ya jioni ya leo, chama cha upinzani cha CUF nchini Tanzania kinamtaka Rais Kikwete kumwajibisha waziri mkuu nchini humo kwa madai ya kutowajibika kutokana na uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika mwishoni mwa wiki hii. CUF, chama cha wananchi: tunamtaka Rais Kikwete kumwajibisha waziri mkuu Mizengo Pinda na waziri wa TAMISEMI kwa kushindwa kusimamia vizuri uchaguzi wa serikali za mitaa. Na wapiganaji wa M23 nchini DRC wamekimbia kutoka kambi walizokuwa wakiishi nchini Uganda baada ya kuchukuliwa na magari yasiyojulikana, na wao walikataa, halafu wakati walikataa silaha zikapiga, ndio wakakimbia wakapanda milimani. kwa habari eh, hizo kwa habari hizo na nyingine nyingi, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari za dunia. ndio la shule nchini Pakistan lililofanywa na wanamgambo wa Taliban limesababisha vifo vya watu karibu 130, wengi wao wakiwa ni wanafunzi. Wanamgambo wa Kiislamu wakiwa na sare za kijeshi na kujivingirisha milipuko walishambulia eneo hilo linaloendeshwa na jeshi katika mji wa kaskazini magharibi wa Peshawar. Msemaji wa jeshi amesema vikosi vya ulinzi vimewaua washambuliaji sita. Mwandishi wa habari Hamidullah Khan ameiambia Sauti ya Amerika wazazi waliokuwa wakilia wanawasili katika hospitali ambapo miili ya watoto wengi ilipelekwa. Watu wengine walifika hospitali hapo kuchangia damu kwa zaidi ya watu mia moja waliojeruhiwa. Rais wa Pakistan Manun Hussein na Waziri Mkuu Nawaz Sharif wameshitumu vikali shambulio hilo. Serikali ya Kenya mapema leo imefuta usajili wa mamia ya mashirika yasiyo ya kiserikali, yakiwemo 15 yakishutumiwa kufadhili ugaidi, ikiwa ni mkakati wa kiusalama kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, bodi ya uratibu wa mashirika yasiyo ya kiserikali imesema katika taarifa yake kwamba imefuta usajili wa mashirika hayo kwa kutofuata sheria na nyingine kutumia nafasi zao za kiuchangishaji kuwa mstari wa mbele kukusanya fedha kwa ugaidi. Taarifa hiyo imesema baadhi ya mashirika hayo yamekuwa yanaendelea kutumika katika masuala ya uvunjifu wa sheria, ikiwemo kuwa njia ya kufadhili ugaidi ndani ya Kenya na eneo la pembe ya Afrika. Waasi wamewaua takriban raia 180 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwezi Oktoba kulingana na Human Rights Watch. Mwandishi wetu Gabe Joslow anaripoti kutoka Nairobi na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Katika utafiti ambao umechapishwa hii leo, kundi la Human Rights Watch limeeleza ukatili wa kutisha kwenye eleo na Beni lililoko mashariki mwa DRC, ambapo mashahidi wamesema waasi wamekuwa wakiwakatakata raia kwa mapanga na mashoka na kuwapiga risasi wengine kila wanapovamia vijiji. Katika moja ya matukio mabaya sana kuwahi kutokea, makundi ya ndani katika eneo hilo yanasema kuna wakati mmoja takriban watu 50 waliuawa usiku moja katikati ya mwezi Novemba mashambulizi hayo yanaaminika kutekelezwa na Allied Democratic Forces, kikundi cha Kiislamu ambacho kilianza uasi kwenye taifa jirani la Uganda katikati ya miaka ya 90. Mtafiti mwandamizi wa Human Rights Watch, Aida Soya, anasema ghasia zinaonekana zinafanywa kwa lengo la kusambaza vitisho. Washambuliaji wamefika huko wakati mwingine wakijifanya wanajeshi wa Kongo na kujiingiza katika jamii na kujidai wanataka kuwalinda raia na baadaye, nyakati