Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tangaza pia katika mitabend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi khadija riami. Maafisa wa Misri wanasema boti ya uvuvi imegongana na meli nyingine katika ghuba ya Suez na kuwa wavuvi kumi na moja. Maafisa wa usalama wanasema wavuvi kumi na moja walivutwa kutoka katika maji jana Jumamosi na kumi na nane wamepotea. Shirika la habari la Associated Press limesema meli iliyohusika katika ajali hiyo ilikuwa imebeba mizigo takriban tani laki mbili na elfu ishirini na ilikuwa ikitokea kwenye bandari moja huko Italy. Baraza la Seneti la Marekani limepitisha mswada wa matumizi ya takriban dola trilioni moja nukta moja baada ya siku kadhaa za mabishano na tishio la kufunga serikali kuu kama bajeti haitapitishwa. Hatua hiyo ilipitishwa Jumamosi jioni kwa kura 56 dhidi ya 40 kufadhili serikali kwa mwaka huu wa fedha. Mswada huo sasa utapelekwa White House, ambapo rais Barack Obama amesema atatia saini uwe sheria. Senator Ted Cruz, Mrepublican kutoka Texas, mwenye utashi wa kuwania rais, alitaka kura ipigwe kwa pendekezo la kupunguza fedha kutoka katika mswada huo ambao huenda ukatumiwa kwa amri ya kiutendaji ya rais Obama kuhusu uhamiaji. Rais wa Marekani, raia mmoja wa Marekani ameonekana katika mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Korea Kaskazini Pyongyang akishutumu sera za ndani na za mambo ya nje za Marekani na rekodi yake mbaya ya haki za binadamu. Arturo Pierre Martinez mwenye umri wa miaka 29 kutoka El Paso jimbo la Texas, ha, amewaambia waandishi wa wa habari hivi leo Jumapili mjini Pyongyang kwamba aliingia Korea Kaskazini kinyume cha sheria na alikuwa anataka kuomba hifadhi huko Venezuela. Bado haiko bayana jinsi alivyofika Korea Kaskazini au kama ataruhusiwa kuondoka nchini humo. Pyongyang imeripotiwa ikisema kuwa aliingia nchini humo akitokea China mwezi uliopita, baada ya misuguano ya usiku kwenye mkutano wa Umoja Mataifa kuhusu hali ya hewa huko Peru. Wapatanishi mapema leo wamefikia makubaliano ambayo yanafungua njia kwa mkataba wa hali ya hewa ulimwenguni huko Paris mwaka ujao. Mkataba wa Lima ulipitishwa saa kadhaa baada ya rasimu za awali kukataliwa na nchi zinazoendelea wakishutumu mataifa tajiri kwa kukwepa majukumu yao ya kupambana na hali ya joto joto ulimwenguni na kulipa kwa matokeo hayo. Rasimu ya mwisho hatimaye ilizungumzia wasiwasi huo kwa lugha ambayo inasema nchi zote zinahusika lakini majukumu yanatofautiana katika kukabiliana na hali ya jotojoto ulimwenguni. Nchi zinatakiwa kuwasilisha mipango ya kitaifa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ili izungumziwe kabla ya mkutano wa Disemba mwaka ujao huko mjini Paris. Maelfu ya watu wameandamana huko New York, Washington na katika miji mingine ya Marekani hapo jana kupinga mauaji ya polisi kwa wanaume na wavulana weusi wasiokuwa na silaha na kutoa wito wa kufanyika kwa mageuzi katika idara ya polisi. Jamaa wa Michael Brown, Eric Garner, Tamir Rice na Trayvon Martin, watu wanne waliouawa katika muda wa miaka miwili iliyopita, walishiriki katika matukio ya hapa Washington wakisema ni kwa ha haki kwa wote. Maelfu kadhaa ya waandamanaji waliandamana kutoka White House mpaka jengo la Capitol Hill. Walibeba mabango yaliyoandikwa kwa maisha ya weusi pia yana thamani. Karibu na Capitol, hotuba zilitolewa na wanafamilia na mwanaharakati wa haki za kiraia Al Sharpton ambaye aliandaa tukio hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waokozi wa Indonesia wameanza kutumia vifaa vizito katika kuwasaka zaidi ya watu sabini waliopotea waliyopotea kufuatia maporomoko ya matope yaliyochochewa na mvua kubwa na kufunika kijiji kimoja siku ya Ijumaa. Rais Joko Widodo alitembelea eneo hilo leo Jumaapili na kusisitiza haja ya kuharakisha juhudi za msako. Waokozi wamekuwa wakichimba katika matope na vifusi kwa mikono yao na vifaa vingine vidogo