Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Harrison Kamau, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Desemba 10 mwaka wa 2014 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita beni 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Tanzania, jeshi la polisi laeleza kuhusu shutuma za matumizi ya nguvu kupita kiasi ya jeshi hilo. Polisi anapofanya kazi anaelewa ni sehemu gani atumie nguvu gani, ni wakati gani atumie nguvu ya aina gani. Kwa hiyo hayo ni mafunzo ambayo askari polisi yeyote anayo. Na wakati huo huo nchini Kenya, serikali imewasilisha mswada wa sheria bungeni juu ya kuimarishwa kwa sheria za usalama nchini humo. Lakini je, upinzani unasemaje kuhusu swala hili? Hatupingi kitu, tunachopinga ni ule ugeuzaji wa sheria ambazo ziko kinyume na katiba, ambazo zitaadhiri uhuru wa wananchi kwa sababu ya Alshababu. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, huyu hapa Harrison Kamau na habari za dunia. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amewateua makamu wa rais wawili kama sehemu ya mabadiliko katika chama tawala cha ZANUPF. Waziri wa sheria Amason Mnagwawa na mwanadiplomasia mwana wa zamani Felekeza Mfoko wametajwa kama makamu wa rais wa kwanza wa pili, siku ya moja, siku moja tu baada ya rais kumfukuza kazi makamu rais Joic Munjuru. Mnagwawa, mshirika wa muda mrefu wa bwana Mugabe, anaonekana kuwa huenda akawa mrithi wa rais huyo kwa muda mrefu, mwenye umri wa miaka 90, ambaye ametawala Zimbabwe kwa miaka thelathini na minne. Bwana Mugabe amemfukuza kazi Mujuru baada ya kumshutumu kwa njama ya kutaka kumuua, shutuma ambayo Mujuru ameikanusha. Mwanaharakati wa elimu raia wa Pakistan Malala Yousafzai na mtetezi wa haki za watoto kutoka India Kailash Satyarthi wamefanya historia hii leo pale walipokabiliwa tuzo la mwaka huu la amani ya Nobel katika sherehe zilizofanyika Oslo kule Norway. Malala mwenye umri wa miaka 17 ni mshindi mdogo wa tuzo hiyo, wakati stiari ni mtu wa kwanza wa India kushika tuzo hilo. Akiongea kwenye sherehe hizo, malala amesema huu ni wakati wa kuchukua hatua ya kuwasaidia, na kuwasaidia watoto sio kuwahurumia, hivyo iwe ni mara ya mwisho kumuona mtoto akinyimwa elimu. Stiardi ambaye alikuwa akifanya kazi ya kutokomeza utumwa kwa watoto amesema lengo lake ni kwa kila mtoto kuwa huru, kuwa huru kuwa mtoto. Ameongezea kwamba hakuna gasi ya kubwa kama kuwanyima watoto ndoto zao. Washindi hao wawili watagawana dola milioni moja nukta moja ambazo walitunukiwa. Rais wa zamani wa Poland Kwasneski anasema Poland imeurudi idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, kuendesha gereza la siri katika eneo lake, lakini anasema maafisa wa Poland hawakuidhinisha vitendo vibaya au mateso kwa washukiwa magaidi katika eneo hilo, katika mahojiano yake hivi leo na kituo cha redio cha Waso Talk FM. Bwana Kwaineski amesema alimsihi rais wa wakati huo George Bush kumaliza shughuli zote za upelelezi za Marekani katika kituo hicho zaidi ya miaka kumi iliyopita. Bwana Kwaineski amesema juhudi hizo zilisimamishwa wakati fulani. Hii ni mara ya kwanza kwa rais wa zamani wa Poland kukiri hadharani kuwepo kwa kituo hicho baada ya kukana kwa miaka kadhaa. Inaaminika CIA ilikuwa ikiendesha kituo hicho ndani ya nchi ya Poland kati ya mwaka wa elfu mbili na mbili na, na mwaka wa elfu mbili na tatu. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International imelaani mataifa, bin mataifa kadhaa duniani kwa kuendelea kutenda vitendo vya mateso dhidi ya watu wakati wa kuadhimisha siku ya haki za binadamu duniani hii leo. Amnesty imeeleza wasiwasi wake kutokana na kuendeleza, ma, ma, kuendeleza mateso katika mataifa 141 duniani mnamo miaka mitano iliyopita. Abdishakur Abud ana maelezo zaidi. Dunia inaposherekea siku ya haki za binadamu na kuadhimisha miaka thelathini baada ya kutia saini mkataba wa Umoja wa Mataifa dhidi ya mateso na vitendo vingine vya ukatili pamoja na adhabu za kudhalilisha binadamu kumetolewa ripoti ya kamati ya masuala ya upelelezi ya baraza la Senate la Marekani kuhusu vitendo vya mateso vilivyofanywa na idara ya ujasusi ya Marekani, ripoti inayosikitishwa na kulaaniwa na wengi. Katika ripoti yake Amnesty International imetaja baadhi ya nchi ambako mateso ni jambo la kawaida. Miongoni mwao ni Mexico, Nigeria, Moroko, Sahara ya Magharibi, Ufilipini na Uzbekistan. Huko Kenya, watetea haki za binadamu wanasema hawajapata kushuhudia mateso kufanyika nchini mwao kama mwaka huu. Mimi nina miaka isiyopungua kumi na sita katika utetezi wa haki kama mwanasheria, hapajakuwepo na mwaka mgumu zaidi katika utetezi wa haki za kibinadamu kama mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne sisi wa Pwani na Wakenya kwa jumla tumeona ukiukaji wa haki za kibinadamu wa hali ya juu kabisa, ambao umetekelezwa sio tu na serikali lakini pia na wale ambao sio wa serikali. Ni jambo la kusikitisha. Huyo ni Hussein Khalid, mkurugenzi wa Haki Afrika, akizungumza katika mkutano juu ya haki za binadamu mjini Mombasa hii leo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Waziri mmoja katika baraza la mawaziri wa Palestina amefariki baada ya mapambano na wanajeshi wa Israeli wakati wa maandamano huko Ukingo wa Magharibi. Zaid Abu Ein, amefariki hii leo muda mfupi baada ya makabiliano hayo katika eneo la tamas aya walioshuhudia wamesema wanajeshi wa Israel walifiatiwa gesi ya kutoa machozi kwa andamanaji na kuwapiga baadhi yao kwa mitutu ya bunduki rais wa Palestina Mohamed Abbas ameliita tukio hilo la shambulizi la kikatili kama kitendo cha kinyama Bwana Abbas ameahidi kuchukua hatua muhimu baada ya uchunguzi hakuna maoni yote kutoka Israel. Wanajeshi wa Ukraine na waasi wanayunga mkono Rusia kwa kiasi kikubwa wameheshimu wame sitisho la mapigano kwa siku ya pili sasa mfululizo huko mashariki mwa Ukraine. Milio holela ya risasi imeripotiwa mapema leo saa 24 baada ya pande zote kuanza kuadhimisha siku ya ukimya. Siku hiyo ilipangwa ili kuwasihi pande zote kutekeleza sitisho la mapigano ambalo lilifikiwa mwezi Septemba, lakini likagubikwa na mapigano ya hapa na pale. Kama bunduki zitakuwa kimya, pande zote zinapanga kuanza kuondoa silaha zao nzito na kuunda eneo la mstari wa mbele ambalo si ruhusa kuwa na silaha. mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari iliopewa uzito wa juu hii leo kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania kimewasilisha ripoti yake hii leo ikiwa ni siku ya haki za binadamu duniani na moja ya mambo yaliotajwa ni ongezeko la vitendo vya raia kujichukulia sheria ya mkononi dhidi ya watuhumiwa wa uhalifu Muda mfupi uliopita nipata nafasi ya kuzungumza na msemaji wa jeshi la polisi nchini humo Advera Senso, na kwanza kutaka kujua jeshi la polisi linachukua hatua gani kupunguza hali hiyo. Sisi kama jeshi la polisi kwa ujumla wake, tumekuwa tukikemea vitendo kama hivyo, wananchi wa waache kujichukulia sheria mkononi, kwa sababu unapochukua sheria mkononi, ina maana tayari we mwenyewe