Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. mimi ni Sunday Shumari, na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba 8 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. <muchas> na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Congo, vyama vya upinzani vinakosoa serikali mpya ya rais Joseph Kabila. Sasa tutajiunga na kabila kwa ukomo gani? Bwana Kabila miaka kumi na tatu anaongoza nchi kumi na tatu Kongo ni ya mwisho, umaendiso yote ya development ya mwisho. Sasa sisi tutaungana naye kufanya kitu gani? na katika habari nyingine huko Tanzania, wachambuzi waeleza juu ya kauli ya mbunge wa Kigoma Kusini, David Kafulila, kuhusu mgombea urais wa UKAWA. Uh, sasa hayo ni mambo ambayo nadhani vyama ni, ni, ni, ni maoni yake. E, na mimi matumaini yangu ni kwamba yatachukuliwa. E, ni hivyo tunavyoelekea huko mbele ya safari. Hizo ni baadhi ya habari zilizokuandalia kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini huyu hapa Idi Ligongo na habari za dunia. Maandamano yameendelea Jumapili katika miji mbalimbali ya Marekani kupinga uamuzi wa karibuni wa baraza la mahakama kushindwa kumfungulia mashtaka afisa polisi mzungu kwa kumuua mtu mweusi asiye na silaha. Mamia ya waandamanaji walitembea nje ya makanisa ya Chicago na mitaani kupinga kile wanachokichukulia kama kunyimwa haki na namna ambayo maafisa polisi wazungu wamekuwa wakiwatendea vibaya watu weusi. Waandamanaji wa Miami waliziba sehemu ya barabara kuu na kusababisha msongamano kwa magari yaliyokuwa yanaelekea katika maonyesho ya sanaa huko Miami Beach. Maandamano pia yameendelea huko New York, Philadelphia na Seattle. Chama cha Msalaba Mwekundu nchini Ufilipino kinasema watu wasiopungua 21 wameuawa tangu kimbunga kikali kipige kwenye kisiwa hicho. Katibu mkuu wa Chama cha Msalaba Mwekundu Gwendolyn Pang alisema leo kwamba waathirika wasiopungua 18 walikufa kwenye kisiwa cha Mashariki cha Samar mahala ambapo kimbunga Hagupit kilitua Jumamosi jioni. Idadi ya karibuni ya vifo imekuja wakati mji mkuu Manila unasubiri kuwasili dhoruba ambayo hivi sasa inaendelea kuvuma taratibu kupitia Ufilipino. Shule zimefungwa kwa muda, soko la hisa limefungwa, ofisi nyingi na wafanyikazi wa serikali wameambiwa kukaa nyumbani, na darzeni ya ndege za abiria zimefuta safari zake. Ripoti mpya ya Umoja wa mabunge imebaini kuwa duniani kote wabunge huko Afrika na Asia wako katika hatari kubwa ya vitisho, kufungwa na manyanyaso mengine katika maeneo yao. Mwandishi wetu Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Ripoti hiyo inasema wabunge wanakabiliwa na manyanyaso kadhaa ikiwemo vifo, mateso, vitisho, ukamataji holela na kuwekwa kizuizini. Umoja wa wabunge unasema kamati yake ya haki za binadamu kwa wabunge imechunguza kesi 311 za wabunge kutoka nchi 41, ikiwa ni ongezeko la asilimia 13 kutoka mwaka wa 2013. Takwimu zinabaini kuwa asilimia 33 ya wabunge ambao wamekabiliwa na manyanyaso wanatokea barani Afrika, asilimia 25 kutoka Asia, asilimia 18 kutoka Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, asilimia 14 kutoka Amerika Kusini na asilimia 5 kutoka Ulaya. Afisa wa haki za binadamu katika umoja huo, Roger Huzenga, amesema kuwa kesi tatu mbaya zaidi zimetokea barani Afrika, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Zambia na Eritrea. Wanasema hiyo inawakilisha asilimia 21.5 ya kesi za manyanyaso barani humo. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Canada imefunga ubalozi wake katika mji mkuu wa Misri kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Hakukuwa na taarifa zaidi kwa ubalozi mjini Cairo kufungwa hii leo, lakini taarifa kwenye tovuti yake ilisema huduma za kibalozi huenda zikawa chache kutokana na wasiwasi wa usalama. Ubalozi wa Uingereza mjini Cairo uliendelea kufungwa leo kwa siku ya pili. Maafisa wa Uingereza hawakutoa maelezo yoyote juu ya tishio maalum au ni lini ubalozi huo utafunguliwa tena. Shirika la habari la Reuters lilikariri chanzo kimoja kikisema kuwa mshukiwa mmoja mwanamgambo mwana aliyetiwa ndani hivi karibuni na Misri aliwaambia maafisa kuhusu mipango ya kulenga, kulenga balozi za kigeni. Wakati huo huo, ubalozi wa Marekani mjini Cairo ulikuwa wazi hii leo. Kundi la mashirika 30 ya misaada na taasisi za haki yametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuwachukua wasiria laki moja na themanini elfu waliokimbia mapigano yao yanayoendelea nchini mwao. Idara ya kuhudumia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa itafanya mkutano kesho huko Geneva kujadili kuwapatia makazi wakimbizi wa Siria ambao sasa wanafikia zaidi ya milioni tatu nukta mbili. Kabla ya mkutano, makundi ya misaada yamesema leo kwamba mataifa yatapaswa kukubali asilimia tano ya wakimbizi, ikiwa ni zaidi ya asilimia mbili ya sasa. Vilevile wamesema si kuwasaidia wakimbizi tu, bali hata majirani ambao wamekuwa wakijitahidi kushughulikia mahitaji ya watu wengi zaidi. Makundi hayo ni pamoja na Amnesty International, Islamic Relief, Oxfam na Save the Children. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na habari. Lipo uzito wa juu hii leo ni hatimaye, rais Joseph Kabila ameteua baraza jipya la mawaziri zaidi ya mwaka mmoja baada ya kutoa ahadi. Serikali hiyo aliyoita kuwa ya mshikamano wa kitaifa inajumuisha pia mawaziri kutoka vyama vya upinzani. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Baraza jipya la mawaziri lina mawaziri 47 pamoja na waziri mkuu Augustin Matataponyo ambaye ameshikilia wadhifa wake. Tofauti na serikali iliyopita baraza hili la mawaziri limejaa na viongozi wa vyama vya siasa. Waziri mkuu amepewa manaibu waziri wakuu watatu. Evariste Boshab, katibu mkuu wa chama tawala cha PPRD, ameteuliwa kuwa naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani, huku Toma Luhaka, katibu mkuu wa chama cha upinzani cha MLC cha bwana Jean-Pierre Bemba, akitajwa ku wa naibu waziri mkuu anayehusika na posta, mawasiliano na teknolojia ya kisasa. Ikiwa vyama vikuu vya upinzani kama vile UDPS na UNC vilisusia kuingia kwenye serikali ya mseto, chama cha EFC cha spika wa senete Leo Kengo wadondo kimepewa nyadhifa tatu serikalini. Kwa ujumla, upinzani una mawaziri saba serikalini. Miongoni mwa viongozi wa vyama vya siasa walioko kwenye baraza jipya la mawaziri ni pamoja na Bahati Lukwebo na Olivier Kamitatu, Alexi mwamba ametajwa kuwa waziri wa sheria. Ni mawaziri kumi pekee ambao wataendelea kushikilia nyadhifa zao akiwemo Lambert Mende, waziri wa habari na Remo Chibanda, waziri wa mambo ya nje. Baraza hili la mawaziri linajumuisha wanawake wachache sana, miongoni mwa mawaziri 47 mawaziri 7 pekee ndio wanawake. Ijapokuwa serikali hii iliahidiwa toka mwaka mmoja uliopita, lakini wadadisi wa masuala ya siasa wanaelezea kwamba baraza hili la mawaziri linalenga kutuliza wapinzani wanaoshakia chama tawala kupanga njama ya kubadili katiba. Hata hivyo, serikali hii mpya inajumuisha mawaziri ambao wameunga mkono mageuzi ya katiba na wale wanaopinga mageuzi hayo ni mfano wa Evariste Boshab, katibu mkuu wa chama tawala cha, cha PPRD, ambaye anaunga mkono mageuzi ya katiba, huku Olivier Kamitatu, kiongozi wa chama cha ARC na ambaye ameteuliwa kuwa waziri wa mipango ya serikali, ni miongoni wanaopinga mageuzi ya katiba. Toka kuzuka kwa mjadala huo kuhusu kubadilishwa au la kwa katiba ya Kongo, Rais Joseph Kabila bado kufahamisha msimamo wake, maoni yanatofautiana baada ya kuteuliwa kwa baraza jipya la mawaziri, ikiwa wakazi wengi wa Kinshasa wamesubiri kuona utendaji kazi wake, lakini tayari chama cha upinzani cha MLC kimegawanyika kwenye mkutano wa dharura wa chama hicho hii leo. Baadhi ya wafuasi wa chama wamesema hatua ya katibu mkuu wa chama chao kuingia serikalini ni tofauti na msimamo wa chama. Kwa hiyo mawaziri wote watatu waliotajwa kutoka chama hicho cha MLC wamejitenga wenyewe. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo na kutokana na maamuzi hayo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Valenti Mubake, mshauri wa kisiasa wa chama kikuu cha upinzani UPDS na kumuuliza kwanza maoni yao juu ya serikali mpya hiyo. Siyo serikali mpya hiyo, hiyo ni michezo ya bwana Kabila na vikundi ambao vimemwakompanyia ilimusindikiza kwa uchaguzi uliopita na ambaye ameshindwa kwa mwaka ya elfu mbili kumi na moja ni wale wale wa rafiki wake, iwe wale wa PALU, iwe wale wa LCD. Sasa wale wa MLC wanajitosha sasa sura kwa kwa, kwa ukweupe ni kile kikundi chake tu. Sasa anaongeza Kengo wa Dondo kule ku kile kikundi chake, ni kusema kama hakuna hata mabadiliko moja kunako maombi ya Wakongomani, kunako namuna ya kubadilisha nguvu ya siasa katika Kongo, hakuna kitu kinaweza kubadilika na je, amewashauri nyinyi vyama vingine UDPS na chama cha kemere na wengine kujiunga, au mmekataa? Sasa tutajiunga na kabila kwa ukomo gani? Bwana Kabila miaka kumi na tatu anaongoza nchi kumi na tatu, Kongo ni ya mwisho kumaendiso yote ya development ya mwisho. Sasa sisi tutaungana naye kufanya kitu gani? na sisi UDPS, ameiba sauti ya Bwana Chisekedi, dunia mzima imeisema. Hakushinda, hakushinda uchaguzi, ameiba kura. Sasa sisi tuende kuchangana naye kwa ukomo gani? Aa, miaka mbili, yeye anapashwa kuacha madaraka, anapaswa kwenda. Tuende tena kumpatia nguvu? Sisi hatuwezi kufanya makosa kama hiyo. Kwa hivyo, mnafikiri ni nini la kufanya hivi sasa? Me tutafanya nini sisi? Tunawaambia nyinyi wote kama, mwaka elfu mbili kumi na sita siku kumi na munane mwezi wa Desemba, mandha ya bwana Kabila mamlaka yake inaisha, anatoka inaendea yeye anatafuta sasa namna gani ataishi kabla ye kufa mwaka wa elfu mbili kumi na sita, sababu anapashwa kufa sasa, ajue namna gani yeye atafufuka. Ndio ile magendo ile yiko anafanya na wenzake wa PALU na wenzake wa MLC na wale wengine unataka unataja, hata kama hawakumwitika lakini wapo wanatumika naye chini chini. Na unafikiri vipi kutanzua matatizo ya mauaji yanayotokea huko Beni na mashariki ya Kongo? Sasa ujiulize sasa, bwana, wewe ni rais wa Kongo miaka kumi na tatu, wajemadari wote wewe ndiye unawatia kitini, wewe ndiye unawatuma waende kukinga wa, wa, wananchi. Sasa wa, unafika fasi wapo wanaua, na wewe ufu huko, hakuna hata siku moja umesikia alisema amekamata mjambazi moja, kwa jinsi ajue wanani wanawatuma watu mia mbili makumi tano wanauawa, na kesho tena tutasikia idadi ya watu wengine wataongezeka kufa vile vile, kila siku na yeye anashindwa, hajua hata kusema ni wanani wanafanya kitu hiyo. Sasa ule tena ni rahisi, anacheza na wakongomani sana. Lakini nyinyi mnafikiri suluhisho itakuwa namna gani? Suluhisho ni bwana Kabila kuacha mamlaka katika Kongo, hakuna suluhisho ingine, ni ile tu, na wakongomani wote wapo wanaisema. Uliza watu wa Beni, uliza watu wa Butembo, watakujibia hivyo hivyo. Ni Valente Mubake, mshauri wa kisiasa wa chama kikuu cha upinzani UPDS, akizungumza sauti Amerika kutoka Kinshasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na habari za dunia. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini anasema Marekani haikujua kuhusu mashauriano ya kuachiwa kwa mateka mmoja wa raia wa Afrika Kusini ambaye alikufa Jumamosi wakati wa uvamizi wa jeshi maalum la Marekani nchini Yemen. Balozi Patrick Gaspard alisema leo kwamba Washington pia haikufahamu kwamba mwalimu raia wa Afrika Kusini Pierre Coke alikuwa akishikiliwa mateka kwenye eneo hilo hilo ambako alikuwemo mwandishi mmoja wa Marekani Luke Somers ambaye uokozi wake ulishindikana. Maafisa wa Marekani wanasema wote wawili waliuawa na watekaji wao wakati wa uvamizi. Jaji mmoja wa Afrika Kusini amemfutia mashtaka raia mmoja wa Uingereza aliyeshutumiwa kwa kuagiza mauaji ya mke wake wakati wakiwa mapumzikoni mjini Cape Town. Jaji Janet Traves alitangaza uamuzi wa kutomkuta na hatia akisema waendesha mashtaka hawakutoa ushahidi wa kutosha wa kumshitaki Shiriendeon mwenye umri wa miaka 34. Mke wa Diwan an alipigwa risasi na kuuawa Novemba mwaka 2000 siku kadhaa baada ya watu hao kuoana nchini India. Upande wa mashtaka ulisema diwani aliwaajiri wakazi watatu wa Cape Town kumuua mke wake, lakini alikanusha shutuma hizo, akisema yeye na mke wake walitekwa na watu wenye silaha kabla ya mkewe kupigwa risasi. Wakazi hao watatu wote wapo gerezani nchini Afrika Kusini wakitumikia kifungo kwa kuhusika na mauaji hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika akitangaza kutoka Washington DC. Na nchini Tanzania, Umoja wa Katiba ya Wananchi Ukawa umepewa ushauri na mbunge wa Kigoma Kusini, NCCR Mageuzi, Bwana David Kafulila, juu ya nani anayefaa kugombea kupitia umoja huo kwenye uchaguzi mkuu ujao wa rais. Na muda mfupi uliopita nilizungumza na mchambuzi wa kisiasa na mjumbe wa kamati kuu ya Chadema, Profesa Mwesige Beregu, na kwanza kutaka kujua kama kauli hii inaashiria kutokea mgawanyiko kwenye Ukawa. Mimi kwanza nilivyoelewa ni kwamba ni maoni ya bwana Kafulila na ee, wala sio kwamba ndio msimamo wa chama chake cha NCCR Mageuzi. Na mimi eh, yeye mwenyewe alivyosema, ametoa sababu zake kwamba anaona labda dokta Slaa na mvuto ana uwezo. Sasa hayo ni mambo ambayo nadhani vyama ni, ni, ni, ni maoni yake ee, na mimi matumaini yangu ni kwamba yatachukuliwa ni hivyo ee, tunavyoelekea huko mbele ya safari ee, lakini si ioni kwamba iwe ni sababu ya kuleta mgawanyiko. Ingekuwa ni mgawanyiko labda kama lingesemwa kama msimamo wa chama fulani eh, lakini ni Kafurila yeye alivyoona, akatoa maoni yake juu ya ya Dkt. Silaa nadhani bado ukawa eh, kama kama umoja eh, bado wana nafasi kubwa ya kufanya maamuzi eh, na vigezo labda kuvipanua zaidi, kwa sababu vigezo alivyovisema Kafulila sio lazima ndivyo vigezo pekee vya kufikiriwa. Eh, kwa hivyo mimi nadhani sioni kwa nini hilo lilete mtafaruku eh, mapema hivi. Sawa kabisa lakini vilevile vile tunafahamu kwamba hivi sasa kuna uchaguzi ambao unaendelea katika serikali za mitaa, na huko nako tayari hali ilivyo hatujaiona kama iko shwari sana. Je, unaweza ukatuambia nini kuhusiana na swala hilo? Mimi nadhani jambo la msingi ni kutambua kwamba ukawa ni wazo, ni wazo jipya ambalo limetokea katika mchakato wa kutunga katiba mpya na limetokea kwa sababu ya ubaguzi ulioonyeshwa na chama tawala katika kutafuta katiba mpya, na mimi nafikiri kwamba ukawa wa, wa, watakuwa wanaelewa kwamba kama ukawa umezaliwa kwa sababu ya ubaguzi na kukosa maridhiano katika mchakato wa katiba, somo la kwanza ni kuepuka hayo mambo mawili: ubaguzi na kukosa maridhiano. Lakini kwenye nani uh, hizi, uh, hizi hizi hizi uh, chaguzi za serikali za mitaa uh, hiyo changamoto imejitokeza, sio mahala pamoja, sio mahala pawili, kwamba uh, wamechukua wa, wa muda kukubaliana, wengine wamea kuku, wamekosa kukubaliana, halafu baadaye wakakubaliana. Ni changamoto ambayo mimi nilitazamia itatokea kwa watu ambao wanalijaribu liwazo kwa mara ya kwanza, na huko nyuma lilishajaribiwa sehemu e, katika nani, lakini ikawa halifanyi kazi. Kwa hivyo changamoto zipo, lakini sioni kwamba ni changamoto kubwa kama kwa mfano yaliyotokea katika e, kuwaengua wagombea wa vyama vingine, kwamba zile taratibu ama zimekiukwa ama vimekuwa viji sababu sababu vidogo ambavyo haviwezi kutumika ku uwa haki ya msingi ya ya mwananchi, kwamba na haki ya msingi ni kugombea. Kazi ya serikali ni kumwezesha yeye kutumia haki yake ya msingi. Ni mchambuzi wa kisiasa na mjumbe wa kamati kuu ya CHADEMA Profesa Mwesige Baregu akizungumza na Sauti ya Amerika. Michizo Ni Jumatatu ya michezo, msikilizaji, na leo tunaanza na ripoti kuhusu uamuzi uliopitishwa na kamati ya kimataifa ya Olympic, IOC, ambayo utaruhusu michezo ya Olympic kufanywa katika nchi mbili kwa wakati mmoja. Hatua wa hiyo imekuja katika juhudi za kupunguza gharama za michezo hiyo ambayo inaongezeka kila kukicha, huku IOC yenyewe ikijaribu kufanya mageuzi katika namna inavyosimamia na kuendesha michezo ya Olympic inayofanyika kila baada ya miaka minne na katika ligi kuu ya Uingereza, mechi kali leo baina ya Southampton inayoshika nafasi ya nne katika ligi na man United ambayo inashika nafasi ya tano zikiwa zimetenganishwa kwa pointi moja tu. Ushindi kwa man United ina maana kwa mara ya kwanza katika msimu huu timu hiyo kongwe itakuwa katika nafasi ya tatu ikiungana na wakongwe wenzake Chelsea na man City kuongoza ligi hiyo. Basi sasa tugeukie uandishi wetu, tuanze na George Njogopa ambaye anasimulizi kuhusu mechi inayosubiriwa kwa hamu na wapenda soka mjini Dar es Salaam, Tanzania, baina ya watani wa jadi Yanga na Simba. Umekuwa na malumbano na tamba kutoka huko na kule kuhusiana mchezo wa watani wa jadi Simba ra Yanga watakaokutana mwishoni mwa juma, akiwa ni mchezo unaofahamika kama nani mtani jembe, ambao pia unatumika kama kipimo kwa timu zote mbili kabla ya kuanza mzunguko mwingine wa ligi kuu mwishoni mwa mwezi huu kwa hivi sasa vijio vyote vya soka vimetolewa na homa ya mpambano mpambano huo, huku kila upande wakitamba kumzambaratisha mwenzake bila kujali kwamba siku zote katika kandanda mwamuzi wa mwisho ni dakika tisini. Simba ambayo katika mzunguko wa kwanza wa ligi kuu ilianza kwa kusuasua kiasi cha kuwakasilisha mashabiki wake, hivi karibuni aliweka kambi huko Zanzibar na kisha kurejea Dar es Salaam kwa ajili kwa ya michezo kadhaa ya kujipima nguvu kabla ya kushuka dimbani hapo siku ya Jumamosi. Hali kadhalika, Yanga ambayo ametiwa nguvu na kuwasili kwa uchezaji wake wa ng'ambo imekuwa ikituma salamu za vijembe na kibeza hapa na pale kwa mashabiki wa Simba kwa kusema kwamba lazima mashabiki wa Msimbazo akiona cha mtemakuni na, na kutambua kile kilichomkosesha kanga mkia. Mi mkiwa mshabaki mwa mpenzi wa Yanga Sports Club unasema hii timu timu yetu ni nzuri, ibaki ibaki yetu, wachezaji wenyewe kutojiamini na kocha amue apate ushauri na benchi, benchi la, la ufundi, kwa sababu benchi la ufundi tunajua wachezaji wote yeye kocha kaja kama mgeni kifupi, tunajipa matumaini Yanga tutashinda hii gemu. Sasa tumejipanga vizuri, sisi wakali wa Simba lazima Yanga waumie. Katika dirisha la pili, wanariadha wa Tanzania jana walitia fora na kung'ara vilivyo katika michezo ya Uhuru Marathon, ikiwa ni mara ya kwanza kwa michezo hiyo kutawaliwa na wakimbiza upepo kutoka Tanzania. Mwanariadha mwenye mbio mithili ya mshale wa mwituni Fabian Joseph jana aliongoza watanzania wenzake kwa kufanya vyema pale aliposhika nafasi ya kwanza kwa kutumia muda wa saa moja na dakika tano. Nafasi ya pili ilikamatwa na mkimbiza upepo mwingine mahiri Alphonse Felix aliyozidiwa kwa dakika chache tu huku Elia Daud akikamilisha jamvi la wale walioshika nafasi za juu kwa kukamata nafasi ya tatu. Wote walifichua siri ya ushindi wao, akisema kwamba hali ya kujituma na kufanya mazoezi makali ndiko kulikochangia kufanya vizuri. Kwa upande wa wanawake, Katherine Leng ndiye aliyeng'ara kwa kuibuka mshindi wa kwanza akifuatiwa na Meri na Ali, wakati nafasi ya tatu ilikamatwa na Furaha Sendeki. ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya America. Asante sana Njogopa. Na sasa twende Lubumbashi kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha akina Bwana Sam Lukonde alichaguliwa jana na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Joseph Kabila, kama waziri wa michezo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sam Lukonde aliyomkomboa Banza Mkalai Sungu ni mtoto wa Lubumbashi. Baba yake hayati Lukonde Kenge alikuwa presidenti wa timu ya kandanda ya Lubumbashi Sport kwa muda mrefu. Timu ya Lubumbashi Sport ambayo imecheza ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilienda sare Ijumaa iliyopita na timu ya Dombosco goli moja kwa moja. Nayo na timu ya TP Mazembe ilifiega dorfenoal goli moja kwa sifuri. Muungano ya Bukavu ilipigwa nyumbani na Sanga Balende goli moja bila jibu. Timu ya Bazano ya Lubumbashi ilipigwa nyumbani na Daring Club Motema Pembe ya Kinchasa goli moja kwa yai. Namtumalizie na, na kinyang'anyiro cha kombe kimataifa ya mchezo wa kandanda Equatogini 2015. timu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Leopar imepatikana kwenye kundi B pamoja na Cap Ver, Tunisia na Zambia. Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaingia dimbani tarehe 18 mwezi Januari dhidi ya timu ya taifa chipolopolo ya Zambia. Robert Kidiaba aliyo golkipa wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye ana umri wa miaka 38, na atacheza mara ya mwisho kinyang'anyiro hicho, alifanya hijana mjini Lubumbashi matabiri yake. Robert Kidiaba alisema Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepatikana katika kundi nzuri, itafaulu kwenye raundi ya kwanza na kwenda hodi kwenye fainali. Kutoka Lubumbashi, nikiripoti hii kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Asante Kaozi kwa ripoti hiyo. Basi hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Je, nifanyeje? Ukiangalia upande wa wa Jenny fanyeje, ndugu zetu wa Voice of America kwa mradi huu na jinsi mradi huu unavyoendeshwa, ni halali kabisa kwamba tuna uwezekano mkubwa kuja kufikia mwaka 2015 tutakuwa tumepunguza kwa kiasi kikubwa sana maambukizi ya virusi vya Ukimwi, hasa kwa vijana kutoka miaka 12 mpaka 10 na ngapi, mpaka 24 Kuna uwezekano mkubwa sana hii jamii ikapata elimu ya kutosha na ikaweza kujitambua pia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao tutakuletea muktasari wa habari. Maandamano yameendelea Jumapili katika miji mbalimbali -mbali ya Marekani kupinga uamuzi wa wa karibuni wa Baraza la Mahakama kushindwa kumfungulia mashtaka afisa wa polisi mzungu kwa kumuua mtu mweusi asiye na silaha. Chama cha Msalaba Mwekundu nchini Ufilipino kinasema watu wasiopungua 21 wameuawa tangu kimbunga kikali kipige kwenye kisiwa hicho. Ripoti mpya ya Umoja wa Mabunge imebaini kuwa duniani kote, wabunge huko Afrika na Asia wako katika hatari kubwa ya vitisho. Kanada imefunga ubalozi wake katika mji mkuu wa Misri kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Hakukuwa na taarifa zaidi kwa ubalozi mjini Cairo kufungwa hii leo. Kundi la mashirika 30 ya misaada na taasisi za haki yametoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuwachukua wasiria laki moja na 80 waliokimbia mapigano yanayoendelea nchini mwao. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini anasema Marekani haikujua kuhusu mashauriano ya kuachiwa kwa mateka mmoja raia wa Afrika Kusini ambaye alikufa Jumamosi wakati wa uvamizi wa jeshi maalum la Marekani. Ni Idi Ligongo na muktasari wa habari. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera za serikali ya Amerika. Wimbi la majanga ya kibinadamu duniani limeweka mzigo mkubwa kwa shirika la mpango wa chakula duniani na kulilazimisha kupunguza kwa kiwango kikubwa posho za chakula kwa wakimbizi waliotafuta hifadhi nchini Kenya. Mnamo Novemba 14 shirika hilo la chakula la umoja wa Mataifa, WFP, lilitangaza kwamba kutokana na ukosefu wa fedha linalazimika kupunguza kwa nusu posho za chakula kama hatua ya mwisho kwa wanaume, wanawake na watoto wanaoishi kwenye kambi katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Wakimbizi hao wengi wao waliotoroka machafuko Somalia na Sudan Kusini sasa watapewa chakula cha mgao kila siku cha kalori elfu moja ambazo ni pamoja na nafaka na mafuta. WFP linasema ni kutokana na hali ya dharura inayowajibikia kwa wakati mmoja katika nchi za Sudan Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Siria na nchi nyingine zinazoizunguka pamoja na nchi za Afrika magharibi ambazo zimekumbwa na mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola, na hivyo halina fedha za kutosha kukidhi mahitaji kamili ya chakula kwa wakimbizi walioko nchini Kenya. Lakini mzigo huu ulioilemeza WFP haulengi Kenya pekee. Ikiwa wafadhili hawatachanga fedha zaidi, shirika hilo litalazimika kupunguza kiwango cha chakula kwa wakimbizi walioko Ethiopia, ambapo kuna wakimbizi laki sita walotoroka ghasia katika eneo hilo. Marekani na wasiwasi wasi mkubwa kutokana na upungufu wa fedha unaokabili mashirika ya kibinadamu katika maeneo mengi ya dunia, lakini upungufu huu wa fedha unaathiri zaidi afrika kuliko maeneo mengine. Kutoka Oktoba 2013 hadi Oktoba 2014 taifa letu limetoa zaidi ya dola bilioni tano kama mchango wa kibinadamu kote duniani na kwa wakimbizi walioko nchini Kenya. Katika kipindi hicho Marekani ilitoa msaada wa kibinadamu wa zaidi ya dola milioni 111. Tunakaribisha michango muhimu kutoka Uingereza na Denmark iliyotangazwa maajuzi kwa ajili ya wakimbizi walioko Kenya, na tunawasihi wengine kutoa michango zaidi kukidhi mahitaji ya chakula ya wakimbizi walioko nchini Kenya na kwingineko duniani. <mucho> Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA, iliyoeleza sera ya serikali ya Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Edwin Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa herini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC.