Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Disemba tatu mwaka wa 2014 ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 31 vilevile kwenye 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni. Na katika matangazo ya TV leo tuna kuarifu kuwa usalama nchini Kenya wazidi kudhofika, watu waeleze wasiwasi wao na kutaka hatua kali zichukuliwe. Swala la usalama linahitaji mikakati zaidi kuliko tu kubadilisha mtu mmoja katika ngazi ya juu, wakati tunajua kwamba tatizo ambalo linahusika ngazi mbalimbali na makundi mbalimbali na, na wananchi pia katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa kufuatia kushindwa kwa vita vyake vya kigaidi nchini Somalia, kundi la Al-Shabab la hamia nchini zingine kama nchini Kenya. Je, kwa nini linafanikiwa huko? Ni tatizo iko na wakenya wenyewe, kwa sababu Wakenya hawataki kupoint out wale watu wana makosa. Kati yao kuna watu ambao wanashirikiana na hawa watu. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia kwa leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia na Harison Kamau. Gari la mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga limeshambulia msafara wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuwaua watu watatu na kujeruhi wengine saba. Shambulizi hilo la Jumatano limetokea karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wenye ulinzi mkali ambako kuna ofisi nyingi za balozi za kigeni na makao ya Umoja wa Mataifa. Msemaji wa Umoja wa Mataifa amesema hakuna mfanyakazi wao aliyejeruhiwa au kuuawa katika mlipuko. Kundi la wanamgambo la Alshabab limedai kuhusika likisema katika taarifa yake kwamba wapiganaji wake wameulenga msafara wa mamluki wa kigeni na washirika wao wa makafiri. Al-Shabab imepoteza nguvu yao nchini Somalia kwa majeshi ya Umoja wa Afrika, lakini imefanya mashambulizi kadhaa ya mabomu mjini Mogadishu katika miaka ya karibuni. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye nyumba ya balozi wa Iran katika mji mkuu wa Yemen na kuua watu wawili. Maafisa wa Yemen wanasema balozi Hussein Nikam hakuwepo nyumbani wakati wa mlipuko mjini Sana, lakini mtoto wa kiume wa mlinzi wake ameuawa na takriban watu 17 wamejeruhiwa. Shirika la habari la Iran iran IRNA limekariri msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Mazies Afkam akisema wafanyikazi wa ubalozi wake kat, wako katika hali nzuri, na wizara inachunguza tukio hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi Mataifa ya Afrika yanaendelea kuwa juu katika orodha ya rushwa duniani kulingana na ripoti ya mwaka ya taasisi ya kufuatilia rushwa na utawala bora Transparency International iliyotolewa hii leo. Ingawa Somali inabaki kuwa taifa lenye rushwa zaidi duniani, lakini kuna matumaini katika baadhi ya mataifa ya Afrika kama anavyotueleza Abdul Shakul Abud kutokana na ripoti ya Anita Powell. Kufuatana na ripoti ya Transparency International, asilimia 92 ya mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara yamepata natija ya chini ya 50 kati ya 100. Takwimu hizo ni takriban sawa na zile za nchi za Ulaya mashariki na Asia kati, ambapo asilimia 95 ya nchi hizo hazikupita natija hiyo. Mataifa matano yanaongoza baada ya Somalia kwa ulaji rushwa na kuwekwa chini katika orodha hiyo ni Korea ya Kaskazini, Sudan, Sudan Kusini na Afghanistan. Nchi inayoongoza ambayo haina ulaji rushwa sana ni Denmark, inayoshikilia nafasi hiyo ya kwanza kwa mwaka wa tatu mfululizo, pamoja na mataifa mengine ya Skandinavia, yakifuatiwa na New Zealand. Ivory Coast, Misri, Jordan na Mali ni baadhi ya mataifa mengine yameweza kufanya mageuzi na kupanda juu katika orodha hiyo, wakati China, Uturuki na Angola zimeshuka katika bara la Afrika nchi inayong'ara, kwa kuwa bila ulaji rushwa sana, ni Botswana ambayo inashika nafasi ya 31. Na, na mataifa mengine Afrika yenye hali nzuri ya utawala bora na kupambana na urushwa ni Lesotho, Namibia na Rwanda, zote zikiwa sawa nafasi ya 55. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangazia kutoka mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mashambulizi kutoka angani ya muungano dhidi ya Islamic State yameifanya hali kuwa ngumu kwa wapiganaji hawa kujipanga na kuendelea kufanya mashambulizi. Kerry ameongea hii leo mjini Brussels kwenye mkutano na mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi sitini za muungano kujadiliana juhudi za kupambana na kundi ambalo lilichukulia sehemu kubwa ya kaskazini na magharibi mwa Iraq na mashariki mwa Siria mapema mwaka huu. Amesema wapiganaji hawa lazima wahofie mashambulizi ya anga, akiongeza kwamba mashambulizi yanayoongozwa na, na Marekani yataendelea na huku mafunzo yakiendelea kwa wanajeshi wa Iraq. Kufikia sasa muungano huu umefanya zaidi ya mashambulizi elfu moja ndani ya Iraq na Siria katika kampeni iliyoanza mwezi Agosti. Wabunge wa Israel wamekubaliana kuitisha uchaguzi mpya Machi 17 baada ya waziri mkuu kusema kwamba atalivunja bunge la sasa haraka iwezekanavyo. Viongozi wa chama wameamua wame, wa hii leo tarehe, tarehe ya uchaguzi siku moja tu baada ya bwana Netanyahu kuwafuta kazi mawaziri wawili na kutaka kuitisha uchaguzi wa mapema. Bunge lilikuwa lianza utaratibu wa kufunga virago kuanzia leo ili kuruhusu uchaguzi wa mwezi Machi. Ukusanyaji maoni wa umma unaashiria kwamba kuna uwezekano wa chama cha bwana Netanyahu kushikilia uongozi na hiyo kuendelea kubaki madarakani. Hapo jana alisema kwamba alikuwa anataka mwongozo dhahiri wa kutekeleza sera zake na kusema kuwa kamwe hatavumilia upinzani ndani ya serikali. na katika habari iliyopewa uzito wa juu hivi leo, mpenzi msikilizaji, tunakuarifu kuhusu kundi la Alshabab limeendelea na mashambulizi yake nchini Kenya na kuua watu zaidi ya thelathini na sita mjini Mandera. Rais Uhuru Kenyatta amejibu mashambulizi hayo kwa kuahidi kuendelea na vita dhidi ya ugaidi pamoja na kubadilisha maafisa wa juu wa usalama nchini humo Alshabab inaelaumu Kenya kwa kupeleka majeshi yake nchini Somalia. Hivi karibuni, kundi hilo limekumbwa na kipigo kikali ndani ya Somalia kutoka majeshi ya muungano wa Afrika na serikali ya Somalia, lakini wengi wanajiuliza ni kwa nini linafanikiwa kushambulia Kenya mara kwa mara. Hii hapa taarifa ya Daud Aways. Mwanzoni mwa mwezi Septemba, baada ya Marekani kutangaza kuuawa kwa kiongozi wa Al-Shabab nchini Somalia, Ahmed Godane, wengi akiwemo Rais wa Marekani Barack Obama walionyesha matumaini ya kusambaratishwa kabisa kwa kundi hilo. Waziri Mkuu wa Somalia Abdiweli Sheikh Ahmed wakati huo wa alisema kifo cha Godane ulikuwa ni ushindi mkubwa kwa serikali ya Somalia. Well, Kuwawa kogodani ni muhimu sana kwa mapambano yetu dhidi ya Al-Shabab. Hii ni fursa ya kuliangamiza kabisa kundi hili nchini. Lakini kauli hiyo ya waziri mkuu wa Somalia inaonekana kuwa kinyume na harakati za kundi hilo ndani na nje ya nchi. Alshabab imeendelea kusababisha maafa kwa Wasomali na nchi jirani za Afrika Mashariki, haswa Kenya, ambayo imeendelea kushuhudia mauaji ya raia wake kwa kile Alshabab inasema ni kulipiza kisasi kwa askari wa Kenya kuendelea kuwepo katika ardhi ya Somalia chini ya kikosi cha kulinda amani cha muungano wa Afrika, AMISOM. Nur Kafi ni mhadhiri katika chuo cha Carlington nchini Canada, kinachotoa mafunzo ya mikakati ya usalama na diplomasia. Anaeleza ni kwa nini Alshabab wanaendelea kusababisha maafa licha ya kipigo na kupoteza maeneo mengi ndani ya Somalia. Nadhani kuna mambo manne ambayo anaweza kusema ndiyo chanzo cha mafanikio ya Alshabab. La kwanza, maeneo ya pwani ya Kenya kuna Waislamu wengi ambao wamejawa na hasira dhidi ya mfumo wa kisiasa na kijamii nchini Kenya. Kwa upande wa mpakani, ni rahisi kwa Alshabab kujificha miongoni mwa wakazi ambao pia ni jamii ya Kisomali. Mpaka kati ya Somalia na Kenya ni mrefu na ulinzi wa jeshi la Kenya ni dhaifu mno. Na suala la mwisho ni kwamba Al-Shabab wanatumia vitisho ili kufikia malengo yao, kwa hivyo inakuwa rahisi kwao kufanya mashambulizi ya mara kwa mara. Katika hotuba yake ya kujibu mashambulizi ya jana Al-Shabab, Rais Uhuru Kenyatta amekiri kuwepo kwa Wakenya wanaoshirikiana na adui ili kuathiri usalama wa Kenya na kutoa wito kwa wananchi kutoa ushirikiano kikamilifu. Je, ni kwa nini Wakenya wanashiriki katika njama za kuhujumu nchi yao? Tajudin Abdurahim Abbas ni mwanasheria kutoka eneo la Mandera nchini Kenya, ambaye sasa anaishi mjini Copenhagen. Mwanzo kabisa, nikinadhani tatizo iko na Wakenya wenyewe, kwa sababu Wakenya hawataki kupoint out wale watu wana makosa. Kati yao kuna watu ambao wanashirikiana na hawa watu ambao na bado ni Wakenya na Wakenya wenyewe wanajijua, lakini hawataki kuambia serikali. Alshabab ambao lengo lao ni kuunda serikali thabiti ya kiislamu nchini Somalia na Afrika Mashariki inashirikiana na, na kundi kuu la Alqaida na lina wapiganaji kutoka nchi mbalimbali kama vile nchi za Uharabuni, Ulaya na nchi jirani ikiwemo Kenya. Ingawa haijulikani idadi halisi ya wanamgambo wa kundi hilo nchini Kenya, lipo kundi la Alhijra ambalo ni kama tawi la Al-Shabab ndani ya Kenya, huku viongozi wa kundi hilo na Al-Shabab wenyewe wakidai kuwa lengo lao kubwa ni kulinda maslahi ya Waislamu nchini Kenya. Je, Waislamu nchini Kenya wanakubaliana na suala hilo? Tajudin Abdurahim Abbas. Tena e, mwanzo kabisa Alshabab ama Alhijra kusema wanatetea wana ama wana present, represent any interest ya Waislamu ni makosa. Alshabab ni hawa, watu ni watu ambao walikuwa wanachinja wenzao Waislamu wenzao wasomali wenzao Somalia. Sasa hawa kupaport wan, wan, wan, wanataka ku, ku, eh, ku represent interest of the islam kwa, kwa sababu waislamu wanateswa. Hiyo ni uongo kabisa. Hawana fikra ingine, fikira yao ni kuwagawanya Wakenya peke yao. Kiongozi mpya wa Al-Shabab Ahmed Omar Abu Ubeida, punde baada ya kuchukua hatamu, amesema atafuata nyayo za kiongozi aliyemtangulia Ahmed Godane, akimaanisha kuendeleza vita dhidi ya serikali ya Somalia na mataifa yanayochangia wanajeshi katika kikosi cha AMISOM. Lakini rais wa Kenya Mr Kenyatta anasema nchi yake itaendelea na mapambano hadi usalama upatikane katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki. We shall Our stability and prosperity depends on a secure neighborhood. Ni lazima tuendelee na mashambulizi makali dhidi ya Alshabab hadi hapo tutakapohakikisha usalama wa nchi yetu na ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Ili tuishi kwa amani na kupata maendeleo, inabidi tuhakikishe kuwa jirani zetu wanaishi kwa amani. Kwa hivyo ni wajibu wetu kuendelea na mapambano haya. Kenya imekuwa ikikabiliwa na ongezeko la mashambulizi ya Alshabab tangu ipeleke majeshi yake nchini Somalia mwaka elfu mbili na kumi na moja, na baadhi ya wanasiasa wa upinzani na raia hawaungi mkono kauli ya Rais Kenyatta ya wanajeshi wake kubaki Somalia. Wakati huo huo leo viongozi wa kidini walikutana Mombasa kuzungumzia suala hilo la usalama. Mwenzangu Abdu Shakur amezungumza na Kasisi Wilbert Lago, msaidizi wa askofu mkuu wa kikatoliki wa jimbo la Pwani, na kumuuliza kwanza ikiwa uteuzi wa viongozi wapya wa usalama utasaidia kupatikana suluhisho. Hii kwa kweli tunaona kwamba kubadilisha a viongozi wawili ni mwanzo tu, lakini swala la usalama inahitaji mikakati zaidi kuliko tu kubadilisha mtu mmoja katika ngazi ya juu, wakati tunajua kwamba tatizo ambalo linahusisha ngazi mbalimbali na makundi mbalimbali, uh, na wananchi pia nao. Unafikiri basi, kama ulivyosema, inabidi mkakati, ni mkakati gani mnafikiri inabidi ichukuliwe kuweza kutanzua swala la usalama huko? Kwa kusema kweli, mkakati wa kwanza kabisa ni kuelewa sura kamili na ugaidi kwa sababu, kama ugonjwa, lazima diagnosis ifanyike, na ifanyike na wataalamu, na sio tu wataalamu walio katika serikali, lakini hata wataalamu binafsi au mashirika ambalo kuna wataalamu wanaweza kufanya analysis comprehensive, ambayo e, inaweza kuangalia suala hili ambayo liko very complex, kwa sababu ukimwachia mwanasiasa ataliangalia tu kwa upande wa siasa mwachani dini, mtu wa dini ataliangalia kuhusu, kuhusu na mtazamo wa dini peke yake, lakini mkakato wa kwanza ni kuelewana na kukubaliana kweli sura sahihi ya ugaidi, ili tutofautishe uhalifu mwingine na ugaidi. Nasema ukizungumza na Wakenya wengi, wanasema tatizo hili linabidi wanasiasa wote wakae pamoja, upinzani na serikali. Unafikiri hilo linaweza pia kutanzua tatizo la usalama au ni zaidi ya hapo? Inaweza lakini, uniangu, mikuamba, kweni, leti, wanika, kisiyasa, lakini kwa maoni yangu ni kwamba kwa kweli taifa letu ni kama limegawanyika sio tu kisiasa, lakini imegawanyika kwa misingi ya ya, ya utajiri. Kuna wale ambao wanajihisi wa- wako na masikini kuliko wengine, au pia ni lazima wahusishwe katika majadiliano. alafu kuna wale ambao wamegawanyika katika misingi ya dini. Kuna wale ambao wanatazama swala la ugaidi kama kwamba imeambatanika moja kwa moja na dini ya Kiislamu e, na kwa hivyo e, lazima pia viongozi wa dini mbalimbali mbalimbali. Halafu e, kuna kuna pia tofauti za za kikabila, kwa sababu intelligence system inapokuwa na wafanyikazi ambao wanapoweza kuchunguza jambo na inahusu mtu wa, wa, wa kabila lake sasa inatoka e, sasa hii ina maana kwamba pia Uh, ukabila umo katika uh, na lazima pia watuliwe Alafu kuna hili suala ambalo linajitokeza kila wakati kwamba eh, wamelengwa wame, wame sana na vyombo vya usalama ambalo pia ni jambo la kuzunguza. Eh, huyo ni kasisi Wilbert Lago msaidizi wa askofu mkuu wa kikatoliki wa jimbo la Pwani, Kenya, akizungumza ah, na Sauti Amerika ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america kutoka hapa Washington DC, tukiendelea nazo habari za ulimwengu, na tukielekea kule Hong Kong ni kwamba waanzilishi wa maandamano ya Occupy Central huko Hong Kong wamejisalimisha kwa polisi kwa jukumu, uh, kwa jukumu lao la kupanga maandamano ya wanaounga mkono demokrasia ambayo mamlaka imetaja kuwa si halali. Bentai, Chankin man, Chuyuminga wamepele, wamepeleka leo, wamejipeleka leo kwenye kituo kikuu cha polisi, ambapo baada ya saa nzima polisi wamekataa kuwakamata au kuwafungulia mashtaka yoyote. Kwenye mkutano na wanahabari nje ya kituo hicho, Tai alisema watatu hao walipewa fomu za kujaza makosa waliokuwa wakiakiri. Wafuasi wao pia walipanga foleni ili wajaze fomu hizo. Haijabainika iwako polisi watawafungulia ama kuwakamata na mashtaka yoyote. Mamlaka yanasema lolote, kuhusiana hayajasema lolote kuhusiana na swala hili ambalo linaonekana kama jaribio la kufufua tena maandamano ambayo yanaonekana kufifia na kutoungwa mkono na wengi. Kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema India inashurutishwa wanawake na wasichana wenye ulemavu kwenda kwenye taasisi za walio na matatizo ya akili ambako wanateswa kuliko wanyama. Ripoti ya Human Rights Watch, ambayo imetolewa leo inasema kwamba wanawake na wasichana walio na matatizo ya akili au ya kimaumbile wanatupwa kwenye taasisi hizi na jamaa zao au polisi bila matumaini ya kuweza kutoroka. Ripoti inasema kwamba serikali imeshindwa kuwapatia huduma muhimu wanawake hawa. Ripoti hii inaendelea kusema kwamba wanawake hawa wanaishi katika mazingira ya msongamano, uchafu wa vyoo, kulazimishwa matibabu ya umeme, huku pia wakinyanyaswa kimwili na hata dhuluma ya kimapenzi. Ripoti inasema kwamba wananyimwa huduma za afya. Na nchini Zambia, wananchi wanajiandaa kwa uchaguzi wa rais utakaofanyika Januari 20 mwaka 2015, baada ya kifo cha rais Michael Sata. Kumeripotiwa sintofahamu kati ya chama tawala na upinzani ambapo kila chama kinamgombea zaidi ya mmoja, akidai yeye ndio kiongozi halali wa kugombea urais nchini humo. Mwenzangu sande shomari amezungumza na mkazi wa Ndola, Zambia, Bwana justus Membe na kwanza kutaka kujua hali ikoje katika chama tawala cha Patriotic Front. Uh, chama cha PF bwana, kimevurugika sasa kwa sababu mwanzoni walikuwa watu kumi waliokuwa wanagombania kuwa president wa hicho chama kwa. watu hao kumi, mmoja wapo walikuwa ni mke wake mwenyewe na mtoto wake Sata, lakini e, mtoto wake wa Sata akasema hapana, akaondoka na e, wakabaki tisa watu, na kwa hawa watu tisa hawa e, imekuwa mvurugiko sana, kwa sababu watu wengine walikuwa wamechukua in their own hand, wao walimechagua tu mtu mwingine ambao wenyewe walikuwa wanataka awe ni president, na walikuwa uyo, nani, walikuwa wamemchagua nani, walikuwa wanamtaka zaidi, walikuwa wamemchagua Edgar Lungu, ndio wamemchagua kuwa awe president wa chama cha PF. lakini kwenye mchaguo huo yeye huyu Lungu alikuwa amepeleka watu kama elfu kumi na mbili they made sure kuwa wale wengine wale wasifike huko kwenye mkutano huko na hao ndio walimweka wali sasa huyo eh, Lungu wakasema, oh, Lungu has been declared winner without any opposition. Sasa basi, uh, acting president akafanya mkutano mwingine ambao na wao wamefanya, na huo mkutano ndio wamechagua mtu mwingine ambao ni Sampa. Huyo ndio wamemchagua kuwa president wa hicho chama cha PF. na sasa mpaka hivi sasa Sampa amechaguliwa, na wakati huo huo Lungu amesema naye ni kiongozi. Sasa hali ikoje? Nani hasa anajulikana kama ndio kiongozi halisi wa chama? Hali imekuwa mbaya bwana, kwa sababu sasa Lungu na watu wake wamefanya court injunction kwa uh, huyu ambayo alikuwa amechaguliwa, hakuchaguliwa vizuri yeye, Lungu ndio amechaguliwa, ehe sasa koti haijasit kabisa kuambia sasa to, to, to straighten the things up kusema ni nani sasa, hapa pa watu wawili hapa ambayo is illegally elected. Court has not yet sat, kwa hivyo sasa tunangoja on Friday kot hiyo sasa itakuwa itaka, ita, it will now decide which one of these two is really the president of PF. Pia nimesikia kwa upande wa upinzani kiongozi na rais wa zamani Banda amejitokeza kuunda muungano wa wapinzani kugombea nafasi ya rais. Je, unaona huyo ana nafasi gani? Bwana, ndio maana nakwambia kuwa huku kumekuwa nani, mavurugiko mengi huku kwa mm -hmm, sababu na yeye huko i, i, ile the, the former ruling party MMD e, kiongozi wao ni Mumba sasa, lakini kuna watu wengine ambao wanataka Banda yule alikuwa president zamani awe, he sh, he should stand on on the MMD ticket. Na ndio wamemchagua sasa kwenye MMDD, na huko pia kuna watu wawili sasa wamepelekana koti. Itaamua ita, ita nani ndiyo mgombea upande wa MMD. Uh -huh. E, ni mkazi wa Ndola, Zambia, Bwana Justace Membe akizungumza na Sauti ya Amerika. na katika makala leo ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika maadhimisho ya siku kuu ya ukimwi yalofanyika Jumatatu kote duniani. Nazungumza na Fortunata Kasege, ni mwanaharakati wa ukimwi ambaye yuko Manhattan, jiji la New York hapa nchini Marekani. Kwanza kabisa, Fortunata, unaweza kutuelezea hali ilivyokuwa katika maadhimisho haya hapo jijini New York? Marekani of course ni nchi kama nchi nyingine zozote tu ambazo zimekumbwa na huu ugonjwa, na katika miaka ya themanini ni nchi ambayo kwa kweli ilikumbwa, yani kwa kiasi kikubwa sana, watu wa muhimu sana walikufa kutokana na ugonjwa, na wamejifunza mengi sana kutoka miaka ya themanini mpaka sasa hivi. Kwa hiyo namba katika hii sehemu ambayo nakaa mimi Manhattan, ni karibu na huku na Harlem, kuna meya wa jiji amekuja, ametangaza hiyo kwa furaha sana, na bado wanajua mapambano bado yanaendelea, lakini wanaona wako karibu sana katika kutokomeza kabisa huu ugonjwa. Viongozi wa ngazi zote, watu wa ngazi zote, watu wa dini, watu wa kawaida, wote wamejifunza vingi sana na wametoka mbali pia, ndio wengi wameelimika kiasi kikubwa sasa hivi, cha kujua kwamba huwezi ukamjua mtu kwa kumuona anavyofanana, ukaona kwamba huyu ameathirika au hajaathirika. Na watu ambao wameathirika, wameathirika kwa njia mbalimbali, sio tu kwamba njia ya michepuko kama wanavyosema nyumbani kwamba wachepukaji ndo wanapata huu ugonjwa. Kuna wamejifunza na hayo pia na Wamarekani, kwamba walikuwa wanadhani labda wale watu ambao ni watu magei peke yao ndo wanapata huu ugonjwa, wakaona oh, kumbe hata watu wa kawaida nao wanapata oh, kumbe hata watu wa dini wanapata, au watu wa wenye maisha ya kiasi fulani wanapata. Hata jinsi ambavyo wanavyotoa kampeni za kutokomeza ugonjwa wamebadilisha katika hali ambayo sasa inafanya kazi, kwa sababu ukiwa unajidanganya unatoa kampeni kwa aina moja tu alafu unaacha watu wa aina tofauti, wanashindwa jinsi ya kufanya kwa mfano nyumbani tunasema au michepuko, michepuko sawa. Kuna watu ambao wamechepuka na wamepata ugonjwa sasa je wale watu ambao wameathirika pia na huu ugonjwa, lakini hawana tabia hiyo ya michepuka, walikuwa kwenye mahusiano hayo ya kawaida, na ino pengine mtu mmoja tu ambaye anaye na amepata huu ugonjwa, labda huyo mtu mwingine labda aliyeathirika bila na yeye kujua na jinsi walivyobadilisha kampeni zao za kudhibiti ugonjwa katika vyombo vya habari na katika events mbalimbali ambazo zimefanyika, matukio mbalimbali hapa mbali jijini New York. Wamefurahi sana kwamba kwa mara ya kwanza namba za kuambukizwa zimepungua, kwa hiyo zile mbinu zimebuniwa kuwaelimisha watu zimefanya kazi. Fortunata, kuna dhana pengine kwamba Marekani ukimwi na HIV imedhibitiwa. Katika maadhimisho haya ya sikukuu ya ukimwi Jumatatu hapo New York, yapi ambayo yalipewa kipaumbele? Ndiyo kwanza kutoshutumu watu ambao wameathirika, wame na ugonjwa, kwa sababu hamna mtu ambaye atataka kujua kama yeye anau ugonjwa au hana. Hamna mtu atakayefanya hiyo jitihada ya kwenda kugundua kama anao ugonjwa au hana, kama anajua kwamba oh, nikishasema tu basi mimi nitakuwa nimeshatengwa katika kundi hili. Kwa hiyo mafanikio yani yata, yataanzia kwa hapo kwamba kila mtu ajue jinsi katasi yake ilivyo kwamba anao ugonjwa au hawana, kwa sababu ukishajua, hiyo ni step ya kwanza. Kwa hiyo wao wamefanikiwa sana kwa sababu wamewaweza kuwashawishi watu kwenda kujua, yani kwamba kama wanao ugonjwa au hawana na na hapo ndo umekuwa mwanzo wa kuweza kutokomeza huu ugonjwa, kwa sababu walio nao wamewapa dawa na wanaishi maisha yao ya kawaida, na wamefika mbali kwa kweli. Wenyewe wa Marekani wanaita stigma. Stigma ndo mwanzo wa, ni kama sumu katika mapambano ya huu ugonjwa. Sasa unyanyapaa huo ndio unaua watu zaidi kuliko hata ugonjwa wenyewe, kwa dawa zilizopo sasa hivi na tunayojua sasa hivi kuhusu huu ugonjwa katika kuutokomeza. Mtu akiwa na huu ugonjwa sio kwama, inamaana kwamba ndo adhabu ya kifo unaendelea na maisha yako ukiwa unakunywa dawa zako vizuri, una unajitunza mwili wako vizuri, unakula chakula bora, familia yako itakuwa na wewe na hata kama unaweza unataka kuwa na familia, unaweza ukawa na watoto, ukaenda shule, maisha yako yataendelea. Huu ugonjwa utatokomezwa na tuko karibu sana katika kutokomeza huu ugonjwa, lakini haitafanyika kama tukiendelea kunyoosheana watu vidole. Inabidi tubadilishe tune ya jinsi ya kupambana na ugonjwa. Hii ya kunyoosheana vidole Hatutaweza kufika mahali popote. ni Fortunata Kasege, mwanaharakati wa ukimwi akizungumza nasi sauti Amerika, kutoka New York. nam amsikilizaji, basi, na hivi sasa tunakusomea muktasari wa habari. Gari la mlipuaji bomu wa, wa kujitoa mhanga limeshambulia msafara wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye nyumba ya balozi wa Iran katika mji mkuu wa Yemen na kuwa watu wawili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema mshambulizi ya kutoka angani ya muungano dhidi ya Islamic State yameifanya hali kuwa ngumu kwa wapiganaji hao. Wabunge wa Israeli wamekubaliana kuitisha uchaguzi mpya Machi 17, baada ya waziri mkuu kusema kwamba atalivunja bunge la sasa haraka iwezekanavyo. Waziri waanzilishi wa maandamano ya Occupy Central huko Hong Kong wamejisalimisha kwa polisi kwa jukumu lao la kupanga maandamano ya kuunga mkono demokrasia. Sasa ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Kwa msaada wa mashambulizi ya anga ya Marekani na nchi washirika, majeshi ya Iraq pamoja na majeshi ya Kurdi yamepunguza mashambulizi ya kundi la Islamic State huko Iraq na kuchukua baadhi ya maeneo yaliyokuwa hatarini au kutekwa na kundi hilo la magaidi. Rais Barack Obama ameidhinisha kikosi cha watoa wa ushauri wa kijeshi wa marekani elfu moja na mia tano wapelekwe Iraq ili kuunga mkono Iraq, na Pentagon imeomba bunge la Marekani kuidhinisha kiasi kingine cha dola bilioni 1.6 za msaada kwa majeshi ya Iraq, ikiwa ni sehemu ya mpango wa rais Obama wa dola bilioni 5.6 za msaada nje ya nchi za kulidhibiti na kulishinda kundi la Islamic State. Amesema tuna heshima kubwa kwa moyo wa Kurdi walioonyesha na mapambano waliopambana na Islamic State, na hiyo ndiyo maana, kwa kushirikiana na serikali ya Iraq, Marekani na majeshi ya ushirika yamekuwa wakiwasaidia sana majeshi ya Wakurdi wa, wa Iraq. Tangu mzozo huo uanze, Marekani na washirika wa, wa muungano huo wameshirikiana na serikali kuu ya Iraq kutuma ndege 46 zikiwa na vifaa vinavyohitajika kwa serikali ya kikanda ya Wakurdi, Bwana Ratki alisema, na tunaendelea kuwaunga mkono. <tune> Na hiyo ilikuwa ni taariri ya Sauti ya Amerika ilioeleza sera na msimamo wa Marekani, ambayo ndio inatusaidia tukamilishe matangazo yetu siku ya leo. Usikose kuungana nasi kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba zangu wote walioshiriki hivi leo, msimamizi wa matangazo alikuwa Abdu Hacurbo, mwelekezi ni Dwayne Collins, hapa studio niko naye Harrison Kamau. Jina langu ni Mery Mgawe na kutakieni nyote usiku mwema.