Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Desemba mosi mwaka 2014 ambapo tunasikika katika mita bend 19 na 22 katika masafa ya shortwave, vilevile 107.5 FM Kenya. na katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa kuhusu kashfa ya uchotoaji wa fedha za akaunti ya esco nchini Tanzania kuhusiana na maazimio yaliyotolewa na Bunge. Je, wachambuzi wanasemaje? suala zima la esco limeonyesha mambo mengi, limeonyesha usugu wa ufisadi, usugu wa rushwa. Hata wakati wa mjadala wale ambao walihusika, ukuona kama kuna mtu ambaye alishtuka na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa mzozo wazuka katika chama cha upinzani nchini Kenya, ODM. Wafuasi wanasemaje? Sio kwamba tunakichukia, lakini tunataka tujipange, ili wakati wakinena na sisi tunene nao, wakikataa tukatafute wengine tunene nao. Kama si sasa, ni sasa hivi, na tukubaliane kwamba wapende wasipende, wapwani tutaungana, si ndiyo? Ni baadhi tu ya mambo tuliyokuandalia siku ya leo msikilizaji, lakini kwanza kabisa tunaanza kukusomea habari za dunia. Msomaji ni Idi Ligongo. Washukiwa Waislamu wenye msimamo mkali wameshambulia miji mikuu miwili ya kaskazini mashariki mwa Nigeria mapema leo, wakilenga soko lenye mkusanyiko mkubwa na eneo la polisi. Mashahidi katika miji ya majimbo ya Maidaguri na Borno wanasema mlipuko ilitokea katika soko lenye mkusanyiko mkubwa ambapo wanawake wawili walijitoa muhanga na kuua darzeni ya watu wiki moja iliyopita. Haijafahamika ni watu wangapi wamekufa ama wamejeruhiwa katika mlipuko wa leo. Mashahidi wanasema wamewaona watu wakivuja damu na kukosa viungo, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP. Karibu watu kumi wamekufa katika milipuko ya leo. Inasemekana walijitoa muhanga walikuwa wanawake wawili. Mapema leo, wakazi wa Damaturu, mji mkuu wa jimbo la Yobe, wamesema wanaosadikiwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram walishambulia eneo la polisi katika mji huo. Mapambano huko Hong Kong kati ya waandamanaji wanaunga mkono demokrasia na polisi yamesababisha kufungwa kwa ofisi za serikali na bunge. Mamia ya waandamanaji wanaounga mkono demokrasia wamepambana na polisi wakati wakijaribu kupanua wigo wa maandamano yao nje ya makao makuu ya serikali. Waandamanaji waliivamia mistari ya polisi mapema hivi leo katika juhudi za kukalia kimabavu barabara kuu katika wilaya ya Admiralty. Mamia ya polisi wa kutuliza ghasia waliokuwa na gesi ya kuwasha na virungu waliwarejesha nyuma na kuwajeruhi waandamanaji kadhaa na kuwakamata kumi na nane. Maafisa wa polisi wamesema hawakuwa na uamuzi mwingine isipokuwa kutumia gesi ya kuwasha na virungu ikiwa ni juhudi yao ya kuzima mapambano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon anapongeza maendeleo yaliyofanywa duniani katika kudhibiti ugonjwa wa Ukimwi, lakini akatahadharisha kuwa mafanikio bado ni tete. Kwenye taarifa ya leo kuadhimisha siku ya ukimwi duniani, Ban ameelezea umuhimu wa kuzungumzia mianya katika upatikanaji wa tiba hasa kwa watoto na wasichana ambao hawapati huduma stahiki. Abdul Shakur Abud na maelezo zaidi. katika taarifa yake ya kuadhimisha siku hii ya ukimwi duniani mkuu wa Umoja Mataifa amewasihi viongozi wa dunia kufanya kile kinachowezekana kufikia lengo la kutokomeza uambukizaji wa ukimwi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Dunia kote watu milioni 35 wanaishi na HIV, virusi vinavyosababisha ukimwi. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba watu milioni 19 kati ya hao hawajui kama wameambukizwa, na ametumia siku ya ukimwi duniani kuomba kupunguza mwanya huo kwa upimaji na kupatikana kwa matibabu ya kupambana na virusi vya HIV. Nchi za Afrika kusini mwa janga la Sahara zingali zinaongoza zikiwa na zaidi ya asilimia sabini ya watu walioambukizwa na HIV, lakini maambukizo mapya yamepungua kwa theluthi moja kuanzia mwaka elfu mbili na tano. Kwa upande mwingine, mnamo wakati huo huo, idadi ya maambukizo imeongezeka huko Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini, pamoja na nchi za Ulaya mashariki na Asia ya Kati. Rais Barack Obama katika taarifa yake leo amesema Marekani inaendelea na dhamira yake ya kuongoza vita dhidi ya HIV na UKIMWI. Anasema kutokana na mpango wa Marekani kupambana na janga hilo takriban watu milioni saba duniani hivi sasa wanapata matibabu ya dawa za ARV. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Iraq Haider al-Abadi anasema uchunguzi wa kile kinachoitwa wanajeshi hewa umegundua karibu majina elfu 50 ya wanajeshi ambayo yalikuwa yanalipwa lakini hayapo katika orodha ya jeshi la nchi hiyo. Abadi ameonyesha matokeo ya uchunguzi jana Jumapili wakati akiwahutubia wabunge na kuahidi kuendelea kupambana na rushwa, Mapambano aliyoyaanza toka achukue ofisi mwezi Septemba. Waziri mkuu huyo tayari ameshawafukuza kazi ama kuwastafisha makamanda kadhaa wa juu ambao walihudumu katika utawala wa waziri mkuu wa zamani Nauri Al Maliki. Majina hayo ya kutengenezwa katika orodha ya malipo yaliwawezesha makamanda na wengine kujipatia mishahara juu ya ile ya kwao. Rushwa iliyokithiri imekuwa ikilaumiwa kudhoofisha majibu ya jeshi la Iraq kuwaondoa wanamgambo wa Islamic State sehemu za kaskazini na magharibi mwa nchi. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani limeisimamisha kwa muda programu ya kugawa hati za chakula kwa wakimbizi wa Siria katika nchi tano kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Idara hiyo ya Umoja wa Mataifa imesema hivi leo inahitaji takriban dola milioni 64 ili kukidhi mahitaji ya baadhi ya wakimbizi milioni 1.7 kwa mwezi huu wa Desemba na kuwaruhusu kuendelea kununua chakula kutoka kwa wauzaji wa ndani huko Jordan, Lebanon, Uturuki, Iraq na Misri. Majirani wa Siria wanajitahidi kukabiliana na kasi ya ongezeko la uhamiaji la wakimbizi ambao wamekimbia mapigano nchini Siria yaliyodumu kwa takriban miaka minne hivi sasa. Mzozo ulianza mwezi Machi mwaka 2011 na kuwasukuma zaidi ya watu milioni tatu nje ya nchi hiyo. Rais wa Marekani Barack Obama anapanga kujadili hali ya Ferguson, Missouri, na baraza lake la mawaziri, viongozi wa haki za binadamu, maafisa wa polisi na wengine huko White House. Mkutano wa Jumatatu utakuwa wa mahsusi kupitia mipango ya serikali kuu ambayo inaipatia idara za polisi vifaa vya aina ya kijeshi. Baadaye Obama atakutana na viongozi vijana wa haki za kiraia kujadili changamoto zilizopo za kutoaminiana kati ya polisi na jamii ya watu weusi. Pia atakutana na maafisa wa serikali, polisi na viongozi wa kijamii kujadili namna ya kuimarisha makazi ya watu. Maandamano yameendelea mjini Ferguson toka uamuzi wa baraza la mahakama utangazo wiki iliyopita wa kutomweka hatiani afisa wa polisi mzungu kwa kumpiga risasi Michael Brown aliyekuwa na umri wa miaka 18 ambaye alikuwa mweusi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari leo, Disemba mosi, ni siku ya Ukimwi Duniani. Katika miaka 35 ya janga la ukimwi, kiasi cha watu milioni 80 wameambukizwa na HIV na takriban milioni 40 wamefariki kutokana na ugonjwa huo, lakini mafanikio mazuri yameonekana