Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya subuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 Afrika ya Kati. Leo ni Jumanne, Disemba 16, 2014. Naitwa Esther Gidhuri Uwat na mimi ni Meri Mgawe Kwenye vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo: hukumu ya kifungo cha miaka minne kwa mfanyakazi wa nyumbani huko Uganda aliyekiri kumpiga mtoto ya ghadhabisha wengi. Wengi wamesikitika sana kwamba adhabu aliyopewa ni ndogo, na sio ilikuwa inamstahili kupata hiyo adhabu, alikuwa anatakiwa apate adhabu ambayo ilikuwa kubwa zaidi, na wengi matarajio yao walikuwa wanategemea kwamba atapata adhabu ambayo ni kali zaidi. Katika habari nyingine, rais wa Kenya waaswa wanaosaga mahindi kushusha bei ya unga, sambamba na hatua ya serikali ya kushusha bei ya umeme. Pia ningewashauri milas, nyinyi pia mtatusaidia kwa kupunguza bei ya unga ambaye mnauza. Jamani, leo bei ya stima tumepunguza, bei ya unga hatujaona ikishuka, na mkulima bado munaendelea kumnyanyasa kwa kununua kwa bei ya chini. Ni vidokezo vya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza Meri Mgawe anakusomea habari za dunia. isi nje ya jiji la Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani wanamsaka mtu mwenye silaha ambaye aliwapiga risasi na kuwaua watu sita toka familia moja. Polisi wanasema Bradley William Stone, mkongwe wa vita vya Iraq, ana silaha na ni kitisho. Wanasema pia kuwa anahitaji anahitaji mkongojo wa kujisaidia kutembea. Wakazi katika mji wa Pensburg, kaskazini mwa Philadelphia, wameshauriwa kukaa nyumbani wakiwa wamefunga milango yao. Miongoni mwa wale waliouawa na Stone ni mke wake wa zamani, mama mkwe wa zamani pamoja na nyanya, na nyanya wa mkwe wa zamani. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila amesema hatopokea amri kutoka kwa viongozi wa nchi za kigeni na kwamba wamefika wakati kuwalinda wa walindamana wa moja wa mataifa kuondoka nchini kwake. Katika hotuba ndefu mbele ya bunge jana, Bwana Kabila alisema Kongo iko tayari kupokea ushauri, maelekezo na mapendekezo kutoka nchi za magharibi, lakini Kongo haitokubali amri. Bwana Kabila yuko katika shinikizo kubwa la kimataifa, hasa kutoka Marekani na Ufaransa kuondoka ofisini kabla ya mhula wake wa pili kumalizika ili kuachia njia kwa, kwa mrithi wake mwaka elfu mbili kumi na sita. Na Wapalestina wanaweka msukumo wa mwisho wa kura katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wakitafuta azimio litakalotoa masharti ya muda wa miaka miwili kwa Israel kuondoka kwenye ardhi yao. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir ametuandalia ripoti kutoka makao makuu ya Umoja wa Mataifa na inasomwa hapa na Wapalestina walisema mwishoni mwa wiki kuwa watatafuta kura hiyo mapema wiki hii. Ingawa jana balozi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa Riyad Mansur alichukua tahadhari juu ya wakati gani kura hiyo huenda ikapigwa. Alisema pengine ni hapo kesho Jumatano, ambapo watawasilisha rasimu. Katika lugha ya kidiplomasia, azimio huandikwa kwa saa 24 kabla ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura, na wakati mwingine siyo lazima lipigiwe kura. Jordan, ambaye si mwanachama wa kudumu amechukua jukumu la kuiwakilisha Palestina katika baraza hilo la Umoja wa Mataifa kwa kusambaza azimio linalopendekezwa mapema mwezi huu. Balozi Dina Kawar alisema kufikia jana Jumatatu, wajumbe wake walikuwa hawajapokea tamko lolote juu ya uwezekano wa kura hiyo wiki hii. Baraza hilo la usalama halina azimio lolote juu ya mchakato wa amani wa Mashariki ya Kati tangu mwaka elfu mbili na nane wakati ilipounga mkono mazungumzo ya amani yaliyofanyika Annapolis hapa Marekani, lakini wanadiplomasia wanasema si vyema kwa baraza hilo kukaa kimya juu ya suala hilo, hususan wakati huu ambapo hali ya wasiwasi inaendelea kati ya Israel na Palestina. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Huku kikosi cha Marekani kinachopambana na Afghanistan kikikaribia kumaliza muda wake, Rais Barack Obama alitoa shukrani kwa vikosi vilivyorejea Marekani Jumatatu, akisema kuwa nchi haiwezi kwa shukuru vya kutosha. Rais alikuwa Fort Dix huko New Jersey, kituo cha kuondokea na kurejea kwa wanajeshi wa vitengo vyote vinavyofanya kazi Afghanistan. Bwana Obama ambia wanajeshi wa Marekani kuwa wako huru na salama nyumbani kwa sababu walikubali kutumika nje ya nchi. Polisi nchini Australia wamethibitisha kwamba watu watatu wakiwemo mtekaji waliuawa wakati wa wa mvutano wa siku nzima katika mgahawa wa Sydney. Mzozo huo ulimalizika takriban saa nne usiku leo, wakati polisi waliokuwa na silaha nzito walipovamia duka ambako. Kamishna mpya wa polisi wa New South Wales, Andrew Sipion aliposema mtu mwenye silaha aliwashikilia mateka watu kumi na saba kwa karibu saa kumi na sita. Polisi wa New South Wales wamesema utekaji nyara huo ulifanywa na raia mmoja wa Iran kwa jina Man Haron Monis. Na waziri mkuu wa Ukraine, Arsenei Yatsenyuki, amesema nchi yake inahitaji haraka dola bilioni kumi ili kuepuka kufilisika. Baada ya kukutana na mawaziri wa umoja wa Ulaya huko Brussels jana, waandishi wa habari walimuuliza Bwana Yatsenyuki lini anahitaji fedha hizo, alijibu jana. Vita ya Ukraine wa na waasi wanaotaka kujitenga vimeharibu uchumi wa nchi. Thamani ya sarafu ya Ukraine nayo inaripotiwa kushuka kwa kiwango cha chini sana. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizobeba uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko kampala ya uganda ambapo ile kesi ya yaya jolly tamuhirwe iliyotikisa mitandao ya kijamii kwa kumpiga mtoto mdogo imefikia tamati baada ya hakimu wa mahakama moja nchini humo lilian buchan kumhukumu kifungo cha miaka minne jela Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mkazi mmoja wa Kampala, Bwana Rashid Kaimbe, na kwanza kamuuliza wakazi e, wa mji huo wamepokeaje maamuzi ya mahakama hiyo? Wengi wamesikitika sana kwamba adhabu aliyopewa ni ndogo, na sio ilikuwa inamstahili kupata hiyo adhabu, alikuwa anatakiwa apate adhabu ambayo ilikuwa ni kubwa zaidi, na wengi matarajio yao walikuwa wanategemea kwamba atapata adhabu ambayo ni kali zaidi, ili na wengine wapate mfano kutokana na hiyo adhabu na pengine unafikiri hivi sasa wazazi e, na wale ambao wana wasichana wa kazi kwenye manyumba yao, au watu wa kusaidia kuna kazi za nyumbani, wao binafsi msimamo wao hivi sasa uko vipi juu ya hawa watu ambao wanakuja majumbani kufanya kazi? Maana yule binti alizungumza kwamba kwa upande fulani aliona kama vile anaonewa, hakuwa akilipwa mshahara wake kwa wakati eh, asilimia watu wengi walikuwa wanasema kwamba kila sasa hivi serikali ichukue mkono wa chuma kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye anapata mfanyakazi au msaidizi wa ndani ya nyumba awe amemsajili na anajulikana wapi ametoka na ana vibali kamili kuanzia ngazi ya mjumbe wa nyumba kumi hadi sehemu alipotoka. Ndiyo serikali ilikuwa imesema, sio kwenda unaokota tu mfanyakazi barabarani unamleta. Hicho cha kwanza, cha pili watu wenye wafanyakazi sasa hivi wamo matatani sana. Hata mimi mwenyewe niko matatani kwa sababu nina mfanyakazi, kwa sababu mke wangu anamfanya na mimi mwenyewe nafanya. Lakini bahati nzuri, mimi mfanyakazi nimemtoa nyumbani kwetu, unaona. Lakini sasa hivi watu ambao wana wafanyakazi wako kwenye matata makubwa, wako yani kwenye hali ngumu, kwa sababu anaenda kazini akiwa na wasiwasi, ajui mtoto wake anaishi vipi, atakula vipi, yani hakuna usalama kati ya mfanyakazi na baba mwenye nyumba, na hiyo kwa kweli inawapa wakati mgumu uh, watu na wazazi wanapokuwa wameenda kwenye kazi zao za kila siku. Sasa pengine hii ndiyo itakuwa inamaanisha nini kwa, kwa, kwa wananchi nchini Uganda kuanzia sasa? Wao wanafikiria kufanya nini hasa? Pengine yapi ambayo maazimio mmeyaweka au mnafikiria kwamba yatakuwa ndio yanasaidia baada ya hili kutokea, maazimio watu wanaofikiria ni serikali kuchukua hatua yake, kwamba kuhakikisha kwamba kila anayemleta mfanyakazi kwanza, lazima ahakikishe kwamba ule mshahara waliokubaliana anaweza akaulipa. Pili, anapomleta mfanyakazi ndani ya nyumba ahakikishe kwamba kila mahitaji ya mfanyakazi wa ndani ya nyumba anayatimiza. Sio ubaguzi, kwamba unapoleta mfanyakazi we ule, ule vizuri na watoto wako, mfanyakazi ale vibaya, matokeo yake ndio haya ni mkazi wa Kampala, Bwana Rashid Kaimbe, akizungumza na Sauti Amerika Afrika. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Umoja wa Ulaya umekubali kutekeleza mpango wa Ujerumani na Uingereza kuipokea Bosnia Herzegovina kujiunga na umoja huo, lakini mpango huo unategemea Bosnia kufanya mageuzi kadhaa yenye mafanikio kuhakikisha utawala bora na utawala wa kisheria. Hatua hizo zilifikiwa Jumatatu na zinaitaka Bosnia kufanya mageuzi ya kisheria, kijamii na kiuchumi kabla ya kukubalika kwa ujumbe wa Umoja wa Ulaya kwa nchi katika taifa hilo la Balkan. Mpango huo unatoa ahadi ya fedha za Umoja wa Ulaya kwa ajili ya Bosnia kwa kuandika ahadi za kufanya mabadiliko. na timu ya uokozi huko Indonesia ziliendelea kuchimba katika matope ya mmomonyoko wa udongo katikati mwa mji wa Java huku kukiwa na ongezeko la idadi ya vifo kufikia hamsini na moja. Kamishna wa polisi Wika Hadianto amesema miili ya watu kumi na moja iliyoondolewa Jumatatu kutoka kwenye vifusi katika kijiji cha Jamblank siku tatu baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha maporomoko makubwa ya udongo. Ameongeza kuwa mvua zilizoendelea zinakwamisha juhudi za uokozi wa waathiriwa. Rais Joko Widodo alitembelea eneo hilo Jumapili na kusisitiza umuhimu wa kuongeza juhudi ili kuokoa watu walionaswa kwenye maporomoko hayo <tipulia> Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirejea katika ripoti za waandishi wetu, jeshi la wanamaji la Kenya hapo jana liliadhimisha miaka 50 katika hafla iliofanyika kwenye makao makuu ya jeshi hilo mjini Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta aliongoza sherehe hizo na kusifu wajib unaotekelezwa na jeshi la kitaifa KDF huko Somalia kukabiliana na uhalifu wa kimataifa kama vile ugaidi na uharamia kwenye eneo la Kismayu. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ana maelezo kamili. Kwa mara nyingine usalama wa wakenya umepewa kipaumbele katika sherehe za jeshi la kenya jeshi la wanamaji kenya Navy, ambao hafla imefanyika hapa mjini Mombasa. Rais Uhuru Kenyatta alikuwa ndiye mgeni wa heshima katika sherehe hiyo, alipoongoza maafisa wote wa jeshi la wanamaji kwanza, akakuwa gwaride la heshima ambalo limeandaliwa katika makao makuu ya jeshi hilo hapa Mombasa, eneo la Mtongwe. Rais ameweka shada la maua kwa kumbuka wanajeshi waliofariki wakiwa vitani, wakipigania nchi ya Kenya au kusaidia mataifa jirani. Amesifia kazi inayotekelezwa na jeshi la wanamaji na pia wanajeshi wengine, hasa kurejesha amani katika mataifa kama vile Somalia. When