vya kawaida. Maafisa wamesema kwamba mpaka hivi leo idadi ya vifo katika kijiji cha Jemblung katika wilaya ya Bajanegara, jimbo la kati la Java imepanda na kufikia watu thelathini na mbili huku 72 wakiwa hawajulikani walipo. Zaidi ya polisi elfu mbili wanajeshi na watu wa kujitolea walihusika katika msako na operesheni za uokozi. Waziri mkuu wa Haiti amejiuzulu baada ya maandamano ya ghasia dhidi ya serikali yake. Katika hotuba yake hivi leo Jumapili, Laurent Lamoth amesema anaondoka akiheshimu maadili. Waandamanaji waliwataka rais Michel Mateli na, na bwana Lamoth wote kujiuzulu. Bwana Mateli alitakiwa kuitisha uchaguzi mwaka elfu mbili na kumi na moja lakini uliahirishwa kutokana na mvutano juu ya sheria ya uchaguzi. Wanasiasa wa upinzani wanamshutumu rais Mateli kwa kutaka kutawala kwa amri na kwamba sheria ambayo inaidhinisha upigaji kura inaipendelea serikali. Mji mkuu wa Haiti, port au Prince, umegubikwa na maandamano kadhaa ya ghasia katika wiki za karibuni. Mtu mmoja ameuawa katika maandamano ya jana juma mosi. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC. aji ni siku nyingine tena katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Ni mimi Meri Mgawe nakuita, basi usikose kuanza nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwanza kabisa naichukua barua yako Juma Michael, mwana mwanaharakati, wewe unasema unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za leo unataka kutuma kwa wafuatao Joshua Turuka, Exaud Masawe na mwalimu Kennedy Mpemba, na vilevile vile una msalimu Daudi Wakota, Mesha Kimwamala, Ramadhani Mchomvu na Husda Salim. Umetuma salamu zako kwa Filbert Kiauke, Fridiana Mbwea, Stanley Mwani, Jumanne Athumani na Fikirini Dario huku msahau Ima Sadala na vilevile vile Slane Boas umewatumia salamu Magare Frank na hatimaye Shemalamba Hiza Mpare na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ujumbe wako siku ya leo unasema, tukumbukane kupitia mtambo huu mkubwa wa idhaa ya Kiswahili. Naishika barua yako leo, Mwamaso wewe, unasema sanduku lako la barua ni 928 Morogoro, Tanzania. Moja kwa moja, siku ya leo unarusha salamu zako kwa Filipo Machuki, Kefa Jichana, Joseph Milulu, Michael Nogashi, awa wakiwa pale Kenya. Unawatumia salamu mabingwa wa salamu, Zakaria Demfo, Vikiri Dalio, Sima Kagaruki na shukuru wa mama. Umemkumbuka Salome Daniel, Mkondo wa Mkondo, Choma wa Choma na Rustiki Maratu. Wengine uliwakumbuka siku ya leo ni Omari Mbaraka Madenge, Mlagwa wa Mlagwa, Akwino Msombe, hawa wakiwa sehemu mbalimbali kule Tanzania. Unasema bila kusahau mtu wa Mwamiko na Mponjoli Mwamiko, wote wao wakiwa Kifuru upwani huko Tanzania. Ujumbe wake unasema mkongwe hakanyiki naishika barua yako Juma Michael, unasema wewe unatokea pale Tanzania. Salamu zako siku ya leo unataka kuzipeleka kwake Michael mwanaharakati akiwa pale Nzega. Umemtumia salamu Ima Sadala na vilevile Filbert Kiauke. Umetuma salamu zako kwa Goligota Magabe na huku msahau Daudi Kikoti nashika barua nyingine mkononi kwangu ni ya kwako kwa Joshua Turuka. Wewe moja kwa moja unasema katika kipindi hiki cha salamu na muziki, nataka kutuma salamu zangu kwa Joshua Turuka kutoka Mbinga, Tanzania. Natuma salam zangu na nyingine kwa Juma Michael mwana harakati. Huyu namtumia salamu Wathumani wa, wa chemba na salamu nyingine, Meshaki Ibrahimu na Thomas Mwambozi, umemkumbuka Joseph Joaki Mchua na Baraka Mganga, umewakumbuka Charles Mjesh na ndugu jamaa na marafiki. Ujumbe unasema wewe dada, unaejipodoa hata mzungu ni mwope, ni mweupe lakini akakuvuli cheusi. Aliwakumbuka ni Joshua Turuka na Mbinga Boy. Haya basi, msikilizaji, huo ujumbe na utata kidogo, lakini ni wake msikilizaji huyo Joshua Turuka. Nashika barua yako kutoka pale DRC. Wewe unajiita mama Mbozi, unasema mimi nataka kutuma salamu zangu kwa Boaz Karaje akiwa pale DRC, namtumia salamu Juma Idris akiwa pale Tanzania, namtumia salamu Kennedy Mashaiki akiwa pale DRC, namkumbuka mume wangu mpenzi Gedi Gedi akiwa hapo Kivu Kaskazini, natuma salamu zangu kwa mama yangu mzazi akiwa pale Kigoma, namtumia salamu dada yangu mpendwa akiwa pale Kambi ya Nyarugufu. Natuma salamu kwa wasikilizaji wote wa kipindi hiki cha Salamu na Muziki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shababi, kumbe joka la kibisa ukiona linatisha, kumbe haliwezi vita hilo ilodekeo hilo ilo, ilo deke hilo Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kipindi hewani ni salamu mazuri. Nashika barua yako Joshua, Joshua. Sanduku lako la barua ni 456. Unatokea pale Dar es Salaam, Tanzania. Moja kwa moja basi msikilizaji unasema kabla Krismasi haijafika. Ya kwanza kabisa nataka kuwakumbuka wafuatao, Joseph Joakim Mchua na vilevile rafiki yangu Chazi Mjeshi. Natuma salamu zangu kwa Husna Salim na msalimu Zuhuria Kiata, namtumia salamu vilevile vile mama Kaiti aki pale Gongo la Boto. Nakumbuka Asmani wa Chemba na Ima Sadala. Ujumbe ninasema Krismasi inakuja, msinikose kunitumia salamu. Nashika barua yako kutoka pale Kenya, ni kule Nairobi. Wewe unajiita barasa barasa, unasema moja kwa moja. Natuma salamu zangu kwa Esther Githui akiwa hapo Sauti ya Amerika. Natuma salamu zangu vilevile kwa dada Geita akiwa pale Gettysburg, Maryland. Namtumia salamu vilevile mama Kiere akiwa hapa Nairobi. Natuma salamu zangu kwa Filbert Kiauke popote pale alipo. Namsalimu baba Joakim akiwa pale Nairobi, na bila kusahau wapendwa wote walioko pale Kisii barua ya sasa ni ya kwako Deus Masunga wewe, sanduku lako la barua ni nne sita nane, Tabora, Tanzania. Moja kwa moja unasema, msikilizaji tuma salamu zangu kwa mapema Ndula, namkumbuka Kennedy Mpemba, namsalimu Njigo Edward na Johni Ipembe na hawa wakiwa pale Shinyanga. Namkumbuka Robert Thomas Mwombozi, Filbert Kiauke, Juma Lukoba na Victor Nyangalima. Natuma salamu zangu kwa Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Lutahiwa Busisi na Maduhu Masunga. natuma salam mzangu kwa Jacob Sawidi, William Mekenye na Bi Herena Oyuma, hawa wanatokea pale Kenya. Ujumbe kila mtaka mwanzo mwisho anaujua. Barua ya sasa kutoka pale Uganda ni wewe Leila Kiere. Unasema salamu zako siku ya leo, unataka kutuma kwa Joakim akiwa hapa hapa Uganda, namtumia salamu zangu hapa Kampala, dada Kansime, namtumia salamu zangu mpendwa Kiere akiwa hapo DRC, natuma salamu zangu kwa Njingo Edward akiwa pale Tanzania. Hapa Kampala namkumbuka mama Neema na vilevile vile dada Rieke na Esta Makuchu, hawa wote wakiwa hapa Kampala. Ujumbe ninasema anayetaka salamu atume salamu. Nakamata barua yako, si mwingine Kiembe si kitu. Wewe unasema unatokea pale Kigoma, kambi ya Nyarugufu. Unatuma salamu zako kwa wapendwa wote walioko kule DRC. Unawakumbuka rafiki zako Joaki Mfikiri Ipembe Zakaria, na vilevile vile, Yakob Saidi. Unasema ninawatakieni kila la heri katika kipindi hiki cha kukaribia kumaliza mwaka. Barua ya sasa mkononi mwangu, tukiwa tunakwenda mbio katika kipindi hiki cha salamu na muziki, basi ni wewe Jacobo Kititi. Unasema mimi natokea hapa DRC. Salamu zangu siku ya leo nataka kumtumia Mogire Machuki, namkumbuka vilevile. Nkamba Lukumbuka namtumia salamu vilevile, Fred Nyantori. Natuma salamu zangu kwa Marion Rioko, natuma salamu zangu kwa Victa Hayanda, hawa popote pale walipo. Ujumbe wangu siku ya leo ninasema ninawakumbuka ninawapenda wote. Kidoma, tunayofuraha kuwa wazao wa kigo. unaendelea kusikiliza kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika haya basi kibao safi kabisa hicho msikilizaji bongo fleva kilikuwa kikitusindikizia salamu zetu kutoka hapa washington dc mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa mambo sawa sawa ungana sawa nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, jiunge nasi Salam na muziki. Nashika barua yako Godfrey Njereka, salamu zako siku ya leo unasema zinatokea Tanzania. Unataka kumkumbuka Salome Daniel, Rose Malima, Ramadhani Mchomvu na Henry Kideure. Umemkumbuka mtoto Masunga, Paulina Madoshi, Petro Sana, Kajanzi Kindole na Simon Kiplagat. Hawa wote unasema ni mashabiki, na wote ninawasalimu popote pale walipo. Nashika barua yako wewe Jofrey Njereka. Unasema sanduku lako ni tano sifuri moja moja Mkwa Juni kule Mbeya, Tanzania. Unawasalimu siku ya leo Willi Njereka, Yuston Njereka, hawa wakiwa pale Mkwa Juni Mbeya. Umetuma salamu zako kwa Fadhili Njereka, Filbert Njereka, Florian Sanga, Bensoni Nziku na Daud Kikoti. Umewakumbuka chidi Chidi chitenda wa dar es salaam Tanzania, josef miroro na rebeka kwamboka hawa wakiwa pale Kenya. Ujumbe, tukumbukane jamani. Nashika barua yako Raymond Simbo Masawe moja kwa moja siku ya leo. Unasema mimi ninapenda kutuma salamu zangu kwa Joni Pembe, namkumbuka Onesimo Mponda, namtakia heri Rebeka Mwamboka, namtumia salamu Mogire Machuki na Leonard William, namkumbuka vilevile Fribiat Keuke na Kea Joshua Kea, sijamsahau Rans Makongogo, Eliakimu Chikundi na Salome Daniel. Ujumbe wangu ninawatakieni kila la heri. Nashika barua yako Lusi Mushi, wewe unasema unatokea pale Mbeya ujumbe wako siku ya leo moja kwa moja unasema tukumbukane kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika lakini kwanza kabisa namsalimu ibrahim mushi namtakia salamu fataki bachinge namtumia salamu joseph joaki mchua na vile vile abdulazizi kamata namkumbuka jumanne lukoba namsalimu aziza shukuru ramadhan saidi na rutabi wa busisi nawakumbuka masumbuko shome na vile vile mama baloteli ujumbe ninasema ninawatakieni kila laheri katika kipindi cha Krismasi na mwaka mpya. Na mpaka hapo, msikilizaji, basi kipindi chetu cha salamu na muziki ndio kinakomea hapo. Ulikuwa nami studioni Mary Mgawe na kutakia kila la heri, na usikose kusikiliza kipindi kingine kijacho. Ona jini kisirani kaingia kwenye usomo, penzi langu ameleta tafarani, naumia aliye na moyo wangu. Ona jini kisirani kaingia Asante sana Meri Mgawe kwa kipindi cha salamu na muziki. Na sasa ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa wa Misri wanasema boti ya uvuvi imegongana na meli nyingine katika ghuba ya Suez na kuwa wavuvi kumi na moja. Maafisa wa usalama wanasema wavuvi kumi na moja walivutwa kutoka katika maji jana Jumamosi na kumi na nane wamepotea. Baraza la Seneti la Marekani limepitisha mswada wa matumizi ya takriban dola trilioni moja nukta moja baada ya siku kadhaa za mabishano na tishio la kufunga serikali kuu kama bajeti haitapitishwa. Hatua hiyo ilipitishwa Jumamosi jioni kwa kura 56 dhidi ya 40 kufadhili serikali kwa mwaka huu wa fedha. Raia wa Marekani ameonekana katika mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu wa Korea Kaskazini, Pyongyang, akishutumu sera za mambo ya ndani na mambo ya nje za Marekani na rekodi yake ya haki za binadamu. Arturo Pierre Martinez, mwenye umri wa miaka 29, kutoka El Paso, jimbo la Texas, amewaambia waandishi wa habari leo Jumapili kwamba aliingia Korea Kaskazini kinyume cha sheria na alikuwa anataka kuomba hifadhi huko nchini Venezuela. Baada ya misuguano ya usiku kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa huko Peru, wapatanishi mapema leo wamefikia makubaliano ambayo yanafungua njia kwa mkataba wa hali ya hewa ulimwenguni huko Paris mwaka ujao. Maelfu ya watu wameandamana huko New York, hapa Washington na katika miji mingine ya Marekani hapo jana Jumamosi kupinga mauaji yanayofanywa na polisi kwa wanaume na wavulana weusi wasiokuwa na silaha na kutoa wito wa kufanyika kwa mageuzi katika idara ya polisi. Waokozi wa Indonesia wameanza kutumia vifaa vizito katika kuwasaka zaidi ya watu sabini waliopotea kufuatia maporomoko ya matope yaliyochochewa na mvua kubwa na kufunika kijiji kimoja siku ya Ijumaa. Rais Joko Widodo alitembelea eneo hilo leo Jumapili na kusisitiza haja ya kuharakisha juhudi za msako huo. Huu ulikuwa ni muhtasari wa habari.