katika miaka karibuni katika kuzuia na kutibu ugonjwa huo na UNAIDS program ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia HIV na Ukimwi imeweka lengo la kutokomeza uambukizaji wa ugonjwa huo ifikapo mwaka 2030. Mwandishi wa VOA jeodecap cap anaripoti kutoka Washington, na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti yake. Katika ujumbe video, kwa njia ya video kuadhimisha siku ya Ukimwi duniani, mkurugenzi mkuu wa UNAIDS Michel Sidibe aliwaomba watu kuwakumbuka wale waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa wa Ebola. Ebola inatukumbusha sisi, Ebola kile tulichokabiliana nacho mwanzoni mwa vita dhidi ya HIV. Watu walikuwa wakijificha, walikuwa na wasiwasi, unyanyapaa na ubaguzi, tulikuwa hatuna matumaini yoyote. Sidibe anasema kwamba shukran kwa ushirikiano wa kimataifa, kuhamasisha jamii na wanaharakati wa makundi yasiyo ya kiserikali tumeweza kuligeuza janga hili na kuleta mafanikio, anasema. Maisha ya mamilioni ya watu walioambukizwa na HIV yameokolewa kutokana na kupatikana kwa dawa za ARVs. UNAIDS hivi sasa ina kile inachokiita mkakati wa fast track wa kumaliza mlipuko huu ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Awamu ya kwanza inaweka malengo kwa mwaka elfu mbili na ishirini ijulikanayo kama tisini 99. Michel Warren ni mkurugenzi mtendaji wa HIV kwenye kundi la wanaharakati liitwalo AVAC anasema. Tukitoka kwenye mkutano wa ukimwi wa mwaka huu huko Melbourne, Australia, UNAIDS ilizungumzia kuhusu lengo hili la kupata asilimia tisini ya watu ambao wameathiriwa na HIV kujua hali yao ya kiafya. Asilimia tisini ya hao wapatiwe matibabu na asilimia tisini ya wale wanaopata matibabu wafikie kile tunachoeleza kubana virusi, yaani dawa za ARV zitapunguza kabisa virusi mwilini. Utafiti unaonyesha kwamba pale virusi zaidi vya HIV vinapungua katika mwili na hivyo basi inapunguza sana uwezekano wa aliyeathirika kumwambukiza mtu mwingine. Warren anasema matibabu pekee hayatoshi kufanikisha ukweli wa mpango wa 90 90 90. Kiongozi wa AVAC anasema kinga inabidi kupewa kipaumbele zaidi katika mkakati wa UNAIDS. Tunahitaji kuhakikisha kwamba tuna malengo thabiti ya wazi na rasilimali pamoja na miradi ambayo inaweka juu kabisa kinga katika kipaumbele cha juu pamoja na matibabu. Hivyo basi tunaweza kufikiria kuhusu kutokomeza ugonjwa huo. Warren anasema mipango mikubwa kama tisini tisini tisini inaweza kugharimu fedha nyingi, jambo ambalo anasema ni vigumu kupata siku hizi. Karibu kwa VOA mtandao wa afya Afrika, shirika la habari linalowafikia Waafrika milioni 50 kila wiki. Tunakuletea habari muhimu na za kuaminika kuhusu afya na nyinginezo. Tutakuuliza, ungependa kufahamu nini juu ya afya, na kukupasha juu ya matatizo ya afya yanayokabili jamii yako. VOA mtandao wa afya Afrika, tovuti yetu www voa swahilicom Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maafisa kaskazini mwa Afghanistan wanasema mlipuaji wa kujitoa mhanga ameshambulia mazishi ya kiongozi wa kikabila na kuua polisi wawili na raia saba. Karibu watu 18 walijeruhiwa na mlipuko mapema leo katika wilaya ya Burka jimboni Baghlan. Afisa wa polisi amesema mlipuaji huyo alikuwa amewalenga maafisa wa vyeo vya juu wa polisi na wafanyakazi wa baraza la jimbo ambao walihudhuria maziko, lakini shambulizi halikuwa dhuru. Mashambulizi ya mabomu yanayolenga vikosi vya nje, maafisa wa serikali ya Afghanistan na vikosi vya ulinzi yameongezeka, huku ushirika wa jeshi la kimataifa ukiwa unajiondoa na kuachia mashambulizi dhidi ya Taliban kwa kiasi kikubwa kwa vikosi vya Afghanistan. Jeshi la NATO nchini Afghanistan hapo Disemba 31 litabadili jukumu lake kutoka ushambuliaji na kuwa la usaidizi. Kundi la watu 30 wenye silaha wamevamia uwanja wa ndege wa pili kwa ukubwa huko Papua Nyugini. Maafisa wa Australia wanasema watu hao waliokuwa na bastola, bunduki ikiwemo bunduki za kienyeji na mapanga walifika katika uwanja wa ndege wa Nadzab kiasi cha kilomita 40 kutoka katika mji wa bandari wa Lae. Waziri wa mambo ya nje wa Australia anasema karibu watu 30 ambao walifika uwanja wa ndege kwa safari ya alfajiri na walinzi tisa wa uwanjani waliwekwa mateka mapema leo wakati washambuliaji hao wakiba vyakula na vifaa vya ofisi. Msemaji wa polisi amesema walinzi walishikiliwa na kulazimishwa kujikusanya na abiria huku wakiwekewa midomo ya bunduki kichwani. Maafisa wanasema hakuna abiria aliyejeruhiwa. Polisi wanasema washambuliaji hao walijaribu kuvunja mahala zinapohifadhiwa pesa lakini wakashindwa. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kufuatia maazimio yaliyopendekezwa na bunge la Tanzania kuhusu kuchukuliwa hatua baadhi ya viongozi waliohusika katika kashfa ya uchotwaji wa zaidi ya dola bilioni mia tatu katika sakata la akaunti ya Tegeta Escrow, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Mwesiga Baregu kutoka chuo kikuu cha St Augustine huko Mwanza, Tanzania. Kwanza nikamuuliza kuhusu utekelezaji wa maazimio hayo kwa kuwa bunge lina mamlaka ma, ya kuisimamia na kuishauri serikali. Hayo maazimio yamepelekwa serikalini ili yafanyiwe kazi. Kwa hivyo mimi nadhani eh, maagizo ya bunge eh, ni, ni ni lazima yapewe uzito ambao unastahili. Kwa hivyo kama mahakama itajikuta labda imeingiliwa, uh, sifikiri kama kuna sehemu ambayo imeingiliwa mahakama. Hata serikali yenyewe sijaona kama kuna sehemu ambayo imeingiliwa, lakini ni jambo la msingi kwamba yakishapelekwa kule, ili kutunza uh, imani ya Watanzania katika utawala wao na hasa na serikali, ni bora serikali ikayatimiza na kuyatekeleza kama ilivyotarajiwa na Bunge. Sasa endapo itachukuliwa tofauti, serikali ikashindwa kutimiza maazimio haya, unadhani hisia gani zinaweza kutokea kwa wananchi kama hayakutekelezwa haya? Bila shaka Watanzania eh, wa, watataka kuonyesha kutoridhika kwao labda katika kura ya maoni ya, ya kusu kuhusu katiba, na mii mwenyewe naona kwamba wakisema wakikataa ile katiba, mi mwenyewe sitakuwa na matatizo, kwa sababu inahitaji kurekebishwa ili ilingane, so, na hali halisi ilivyo. Hili ni suala ambalo ilitugusa wote wa Tanzania wa ngazi zote, pamoja na kwamba labda wakati mwingine umeme ulikatika E, lakini watu walijitahidi kusikiliza kinachoendelea bungeni na kwa kwa vyovyote, kwa, kwa vile kukatishwa tamaa, bila shaka watatafuta njia ya kuiadhibu serikali. Hebu tueleze changamoto kubwa unayoiona kwa Rais Kikwete katika utekelezaji huu ni nini? Sioni kwamba kuna changamoto kubwa sana kwa sababu eh, jambo la msingi, kuna mambo ambayo wame, wame, maazimio ma, ma, ambayo yanahusu uteuzi eh, wa watu fulani kwenye nafasi fulani na imeonekana kabisa kwamba ama kwa moja kwa moja, au kwa ushauri mbaya, au kwa kutoweza kutu, kuwa makini katika kazi, wameonekana kwamba wanahitaji kuwajibishwa. Sasa hilo mimi sioni kama limpe li, li shida wa rais Kikwete kwa sababu ni watu ambao eh, waki-wai kama wakiondolewa serikalini, wakiondolewa kwenye nyadhifa zao, sioni kama kuna tatizo la kuwapata wengine. Kama eh, rais Kikwete atakuwa na, na mtazamo ambao ni wa kimaendeleo, mtazamo chanya, sioni kwa nini eh, a, aone changamoto ambazo zitamfanya zita ashindwe kutekeleza na akielewa kabisa kwamba asipotekeleza watanzania wengi wataona kwamba na yeye labda, e, atakuwa anahusika ana moja kwa moja na kulinda au na kulea ufisadi ndani ya utawala wake. Suala zima la escrow limeonyesha mambo mengi. Moja ni kwamba limeonyesha usugu, e, wa ufisadi, usugu wa rushwa, kwa sababu hata wakati wa mjadala wale ambao walihusika, ukuona kama kuna mtu ambaye alishtuka. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa Mwesiga Baregu akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mwanza, Tanzania. Na viongozi na wafuasi wa chama kikubwa cha upinzani huko nchini Kenya, ODM, wanakutana hivi leo kusuluhisha mgogoro wa uongozi unaokabili chama hicho, chini ya uongozi waliokuwa zamani waziri mkuu Raila Odinga. Mwaigi Konyo anatupasha zaidi kutoka Nairobi. Tangu kutibuka kwa ule uchaguzi wa chama kikubwa cha upinzani hapa nchini Kenya ODM mapema mwaka huu, chama hicho kingali kinakabiliwa na mgogoro mkubwa wa uongozi huku kinara wa chama hicho Raila Odinga akijaribu kunusuru chama hicho kwa kuwateua viongozi wapya ili kuchukua nyadhifa muhimu za uongozi. Wiki iliyopita Raila Odinga alikutana na wafuasi wa chama hicho katika mji wa Naivasha ili kutanzua mzozo wa uongozi katika chama hicho. Matokeo yake yalikuwa ni kuteuliwa kwa Babu na Mwamba kuwa kaimu katibu mkuu wa chama hicho, naye Mbadi akateuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa chama, lakini jambo hilo limeshindwa kutuliza uongozi wa chama cha ODM na badala yake Raila Odinga amelazimika kuitisha mkutano mwingine ili kushauriana na wafuasi wake kuhusu wa hatima ya baadaye ya chama hicho. Baadhi ya wafuasi sugu wa Raila Odinga wameanza kumsuta na kudai anawapendelea watu fulani katika chama. Hauwezi kuwa chama kukosa changamoto, lakini pia hatuwezi kutumia roadmap ambayo haitusaidii, because hii siyo mambo ya kuweka watu fulani katika ofisi. Ni jambo la kupata suluhu ambalo litaimarisha chama. Pia baadhi ya wa wafuasi wa chama cha UDM katika jimbo la pwani wameanza kumtoroka Raila Odinga wakidai kuna maonevu katika chama hicho wanadai kuna mipango ya kuunda chama cha kisiasa cha watu wa pwani katika maonevu yaliyoko katika chama kile. Sisi tunasema sio kwamba tunakichukia lakini tunataka tujipange ili wakati wakinena na sisi tunene nao, wakikataa tukatafute wengine tunene nao. Kama si sasa ni sasa hivi, na tukubaliane kwamba wapende wasipende wa pwani tutaungana, si ndio? Nyanza iko na kaunti nne, Ukambani iko na kaunti tatu kwani tuko na kaunti sita. Nani angelikuwa kiongozi wa kodi? Na wakati tunaambiwa, ya kwamba sisi tumesema na serikali kwa sababu watu wetu wapate, tunaambiwa sisi tunasaliti chama. Lakini wafuasi sugu wa Raila Odinga wanadai ni makosa makubwa kumkosoa Raila Odinga hadharani. Wanasema ni lazima kutii amri, lazima heshima iende kwa chama ya ODM kwa wale ambao wataongoza ODM ya pili, twataka wale wamechaguliwa wajitoke kabisa kabisa. Raila akisema kitu tunasema ndio, si anasema wewe unasema vingine huku. Sisi tuliambiwa tulikuwa na Naivasha siku ya Jumamosi, rais wetu ambaye tulimchagua Raila Amolo Odinga akatuambia njia ndio hii, na sisi kama wafuasi wake, sisi kama viongozi wake tunasema hiyo ndio, amesema ndio, sisi tutafuata. Kwa hivyo wale viongozi wamechaguliwa wasiwe pretenders, hatutaki sycophants kufanya kazi ndio Raila 2017 achukue serikali. Kwa hivi sasa, chama cha ODM cha Raila Odinga kimesambaratika makundi mawili tofauti. Chama cha ODM cha Raila Odinga kinashirikiana na chama cha Waipa cha aliyekuwa zamani makamu wa rais Kalonzo Musyoka ili kuunda muungano wa CORD, na mara kwa mara Raila Odinga amesema atawania urais kwa mara ya nne mwaka 2017 Mwaiki Konyo, VOA Express, Nairobi. Ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na ripoti kuhusu hali ya afya ya mchezaji maarufu wa soka duniani Pele wa Brazil ambaye amekuwa mgonjwa kwa muda sasa. Madaktari huko Sao Paulo wanasema leo kuwa mwanasoka huyo mwenye umri wa miaka 74 alifanyiwa uchunguzi leo na kuona kuwa hakuna haja ya kumweka katika mashine ya kusaidia figo yake. Madaktari wanasema bado yuko katika chumba cha tahadhari, lakini hali yake inaendelea vizuri. Pele alilazwa hospitali wiki iliyopita baada ya maambukizi katika njia ya mkojo kufuatia operesheni ya kuondoa mawe katika figo. Tukiwa bado katika ulimwengu wa soka, mashabiki wa ligi ya Uingereza Jumapili walishuhudia mpambano wa kukata na shoka kati ya mabingwa watetezi Man City na timu sinderela ya msimu huu Southampton, ambayo inashika nafasi ya tatu katika ligi, ambapo Man City walionyesha ubabe wao kwa kuichapa Southampton tatu bila. Man City walifungua ushindi wao kwa bao zuri la Yaya Toure wa Mancity. Akizungumzia ushindi wa timu hiyo dhidi ya Southampton katika ligi ya Uingereza Jumapili. Na sasa tugeukie waandishi wetu kwa kuanza na Jason Nyakundi akiwa ana ripoti kuhusu ligi ya kandanda nchini Kenya. Kenya Pipeline ndio mabingwa wapya wa mashindano ya voleiboli upande wa kinadada. Pipeline waliwazima maasimu wao wa muda mrefu Kenya Prisons kwenye mashindano yaliyoandaliwa katika ukumbi wa Makande mjini Mombasa jana Jumapili. Pipeline walianza mechi hiyo wakiwa na maandalizi mema na walianza vyema kwa kushinda seti ya kwanza, na tangu wakati huo hawakusubiri kuwaangushia makombora wapinzani wao, hali iliyowaacha Prisons wakiwa wamechanganyikiwa. Hata hivyo, meneja wa, wa Prisons David Kilundo alitetea timu yake akisema kwamba matokeo yao mabaya yametokana na kuama kwa wachezaji wake wa kutegemewa wakiwemo Masi Muhimu Jeni Wakuu na Praksides Sagala ambao wote wako Ulaya kama wachezaji wa kulipwa. Mabingwa wa ligi ya Kenya Premier Gor Mahia wanasema kwamba mazungumzo na mshambuliaji wa klabu hiyo Dan Serunkuma yanaendelea hata baada ya kuibuka madai kwamba mshambuliaji huyo huenda akafunga virago na kuelekea nchini Tanzania. Kuna madai kwamba klabu ya Simba ya Tanzania huenda inamwinda mchezaji huyo ambaye ameisaidia Gor kutoa ubingwa wa ligi kuu ya Kenya mwaka 2013 2014, lakini ripoti zaidi zinasema kwamba mchezaji huyo anapendelea kusalia Gor Mahia. Katibu wa Gor Mahia, Chris Omondi, amekanusha uvumi huo akisema kwamba mazungumzo kati ya Gor na mshambuliaji huyo, raia wa Uganda, yanaendelea. Kando na Serunkuma, Gor wanajaribu kuwaongezea mikataba wa Geoffrey Baba Kizito, George Blackberry Othiambo na mlinzi David Calabar Ogwino. Na mwenyekiti wa klabu ya Kakamega Homeboys, Kilofas Shimanyula, ameapa kuelekea mahakamani iwapo kampuni ya soka nchini Kenya, KPL, itapuuza agizo la shirikisho la soka la kuwa na ligi yenye timu 18 msimu wa 2015-2016. Akizungumza katika uwanja wa Bukungu, Shimanyula alisema hatua ya shirikisho la kuongeza idadi ya timu inafaa kuungwa mkono kinyume na kupingwa vikali na wadau wa soka. Pendekezo hilo linatoa nafasi kwa timu za nyanjani kushiriki mashindano ya hadhi ya juu, hali kadhalika ushindani ligini. Na iwapo KPL itapuuza utaratibu huo, alisema yuko tayari kuelekea mahakamani. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Jason Nyakundi. Asante sana Jason na hadi Lubumbashi kwa mwandishi wetu Kahozi Kosha. Viongozi wa ligi kuu ya kandanda ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa malipinzi makali kwa timu ya Saint Eloi Lupopo ya kulipa rumandi ya dola elfu tano ya Marekani kulingana na fujo iliyotokea wiki iliyopita wakati wa mechi baina ya Saint Eloi Lupopo na timu ya Sangabalendi ya Mbuji Mai. Baraza la bunge la jimbo la Katanga iliomba kesi ifunguliwe dhidi ya polisi waliofyatua risasi. Waziri wa michezo wa jimbo la Katanga akinabibi Terezo Lukenge anaeleza hapa hatua iliyochukuliwa na bunge la jimbo la Katanga. Enye baliua enye balimwanga damu yatuko, na lazima tubaone, babafunge, babaweke mprizon. Uu bakibakia nje, spor ya province katanga itafanya nini? Itakufa. Tuko lazima yabale basasin Kwengineko, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, raundi ya saba ya ligi kuu ya kandanda iliendelea huko Bukavu. Olympic Club muungano ilipigwa nyumbani na TP Mazembe goli moja kwa sifuri. Mjini Mbujimai, timu ya AS Bantu ilienda sare na timu ya dorofelwa ya Kinshasa goli moja kwa moja. Vita Club ilitundika rojolu ya Kinshasa goli tano bila jibu. Racing Club ya Kinshasa naye pia ilipata ushindi dhidi ya elima goli mbili kwa sifuri. Mk tanshete ya Kinshasa ilibwaga timu ya nika Kisangani, goli mbili kwa sifuri. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni kaozi Kosha. Basi ni shukrani nyingi kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki na Kati. Na mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Momoyo Hamza. Takriban robo moja ya watu wote duniani sawa na watu bilioni 1.8 wamo kati ya umri wa miaka 10 hadi 24 kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2014 juu ya idadi ya watu duniani. Lakini vijana mara nyingi wanapuuzwa, wanaachwa nje wakati wa maamuzi muhimu, na mahitaji yao mara nyingi hayatiliwi maanani. Hali hiyo inahitaji kubadilishwa haraka, inasema ripoti hiyo kwa sababu inahatarisha vijana, uchumi na jamii kwa jumla. Kuna uhusiano mzito kati ya umaskini na uwekezaji mdogo kwa maendeleo na maslahi ya vijana. Katika nchi nyingi, vijana wengi wanapata changamoto na kuingia katika ghasia, wana shida ya kupata ajira, elimu bora na mazingira ya faayo kwa vijana, ikiwemo huduma za afya, afya ya uzazi na uzazi wa mpango, inasema ripoti hiyo, na matukio haya huchangia umaskini. Ripoti hiyo inasema tisa kati ya vijana kumi wanaishi katika nchi zinazoendelea ambapo ni nadra kwenda shule au kupata ajira. Wengi hawana njia za kupata elimu kuhusu uzazi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya idadi ya watu, wakimbizi na uhamiaji, Ann Richard, ambaye alizungumza baada ya ripoti hiyo kutolewa, alisisitiza kuwa hizi ni huduma ambazo vijana wanahitaji ili kuwa na malengo sahihi ya maisha yao ya, ya baadaye. Wasichana wengi takriban elfu thelathini na tisa kila siku wanalazimishwa kuingia katika ndoa za utotoni, baadhi yao wakiwa na umri wa miaka minane. Na kama naibu waziri Ann Richard alivyosema, madhara ya ndoa za utotoni kwa vijana hawa ni pamoja na kukosa madawa ya kuzuia kupata mimba, na matukio haya yanaweza kuwa hatari kubwa miongoni Namwamsikilizaji, basi hatunabudi kukatisha matangazo yetu jioni ya leo. Hapa ndio tunafika mwisho. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni na saa moja na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki vileo, msimamizi Abdu Shakur Abod, mwendeshaji Dwayne Collins, hapa studio niko naye ili Ligongo, naitwa Mery Mgawe na, na watakieni nyote usiku mwema.