instability in Somalia threatened our national security, it became imperative for our nation to secure its borders. As part of the Kenya Defence Forces, Hapa rais ameanza kwa kusema jeshi hili linahusika na mambo mengi, kwa mfano kusaidia wakati wa mafuriko, na pia akazungumzia jinsi ambavyo limehusika kukabili uhalifu. Amegusia jinsi jeshi hili la Kenya limesaidia katika kukabili uharamia katika bahari Hindi, haswa katika pwani ya Somalia, na akaongeza kwamba walifaulu kuwaondoa wapiganaji wa Al-Shababu huko bandari ya Kisimaiu nchini Somalia. Vile vile katika hotuba yake, rais Kenyatta ameagiza magala yote ya kuhifadhi mahindi hapa Kenya yafunguliwe baada ya kuibuka madai kwamba kumekuwa na biashara ya magendo katika uuzaji wa mahindi. Na amesema wakulima wanastahili kufaidika kwanza. Kwa muda sasa, wale ambao wamekuwa wakinunua mahindi wananunua mahindi kwa bei ya chini kabisa na wakulima wetu wamekuwa wakiumia. Kwa hivyo leo nimeamrisha wale wa National Cereals and Produce Board wafungue magala yao na waanze kununua mahindi kutoka wakulima wetu. <coughs> na tukiwa twasema hivyo pia ningewashauri Millers, mlituahidi sisi ya kwamba tukifanya letu na tuhakikishe ya kwamba tumepunguza bei ya stima, nyinyi pia mtatusaidia kwa kupunguza bei ya unga ambaye mnauza. Jameni, leo bei ya stima tumepunguza, bei ya unga hatujaona ikishuka iki, iki, iki, na mkulima bado mnaendelea kumnyanyasa kwa kununua kwa bei ya chini. Sherehe za miaka 50 ya jeshi hili la Kenya Navy zinafanyika wakati nchi ikiwa inakabiliwa na hali ngumu ya usalama ulioripotiwa kudorora. Nikiripoti kutoka hapo Mombasa, ni Josephat Kioko kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukielekea huko visiwani Komoro, tume ya taifa ya uchaguzi imekataa kuidhinisha majina ya baadhi ya wa wagombea viti vya uchaguzi mkuu wa Disemba 25 mwaka huu kutokana na kukiuka kanuni za uchaguzi na masuala mengine. Tume ya uchaguzi imetangaza jana kwamba baadhi ya wa wagombea wametaka kugombania viti vyote vya bunge, majimbo na manispaa kwa wakati mmoja na wengine hawajajiuzulu kutoka nyadhifa zao za serikali. Mwandishi wetu wa Moroni, Abdurahman Baramia, ana maelezo zaidi. Kutoidhinishwa kwa majina hayo kumetokana na tume ya uchaguzi kugundua kwamba kuna wagombea wamekiuka kanuni za uchaguzi kwa kutaka kugombea viti vyote kwa wakati mmoja, huku baadhi ya wagombea hao hawajastaafu kazi za serikali na kuendelea kushika vyeo vya juu serikalini. Hali hii ya kutofahamiana kati ya tume ya uchaguzi na vyama ambavyo vimetoa wagombea wao inaendelea kiasi cha wagombea mia moja na themanini wamesitishwa kufuatia kwenda kinyume na sheria na hivyo vyama vyao kwenda mahakamani. Uchaguzi wa ubunge umea na ule wa serikali za mitaa unatarajiwa kufanyika tarehe ishirini na tano mwezi huu wa Desemba, huku uchaguzi huo ukifanyika kwa wakati mmoja, na duru ya pili ya uchaguzi huo itafanyika tarehe ishirini na mbili mwezi Februari mwakani. Visima hamsini na nne vinatarajiwa kugombea katika uchaguzi huo. Hata hivyo, lakini vyama vilivyopewa kipaumbele zaidi ni Orange Murwa Serese Radhi Mbuyu, ambacho ni chama cha Rais wa Komoro Ikililuzanin na Jua. Kiasi cha wagombea mia saba kutoka vyama mbalimbali, ikiwa ni pamoja na wagombea wenza wao, wanataka kugombea kwenye uchaguzi huo. Raia wengi waliozungumza na mwandishi wa habari hizi wanasema hawatopiga kura safari hii kwa vile wanahisi kuwachagua wagombea ni kama kupoteza wakati. Wanasema Komoro imekuwa katika hali ngumu, umeme, maji safi na watu kutolipwa mishahara yao kikawaida, na uhali wa maisha uliokithiri ndio sababu kubwa ya kutopiga kura katika uchaguzi ujao. Raia hao wanapinga kuongezewa mishahara kwa wabunge ambao hivi karibuni wametaka kila mbunge kulipwa franki elfu mia saba sawa na dola elfu moja mia tano badala ya franki elfu mia tano sawa na dola elfu moja mia moja walizokuwa wakilipwa. Ni Abdurahman Baramia, Sauti ya Amerika, Moroni. Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi Kiswahili. Mpenzi msikilizaji, unasikiliza kutoka hapa Washington DC. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa anaonya kuwa zaidi ya watu milioni tano walionaswa katika mgogoro wa mashariki mwa Ukraine wanakabiliwa na matatizo makubwa huku majira ya baridi yakianza. Ripoti mpya ya tume hiyo inasema raia wa Ukraine wanakumbana na ugumu wa maisha katika maeneo yanayodhibitiwa na, na wale wanaopigana kujitenga, kwa sababu ya ghasia na ukosefu wa kanuni za kisheria. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ametuandali ya ripoti kutoka Geneva inayosomwa hapa na wafuatiliaji wa haki za binadamu wanasema hali ya wengi katika eneo la mashariki mwa Ukrain ni tete tangu serikali na wanaopigana kujitenga walipofikia makubaliano ya sitisho la mapigano hapo Septemba 5. Ripoti hiyo inasema zaidi ya watu 1357 wameuawa tangu wakati huo, ikiwa ni thuluthi moja tu chini ya watu 4700 waliouawa tangu mgogoro huo ulipoanza mwezi Aprili. Aidha, ripoti hiyo inasema watu 13 wanauawa kila siku katika kadhia hiyo na zaidi ya elfu kumi mia tatu ishirini na wawili wamejeruhiwa. Mkuu wa tume ya haki za binadam katika Umoja wa Mataifa anayeshughulikia kanda za Amerika, Ulaya na Asia ya kati, Jiani Magazeni, anasema vifo vingi vinatokana na ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu na kuvunjika kwa kanuni za kisheria katika maeneo ya waasi wanaungwa mkono na Rusia. Anasema ripoti hii inaashiria uhusiano wa karibu sana na athari zinazotokana na kuwepo kwa wapiganaji wa kigeni it, na silaha nzito na za kisasa katika eneo la mashariki na hali ya haki za binadamu ambapo mauaji, utekaji nyara, ubakaji, manyanyaso ya ngono na watu kulazimishwa kufanya kazi kunaendelea katika maeneo ya mashariki yanayodhibitiwa na makundi yenye silaha. Ripoti hiyo pia inaelezea jinsi uharibifu wa majengo, uchumi uliodorora, ukosefu wa huduma za afya na kuvurugika kwa maisha ya kawaida ya kijamii kunavyohatarisha maisha ya wale wasio na uwezo kama vile wazee na watoto. Kufuatia uchaguzi wa kundi la wanaotaka kujitenga na kujiunga na Russia, hapo mwezi jana serikali ya Ukraine ilifuta malipo ya uzeeni pamoja na fedha za kugharamia shule na hospitali katika maeneo yanayokaliwa na waasi. Aidha, ripoti hiyo inasema zaidi ya watu milioni moja wametoroka eneo la mashariki mwa Ukraine na miongoni mwa wakimbizi wa ndani takriban elfu ishirini wanatoka eneo la Crimea ambalo lilijiunga na Rusia hapo mwaka jana. Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa mwenzangu Meri Mgawe anakusomea muktasari wa po habari. Polisi nje ya jiji la Filadelfia katika jimbo la Pennsylvania hapa Marekani wanamsaka mtu mwenye silaha ambaye aliwapiga risasi na kuwaua watu sita kutoka familia moja. Polisi wanasema Bradley William Stone, mkongwe wa vita ya Iraq, ana silaha na ni tishio. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Joseph Kabila amesema hatopokea amri kutoka kwa viongozi wa nchi za kigeni na kwamba umefika wakati wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa kuondoka nchini kwake. Katika hotuba ndefu mbele ya bunge jana, bwana Kabila alisema Kongo iko tayari kupokea ushauri, maelekezo na mapendekezo kutoka nchi za Magharibi, lakini Kongo haitokubali amri. Wapalestina wanaweka msukumo wa mwisho wa kura katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wakitafuta azimio litakalotoa masharti ya muda wa miaka miwili kwa Israel kuondoka kwenye ardhi yao na huku vikosi kikosi cha Marekani kinachopambana Afghanistan kikikaribia kumaliza muda wake, rais Barack Obama alitoa shukrani kwa vikosi vilivyorejea Marekani Jumatatu, akisema kuwa nchi haiwezi kuwashukuru vya kutosha. Polisi nchini Australia wamethibitisha kwamba watu watatu akiwemo mtekaji waliuawa wakati wa mvutano wa siku nzima katika mgahawa wa Sydney. Mzozo huo ulimalizika takriban saa nane usiku leo, wakati polisi waliokuwa na silaha nzito walipovamia duka ambako, kamishina mpya wa polisi wa New South Wales Andrew Sipion aliposema mtu mwenye silaha aliwashikilia mateka watu kumi na saba kwa karibu saa kumi na sita. Waziri Mkuu wa Ukraine amesema nchi yake inahitaji haraka dola bilioni kumi ili kuepuka kufilisika baada ya kukutana na mawaziri wa Umoja wa Mataifa huko Brussels jana. Waandishi wa habari walimuuliza lini anahitaji fedha hizo na alijibu jana. Umoja wa Ulaya umekubali kutekeleza mpango wa Ujerumani na Uingereza kuipokea Bosnia ya Herzegovina kujiunga na umoja huo, lakini mpango huo unategemea Bosnia kufanya mageuzi kadhaa. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Mwaka mmoja umepita tangu mapigano ya ndani yalipozuka katika serikali ya Sudan Kusini na kugeuka kuwa ghasia za umwagaji damu. Mapigano katika mji mkuu wa Juba kati ya wanajeshi wanaomtii Rais salva Kiir na makamu wa rais wa zamani Riek Machar haraka yalisambaa na kukumba sehemu za nchi. Licha ya juhudi kubwa za kuhamasisha mashauriano na kufikia mwafaka, mzozo umeendelea huku kukiwa na hofu kwamba ghasia na manyanyaso yataongezeka hivi sasa kutokana na kumalizika kwa msimu wa mvua ambapo umedumaza mipango katika wiki za karibuni. Marekani kwa kiasi kikubwa imekuwa ikijihusisha katika kufanya kazi na washirika wake wa kieneo na wa kimataifa kumaliza mzozo huo na kuiweka nchi katika njia ya kuelekea kwenye amani na udhabiti. Wanadiplomasia wa Marekani katika ngazi mbalimbali wamekuwa wakijihusisha kuunga mkono utaratibu wa mashauriano na kuwapatia misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya Wasudan Kusini wanaoathiriwa na mzozo. Kuadhimisha mwaka mmoja wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, Rais Barack Obama kwa mara nyingine tena ametoa sauti yake kwa wengi wengine, ambao anawasihi maridhiano kwa pande ambazo zinapigana huko. Kiwango cha mzozo huu kinahisiwa na wote katika uharibifu, ukiwa ni matokeo ya ghasia ambazo zimeacha miji na vijiji na kuatia makovu na madhara yasiyoelezeka watu wa Sudan Kusini, rais amesema: Leo nawasihi viongozi wa Sudan kusini kutafuta amani kama njia ya kuwaheshimu wale ambao wamefariki. Iko katika mikono yenu kumaliza mzunguko huu wa ghasia, kuweka mwelekeo wa kupatikana mageuzi na maridhiano, na kuwajibisha wale ambao wamehusika na ukatili. Uongozi ambao unakumbuka ahadi zake kwa wa Sudan kusini ni kile ambacho nchi inahitaji hivi sasa na kumaliza kwa mzozo huu usiokuwa na maana. Marekani itabakia kuwa rafiki kwa wale ambao wanasaka amani na maendeleo na itasimama na watu wa Sudan kusini. Mwisho wa matangazo yote. Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12, kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 alfajiri Afrika ya Kati. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, mimi ni msimamizi Este Githyuat na hapa studio ni naye Mery Mgawe. Tunawatakia siku njema kutoka studio zetu hapa Washington DC.