Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 12 kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa 11 alfajiri huko Afrika ya Kati. Leo ni Alhamisi, Disemba 4 mwaka 2014. Naitwa Esther Gitui na mimi ni Sandey Shomari. Na kwenye vidokezo vya habari zetu asubuhi ya leo, lawama zatupiwa baadhi ya wakenya wanaunga mkono al-shabab katika mashambulizi ya magaidi huko nchini Kenya. Nadhani tatizo iko na wakenya wenyewe, kwa sababu wakenya hawataki kupoint out wale watu wanamakosa. Kati yao kuna watu ambao wanashirikiana na hawa watu ambao, na bado ni Wakenya, na wakenya wenyewe wanajijua, lakini hawataki kuambia serikali na katika habari nyingine, wafanyabiashara wa Kongo wanalalamika kuwa wanacheleweshwa katika wakati bidhaa zao zinakaguliwa nchini Rwanda. Kwanza kuna ndugu mmoja hapa juzi, ya aliwahi maliza juma di juru hapa, alisema jana Bukavu aseme mi sitapitaka tena kule Rwanda hata siku moja, sitapita tena majero ya Rwanda. Ni baadhi ya habari tulizokuandalia subuhi ya leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sande Shomari na habari za dunia. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imewapa waendesha mashtaka wiki moja kuongeza kasi ya uchunguzi ama kuyatupilia mbali mashtaka dhidi ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Kesi hiyo imeahirishwa mara kadhaa na mahakama hiyo iliyopo The Hague, na imetoa taarifa Jumatano ikisema kwamba kuchelewa zaidi kunaweza kuwa kinyume na masilahi ya haki katika mazingira haya. Rais Kenyatta anakabiliwa na mashtaka dhidi ya binadamu akishutumiwa kupanga ghasia za baada ya uchaguzi mwishoni mwa mwaka elfu mbili na saba na mapema elfu mbili na nane ghasia hizo zilisababisha vifo vya watu elfu moja na mia moja huko kenya na kuwakosesha makazi wengine zaidi ya nusu milioni rais uhuru kenyatta anasema yeye hana hatia upande wa utetezi unasema kesi ya mashtaka dhidi ya rais kenyatta imevunjika lakini waendesha mashtaka wanasema serikali ya Kenya imeweka vizuizi katika juhudi zake za kukusanya ushahidi, ikijumuisha simu ya rais Kenyatta na kumbukumbu za kodi na benki. Upande wa mashtaka umekiri kutokuwa na ushahidi wa kutosha kumtia hatiani kiongozi huyo wa Kenya kama kesi yake itaendeshwa. Ripoti mpya zinaonyesha mlipuko wa Ebola unaongezeka huko Sierra Leone wakati ugonjwa ukipungua au kudhibitiwa katika mataifa mengine ya afrika magharibi. Shirika la Afya Duniani, WHO, linasema Sierra Leone imeripoti kesi mpya 537 katika wiki inayokwisha Novemba 30, ikiwa imeongezeka kwa zaidi ya wiki katika wiki 150 katika wiki iliyotangulia. Katika ripoti yake hivi karibuni, shirika la WHO linasema uambukizaji unaendelea ulivyokuwa awali na kwa wingi nchini kote isipokuwa kusini. Eneo lililoathirika sana lilikuwa mji mkuu wa Freetown, ambao zaidi ya kesi mia mbili ziliripotiwa. Jopo kuu la majaji walioteuliwa na mahakama jijini New York limepiga kura kutomfungulia mashtaka afisa wa polisi mzungu aliyemkabako hadi kufariki dunia kijana mmarekani mweusi asiye na silaha mwezi Julai. Maamuzi yaliyofikiwa jana Jumatano ya jopo hilo huko Staten Island, New York ya kutomfungulia mashtaka afisa huyo wa polisi Daniel Pantaleo yanatishia kuongeza mvutano uliopo jijini humo tangu kifo cha Julai 17 cha