umevunja sheria ya nchi, na mtu anayechukua sheria mkononi, jeshi la polisi Tanzania tunamchukulia kwamba ni mhalifu kama walivyo wahalifu wengine. Na wengine naye tunamkamata kwamba tayari kwa kumfikisha kwenye vyombo vya sheria. Kwa hiyo hatua, mbali na kuwakamata, lakini tumeendelea kutoa elimu kwa wananchi kwa kusaidiana na taasisi zingine ambazo ni asasi za kiraia Sawa kabisa. Kuna pia vitendo vingi vinaripotiwa vya watoto wadogo kunyanyaswa. Upande huo jeshi la polisi linafanya juhudi gani kusaidia kupunguza vitendo hivi vya watoto hawa wanaoteseka kila kukicha? Juhudi kubwa tumeendelea kuifanya ikiwemo kuboresha vituo vyetu vya polisi kwa ajili ya kupokea matukio kama hayo ambayo yamekuwa yakiwakumba watoto. Pamoja na hilo, kwa sababu ukiangalia siku za nyuma, jamii yenyewe ilikuwa haijajua kwamba labda kufanya hivi, ama kwa kujua ama kwa kutokujua, jamii ilikuwa na mwitikio mdogo wa kutoa taarifa za, za manyanya siku ambayo wamekuwa wakiyapata lakini kutokana na elimu ambayo tunakuwa tukishirikiana na taasisi zingine kama hizi za kiraia wila, kwa hiyo elimu imeendelea kutolewa kwenye jamii kwamba watoto wana haki na ukiona mtoto ananyanyasika kwa njia moja ama nyingine, toa taarifa kwenye kituo cha polisi. Kwa hiyo sisi vituo vyetu vya polisi vyote tumefungua madawati maalum ya kuwapokea watoto ambao wanakuwa wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali. Kwa hiyo mtoto akifika kwenye kituo cha polisi anakuwa na uhuru kabisa wa kujieleza wa kuelezea. Kuna mazingira rafiki kulingana na umri wa mtoto, kuhakikisha kwamba mtoto anawe, anaweza kujieleza vizuri na kusikilizwa na haki yake kupatikana. Pia uh, kamanda, kuna shutuma za unyanyasaji na upambanaji na utumiaji wa nguvu kupita kiasi kutoka kwa jeshi la polisi. Hilo nalo jeshi inashughulikia vipi polisi wake kuto kutumia nguvu kupita kiasi inapopambana na raia? Niseme tu kwamba unapokuta mwananchi anasema polisi ametumia nguvu ambayo imepita kiasi, ni kwa sababu mwananchi yule haelewi utendaji wa jeshi la polisi, kwa sababu polisi anapofanya kazi anaelewa ni sehemu gani atumie nguvu gani, ni wakati gani atumie nguvu ya aina gani. kwa Hayo ni mafunzo ambayo askari polisi yeyote anayo na anajua matumizi yake. Kwa hiyo mtu ambaye ha si mtaalamu wa usalama, si askari polisi, anaweza akasema kwamba hapo polisi ametumia nguvu kubwa bila kuelewa kwamba ni mazingira yaliyopelekea yule askari atumie nguvu ya aina hiyo. Ni msemaji wa Jeshi la Polisi nchini Tanzania Advera Senso akizungumza na Sauti ya Amerika. Mambo mapya. Mambo hip hop. Mambo mapya. Mambo msukumo. Mambo moto sana. Mambo pesa. Mambo sawa. Ungana sawa, nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jaji mmoja wa Afrika Kusini amewaruhusu waendesha mashtaka kukata rufaa dhidi ya hukumu ya kuua bila kukusudia ya hapo awali iliyopewa mwanariadha Oscar Pistorius, jambo ambalo liliwawezesha kumfungulia mashtaka mapya ya mauaji kwenye mahakama kuu ya nchi hiyo. Jaji Dhokozile Mapisa ametangaza uamuzi huu hii leo na kusema kwamba yeye hatasema kwamba itakuwa vigumu kwa kesi siyo kufaulu kwenye mahakama ya juu. Awali mwezi wa Septemba alieleza kuwa waendesha mashtaka waliwasilisha ushahidi wa kudhania tu kwamba Pistorius alikuwa amekusudia kumua rafikia wa kike Riverstincamp na kwa hivyo akaitoa hukumu nyepesi kidogo ya kuwa bila kukusudia waendesha mashtaka walidai wakati wa kesi hiyo, ambapo ilichukua siku 41, kwamba Pistorius alimpiga risasi Steenkamp baada ya majibizano, huku yeye akisisitiza kwamba alidhani alifyatua risasi kwa mtu ambaye alikuwa jambazi aliyeingia nyumbani kwake. Masipa alimhukumu Pistorius kifungo cha miaka mitano jela. Afisa wa zamani wa mapigano ya uchumi nchini wa mipango ya, mapi, ya uchumi nchini China amekutwa na hatia ya kupokea hongo na kuhukumiwa kifo cha maisha jela, kuwa mmoja wa watu mashuhuri nchini humo ambao wameangushwa na kampeni za kupambana na ufisadi. Shirika rasmi la, la, la habari nchini China Zinua lasema kwamba Liu Tenan alipatikana na hatia ya kupokea dola milioni 5.8 kama hongo wakati akiwa naibu wa tume ya taifa ya maendeleo na mageuzi ambayo ni taasisi ya juu sana nchini humo nchini China. Tuhuma dhidi ya Liu zilitokeza Disemba elfu mbili eh, mwaka wa kumi na mbili baada ya mwandishi wa habari mmoja wa jarida la uchunguzi Xianqing, kupitia kupachapisha uchunguzi huo kwenye blog yake. Liu wa awali alikanusha vikali mashtaka hayo lakini wakati kesi yake ikiendelea, mwezi wa Septemba, bwana huyo mwenye umri wa miaka 60 alikiri kupokea hongo za aina tofauti, ikiwemo fedha taslim, gari aina ya poshe na nyumba la kifahari mjini Beijing. Waandamanaji wa Hong Kong kuendele, wameapa kuendelea, kupingana kupia, kumradhi. Waandamanaji wa Hong Kong, wameapa kuendelea, ku, uh, kuendelea na mageuzi ya demokrasia licha ya kujiandaa kuondoka kambi zao ambazo wamezikalia kwa zaidi ya miezi miwili sasa. Polisi wamewapa wame waandamanaji hadi siku ya Alhamisi wawe wameondoka na kuondoa vizuizi kwenye maeneo ya Admiralty na Causeway Bay. Maelfu ya polisi wamejiandaa kusafisha kambi hizo baada ya uamuzi wa mahakama ya juu ya Hong Kong kuyapa mamlaka uwezo ya kulifungua tena eneo hilo kwa ajili ya magari. Waandamanaji wengi waliobaki wanasema hawataleta mvutano, ingawaji makundi ya wanafunzi wenye msimamo mkali wameashiria uwezekano wa kupambana na polisi. Polisi wamekuwa wakitumia vurugu, gesi ya kutoa machozi pamoja na maji yenye pilipili kwenye maandamano ya awali, ambao kwa wakati mmoja waandamanaji walikuwa wamefikia maelfu. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, serikali ya Kenya hii leo imewasilisha muswada wa sheria bungeni juu ya kuimarishwa kwa sheria za usalama nchini humo baada ya mfululizo kadhaa ya mashambulizi yaliyofanywa na kundi la wanamgambo wa Al-Shababu nchi la nchini Somalia, lakini upinzani nchini humo unapinga muswada huu. Mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na mbunge wa Taita Taveta kupitia chama cha ODM Thomas Mwadegu, na kwanza akamuuliza sababu zinazowafanya wapinge Hatsingi. Kitu tunachopinga ni ule ugeuzaji wa sheria ambazo ziko kinyume na katiba ambazo zitaadhiri uhuru wa wananchi kwa sababu ya Alshabab. Pili, hapa nchini usalama umezorota, lakini tukikaa chini sote tuafikiane, tuna imani tutaweza kuja na mbinu mwafaka ambayo inaweza kutusaidia kushughulikia mambo ya usalama kuliko kugeuza hizi sheria vipengele kadha wa kadha vya sheria ambavyo havitatusaidia chochote na vitaenda kinyume na katiba. Hapo ndo tuna tatizo na hivi. Sisi tutakuwa na kikao kama watu wa CORD ama ODM na wenzetu, ili tukapate kuangazia hili swala kwa undani, tukapate kuwafahamisha wananchi ni wapi tunasikia kuwa serikali haiendi sawasawa. Ni kipengele kipi nyinyi upinzani ambacho mnaona kinaenda kinyume na katiba ya nchi? jua kama hii establishment of um, interagency security advisory committee, ukikuta vipengele kama hivyo na vipengele ambavyo vinahusu gawanyaji mamlaka ya inspector general na wenzake, ambapo haviko katika katiba, hivyo ndivyo tunaona vinatuletea mukshi kidogo, haturidhike navyo. Nyinyi kama upinzani, mnaona kwamba ni kanuni au sheria ipi ingefaa zaidi katika kushirikiana kwa pamoja kuweza kuimarisha suala la usalama Kenya? Kitu cha kwanza tunajua kuwa kugawanywa kwa vitenge vya serikali kama mapolisi, maaskari wa chifu na maaskari wa kawaida, kulingana na ngazi walizonazo huwa kazi zao lazima wapate mwelekeo, na hapo ndo kuna udhaifu na unyonge mkubwa wa serikali yetu. Tukitatua hilo, basi tutakuwa tumetatua shida zetu. Lakini hivi sasa kuanza kuleta sheria za kushika watu, sheria za kunyima watu uhuru wao ili kukabiliana na Alshababu, tunaona hiyo haitakuwa jawabu, bali tutafute nini. Alshababu wanachofanya ni nini, kama wenzetu wa Ethiopia wamefanya, hata wasio wanashambuliwa na, na Alshababu. Ukiangalia ule mpaka wa Ethiopia na Somalia, Ethiopia iko na mpaka mkubwa, eneo kubwa sana la mpaka ambalo mnapakana na Somalia, lakini wamekabiliana vilivyo na hawa ndugu zetu wa Alshababu. Ile sehemu tulionayo na na Somalia ni ndogo, lakini mpaka sasa tunapata changamoto sana kubwa na Alshababu. Ni Thomas Mwadegu, mbunge wa Taita Taveta kwa chama cha ODM akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. na kufuatia taarifa mbili kuhusiana na maamuzi ya rais wa Tanzania Jakaya Kikwete juu ya sakata la escrow, ambapo taarifa ya kwanza ilitolewa na katibu mkuu wa Kiongozi Ombeni Sifue akisema maamuzi ya rais yatasubiri uchunguzi zaidi, na siku iliyofuata ilitoka taarifa kwamba Rais Kikwete atafanya maamuzi baada ya wiki moja. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu huria cha Tanzania, Dr. Damas Ndumbaro kujua tafsiri ya suala hili la mawasiliano urasimu na taratibu kabla ya maamuzi ni sehemu kabisa ya mfumo wenyewe. Ukichukulia tuhuma zile, ukichukulia tuhuma zile, kwa mfano tuhuma ambazo zilikuwa zinamgusa waziri Muhongo, kwamba yeye katika mgao ule ya kuonekana, lakini wanasema kwamba yeye ni halali, yeye alikuwa ndo mtu wa kati wa kuhakikisha kwamba anaunganisha bwana seti pamoja na TANESCO. Sasa hizi ni, ni tuhuma ambazo zinataka uende hatua moja mbele kuzithibitisha zaidi. Hebu tuongelee sasa swala hili ambalo limeonekana linaleta mchanganyiko kwa sababu katibu mkuu kiongozi alitoa taarifa kwamba rais hataweza kufanya maamuzi mpaka uchunguzi utakapofanyika, alafu siku iliyofuata Ikulu ilitoa taarifa kwa vyombo vya habari ikisema kwamba baada ya wiki moja rais ataweza kutoa maamuzi. Sijui hapa, unaona mapungufu katika namna ambavyo Ikulu imekuwa ikitekeleza masuala yake, mawasiliano? Hapo kuna tatizo kidogo la la kimawasiliano eh, kwa sababu matamko hayo yanakinisana. Moja linasema mpaka uchunguzi ukamilike, moja linasema baada ya wiki moja. Sasa sifahamu kama hiyo wiki moja ni muda wa uchunguzi, lakini ukiangalia ripoti ile eh, kuna vyombo vimefanya uchunguzi vyenye mamlaka ya kisheria, kama taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, pamoja na ofisi ya mkaguzi na mdhibiti wa serika, wa hesabu za serikali. Wamefanya uchunguzi wao, wameuweka mezani. Kwa kiasi kadhaa, ule uchunguzi unaweza ukatumika uka kufanya maamuzi mheshimiwa waziri, mheshimiwa Mheshimiwa Rais anaweza akahitaji muda zaidi ukizingatia kwamba ametoka kwenye matibabu na amerudi huku ndio amekutana na shughuli shughuli na shamra shamra za sherehe za miaka hamsini tatu ya uhuru kwa hiyo anaweza akahitaji muda zaidi ili aweze kuipitia ili ripoti ni kubwa kuielewa na kupata maelezo zaidi. Sasa, huu mkanganyiko wa mawasiliano ya Ikulu unadhani unaleta tafsiri gani? Haya ni makosa ya kiutendaji ambayo yanatokea maeneo ya kazi, ila akitokea mamlaka za juu kama hivyo ndio yanakuwa hoja na watembezi nayo, lakini ni makosa ya kiutendaji ya kawaida ambayo yanatokea katika sehemu za kazi. Kwa mamlaka aliyokuwa nayo wa raisi, unadhani wiki ijayo ni maamuzi ya namna gani ama ni wito gani ambao pengine hatautoa? Unajua, mheshimiwa rais, baada ya kuisoma ile, tutegemee mambo mawili. Jambo la kwanza, anaweza akasema bwana hawa, kwa taarifa hii na kwa uchunguzi niliyofanya binafsi au kwa maelezo niliyopata ziada, naweza nikawatimua nika kazi, ama nawaona hawana hatia, waendelee kufanya kazi yao. Tutegemee hayo mawili, moja kati ya hayo mawili, kwa sababu ndio mamlaka yake. Huweza kusema bwana, nyinyi fungesheni mizigo, ondokeni, ama endeleeni kuchapa kazi. Tutegemee moja kati ya hayo mawili Tukiju ja kuangalia pengine kisheria, unaona kwamba hali iliyopo, ripoti ambayo imewasilishwa bungeni, kwamba kuna stahiki pengine ya kumwondoa katika kazi waziri wa nishati ama waziri mkuu. Kuhusika kupo kwa aina tofauti, kuhusika katika masakata kama haya kupo kwa aina tofauti. Cha msingi sana ni kuangalia ule ushahidi ambao una mtuhumu yule mhusika. Ni Dr. Damas Ndumbaro akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Asante kuungana nasi sauti Amerika kwa makala mengine ya afya leo Jumatano. Kifua kikuu huwa watu milioni 1.8 kila mwaka. Chanjo ya sasa kwa maradhi hayo inayoitwa BCG inatolewa kwa watoto wachanga katika nchi ambazo kifua kikuu ni tishio kubwa. Chanjo hiyo inafanya kazi vizuri kwa watoto, lakini wataalamu wanaona ongezeko la kifua kikuu kwa watu wazima, ni jambo linalowafanya wafikiri kwamba kinga ya chanjo hiyo inafifia kadri muda unavyokwenda. Hivyo kumekuwa na mkakati wa kutafuta chanjo yenye nguvu na itakayodumu kwa muda mrefu. Kutokana na hilo, wachunguzi wa chuo kikuu cha Oxford huko Uingereza wamegundua chanjo ya ziada inayoitwa MVA85A. Majaribio ya awali yanaonyesha kwamba inapotolewa kwa watoto ambao wameshapewa chanjo ya zamani, ni salama kwao na inatengeneza kiwango kikubwa cha kinga ya mwili, kitu ambacho chanjo zote zinatakiwa kufanya. Ugunduzi huo umefuatia uchunguzi wa mamia ya watoto wachanga huko Gambia ambao pia umesaidia wachunguzi kujifunza kuhusu njia sahihi ya kutoa chanjo hiyo mpya. Kundi moja la watoto wachanga lilipewa chanjo hiyo mpya pamoja na kinga nyingine za utotoni. Kundi jingine lilipata kinga ya kifua kikuu pekee. Dkt. Martin Ota wa mpango unaojihusisha na magonjwa yanayosababishwa na bakteria huko Banjul, Gambia, anasema kwamba makundi haya mawili yalionyesha matukio tofauti kwa kinga hii ya kifua kikuu. Watoto waliopata chanjo zote pamoja walikuwa na kinga ndogo ya chanjo ya kifua kikuu ukilinganisha na wale waliopata chanjo ya kifua kikuu pekee, jambo linaloonyesha kwamba kutoa aina hizi mbili za chanjo kwa pamoja kuna athari mbaya kwa chanjo hii mpya ya kifua kikuu. Ota ni mwandishi kiongozi wa jarida linalozungumzia uchunguzi huo. Akizungumza kupitia Skype, ameeleza kwamba licha ya kiwango cha kinga ya kifua kikuu kuwa kidogo pale chanjo yake inapotolewa pamoja na chanjo nyingine, bado inaweza kutosha kukinga dhidi ya maradhi hayo. Really, hatuna uhakika ni kiwango gani kinachotoa kinga. Inawezekana kinga ya kutosha, lakini hatujafikia hatua hiyo. Ota alikuwa akizungumza katika video iliyopo kwenye tovuti ya jarida la Science Translational Medicine lilochapisha uchunguzi wake katika jarida la uchunguzi huo. Waandishi wamesema kwamba kuwepo kwa kinga ndogo pale chanjo zinapotolewa pamoja huenda ikawa ni matokeo ya mwingiliano kati ya vimelea vinavyotumika kuboresha ufanisi wa chanjo. Kuna faida za kutoa chanjo hiyo pamoja, ikiwa ni pamoja na safari chache kwenda kliniki na kiwango kikubwa cha utoaji chanjo. Lakini kwa sasa mtafiti wa afya wa Gambia Dr. Martin Ota anasema matokeo waki, ya uchunguzi wake yanashauri kwamba chanjo mpya ya kifua kikuu inastahili kutolewa bila kuunganishwa na nyingine. Makala ya afya ameletwa kwako kwa hisani ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe ameteua makamu wa rais wawili kama sehemu ya mabadiliko katika chama tawala cha ZANUPF. Mwanaharakati wa elimu raia wa Pakistan Malala Yousafzai na mtetezi wa haki ya watoto kutoka India Kailash Satri wamefanya historia kwa kupokea tuzo la amani duniani. Inayofuata sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, nisasa, yasasa, yasasa, ya Amerika na sera ya serikali ya Amerika. Huku Marekani ikiwa inaongoza juhudi za jumuiya ya kimataifa kupambana na ugonjwa wa ebola, maambukizo yameanza kupungua huko Afrika Magharibi, hasa taifa la Liberia lililoathiriwa vibaya. Vituo vya kudhibiti magonjwa vimefanya kazi kwa karibu na maafisa wa afya na kugundua kwamba viwango vya maambukizo vimeanza kupungua hasa katika maeneo ya mijini. Changamoto kubwa zinabaki kuwa maeneo muhimu yenye maambukizo ya ebola katika baadhi ya kaunti tumekuwa tukisaidia kupambana na ugonjwa wa ebola tangu ulipolipuka baada ya kesi za awali kuripotiwa mwezi Machi. Mapema mwezi Novemba, kama sehemu ya juhudi za serikali kwenye mzozo huo, tulifungua kituo maalumu karibu na mji mkuu wa Monrovia kutoa huduma za afya kwa wafanyakazi wowote walioathiriwa wakati wakitibwa wagonjwa kikiwa kimejengwa na idara ya ulinzi wa Marekani na kudhibitiwa na maafisa wa afya wa Marekani. Kituo cha afya cha Monrovia kina vitanda 25 na kimeweza kulaza wagonjwa 16 hadi sasa. Ili kuimarisha juhudi hizi, maafisa wa Marekani walisafiri kwenda Liberia Disemba 2 kutathmini harakati za juhudi hizi za Ebola ndani ya nchi na kujifunza yapi zaidi yanatakiwa kufanyika, likiongozwa na waziri msaidizi wa wizara ya mambo ya nje Linda Thomas Grenfield, balozi wa a Marekani nchini Liberia. Kundi hilo lilikutana na ujumbe wa Marekani na Umoja wa Mataifa pamoja na wafanyakazi wa huduma za afya ambao wanahudumia watu wa Liberia wakati wa mzozo huu mkubwa wa kiafya. Ujumbe huo pia ulikutana na rais wa Liberia, Ellen Johnson Sirleaf, kusisitiza kuendelea kwa azma yetu nchini Liberia na kuhamasisha maeneo yatakayochochea uchumi siasa na masuala ya kijamii baada ya kukumbwa na ugonjwa wa Ebola. Marekani ina historia ya ndani na Liberia na imefanya kazi pamoja na serikali ya nchi hiyo kuiondoa katika mzozo wake kuelekea kipindi cha maendeleo. Tangu kumalizika kwa mzozo huo mwaka elfu mbili na tatu, tumewekeza zaidi ya dola bilioni mbili katika kujenga Liberia na kuboresha maisha ya watu wake. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola ni mkubwa katika maendeleo ya nchi ya Liberia ambapo tunajaribu kuisaidia kupambana nao. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika, VOA, iliyoweza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud, kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari, na mimi ni Harrison Kamau, tukisema kwa harini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani.