kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 afrika ya kati na leo ni jumaa disemba 12 mwaka 2014 12, 12, naitwa esther githui yuot na mimi ni mary mgawe Katika matangazo yetu asubuhi ya leo, ingawa leo Kenya yaadhimisha uhuru wake kwa miaka 51, mwandishi mashuhuri nchini humo wa makala ya televisheni yaitwayo Jicho Pevu yumo mafichoni baada ya madai kuwa alisaidia Al-Jazira kuandaa kipindi kinachodai idara ya polisi nchini humo ina vitengo vya mauaji. Kulikoni kwa kuzungumza naye moja kwa moja, akatuelezea kwamba amepokea mtisho kutoka anga za juu kuwa maisha yake yako hatarini, na basi ikamlazimu kuondoka na kwenda mafichoni. Na katika VOA Mitaani, wa Tanzania walalamikia ugumu wa maisha, labda bunge lenyewe limekaa na kujadili kwamba uchumi umepanda wenzetu wanatembelea labda mabenzi ya kifahari, labda ndio huu uchumi huo umepanda, lakini kwa watanzania ambaye ni mlala hoi, kwa kweli hali yake bado anakula mlo mmoja kwa siku. Ni vidokezo vya habari tulizo kuandalia asubuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, Mery Mgawe anakusomea habari za dunia. Maafisa wa Nigeria wamesema milipuko miwili katika mji wa kati wa Jos umeua takriban watu kumi na tatu. Mlipuko wa Alhamisi jioni ulitokea katika soko lilelile lile ambako mabomu pacha ndani ya gari mwezi Mei yalisababisha vifo vya takriban watu mia moja kumi na nane. Shambulizi hilo linashutumiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Boko Haram ambalo lilishutumiwa kwa shambulizi la mwezi Mei. Boko Haram imekuwa ikifanya vita kwa miaka mitano iliyopita ili kuimarisha serikali kiislam kaskazini mashariki mwa Nigeria. Rais Goodluck Jonathan mwaka jana alitangaza hali ya dharura katika majimbo matatu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Makamu wa rais wawili wa Zimbabwe wataapishwa Ijumaa wakati rais wa muda mrefu Robert Mugabe akitaja baraza jipya la mawaziri, huku zushi ukiwa umetanda kutaka kujua nani atakayemrithi kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 90 kutokana na kufukuzwa kazi kwa makamu wa rais Joyce Mujuru mapema wiki hii. Makamu wa rais anayeziba nafasi yake Emerson Mnangagwa anaonekana kuwa chaguo la kumrithi rais Mugabe baada ya kuwa mshirika wa muda mrefu na rais huyo. Mnangagwa alizungumza na idhaa ya Zimbabwe ya Sauti ya Amerika jana Alhamisi akisema kuwa ana furaha kuhusu mchango wake lakini akiwa mnyenyekevu. Na Kenya inaadhimisha miaka hamsini na moja ya uhuru wake leo Ijumaa, lakini licha ya ahadi nyingi zilizotolewa na kuwezesha vijana kupata ajira na taaluma mbalimbali, ahadi hizo zimebaki kuwa ndoto. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Jo Hamis anaeleza. Mwaka wa elfu moja mia tisa uh, na tisini na tisa asilimia ya Wakenya ambao hawakuwa na kazi ilikuwa ni ishirini na mbili. Leo hivi tunavyozungumza, takribani kama watu milioni kumi na sita kumi na saba katika Kenya, kutokana na jumla ya milioni arobaini hawana kazi. Sasa wewe ukifikiria kwamba kuna watu hawa ambao wanazunguka ovyoovyo ovyo, ovyo mabarabarani Uh, ni rahisi wao kuweza kushawishiwa kuingia katika vikundi vya kigaidi kama vile tunavyoona vya Al-Shabab. Pili, hii miradi ambayo serikali inajaribu kutekeleza sasa, uwezo Fund, vijana na kadhalika, imedhibitika kwamba um, miradi hii haifanyi kazi vile ilivyokuwa inatarajiwa itafanya kazi. Ukiangalia wizara yenyewe ya vijana, kumekuwa na matatizo makubwa ya ufisadi katika wizara ile ambapo pesa ambazo zingekuwa zinakwenda kwa vijana zinaliwa na watu wengine tutakuwa naye mchambuzi huyo baadaye kidogo kuzungumzia uhuru wa kenya unaoadhimishwa leo ijumaa unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa sauti amerika na mahakama ya kimataifa ya uhalifu icc imesema ivory coast lazima imkabidhi simone gbagbo mke wa rais wa zamani laurent gbagbo katika mashtaka mauaji ya halaiki wakati wa vita vyenyewe kwa wenyewe vya nchi hiyo. ICC ilitoa taarifa Alhamisi ikimtaka mke huyo wa rais wa zamani mahakamani, ingawa Ivory Coast imekataa kumkabidhi katika mahakama ya ICC yenye makao yake The Hague, ikisema kuwa itamshitaki katika mahakama ya ndani. Anashitakiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu ikiwemo mauaji, ubakaji na ghasia za ngono na vitendo vingine visivyo vya kibinadamu. Serikali ya Ivory Coast ilitoa changamoto ya kisheria kwa mahakama ya ICC ilipokataa ombi la kumkabidhi mke wa rais huyo wa zamani wa Ivory Coast. Wakiimba nyimbo huku wakiahidi kurejea tena mitaani, dazani za wanaharakati wa Hong Kong wamepelekwa jela kwa amani wakati maafisa wa usalama wakiwa wameanza kazi ya kuondoa vizuizi vilivyobakia na maturubai kufuatia miezi miwili ya maandamano ya kuunga mkono demokrasia. Wakiungana na wanaharakati wa kongwe na wabunge wanaotetea demokrasia, jana waandamanaji hawakugoma wakati polisi ilipoanza kuwatimua katika kambi ya Admiral karibu na makao makuu ya serikali ambako waandamanaji walikusanyika kwa zaidi ya siku sabini na tano. Idadi kamili ya wale waliowekwa jela bado haijulikani. Unasikiliza kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika u Washington DC. Na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyodokeza kwamba Kenya inaadhimisha miaka 51 ya uhuru wake hivi leo, Disemba 12, ambapo sherehe mbalimbali zimeandaliwa jijini Nairobi na kwingineko nchini humo. Nimezungumza na Bwana Joe Hamisi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akiwa jimbo la Texas hapa Marekani, na kwanza nikamwomba atupie jicho maendeleo yaliyopatikana sasa ha, mimi nafikiri ukiangalia kwa jumla katika hii miaka hamsini hamsini na moja iliyopita ni wazi kwamba maendeleo kadha wa kadha yamepatikana. Jambo moja kubwa ambalo tunaweza kujivunia ni kwamba tumeingia katika mfumo wa demokrasia, jambo ambalo halikuwepo katika miaka pengine kumi na tano ishirini baada ya uhuru. Ha, hivi sasa tuna katiba mpya ambayo inatuongoza katiba ambayo kusema kweli ilijumlisha wananchi wote wa Kenya. Kwa hivyo demokrasia, tunaweza kusema kwa kiwango fulani, huwezi kuifananisha demokrasia ambayo tunayo na demokrasia ambayo imechipuka ya au imeendelea katika nchi nyingine, lakini tunafurahi kwamba sheria zipo, rule of law, na sheria zinafuatwa, ingawa katika kesi fulani fulani au shughuli fulani fulani inaonekana tunateleza, lakini kama unavyojua bado ni wachanga. Kwa hivyo demokrasia tunayo. Na hapo hapo, mchango wa vyombo vya habari katika demokrasia nchini Kenya unaweza kuelezeaje? Kwa sababu zamani, unajua <laughs> kulikuwa na ni VOK, KBC. Basi mimi nafikiri uhuru wa vyombo vya habari nafikiri uliofanya uh, hali hii kuweza kuendeleka, kwa sababu kama unavyosema, kweli zamani kulikuwa na stesheni moja tu ya utangazaji ambayo ilikuwa inamilikiwa na serikali. Hivi sasa tuna stesheni zinazaliwa kila siku katika nchi ya Kenya, na stesheni hizi zina mielekeo tofauti tofauti, zinasaidia pia kushinikiza serikali kujaribu kufata mbinu ambazo zinakubalika kimataifa, ingawa kuna ukulega lega kidogo kwa serikali, kama hivi sasa hii sheria mpya ambayo serikali inajaribu kupitisha kwa upande wa usalama ina athari fulani kwa upande wa vyombo vya habari, lakini haya ni matatizo ambayo tunaweza kukabiliana nayo. Ni masuala gani muhimu hivi sasa ambayo serikali inabidi kuyaangalia ili kuiweka nchi hiyo katika njia sahihi, tuseme, katika kipindi cha miaka mitano ijayo? Kama unavyojua Esta, ni kwamba katika miaka iliyopita utalii ulikuwa ni namba moja ya miradi ambayo inaleta pesa za kigeni katika nchi ya Kenya. Hivi leo tunavyozungumza, nafikiri utalii umeanguka kuwa karibu namba tatu, namba nne katika orodha ya miradi au viwanda vinavyoleta pesa katika nchi hii, na hii ni kwa sababu ya hali ya usalama iliyoko ikiwa serikali inaweza kurudisha imani ya Kenya, uh, ikazuia nchi kama Marekani na nchi kama Uingereza kuweza kutoa hizi ilani za kukataza watu wao wasizuru Kenya, basi imani itakuwa imerudi, na imani ikirudi, basi serikali itapata pesa nyingi zaidi, basi ina nafasi sasa ya kuweza kutoa kazi au kuweza kufanya maendeleo ambayo inataka. Ni Joe Hamisi, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza nasi Sauti Amerika kutoka Texas hapa Marekani. Kumekucha Afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa Sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Makamu wa rais wa zamani nchini Marekani, Dick Cheney amesema shirika la kijasusi lilifanya kile ikulu ya Marekani lilichotaka lifanye ili kuwasi, ku, kuwasaili watuhumiwa wa ugaidi kufuatia shambulizi la kigaidi la Septemba kumi na moja. Chen alisema katika mahojiano na shirika la habari la utangazaji la Fox News Jumatano kwamba programu hiyo ilibuniwa kuwanasa wahusika na kuhakikisha shambulizi kama hilo halitokei tena. Alisisitiza kwamba CIA inastahili pongezi kubwa. Wapalestina walipambana na vikosi vya Israel Alhamisi kufuatia mazishi ya waziri aliyekufa wakati wa mapambano na vikosi vya usalama vya Israel wiki hii maelfu ya watu ikiwemo rais wa Palestina Mahmud Abbas walikutana huko Ramala kwa ajili ya mazishi ya Ziad Abu Ein. Wakati wanamgambo wa Jumatano, vikosi vya Israeli vilimsukuma Abu Ein kwenye shingo na kifuani na pia kufyatua gesi ya kutoa machozi katika eneo hilo. Kimbunga kikali katika mwambao wa magharibi kimepiga eneo la kaskazini la jimbo la California hapa Marekani jana na kusababisha mvua zilizofikia sentimita kumi na tatu zilizoambatana na upepo mkali uliovuma kwa kilomita mia mbili thelathini. Kimbunga hicho kilisababisha shule kufungwa na kuvuruga maisha ya kawaida huko san Francisco, pamoja na mafuriko kwenye barabara kuu, kukata huduma za umeme katika makazi ya maelfu kwa maelfu ya watu. Baadhi ya vituo vya garimoshi vilila Zimika kufungwa. Wakazi katika maeneo ya wa miinuko wameonywa kuchukua tahadhari kwa sababu huenda kukatokea mmomonyoko wa udongo. Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, tukirejea katika ripoti za waandishi wetu. Mwandishi habari mashuhuri wa Kenya Muhamed Ali wa makala Jicho Pevu kutoka kituo cha televisheni cha KTN yasemekana yuko mafichoni. Hii ni baada ya ripoti zilizodai kuwa aliisaidia televisheni ya Al Jazira kuandaa kipindi kilichopeperushwa hewani wiki hii kikidai kuwa idara ya polisi ya Kenya ina vitengo vya mauaji. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Hussein Khalid wa taasisi ya Haki Afrika na kwanza kamuuliza ikiwa wanahabari juu ya mwandishi huyo wa Kenya kwa kuzungumza naye moja kwa moja na vile vile kwa kuweza kuyajadili haya mambo na yeye, akatuelezea kwamba amepokea na vitisho, vitisho ambavyo ni za kutoka anga za juu kuwa maisha yake yako hatarini, na basi ikambidi, ikamlazimu aweze kuondoka na kwenda mafichoni. Sasa ni vitisho kutoka ngazi za juu, serikali, polisi, jeshi au nani? Kulingana na yale aliyotuambia ni kwamba alipokea uh, habari kutoka kwa watu anaowajua uh, ambao wanafanya kazi katika serikali ambao walimwambia kwamba kuna watu ambao wana mipango ya kuweza kumdhuru tuseme kwa yale aliyoyafanya kwa kushirikiana na Al Jazeera katika utengenezaji wa makala yale. Sasa hali kama hii imetokea mara kwa mara huko Kenya. Je, sasa hao watu wanaogopa kwamba ripoti ni za uongo au kweli? Maanake polisi wanasema, hawajakiri kwamba kuna vikosi vya mauaji. Sasa hali hii ni vipi? Sema kweli, katika makala ile ambayo ilioneshwa msemaji um, wa polisi aliulizwa na yule uh, mwandishi wa Al Jazeera aidha akubali au akatae, ikiwa kuna vikosi vinavyojihusisha na mauaji, na yule uh, mwakilishi ama msemaji wa polisi alisema kwamba yeye hawezi hawezi kukubali au kukataa kwamba viko vikosi kama hivyo. Kwa hivyo ni jambo ambalo lilishangaza wengi kuona kwamba msemaji mwenyewe wa polisi alikataa kuyazungumzia hayo mambo na kukataa kukubali au kukataa kuwekwa kwa vikosi vinavyohusika na, na uuaji wa Wakenya. Na ninyi mnafuatilia haki za binadamu na mateso kama hayo, kufuatana na ripoti hiyo, ninyi mnaoni yenu ni vipi? Mnahisi kuna ukweli au kuna uchumvi imeongezwa au vipi? Kama shirika tumekuwa tukilalamika kwa muda mrefu sana kwamba tunaona serikali huenda ikawa ina mkono katika visa kama hivi, kwa sababu jambo la kusikitisha ni kwamba japokuwa uh, kila kukicha watu wanazidi kuuliwa, hatuoni uchunguzi ukifanyika wala hatua zozote zikichukuliwa na serikali kuhakikisha kwamba mambo kama haya yamewekwa kikomo. Uh, hata wakati wengine huwa kuna watu ambao wameshuhudia mambo kama haya, na hawa watu hata tukiwafikisha sisi mpaka kwa polisi ili kuwaambia wawasikize wa, wa, yale walioyaona ama walioyasikia, huwa polisi hawachukulii maanani. Kwa hivyo ni mambo ambayo yametufanya sisi kuamini huenda ikawa ni ukweli kwamba serikali inahusika na matukio kama hayo. Ni Hussein Khalid wa taasisi ya Haki Afrika akizungumza na Sauti Amerika kutoka huko Kenya. Kila Ijumaa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako kwa na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unasikiliza sauti Amerika kutoka hapa Washington. Na kufuatia kuwepo kwa tetesi za ubadhirifu katika kampuni ya reli Tanzania TRL, kampuni hiyo imeelezea kwa kina juu ya kinachoendelea pamoja na hatua inayochukuliwa na waziri wa uchukuzi, Dr Harrison Mwakembe, kuwasimamisha kazi baadhi ya maafisa wa juu katika kampuni hiyo. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na meneja wa uhusiano wa TRL, Midlaj Mais, kutaka kujua haswa kinachoendelea. Waziri Mwakiembe, katika muda wote walipoingia katika madaraka Mei elfu mbili na kumi na mbili, alikuwa ajaja kuzungumza na hadhira ya wafanyakazi. Sasa kwa hiyo kuna mambo mengine yalikuwa yako chini kwa chini, yakatolewa ikiwemo kwamba wana wasiwasi uwezo la washirika ungekuwa una hali nzuri zaidi kama uongozi wa juu ungeweka mambo yao sawasawa. Kutokana na hivyo, waziri akaamua kuunda kamati ambayo ndani walikuwemo wawakilishi wafan, wa wafanyakazi pamoja na wataalamu kutoka uzanani kwake na kuongozwa na mjumbe wa bodi. Maamuzi ya waziri yanaondokana na taarifa ya kamati hiyo ambayo ilikuwa inaongozwa na mhandisi mu, uh, Malima Bundala. Kuna watu kana na nafasi zao za uwajibikaji ndani ya kampuni, wameonekana huenda wanahusika na ubadhirifu au maamuzi ambayo kidogo yametia hasara kampuni na kwa maana na serikali. Waziri akasema anachukua hatua hizo kwa vile anahisi kuna mambo hayafanyiki vizuri. Hebu eh, sasa pengine tuzungumzie swala la mabehewa ya kokoto ambayo ingizwa hapo Tanzania ambao baadhi yao yameelezwa kwamba hayajakidhi ubora ambao ulikuwa umetakiwa. Ukweli uko wapi? Ukweli ni kwamba katika kuangalia mabehewa manne ndio yameonekana yako katika hali ya kawaida yaani ya kuridhisha, lakini mabehewa ishirini na moja yalikuwa na hitilafu ya kutofunguka baadhi ya milango au ama kufunguka milango moja au milango yote minne, lakini pia kukaonekana kuna hitilafu ya mchoro wa kihandisi itasababisha kwamba baadhi ya wafanyakazi au wahandisi wetu ambao walikwenda zaidi ya mara mbili kuhakikisha hizi beo za kokotwa zinakuwa katika hali nzuri, wasimamishwe kazi, kuonekana kwamba je, ile michoro yetu kutokana na zabuni wale kule watengenezaji walifata au hapana? Kwa hiyo kuna kuna mambo mawili hapa, michoro, alafu na ile kazi iliyofanywa na kampuni ya Hindustan Engineering. Tukija kuzungumzia, hivi siku za karibuni kumekuwa na shutuma kwamba pengine shirika la reli ama miaka ya nyuma na mpaka hivi sasa inavyoendelea, kuna namna fulani ya ufisadi unaendelea, hali kweli ukoje kuhusiana na swala hili kweli ni kuwepo kwa mtandao wa wizi wa mafuta huu ndo ni moja katika inaumiza kichwa sana kwa sababu wizi wa mafuta kwa by nature kwamba kwa, kwa sababu reli inakuwa na vichwa vya treni vingi na kichwa kimoja cha treni unajua kinachukua lita elfu nne ina maana kikisimama mahali inakuwa kama vile kituo cha mafuta kimesimama kwa hiyo kulikuwa na jitihada mbalimbali za kudhibiti wizi wa mafuta lakini hizo jitihada hazijapata mafanikio na kwa hiyo ni kilio kiku kwa sababu matumizi makubwa ya uendeshaji wa kampuni unakwenda kwenye mafuta. Sasa hivi tumeona kwamba kampuni ya reli TRL imeweza kununua mabehewa mapya ya abiria na kuna vichwa ambavyo tunaviona, hebu tuelezee huu ni mradi gani, na je hivyo vichwa ni vipya au mabehewa hayo ni mapya na pengine ni msaada au ni fedha za kodi za wananchi wa Tanzania? Kwanza, vichwa ambavyo viliotengenezwa upya vimetokana na mradi uliogharimiwa na serikali. Haya mabehewa yote ni mapya. Na yote yanatokana na hela ya eh, bajeti inayopangwa na serikali. Ni Midlaj Mais, meneja wa uhusiano wa kampuni ya reli Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam. <coughs> Mambo mapya, mambo hipo, mambo mapya. Mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi VOA mitani. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika na wakati umefika kukuletea VOA Mitaani, ambapo hii leo mwandishi wetu wa Dar es Salaam Khalid Famau ameshuka katika mitaa ya Dar es Salaam na kukusanya maoni ya wakazi juu ya ugumu wa maisha, licha ya kwamba serikali inaripoti ukuaji wa uchumi. Je, wananchi wanafaidika na ukuaji huo au la? Kwa kweli, kwa mazingira ambayo tunayeendelea nayo, kwamba uchumi umepanda, si kwa watanzania ambayo ni walalahoi kama uchumi umepanda, labda bunge lenyewe limekaa na kujadili kwamba uchumi umepanda, labda umepanda huko huko ambani kwenye serikali, wenzetu wanatembelea labda mabenzi ya kifahari, labda ndio uchumi huo umepanda. Lakini kwa watanzania ambani mlala hoi, kwa kweli hali yake bado, anakula mlo mmoja kwa siku na mlo huo kwa siku na vinginevyo, hata usipopatikana kabisa, kuhusu hata mazingira, kuhusu labda afya kuhusu labda elimu bado kuna matabaka. Watu wenye uwezo ndio wanaosoma shule ambazo zenye kueleweka, na watu ambao wenye maradhi, ambao kwenye watu ambao wenye maradhi kwenda kwenye hospitali zinazoeleweka, lakini hospitali za kwetu mpaka hata panadol hazina. Kwa hiyo mimi sijaona, kwa sababu kama uchumi umepanda basi kwa mazingira haya tungeona hata mafanikio hata mlalahoi ambao wa kawaida akawa amenufaika na uchumi ambao wa kwetu huu uliopanda. Uchumi unakuwa kutokana na mahitaji ya mwanadamu, lakini maisha yapo juu mno. Sasa tukisema kama uchumi umekuwa utakuwaje? Leo hii mfanyakazi analipwa labda mshahara wa laki mbili kwa mwezi, ukiangalia mahitaji umeona usio kuanzia asubuhi mpaka jioni huweze kugharimu zaidi ya elfu ishirini. Sasa je, ukipiga hiyo elfu ishirini mara thelathini unapata ngapi? Yaani, yeah. hapo mimi katika swala la kukua kwa uchumi sijana kama uchumi umekuwa, kwa sababu hali ya maisha ipo juu mno, kulingana na kipato ambacho anachokipata mwananchi wa kawaida. Mazingira ya maisha tunayoishi sisi nimekuwa magumu sana, na ugumu wenyewe huko katika kipato cha pesa unaweza ukafanya kazi kutwa nzima hata 10,000 usipate. Wakati huo huo una watoto nyumbani, watoto wanahitaji kwenda shule na kwa sababu watakwenda shule na kila mtoto maeneo wanayosomea kunakuwa ni mbali na, na pale unapoishi wewe. Sasa kwa sababu hiyo unajikuta kila mtoto anahitaji kupewa nauli ya kwenda shule. Wakati huo huo hujapata hata shilingi 10,000. Kama hujapata 10,000, chakula cha wewe na familia yako tu kitakugharimu wewe kwa siku moja kama shilingi 5000 6000 7000, bado nauli ya watoto kwenda shule na wewe mwenyewe nauli yako ya kwenda kazini kwa mazingira unakuta ni magumu sana katika upatikanaji wa pesa. Unapokuwa unafanya kazi unakuta pesa unayopata ni ndogo sana. Sasa kama pesa ni ndogo sana na ule mgawanyo wa pesa wenyewe unavyokuwa, inakuwa ngumu sana kutimiza kile kiwango cha maisha yako wewe, ili kwamba mmoja au mwingine au mtoto wako aweze kuendelea vizuri, inakuwa ngumu sana. Inawezekana kweli umepanda, lakini kwa mtu wa hali ya chini au kwa mtu wa hali ya kawaida hawezi kujua kama uchumi umepanda vinginevyo kunakuwa na matabaka tu ya watu walio nazo na wasiokuwa nazo. Sasa kwa mtu wa chini bado mazingira yake ni magumu kabisa, hayaonyeshi tofauti kama uchumi umepanda. Kwa hiyo serikali kusema imekuwa, tunaomba ifanye msaada, katika shule tupewe msaada, katika hospitali tupewe msaada, tusaidieni mahali popote fulani, nasema watibue bure au shule ile iwe bure, hapo kidogo anayosoma watakwenda bure mpaka mahali fulani watajitegemea, lakini mkiwa mmetubana shuleni mkatubana mwa hospitalini, kwamba hakuna maendeleo yote tunayetegemea. Lakini kama serikali ingeweza kutengeneza mazingira ya elimu ikawa ni bure, hasa kinachotukosa sana ni elimu, kwa sababu shule anahitaji kwenda tuition. Kama anakwenda tuition, tuition ni kule wafundishi bure wafundisha kwa pesa pia, yule mtoto tuition ile lazima alipie pesa na pesa, bado akwenda shuleni tena, bado ulipie ada ya mtoto. Kwa hiyo inakuwa ngumu sana maisha yetu. Kama serikali ingesema kwamba uchumi umekua, tungeweza kubayanana kama tungo unapata pesa mfukoni. Leo hii hata wafanyabiashara dogo dogo tu wamezura mahali pa kufanya kazi, ambapo ungeweza kufanya kazi ukaweza kupata nafasi kuweza kujikimu katika kipato kikiingia, tofauti na kazi yako uliokuwa unaifanya. Lakini sasa mpaka dakika hii wafanyabiashara dogo dogo hawana mahali pa kufanya kazi. Leo namwambia uchumi umekua, wakati amekaa nyumbani, hana hana pesa yoyote. Kila kukicha, asubuhi shida zinazidi kubana, wakubwa wa serikalini wanazidi kutuangalia sisi wa hali ya chini tuko hali ya chini sisi, duni. Kila siku wanatuletea visa vya kutukamata, kutupeleka mahakama za na za site. Kuongea huongei, unapelekwa jela tu bila sababu. Ukamata wanataka elo. Ukiangalia watu wakubwa serikalini, hali zao ziko juu. Tukicheki sisi watu wa hali ya chini sana, zaidi tunazidi kuumizwa na serikali yetu. Angalia vijana hawana kazi, wamemaliza chuo, wamekaa nyumbani tu, wanahangaika, hawajui watapata kazi Mwishoni anaamua kufanya biashara zao ndogondogo, lakini wanabanwa kulipa gharama, wanabanwa hapo, unaofanya biashara, hamna nafasi ya kufanya biashara, wanafukuzwa, wanakimbizwa. Halafu kiangalia wanavyokimbizwa, mali yale yanakamatwa, wanaenda kutupa kama mtu hajagharamia kununua. Ni maoni ya wakazi wa Dar es Salaam juu ya ughali wa maisha Tanzania, yaliyokusanywa na mwandishi wetu Khalid Famau, na ifuatayo sasa ni muktasari wa habari. Maafisa wa Nigeria wamesema milipuko miwili milipu katika mji wa kato ya Jos umeua takriban watu kumi na tatu. Mlipuko wa Alhamisi jioni ulitokea katika soko lile lile ambako mabompacha ndani ya gari mwezi Mei yalisababisha vifo vya takriban watu mia moja kumi na nane. Makamu wa rais wawili wa Zimbabwe wataapishwa Ijumaa, wakati rais wa muda mrefu Robert Mugabe akitaja baraza jipya la mawaziri, huku zushi ukiwa umetanda kutaka kujua nani atakayemrithi kiongozi huyo mwenye umri wa miaka tisini. Kenya inaadhimisha miaka hamsini na moja ya uhuru wake hivi leo, lakini licha ya hadi nyingi zilizotolewa na kuwezesha vijana kupata ajira na taaluma mbalimbali, ahadi hizo zimebaki kwa ndoto. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imesema Ivory Coast lazima imkabidhi Simoni Bagbo, mke wa rais wa zamani Laurent Bagbo, katika mashtaka mauaji ya halaiki wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya nchi hiyo. Wakiimba nyimbo, huku wakiahidi kurejea tena mitaani, dazani za wanaharakati wa Hong Kong wamepelekwa jela kwa amani wakati maafisa usalama wakiwa wameanza kazi ya kuondoa vizuizi vilivyobaki na maturubai kufuatia miezi miwili ya maandamano ya kuunga mkono demokrasia. Mwisho wa matangazo yetu, Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena siku ya Jumatatu saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa, msimamizi ni mimi Ester Gidho Yuot, na hapa studio nimeshirikiana naye Meri Mgawe. Tunawatakia siku njema na wikend tulivu, kutoka studio zetu za hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.