Eric Garner. Katika hatua ya kupunguza mvutano huo mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder alitangaza jana Jumatano usiku kwamba anafungua uchunguzi wa serikali kuu kuhusiana na kifo cha Ghana, hatua ambayo familia ya Ghana na wanaharakati wametaka ichukuliwe katika miezi ya karibuni. Na tukirejea katika kesi ya Kenya, taarifa zaidi kuhusiana na kesi hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta anayesoma mwenzangu Esther Gidhuywat. Mnamo mwezi Oktoba, Bwana Kenyatta alikuwa rais wa kwanza aliyoko madarakani kwenda mbele ya mahakama hiyo ya kimataifa ya ICC ambapo mahakama hiyo ilikuwa na kikao cha kuamua ikiwa itaendelea na kesi dhidi yake au itaifuta kesi hiyo. Mkuu wa sheria huko Kenya bwana Githu Muigai alisema kuwa serikali imefanya kila jitihada kutimiza madai ya mahakama hiyo, lakini akaongeza kwamba madai mengine kutoka kwa waendesha mashtaka kamwe yasingetimilika. Kesi dhidi ya rais Kenyatta inaonekana kama mtihani mkubwa kwa mahakama hiyo ya ICC ambayo mpaka sasa imeweza kutoa hukumu mbili tu tangu ilipoanza kazi zake hapo mwaka elfu mbili na mbili. Na ikiwa kesi hiyo itaendelea, bwana Kenyatta atakuwa rais wa kwanza alioko madarakani kushtakiwa katika mahakama hiyo. Majaji Kunziko Ozaki, Robert Fremier na Geoffrey Henderson walisema jana kuwa wanaacha mlango wazi kwa mwendesha mashtaka Fatou Bensouda kufuta kesi iliyoko dhidi ya bwana Kenyatta au kumshtaki upya kwa makosa hayo hayo, ikiwa atakuwa na ushahidi mpya katika siku za baadaye. Hata hivyo, majaji hao walikataa ombi la Bensuda la kuiahirisha kesi hiyo bila kuwa na tarehe maalum ya kuirejelea. Bensuda alikuwa amewaomba majaji hao kumpa muda zaidi hadi serikali ya Kenya itakapompa rekodi zote anazoidai. Hakuna tarehe mpya iliyotangazwa na majaji hao ya kusikiliza kesi dhidi ya rais huyo wa Kenya. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Iran haitathibitisha taarifa ya Marekani kwamba ilifanya mashambulizi ya anga kwenye kundi la Islamic State ndani ya Iraq, karibu na mpaka wake Maafisa wa kijeshi wa Marekani wanasema ndege za kijeshi za Marekani ambazo Iran ilinunua katika miaka ya sabini zilipiga malengo ya kundi la Islamic State katika jimbo la mashariki la Diyala. Pentagon inasema Marekani haifanyi operesheni katika eneo hilo. Hakuna taarifa zingine juu ya mashambulizi ya anga zilizopo. Waziri mkuu wa Iraq Haidar al Abadi anasema hana habari juu ya operesheni zozote huko Diala. Al Qaeda katika peninsula ya kiarabu imedai kuhusika na mlipuko mbaya wa jana Jumatano katika nyumba ya balozi wa Iran huko Yemen. Ujumbe wa Twitter kutoka kwenye akaunti In News inayounganishwa na wanamgambo wa Suni wanasema wamefanya shambulizi hilo la gari kwa balozi Hussein Niknam huko Sanaa. Maafisa wa Yemen wanasema Niknam hakuwapo nyumbani wakati huo. Kulikuwa na taarifa za kukanganya juu ya idadi ya watu waliouwawa, na kifo cha mtu mmoja kilithibitishwa na wengine wawili kuripotiwa. Watu wengine wasiopungua 17 walijeruhiwa. unasikiliza kumekucha afrika ni matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni kama tulivyokudokezea kwamba kundi la al shabab limeendelea na mashambulizi yake dhidi ya Kedidia, kenya ambapo wiki hii liliua watu wengine 36 wasio waislamu mjini Mandera, mji uliopo kaskazini mwa nchi hiyo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameapa kujibu vikali mauaji hayo na kuendelea kupambana na vita dhidi ya ugaidi. Kenyatta alimfuta kazi waziri wake wa ulinzi Joseph Ole Lenku na kukubali kujiuzulu kwa mkuu wa polisi David Kimaiyo mara baada ya mauaji hayo. Kundi la Alshabab linalaumu Kenya kwa kupeleka majeshi yake Somalia, na katika siku za karibuni wanamgambo hawa wa Alshabab wamepata pigo kubwa ndani ya Somalia kutoka kwa majeshi ya Umoja wa Afrika, AMISOM. Hata hivyo, wengi wanajiuliza kwa nini magaidi hawa wanaendelea kufanikiwa kushambulia na kuua wakenya mara kwa mara. Mwandishi wa idhaa ya Kisomalia, Sauti ya Amerika, Daudi Aways ametuandalia ripoti ifuatayo. Mwanzoni mwa mwezi Septemba, baada ya Marekani kutangaza kuuawa kwa kiongozi wa al-shabab nchini Somalia, ahmed Godane, wengi akiwemo rais wa Marekani barack Obama walionyesha matumaini ya kusambaratishwa kabisa kwa kundi hilo. Waziri mkuu wa Somalia abdueli sheh Ahmed wakati huo wa alisema kifo cha Godane ilikuwa ni ushindi mkubwa kwa serikali ya Somalia. well, Kuwawa kogodani ni muhimu sana kwa mapambano yetu dhidi ya Al-Shabab. Hii ni fursa ya kuliangamiza kabisa kundi hili nchini. Lakini kauli hiyo ya waziri mkuu wa Somalia inaonekana kuwa kinyume na harakati za kundi hilo ndani na nje ya nchi. Alshabab imeendelea kusababisha maafa kwa wasomali na nchi jirani za Afrika Mashariki, haswa Kenya, ambayo imeendelea kushuhudia mauaji ya raia wake kwa kile Alshabab inasema ni kulipiza kisasi kwa askari wa Kenya kuendelea kuwepo katika ardhi ya Somalia chini ya kikosi cha kulinda amani cha muungano wa Afrika, AMISOM. Nur Kafi ni mhadhiri katika chuo cha Carleton nchini Canada, kinachotoa mafunzo ya mikakati ya usalama na diplomasia. Anaeleza ni kwa nini Al-shabab wanaendelea kusababisha maafa licha ya kipigo na kupoteza maeneo mengi ndani ya Somalia. Nadhani kuna mambo manne ambayo anaweza kusema ndiyo chanzo cha mafanikio ya Al-shabab. La kwanza, maeneo ya pwani ya Kenya kuna Waislamu wengi ambao wamejawa na hasira dhidi ya mfumo wa kisiasa na kijamii nchini Kenya. Kwa upande wa mpakani, ni rahisi kwa Al-shabab kujificha miongoni mwa wakazi ambao pia ni jamii ya Kisomali. Mpaka kati ya Somalia na Kenya ni mrefu na ulinzi wa jeshi la Kenya ni dhaifu mno. Na suala la mwisho ni kwamba Al-Shabab wanatumia vitisho ili kufikia malengo yao. Kuhivyo, kwa hivyo inakuwa rahisi kwao kufanya mashambulizi ya mara kwa mara. Katika hotuba yake ya kujibu mashambulizi ya jana Al-Shabab, Rais Uhuru Kenyatta amekiri kuwepo kwa Wakenya wanaoshirikiana na adui ili kuathiri usalama wa Kenya na kutoa wito kwa wananchi kutoa ushirikiano kikamilifu. Je, ni kwa nini Wakenya wanashiriki katika njama za kuhujumu nchi yao? Tajudin Abdurahim Abbas ni mwanasheria kutoka eneo la Mandera nchini Kenya, ambaye sasa anaishi mjini Copenhagen. Mwanzo kabisa, nikinadhani tatizo iko na Wakenya wenyewe, kwa sababu Wakenya hawataki ku point out wale watu wana makosa. Kati yao kuna watu ambao wanashirikiana na hawa watu ambao na bado ni Wakenya na Wakenya wenyewe wanajijua lakini hawataki kuambia sere. Alshabab, ambao lengo lao ni kuunda serikali thabiti ya kiislamu nchini Somalia na Afrika Mashariki, inashirikiana na kundi kuu la Alqaida na, al na lina wapiganaji kutoka nchi mbalimbali kama vile nchi za Uharabuni, Ulaya na nchi jirani ikiwemo Kenya, ingawa haijulikani idadi halisi ya wanamgambo wa kundi hilo nchini Kenya lipo kundi la Alhijra ambalo ni kama tawi la Al-Shabab ndani ya Kenya, huku viongozi wa kundi hilo na Al-Shabab wenyewe wakidai kuwa lengo lao kubwa ni kulinda maslahi ya Waislamu nchini Kenya. Je, yeah, Waislamu nchini Kenya wanakubaliana na suala hilo? Tajudin Abdurahim Abbas. Tena e, mwanzo kabisa Alshabab ama Alhijra kusema wanatetea wana ama wana present, represent any interest ya Waislamu ni makosa. Alshabab ni hawa watu ni watu ambao walikuwa wanachinja wenzao Waislamu, wenzao Wasomali, wenzao Somalia. Kenya imekuwa ikikabiliwa na ongezeko la mashambulizi ya Alshabab tangu ipeleke majeshi yake nchini Somalia mwaka elfu mbili na kumi na moja, na baadhi ya wanasiasa wa upinzani na raia hawaungi mkono kauli ya rais Kenyatta ya wanajeshi wake kubaki Somalia. Unasikiliza Kumekucha Afrika, ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi anapanga kusaini mswada kuwa sheria kulifanya kuwa kosa la la jinai kulaani mapinduzi ambayo aliwaondoa watangulizi wake wawili. Maelezo ya sheria iliyopendekezwa hayafahamiki, lakini shirika la habari rasmi la MENA linasema yote hayo katika mpangilio wa kupambana na ufisadi na kulinda fedha za umma. Vuguvugu maarufu la wasi dhidi ya shutuma za rushwa na ubabi wa polisi ulimlazimisha Rais Hosni Mubarak kuachia madaraka mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya miaka thelathini madarakani. Rais wa Marekani Barack Obama anasema na wasiwasi mwenzake wa rusia Vladimir Putin kuwa atabadili uamuzi wa wake juu ya wajibu wa Rusia kwenye nafasi yenye utata ya Rusia huko mashariki mwa Ukraine mpaka nguvu zote za vikwazo vya magharibi vitakapoanza kufanya kazi. Bwana Obama aliliambia baraza la viongozi wa biashara hapa Washington jana Jumatano kwamba anaamini Rusia ilishangazwa mapema mwaka huu na uwasi mkubwa dhidi ya Rusia huko Kiev. Tangu wakati huo, alisema, bwana Putin amekuwa akijivisha sura ya kitaifa huku akilenga kwenye mtazamo wa awali wa sera za Rusia. Ameelezea vitendo vya Putin kwamba vinatisha sana jirani zake. Unasikiliza Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tunarejea katika ripoti za waandishi wetu. Wafanya biashara kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao hupitisha bidhaa zao huko Rwanda wanalalamika kuwa kuna tatizo la kucheleweshwa nchini humo wakati mizigo yao inapokaguliwa kutoka Kigali. Mwandishi wetu Silvanus Karimera anatuarifu. Wafanyabiashara hao wamesema hali hiyo inawafanya kupata hasara. Hata hivyo mamlaka ya taifa ya mapato nchini Rwanda, RRA eh, inasema ukaguzi huo hufanywa tu kwenye magari ambayo huwa yanashukiwa kudanganya. Kama inavyofahamishwa na wafanyabiashara hao kutoka DRC, muda unaotumika kukaguliwa mizigo yao huwafanya kupoteza faida, kutokana na jinsi zoezi hilo linavyofanywa na maafisa wa ukaguzi nchini Rwanda. kama nani benye wanapashwa kukua kontroleni hawa wahapa benye wenye mwingini nimeshi tena majerwa Rwanda. Rwanda kwa upande wake, maafisa wa bohari ya taifa maarufu kama majerwa wanasema taarifa hizo hazina ukweli kwa sababu hakuna mzigo unaoweza kukawia hadi zaidi ya masaa 48. Hata hivyo Mtesi Florence, mfanyakazi wa bahari hiyo mjini Kigali kunaokaguliwa mizigo hiyo, amesema kwamba matatizo yanayobainika wakati wa ukaguzi huo ni taarifa za uongo ambazo wakati mwingine hutolewa na wafanyabiashara hao kutoka DRC. Sisi hapa mara nyingi huendesha ukaguzi kwa watu wote, wakiwemo Wanyarwanda na hata Wakongomani, lakini wakati mwingine unakuta taarifa zinazotolewa na wafanyabiashara hao huwa ni tofauti na kile na kile kilichomo kwenye mzigo yao. vilevile vile, mamlaka ya taifa ya mapato RRA inasema kwamba chanzo cha yote ni kutokana na taarifa za uongo zinazotolewa na wafanyabiashara hao kutoka DRC. Huyu ni kamishna anayehusika na ushuru na mapato, Rafael Sujirumuremi. Tatizo tulilonalo trans... kwa sasa ni kwamba tunapokuwa tunaendesha ukaguzi huo wa mizigo kwenye magari yanayoelekea DRC wakati mwingine tunagundua kwamba baadhi ya bidhaa zinakuwa hazijatolewa taarifa au taarifa zenyewe zinakuwa si sahihi. Vilevile tunagundua kwamba hata baadhi ya biashara zinaletwa kwa kisingizio cha kupelekwa huko DRC, lakini kumbe zinaishia hapa Rwanda, na inapotokea hali kama hiyo, sheria ni wazi kwamba bidhaa kama hizo hukamatwa pamoja na gari lilokuwa linazibeba hukupia dereva akipata adhabu ya dola zaidi ya elfu kumi za Marekani. Mm -hmm. Raia hao wa DRC pia wamelalamikia tatizo la kulazimishwa kupewa madereva wa kuwasafirishia bidhaa zao, swala ambalo hupelekea madereva hao kuwapunja, lakini kwa upande wao madereva wamekanusha taarifa hizo. nta monopoli ba kumodoka ku buryo imodoka imwe yahagarara hano ikahamara icyumweru kuko uko newe nziranye n'umuntu hilo si kweli, kwa sababu magari, kila mmoja ana uhuru wa kuchukua gari analopenda, kwa sababu magari yote hapa yamo kwenye shirika moja. Tatizo wao hufanya mambo kivyao, lakini mi naona angalau wanatakiwa kuwa na umoja, ili kwamba wakipata matatizo wajue itakuwaje, ili aweza kutatuliwa. Rwanda imekuwa ni kivuko kwa bidhaa zinazotokea kwenye bandari ya Dar es Salaam na Mombasa, kwa bidhaa zinazoelekea mashariki mwa DRC katika miji ya Goma na Bukavu. Hata hivyo ni mara ya kwanza kutokea malimiko kama hayo. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Mambo mapya, mambo hip hop, mambo mapya, mambo msukumo, mambo moto sana, mambo pesa, mambo sawasawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi nasikiliza kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amewasili China hapo jana kwa ziara rasmi ya kitaifa akifuatana na maafisa wa vyeo vya vio juu na mawaziri wa wizara mbalimbali za nchi yake. Ziara hiyo ni hatua nyingine ya kuendeleza na kuimarisha ushirikiano mzuri wa kibiashara na China. Mwandishi wa Sauti Amerika huko Johannesburg Anita Powell ametuandalia ripoti juu ya masuala muhimu yatakayojadiliwa wakati wa ziara hiyo na ripoti yake inasomwa hapa na Meri Mgawe. Ujumbe unaofuatana na rais Zuma unaadhirisha bayana kwamba hiyo sio ziara ya kitaifa iliyo ya kawaida. Wakati rais wa Afrika Kusini amewasili jana huko Beijing kwa ajili ya ziara ya kitaifa ya siku mbili, anafuatana na mawaziri sio chini ya saba, wakiwemo wakuu wa wizara za fedha, masuala ya kigeni, biashara na viwanda na usafiri. Bwana Zuma alisema katika taarifa y kwamba lengo kuu la ziara yake ni kuhakikisha kwamba mahusiano na China yanaendelea kuwa kiini cha kutekeleza ajenda ya maendeleo kupitia sera zao za kigeni. Kama msemaji wa Zuma mak Maharaj alivyosema, China ni mpango mkubwa, ni mshirika mkuu pekee wa kibiashara wa Afrika Kusini. Alitaja kwamba tangu Afrika Kusini ilipoungana na Brazil, Rusia, India na China kuunda jumuiya ya kiuchumi baina ya nchi hizo, yani BRICS biashara baina ya China na Afrika Kusini imekuwa ikiimarika na uwekezaji wa China huko Afrika Kusini umefikia kiwango kizuri, na tunataka ushirikiano huo uendelee. China ni sehemu muhimu ya ushirikiano wa BRICS. Na katika mwelekeo huo tungalipenda kuimarisha na kuongeza ushirikiano wetu baina ya China na Afrika Kusini. Ziara hii inazingatia uwekezaji wa muda mrefu wa China nchini Afrika Kusini katika maendeleo ya miundombinu. China imeeleza nia yake kuwania kushiriki katika mpango wa Afrika Kusini kupanua mtandao wa nishati yake ya nyuklia. Afrika Kusini ina vinu viwili vya nyuklia ambavyo vinazalisha asilimia tano ya umeme katika mfumo unaotegemea sana mkaa wa mawe ambao unashindwa kukidhi kiwango kinachoongezeka cha mahitaji ya wateja. Mwezi Septemba Rusia ilitia saini makubaliano ya kimkakati ya Afrika Kusini kujenga uwezo wake wa nishati ya nyuklia, inaweza inaripotiwa kupelekea mkataba utakaogharimu dola bilioni hamsini kwa Rusia, ili kuunda hadi vinu nane vya nyuklia kwa kipindi cha miaka kumi ijayo. Afrika Kusini pia ilitia saini mkataba wa ushirikiano wa nyuklia na Ufaransa mwezi Oktoba na kufuatia na China mwezi Novemba. Lakini kukaribiana huko kwa Afrika Kusini na China kumezusha ukosoaji. Utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na tatu na taasisi ya Piu uligundua kuwa Waafrika Kusini wanahisia mchanganyiko kuhusu China. Utafiti ulionyesha kuwa asilimia 46 ya raia wa Afrika Kusini hawataki kuenea kwa mawazo na utamaduni wa China katika nchi yao. Kwa hiyo kulikuwa na mshangao pale waziri wa elimu wa Afrika Kusini mapema mwaka huu kutangaza kwamba lugha ya Mandarin itahusishwa katika mtaala kwenye baadhi ya shule. Ofisi ya Rais pia imesema mataifa hayo mawili yanajadili uamuzi wa hivi karibuni wa kufungua Benki ya Maendeleo ya BRICS huko Shanghai. Na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yani KEM hapa Washington DC kila Ijumaa Saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika tunachokuletea kila siku kuanzia Jumatatu hadi Jumaa. Ungana nasi tena asubuhi, hapo alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na nusu hadi saa kumi na moja kwa VOA Express, baadaye saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, ambapo ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, tutakuletea matangazo mengine ya jioni. Usikose kuungana na idhaa hii pia, unaweza kutufuatilia kwenye mtandao huko ni masaa 24 utapata habari moto moto moto. Na pia tupo kwenye Facebook vilevile vile kwenye Twitter, lakini sasa Sande Shomari anakusomea muktasari wa habari. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, imewapa waendesha mashtaka wiki moja kuongeza kasi ya uchunguzi ama kuyatupilia mbali mashtaka dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya. Kesi hiyo imeahirishwa mara kadhaa na mahakama hiyo iliyopo The Hague na imetoa taarifa jana Jumatano ikisema kwamba kuchelewa zaidi kunaweza kuwa kinyume na masilahi ya haki katika mazingira haya. Ripoti mpya zinaonyesha mlipuko wa Ebola unaongezeka huko Sierra Leone, hata wakati ugonjwa ukipungua au kudhibitiwa katika mataifa mengine ya Afrika Magharibi. Shirika la afya duniani WHO linasema Sierra Leone imeripoti kesi mpya 537 katika wiki iliyokwisha novemb Novemba 30, ikiwa imeongezeka kwa zaidi ya 150 katika wiki iliyotangulia. Jopo kuu la majaji yaliyoteuliwa na mahakama jijini New York limepiga kura kutomfungulia mashtaka afisa wa polisi mzungu aliye mkabako hadi kufariki dunia kijana mmarekani mweusi asiye na silaha mwezi Julai maamuzi yaliyofikiwa jana Jumatano na jipo hilo huko Staten Island, New York, ya kutomfungulia mashtaka afisa huyo wa polisi Daniel Pantaleo yanatishia kuongeza mvutano uliopo jijini humo tangu kifo cha Julai 17 cha Eric Garner. Ni muktasari wa habari hapo, lakini hatujakamilisha matangazo yetu. Hivi sasa tusikilize tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani <mulia> Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na ukatili na kuongezeka kwa mashambulio ya mara kwa mara dhidi ya raia wa wilaya ya Beni, Kivu ya Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashambulio ya mapanga na bunduki yamewalenga wana vijiji katika eneo hilo na kusababisha vifo vya watu mia mbili mnamo siku 45 zilizopita kundi lilopigwa marufuku la uasi kutoka Uganda la Allied Democratic Force ADF, na pengine washirika wao wanatenda mashambulio wa haya ambayo yanasemekana ni pamoja na kukatwa vichwa na viwiliwili vya watu pamoja na ubakaji. ADF ni kundi la waasi liloanzishwa na dhehebu moja ya Kiislamu yenye itikadi kali mnamo miaka 1990. Mashambulio hayo yanaonekana kuwalenga raia ambao waasi wanadhani wanatoa habari juu ya harakati za kundi hilo kwa serikali na wanajeshi wa Umoja wa Mataifa. Mashambulio hayo ni mlolongo wa mauaji ya karibuni katika eneo hilo la mashariki ya DRC. Ni lazima kuwaadhibu watenda maovu hayo. Marekani inatoa wito kwa serikali ya Kinshasa kuanzisha mara moja kupitia uchunguzi na kufikisha mbele ya vyombo vya sheria wanaohusika na vitendo hivyo vya kikatili. Marekani inaunga mkono juhudi za dharura na za nguvu za jeshi la Kongo na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO nchini Kongo kuwalinda raia na kuangamiza makundi yenye silaha yasiyo halali mashariki ya nchi hiyo, hayo yakiwa ni pamoja na kundi la FDLR la Rwanda. Marekani inaendelea kusaidia serikali na watu wa DRC pamoja na Umoja wa Mataifa katika juhudi za pamoja za kudumisha amani na utulivu kote nchini humo. Hiyo basi, msikilizaji, imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani na hapo basi ndipo tunakamilisha matangazo yetu Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Ungana nasi tena hapo kesho saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 asubuhi huko Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Dudon Shobahiro. Mimi ni msimamizi wa matangazo haya Este Gidhu Uat, na hapa studio nimeshirikiana naye Sundey Shomari. Tunawatakia siku njema kutoka hapa Sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC.