Aa, kama tulivyosikia kwamba kuna mwandishi wa habari amejificha au mmeweza kumsaidia kujificha kutokana na ripoti ya Al Jazeera unaweza kutueleza kidogo zaidi juu ya kadhia hiyo? Naam, uh, hivi majuzi nafikiri siku ya Jumatatu wiki hii Al Jazeera walionyesha kipindi ambacho kilikuwa kinazungumzia juu ya mauaji uh, yanayotokea hasa yanayotekelezwa na vikosi tofauti tofauti vya polisi wa Kenya, na kuna mmojawapo wa waandishi maarufu uh, hapa Kenya ambaye inasemekana ndiye aliyekuwa akishirikiana na Al Jazeera katika kutengeneza makala hayo, na kwa kuzungumza naye moja kwa moja, na vile vile kwa kuweza kuyajadili haya mambo na yeye, akatuelezea kwamba amepokea na vitisho, vitisho ambavyo ni vya kutoka anga za juu kuwa maisha yake yako hatarini, na basi ikambidi ikamlazimu aweze kuondoka na kwenda mafichoni. Sasa ni vitisho kutoka ngazi za juu, serikali, polisi, jeshi au nani? Kulingana na yale aliyotuambia, ni kwamba alipokea uh, habari kutoka kwa watu anaowajua ambao wanafanya kazi katika serikali, ambao walimwambia kwamba kuna watu ambao wana mipango ya kuweza kumdhuru, tuseme kwa yale aliyoyafanya kwa kushirikiana na Aljazira katika utengenezaji wa makala yale. Sasa hali kama hii imetokea mara kwa mara huko Kenya. Je, sasa hawa watu wanaogopa kwamba ripoti ni za uongo au kweli? Maanake polisi wanasema hawajakiri kwamba kuna vikosi vya mauaji. Sasa hali hii ni vipi? Sema kweli, katika makala ile ambayo ilionyeshwa msemaji um, wa polisi aliulizwa na yule uh, mwandishi wa Aljazira aidha akubali au akatae ikiwa kuna vikosi vinavyojihusisha na mauaji na yule uh, mwakilishi ama msemaji wa polisi alisema kwamba yeye hawezi hawezi kukubali au kukataa kwamba viko vikosi kama hivyo. Kwa hivyo ni jambo ambalo lilishangaza wengi uh, kuona kwamba msemaji mwenyewe wa polisi alikataa kuyazungumzia hayo mambo na kukataa kukubali au kukataa kuweko kwa vikosi vinavyohusika na uuaji wa Wakenya na nyinyi mnafuatilia haki za binadamu na mateso kama hayo, kufuatana na ripoti hiyo, nyinyi mnaoni yenu ni vipi? Mnahisi kuna ukweli au kuna uchumvi imeongezwa au vipi? Kama shirika, tumekuwa tukilalamika kwa muda mrefu sana kwamba tunaona serikali huenda ikawa ina mkono katika visa kama hivi, kwa sababu jambo la kusikitisha ni kwamba Japokuwa uh, kila kukicha watu wanazidi kuuliwa, hatuoni uchunguzi ukifanyika wala hatua zozote zikichukuliwa na serikali kuhakikisha kwamba mambo kama haya yamewekwa kikomo. Uh, hata wakati wengine huwa kuna watu ambao wameshuhudia mambo kama haya, na hawa watu hata tukiwafikisha sisi mpaka kwa polisi ili kuwaambia wawasikize, wa, wa, yale walioyaona ama walioyasikia, huwa polisi hawachukulii maanani kwa hivyo ni mambo ambayo yametufanya sisi kuamini huenda ikawa ni ukweli kwamba serikali inahusika na matukio kama hayo. Suala so hili linajitokeza vilevile, mtu anajiuliza toka zamani, wakati wa Kenyatta tunakumbuka Tom Mboya aliuliwa, wengine wameuliwa. Je, yeah, mtu anaweza kusema Kenya kuna mtindo katika usalama wake kuwafuatia waraia wao wakiwa wanatoa mambo ambayo serikali inafanya na ambao hawapendi. Ni jambo la wazi kabisa kwamba bado kama nchi ya Kenya uh, tuna hatua nyingi za kupiga katika kuleta mabadiliko katika sekta ya usalama. Hivi siku mbili tatu zilipopita, kuna mswada ambao umependekezwa, na ukiangalia yale mapendekezo katika mswada huo, basi utaweza kuhakikisha kwamba wako viongozi katika sekta ya usalama ambao hawajakubali kwamba Wakenya wako na haki, kwa sababu yale mapendekezo yaliyokuwa hapo ni ya kufinya kabisa sekta ya waandishi wa habari vilevile. Eh, vile mapendekezo hayo yanachukua uhuru wa wanahabari, uhuru wa hata kuandamana, hata mahali kwengine mtu anapokonywa uhuru wa kuzungumza. Kwa hivyo ni wazi, kwa sababu mapendekezo hayo yametoka katika sekta ya usalama, na tunaonelea kwamba ni mapendekezo yatakayoturudisha sisi nyuma miaka ile ya giza kabisa katika historia ya nchi yetu. Inasikitisha au inashangaza kwamba Kenya imepiga hatua katika demokrasia, inaonekana mnarudi nyuma. Je, nyinyi watetezi wa haki za binadamu mnafikiri nini linabidi kufanywa? Je, hali hii, maanake kuna hali mbili, kuna wakenya ndani wa Kenya wanauliwa na kuna hili shambulio la kigaidi. Vipi unafikiri mustakbal kuendelea mbele? Naam, sisi kama shirika la Haki Afrika Tumezungumza na tumesema wazi kabisa kwamba tunaunga mkono vita dhidi ya ugaidi na tungependa kushirikiana na serikali na wakenya kwa jumla katika kupigana na ugaidi. Jambo ambalo tunapinga kabisa vikali ni ukiukaji wa haki za kibinadamu kwa kisingizio cha kupigana na ugaidi.