za usiku, wanageuka na kuanza kuwakatakata na kuwaua. Soya anasema kwamba Human Rights Watch iliweza kuthibitisha vifo 184 kutokana na mashambulizi kati ya Oktoba na Disemba mwaka huu, lakini huenda idadi halisi ikawa kubwa hata zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Australia Tony Abot ameelezea tukio la watu kuwekwa mateka katika mgahawa wa Sydney ni kitendo kilichofanywa na mtu anayeumwa na aliyechanganyikiwa. Waziri Mkuu Abbott mapema leo alijiunga na raia wa Australia katika kuomboleza wale waliopoteza maisha na kuathiriwa na tukio hilo ambalo liliisha pale polisi asubuhi na mapema walipotekeleza jaribio la kuachiwa uhuru kwa mateka. Watu wawili na mtekaji walikufa katika mashambulizi ya risasi. Baada ya kuwekwa mashada ya maua katika eneo la kumbukumbu, Bwana Abot alimwelezea mtekanyara mzaliwa wa Iran kama alikuwa anasumbuliwa na alikuwa na historia ndefu ya uhalifu, matatizo ya kiakili na kujihusisha na msimamo mkali. Na waziri inje, wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anakutana na mpatanishi mkuu wa Wapalestina Saeb Erekat kabla ya kuwasilishwa kwa rasimu kwenye baraza kuu la Umoja wa Mataifa azimio, am, azimio ambalo litaweka tarehe ya mwisho kwa Israel kujitoa katika maeneo ya Wapalestina. Mazungumzo hayo yalifanyika London katika ya ziara ya Keri yenye vituo vingi ya Jumatatu kutathmini hali ya mambo yamejumuisha mazungumzo na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Rome, na mawaziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Uingereza na Ujerumani mjini Paris. Keri vilevile vile anapanga kukutana na mkuu wa Umoja wa Mataifa ya Kiarabu, Arab League, Nabil El Arabi leo, siku moja kabla ya wanadiplomasia wa Palestina kuelezea kuwa azimio litawasilishwa kwenye baraza. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukielekea huko nchini Kenya, Kenya imesitisha vibali vya kazi kwa takriban mashirika yasiyo ya kiserikali mia tano yanayofanya kazi nchini humo, baadhi kwa shutuma zinazohusiana na ugaidi. Uamuzi huo msikilizaji, umechukuliwa wakati Kenya ikijaribu kupitisha sheria kali za usalama kufuatia mashambulizi ya karibuni yaliyodaiwa kufanywa na wanamgambo wa al Shababu. Mwandishi wetu wa Nairobi, Mwangi Konyo, ana maelezo zaidi. Kulingana na halmashauri ya serikali ya Kenya inahusika na mashirika yasiyokuwa ya serikali, hatua hii imechukuliwa kwa zaidi ya mashirika 150 yasiyokuwa ya serikali ikiwa baadhi yake yamesajiliwa katika nchi za kigeni. Serikali inasema baadhi ya mashirika hayo yamekuwa yakifadhili makundi ya kigaidi yakitumia fedha kutoka nchi za nje. Serikali imefunga akaunti au akiba za benki za mashirika hayo. Mali ya mashirika hayo yametoaliwa na serikali na kupewa mashirika yanayofanya kazi inayofanana na mashirika hayo. And we are now in the process of repossessing their assets with a view of redistributing the same to other NGOs pursuing similar charitable objectives. Na kulingana na mkurugenzi mkuu wa halmashauri hiyo ya serikali Fazul Mohamed, maelfu ya wa wageni wanaofanya kazi katika mashirika hayo sasa wamepokonywa vibali vya kuruhusu kufanya kazi hapa nchini Kenya na itawabidi kuomba vibali vipya kabla ya kuruhusiwa kuendelea na shughuli zao hapa nchini. Tangazo la halmashauri hii ya serikali lasema kuna zaidi ya mashirika 15 yanaofadhili makundi ya kigaidi kwa njia za siri, na baadhi ya mashirika hayo yanafanya biashara za udanganyifu na kusafirisha fedha kwa njia za magendo. Baadhi ya mashirika yanaohusika na, na amri hii ya serikali ni shirika na madaktari wasiyokuwa na mipaka ya Medecins Sans Frontieres na Relief Agency International. Na kwa muda wa mwaka mmoja uliopita serikali ya Kenya imekuwa ikilalamika kuhusu mashirika yasiyokuwa ya serikali kwa kutayarisha maandamano na taarifa za kuipinga serikali hususan mashtaka yaliyokuwa yakiendelea katika mahakama ya ICC dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta. Pia mswada maalum ulitarajiwa kuwasilishwa katika bunge kupinga utendakazi wa baadhi ya mashirika hayo yasiyokuwa ya serikali. Na uhusiano kati ya serikali na mashirika hayo umekuwa na mashaka na sio wa kuridhisha. Mwaiki Konyo, Nairobi. Mambo mapya mambo hipop. Mambo mapya. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, tunapatikana pia kupitia kwenye tovuti yetu www voa swahili com. Vilevile tupo katika Twitter. Id Ligongo hivi sasa anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Sarafu ya Rusia rubo imeshuka tena na kuweka historia jana. Kumekwepo na jaribio la dharura la Rusia kuipandisha thamani inayoshuka kwa kasi. Katika hatua ya kushangaza Jumatatu jioni benki kuu ya Moscow ilipandisha kiwango cha riba kufikia asilimia kumi na saba kutoka asilimia kumi nukta tano. Hatua hiyo inakuja baada ya sarafu hiyo ya Rusia kupitia kuanguka kwa kasi ndani ya siku moja toka msukumo wa kifedha wa rusia mwaka 1998 mapema leo rubo ilipanda kidogo kabla ya kuanguka na kuwa chini kuliko kipindi chochote kile mpaka mchana wa leo huko Moscow dola moja ya kimarekani ilinunua, ilinunua rubo kwa, rubo sitini na sita Korea Kaskazini imeliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutochunguza shutuma za Pyongyang za ukiukwaji wa haki za binadamu na badala yake ichunguze kile inachokiita ukatili na udhalilishaji wa muda mrefu uliofanywa na Marekani. Kwenye barua ya Jumatatu ya balozi wa Korea Kaskazini katika Umoja wa Mataifa Ja Song Nam imesema shutuma dhidi ya Korea Kaskazini ni za kutungwa na hazina msingi wowote kwa amani na usalama wa kikanda na wa kimataifa. Kinyume na hayo, amesema uhalifu wa mateso yaliyofanywa na CIA unahitaji kuzungumziwa haraka sana na Baraza la Usalama ili kuzuia kile alichokiita matokeo ya kudumaza uthabiti wa amani ya kimataifa na shirika la ndege la Korean Air linaweza kukutozwa faini ya kufungiwa kwa muda mrefu safari zake baada ya kiongozi wa juu wa shirika hilo kuchelewesha safari ya ndege kwa sababu hakufurahishwa. Waziri wa usafiri wa Korea Kusini mapema leo amesema wanapitia namna itakavyoliadhibu shirika la Korean Air ambalo linadaiwa kukiuka sheria za anga. Mkurugenzi wa wizara Li Kuanghe pia amesema idara yake iliwasilisha hatua ya kiongozi huyo Hedha Cho kwa waendesha mashtaka kwa tukio la Desemba 5. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania, chama cha wananchi CUF nchini humo kimesema kuwa uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika mwishoni mwa wiki umevurugwa, na hivyo chama hicho kimemtaka rais wa Tanzania Jakaya Kikwete kuwawajibisha baadhi ya watendaji kwenye serikali yake akiwemo waziri mkuu Mizengo Pinda kwa kushindwa kutimiza vyema majukumu yake ya uongozi. Taarifa zaidi na George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Katika tamko lake mbele ya waandishi wa habari mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba amesema kwamba uchaguzi ambao matokeo yake yanaendelea kutolewa ulitauliwa na hila, vurugu na hata kusababisha baadhi ya maeneo kushindwa kufanya uchaguzi. Kwa maana hiyo, amesisitiza kwamba kuna kila sababu Kikwete, kwa Rais Jakaya Kikwete kuwawajibisha utendaji wake, kwani bila kufanya hivyo unaweza kuzusha hali ya wa wasiwasi, hasa wakati huu kunakoelekea katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Chama cha wananchi, tunamtaka Rais Kikwete kumwajibisha waziri mkuu Mizengo Pinda na waziri wa TAMISEMI kwa kushindwa kusimamia vizuri uchaguzi wa serikali za mitaa, pamoja na kwamba walipewa ushauri tusubiri, daftari la kudumu la wapiga kura liwe limepatikana, tutumie hilo katika uchaguzi wa serikali za mitaa. Kwa hiyo hawa waziri mkuu na waziri aliyoshusika na, na TAMISEMI hawa ghasia eh, moja kwa moja wanapaswa kuwajibika eh, kwa kuvuruga eh, eh, uchaguzi huu wa serikali za mitaa, uchaguzi ambao unafanyika katika wakati ambako soko moko la utoroshaji wa fedha katika kaunti ya Escrow bado halijapatiwa majibu mujarabu kutoka Ikulu, umevuta hisia za wengi, hata kusababisha baadhi ya maeneo kukumbwa na rabsha za hapa na pale. Kulingana na matokeo yanaendelea kupatikana, kwa mara ya kwanza ya vyama vya upinzani vimejitutumua na kukikaba vilivyo chama tawala CCM ambacho katika uchaguzi kama huu uliopita kilipata ushindi wa zaidi ya asilimia 90. Wachambuzi wengi wa mambo wanasema kwamba matukio ya uchaguzi huu yanatoa picha halisi namna vyama hivyo vya siasa vitavyokuwa na wakati mgumu mbele ya upiga kura katika uchaguzi mkuu ujao ambao tayari uma yake imeanza kupamba moto. Katika mkutano huo waandishi wa habari, Profesa Lipumba alidokeza pia kuhusu uchaguzi wa mkuu ujao ambako alimtaka tena Rais Kikwete kuongeza umakini kwa kuhakikisha kwamba maandalizi yake yanafanyika bila kuwepo mizengwa yoyote. Ana dhamana ya kuweza kuhakikisha kwamba anasimamia uzuri zoezi la kujiandikisha, wapiga kura wapate fursa ya kuandikishwa, na kwamba uchaguzi wa 2015 uwe uchaguzi ulio huru na wa haki, usiwe uchaguzi wa mizengwe. Kwa hiyo vyombo vya dola ni muhimu sana kuhakikisha kwa kwamba vinatenda haki katika zoezi zima la kujiandikisha wapiga kura na katika uchaguzi mkuu wa 2015. Lakini tuna kila sababu ya kuamini kwamba mabadiliko yanakuja na kwa hiyo rais Kikwete aweze tukuhakikisha mabadiliko haya yanakuja kwa utaratibu mzuri kwa njia ya amani kwa amani na utulivu wa Tanzania. Wanapenda amani. Wakati vyama hivyo vya upinzani vikilalamika kuhusiana na kuvurugika kwa uchaguzi huo, waziri anahusika na TAMISEMI mabihawa ghasia jana alisema kwamba uchaguzi huo umefanikiwa kwa asilimia 98. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa sauti amerika Tukiwa bado tuko nchini Tanzania, vita dhidi ya dawa za kulevya nchini Tanzania inaripotiwa kuwa inakwamishwa na baadhi ya vigogo nchini humo. Kutokana na madai hayo, muda mfupi uliopita mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkuu wa kikosi cha kuzuia na kupambana na dawa za kulevya nchini Tanzania, Kamishina msaidizi wa polisi Godfrey Nzoa, na kutaka kujua ukweli juu ya tuhuma hizo. Tuseme kuna changamoto kwa kuhusu hii biashara haramu ya dawa za kulevya. Kwa mfano nikwambie, mwaka elfu mbili na kumi na mbili hao watu wanaofanya biashara haramu ya dawa za kulevya walianza kuwatumia wasichana ambao wana mimba zenye zenye umri wa miezi mitano. Kwa hiyo sasa, mtu anaposafirisha dawa za kulevya amemeza na ni mwanamke na mimba yake ina miezi mitano, huwezi kum x-ray kwa hiyo kama huwezi kum x-ray ina maana kana kwamba mpaka uwe na taarifa kutoka either kwenye source country, ndio unapoweza ukachukua hatua. Alternatively, kama una taarifa, unaweza ukafanya ultrasound. Kwa hiyo sasa, utaona kwamba dawa nyingi sana zinakamatwa kwenye viwanja vyetu hizi ambazo ni international airport. Kuna Kilimanjaro International Airport, kuna Jenia, Julius Nyerere International Airport. Hapa tunakamata watu wote. Ukisikia kuna dawa za kulevya za aina ya cocaine, ujue ni zile imetoka Sao Paulo au zimetoka Lima, Peru. Kuna swala moja ambayo limekuwa likizungumzwa sana vilevile kwamba pamoja na kwamba hilo ndiyo wanalosema linalofanyika, lakini baada ya watu hawa kukamatwa, wanapopelekwa mbele ya vyombo vya sheria au wanapopelekwa mbele kesi zao zianze kusikilizwa, kesi hizi zinapotea au watu hawa wanapata dhamana halafu hawaonekani tena. Ya yeah, nikuambie kwamba tarehe kumi mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi pale mkoa wa Tanga eneo linaitwa Kabuku tulikamata kilo tisini na tano za dawa za kulevya aina ya heroin. Hizi zilikuwa zinatoka Irani kuja Tanzania. Kwenye sakata lile tulikamata watu kumi, lakini baada ya upelelezi kufanyika, wale watu walifikishwa mahakamani. Bahati nzuri baada ya kesi kumalizika, inaonyesha watu wamefungwa miaka ishirini na tano na kila mmoja anatakiwa kulipa fedha taslimu za Kitanzania shilingi bilioni moja pointi mbili kwa hiyo Niweze kusema tu kana kwamba kila mtu anayepelekwa mahakamani tunapenda sana kwamba sheria za nchi zifuatwe na, na kwa Tanzania mtu anapokutwa na hatia anafunga ile itu anaita life imprisonment, ni kifungo cha maisha. Lakini pia inapokuja kwenye suala la faini, anatakiwa kulipa faini ya ile, ile bei ya thamani au thamani ya zile dawa, iwe ni mara tatu mara tatu ya kiwango cha dawa ambazo wamekamatwa nazo. Ni kamanda wa polisi kikosi cha kuzuia na kupambana na dawa za kulevya nchini Tanzania, Godfrey Zoa, akizungumza na Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba wapiganaji wa kundi la M23 la nchini DRC waliokuwa katika kambi moja huko Uganda wakisubiri kurudi nyumbani wamekimbilia milimani baada ya magari kuwasili alfajiri ya leo kwa lengo la kuaridisha maku... Kwao. Msemaji wa kundi hilo Betran Bisimwa akizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abod anasema hawakuarifiwa na Kinshasa juu ya mpango huo wa kuwarudisha wapiganaji hao kwa wakati huu so, asubuhi ya leo majira ya saa kumi asubuhi eh, kulikuja magari ambazo zilikuja kuchukua waskari wetu ambao wanakuwa hapo Bihanga na kutafuta kuwasukuma huko Kinshasa kwa kinguvu na wao walikataa. Halafu wakati walikataa silaha zikapiga, ndio wakakimbia wakapanda milimani. E, na huko milimani wanaendelea wanateseka, katikati yao kulikuwa wamoja ambao waliweza kujeruhiwa vikali, na inaonekana kulikuwa hata wamoja ambao walifariki na kwa nini imekuwa kwamba wanachukuliwa kwa nguvu? Si kulikuwa makubaliano kwamba wanarudi baada ya kuweka silaha chini? Na sisi ni mshangao ambao hatujaona hiyo inafanyika hata duniani popote, wakati ambapo watu wana, wa, ambao wanajikachukua kama wakimbizi wanarudishwa bila kufatia hiari yao, wanarudisha kwao e, kwa kupitia njia hizi ambazo wanapitia leo watu wa government ya Congo hiyo ndio inatushangaza sana na tunahuzunika sana na ni watu wangapi tunazungumzia ambao wameweza kukimbia na walikuwa wangapi katika kambi hiyo? Walikuwa elfu moja mia sita na wote walikimbia, lakini kunakuwa wagonjwa ambao walibaki, hawakuwa na nguvu ya kuweza kukimbia, ndio walibaki ndani ya kambi. Mpaka sasa hivi hatujua hali yao inakuwa namna gani na, na hatujue wako wapi katika mazungumzo yenu na serikali na makubaliano, mlikuwa mmefikia makubaliano gani, namna gani ya kuwarudisha huko nyumbani? Tulifikia makubaliano ya kusema kwamba hiyo uh, agreement, yani agreement tulikuwa tunasikilizana kwamba tutaweza kushughulikia hili swali la jeshi. Tulikuwa tunangoja tuanze process ya implementation, ili tuweze kuketi ndani ya commission pamoja na government ya Kongo tuzungumzie namna gani watu watarudi, maana tuliweka pia, ilikuwa inapangwa kuweka commission ambayo ya, ya inapasha kutatua mambo ya wakingizi, ili kuweza kutatua hili shida. Lakini basi government iliweza kupanga mambo namna yingine, unajua namna gani eh, walikataa kuweza kutekeleza engagement uh, za kwao, na ndio leo tunafikia kwa hiki kiwango cha kuweza kubeba watu kwa kingufu. Ni Bertrand Bisimwa, msemaji wa kundi la M23 la nchini Kongo, akizungumza kutoka Kampala na VOA. Leo katika dunia wanawake, tunazungumzia matatizo yanayowakabili kinamama wajawazito nchini Tanzania na juhudi ambazo zinafanywa na shirika lisilo la kiserikali la CSI ambalo linafanya shughuli zake nchini Tanzania na Uganda kwa lengo la kuwasaidia kina mama wajawazito na watoto wachanga, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na waanzilishi wa shirika hilo Stella Mpanda na Tausi Kagasheki. Bi Mpanda anaanza kwa kuelezea changamoto zinazowakabili. changamoto ya kwanza kabisa kubwa ni hiyo, kuwa na fedha, kwa sababu mnapokuwa na fedha za kutosha, ndio mnaweza mkanunua vifaa vya kutosha, mnaweza mkawa na watu ambao wanaweza kutoa huduma wa kutosha na kusaidia kwa hali ya juu kabisa. Japokuwa pia katika suala zima la sisi tulivyoweka mkakati wetu wa jinsi ya kusaidia au kufanya kazi kushirikiana na serikali katika kupunguza vifo vya wakinamama, tuna changamoto moja ambayo ni ya sera, kwa sababu sera ya nchi yetu inasema kuwa wakinamama wote wazalie hospitali lakini ukitazama kuwa kule ambako sisi tunafanya nao kazi hasa katika yale majimbo ambayo yako katika inaitwa kanda ya, ya ma kanda ya ziwa kanda ya ziwa Mara, Kagera, ambayo wenye matatizo wengi unakuta wanazalia nyumbani. Na sababu kubwa ya kuzalia nyumbani ni nini hasa, miundombinu, usafiri au ni nini hasa? Kuna sababu chungu nzima, sio tu kwa sababu usafiri, sio, lakini nyingine ni E, utamaduni, mtu anaona akizalia nyumbani au akijizalisha mwenyewe inakuwa na, kwa sasa wanazalia nyumbani pasenti kubwa kuliko ambao wanazalia hospitali. Sasa na ndio maana sisi tukasema kuwa tukiweka wakunga wenye ujuzi kule katika sehemu zile za jamii kabisa chini kwenye vijiji, tunafikiria wanaweza wakasaidia vizuri. Lakini ni kwamba kutokana na sera ya serikali hawatakiwi wazalie majumbani, wanatakiwa hata kama mkunga yupo, basi wazalie kwenye sehemu za hospitali. Lakini pia ukichukulia sehemu zetu za hospitali, nafikiri kama unajua vizuri ni kwamba pia kuna uhaba wa vifaa. Kwa hiyo hizo ni changamoto kwelikweli. Ukitaka kufanya hiki ufanye hivi, unakombana na changamoto nyingine. Ukisema uza, azalie nyumbani, inakushika sera hapa kuwa lazima wote wazalie hospitali, kimpeleka hospitali nako kuna matatizo. Na nimeona pia katika changamoto hizi za hospitali kwamba kuna baadhi ya hospitali kina mama wanapokezana vitanda, wanalazwa zaidi ya mama mmoja mwenye mtoto watatu kweli, wawili kweli. Sasa kazi naona ni ngumu sana kwa upande wa hospitali, sijui wanapokwenda huko ha, inakuwaje ananyii na, mnafanyaje na, na, na, na, ni ngumu kwa kweli, nafahamu ni ngumu sana, ni ngumu sana yani, yani unajua, nafikiri pia ni uhaba huo wa vifaa, kwa sababu sisi tunaamini kuwa kama kutakuwa na mkakati huo ambao sisi ndio tunataka tuupange Japokuwa kidogo tutakwenda tuta kama kinyume cha sera, lakini tulikuwa tunataka tufanye kama kama majaribio majaribio. Je, tukenda tukachukua wilaya kama ile ambayo tumepewa wilaya eh, Biharamulo ya Kagera, ndio wilaya ambayo tumepewa tuifanyie kazi. Tukichukua hiyo wilaya, kama tukifumba macho kidogo, tukiweza kuwazalisha wale ambao pengine sehemu, tukapanga nao swala la kuzaa vizuri Waka, wakazaa sehemu zao, lakini mahali ambayo pametayarishwa pazuri, pana vifaa ambavyo vinaweza vinaweza kasaidia mtoto mara pale atakapozaliwa, akipata labda matatizo ya ghafla, anasaidiwa na kuwe na usafiri maalum akitaka kusafirishwa kutoka pale kuenda kwenye hospitali kupata pengine ujuzi e, zaidi wa juu kidogo, kuwe na uwezekano tunafikiria yani hapo tunaweza tukachangia vikubwa sana lakini kama unavyosema hata kule hospitali watu wanachangia vitanda. Ni ukweli kabisa, wanachangia vitanda na wengine wanalala chini. Ni ukweli kabisa, yaani hali ni ngumu e, na inawezekana vitu vidogo vidogo ndio vinachangia mambo mengi, lakini tunafikiria kuwa tukiweza kutatua pale kutoka kwa afu kule chini kule, tukianzia kule chini kabisa kule, tunaweza tusiweze mia, mia kwa mia, lakini tunaweza tukaweza labda tisini na nane kwa mia Sawa kabisa. Na vifaa ambavyo mnagundua mpaka sasa hivi vinahitajika mnapoenda kwenye hospitali hizo hasa, vinakuwa ni nini? Ukiacha vitanda unaweza ukuta vitu yani, uh, um, simple basic things kama gloves, havipo. Kwa mfano tulivyotoa, tulivyogawa ilivyogawa, um, ilivyogawa kits amana, zile kits zilikuwa zina kila kitu ambacho, ambacho mama na na mkunga wanahitaji kumzalisha mama mjamzito Kulikuwa kuna glass, kulikuwa kuna clamp, um, uh, kulikuwa kuna kila kitu ambacho kinahitajika. Sasa unakuta hata hivi vitu vidogo havipo. Na msikilizaji, muda unakimbia kweli kweli, Idi naona Tuna dakika chache. Tuna dakika chache, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Basi, msikilizaji, mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo kwa siku ya leo. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wake Abdushakur Abod, mwelekezi, Fatu, Kalala, Alimasi, kutoka hapa Washington naitwa mkamiti Kibayasi, mimi naitwa Idi Ligongo. Pamoja tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.