Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, ikitangaza katika bita bend 1922 na 31. Zinasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sandey Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, Abdu Shakur Abud. Jaji mmoja mjini Cairo ametupulia mbali mashtaka dhidi ya rais wa zamani Husni Mubarak kuhusiana na kuhusika kwake katika mauaji ya wa waandamanaji wakati wa mapinduzi ya wananchi ya mwaka 2011 yaliyopelekea kuondolewa kwake madarakani. Katika chumba cha mahakama kilichojaa watu, hakimu huyo alisema mashtaka dhidi ya kiongozi huyo aliyepinduliwa yamefutuliwa mbali na hayakulazimu hata hivyo kufunguliwa tena dhidi yake. Watu waliojaa ndani ya mahakama walishangiria kwa makelele uamuzi huo. Kijana wa Mubarak na washtakiwa wenzake walimbusu kichwani alipokuwa anasikiliza uamuzi huo katika kiti chake cha machera ndani ya chumba cha mahakama. Kituo kimoja cha televisheni cha Misri, hata hivyo, kinaripoti kwamba mwendesha mashtaka anatafakari juu ya kubisha uamuzi huo wa kufutiliwa mbali mashtaka hayo. Ripoti inaeleza kwamba mwendesha mashtaka anataka utafiti wa kisheria ufanyike juu ya sababu za kuachiliwa na kuchukuliwa uamuzi kama huo. Licha ya uamuzi huo, Mubarak anabaki katika kifungo cha nyumbani kwa miaka mitatu, akitumikia hukumu nyingine ya ubadhirifu wa mali ya umma. Rais Mahmoud Abbas wa Palestina anasema anaendelea na mpango wa kutayarisha pendekezo kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo litaruhusu kuundwa kwa taifa la Palestina likiwa na mji mkuu wake Jerusalem ya Mashariki. Akiwahutubia mawaziri wa mambo za nje wa umoja wa nchi za kiarabu leo mjini Cairo, Bwana Abbas alisema ataanza mashauriano juu ya kuandika azimio hilo, lakini hakutaja ratiba wa mpango huo. Alisema yuko tayari kufanya kazi na Marekani kuandika azimio hilo wanadiplomasia wa Palestina walisambaza mswada wa azimio kwa wanachama wana wa baraza la usalama mwezi uliopita unaotoa wito kwa Israel kuondoka kutoka ardhi zote za Wapalestina, ikiwa ni pamoja na Jerusalem ya mashariki ifikapo Novemba 2016. Hakuna hatua iliyochukuliwa bado kutaka mswada huo kupigiwa kura, ambalo lina, bila shaka litapingwa na baadhi ya wa wajumbe wa baraza hilo ikiwemo Marekani. Mawaziri wa nchi za nje wa Umoja nchi za Kiarabu wanakutana Kairo kujadili suala hilo la kupendekeza kutangazwa taifa la Wapalestina. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema wanamgambo wa Taliban walipambana na majeshi ya serikali katika kambi ya zamani ya Uingereza, Camp Bastion, katika jimbo la Helmand. Msemaji wa gavana wa jimbo hilo Omar Zwak anasema takriban na wanajeshi watano wa Afghanistan na wapiganaji ishirini wa Taliban wameuliwa katika shambulio hilo. Maafisa wanasema mapigano katika kambi ya Bastion katika jimbo la kusini la Helmand yalianza siku ya Alhamisi. Kambi hilo lilikabidhiwa jeshi la Afghanistan mwezi uliopita kama sehemu ya mpango wa kuondoka kwa wanajeshi kima wa kimataifa huko Afghanistan ifikapo mwisho wa mwaka huu. Kwengineko huko Helmand, maafisa wa usalama wanasema mjitoa mhanga lilipua bomu lilosababisha vifo vya wanajeshi watano na kujeruhiwa wengine saba katika shambulio kwenye kituo cha ukaguzi katika wilaya ya Sangin. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, Washington DC. Kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State limeshambulia mji wa mpakani wa Siria wa Kobani hii leo, kukiwepo na ripoti zinayoeleza kwamba huenda wamefanya shambulizi hilo kutokea Uturuki, ikiwa ni mara ya kwanza kufanya hivyo dhidi ya mji huo unaozingirwa na wapiganaji wake kwa muda wa miezi kadhaa sasa. Maafisa wa Kikurd wa mji huo na kundi la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights, linaeleza shambulio lilianza kwa mlipuko uliofanywa na mshambuliaji wa kujitoa mhanga kulipua bomu katika kituo cha kuvuka mpaka kati ya Uturuki na Kobani na kufuatiwa na milipuko mingine na ilifanywa na walipuaji wa kujitoa mhanga. Maafisa wa Uturuki hawakuthibitisha ikiwa mashambulio hayo yalitokea Uturuki. Mapigano makali yalizuka kati ya wanajeshi wa Kikurdi na no wapiganaji wa ISIS baada ya shambulizi hiyo la mabomu ya kujitoa mhanga huko Kobani. Papa Francis alifunga mikono na kuinamisha kichwa akiwa pamoja na mufti wa Istanbul, Rahmi Yarana, aliyekuwa anaswali katika msikiti wa kale wa kihistoria wa karne ya kumi na saba ya Uturuki wa Sultan Ahmed unaojulikana zaidi kama msikiti wa Bluu. Francis yuko katika siku ya pili ya ziara yake rasmi ya siku tatu huko Uturuki. Baadaye mkuu huyo wa kanisa la Katoliki alitembelea Hagia Sofia, iliyokuwa kanisa la kale la Byzantine huko Constantinople ambayo ni Istanbul hii leo. Kanisa hilo iligeuzwa kuwa msikiti mwaka 1453 baada ya ushindi wa Waislamu. Papa Mtakatifu vilevile atatoa hutuba kwa wakristo wa orthodox huko Uturuki. Na rais Goodluck Jonathan wa Nigeria ameapa hatoacha hata mtu mmoja au nafasi yoyote katika kuwasaka wale magaidi walioshambulia msikiti hapo jana na kuwaua zaidi ya waumini wa themanini na kwa jeruhi wengine mia moja. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Upenda sklizaji, baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa tunakuletea marudio ya Live Talk, kipindi kilichopita siku ya jana Ijumaa. Kwa hivyo wapenda skilizaji, usipige simu au kuuliza maswali manake haya ni marudio. Tunazungumzia hali baada ya baraza la mahakimu huko Ferguson kupitisha uamuzi kuto mshtaki polisi afisa mzungu alimua kijana mweusi. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyoaeleza awali kwamba leo katika Litok tunazungumzia vurugu za Ferguson Mizuri, ambazo zinatokana na uamuzi wa baraza la makama huko wakuto mshtake afisa polisi mzungu kwa kumua kijana mweusi. Na washiriki wetu hivi leo katika Litok ni Mhamed Nassor, huyu akiwa St Louis, na pia tunaye Merindaro, huyu akiwa Wichita, na tunaye Mike Mhagama akiwa huko Ohio. Karibuni katika Livetalk. Okay. Labda nianze na Mhamed Nasor, unaweza kutuelezea hali ikoje hivi sasa huko Ferguson tangu juzi, na tumesikia kumerejea hali ya utulivu kidogo, lakini wewe unaiona hali ikoje hivi sasa? Kwa kweli, uh, hali sasa hivi imetulia kidogo kuliko ilivyokuwa ule usiku uh, wa Jumatatu. Siku ni Jumanne asubuhi, watu wamerudi tena, wameanza tena kazi zao kama kawaida, na hakuna mambo mengi uh, maandamano yapo hapa na pale uh, Ferguson, lakini sio kama ilivyokuwa mwanzo. Sasa hivi unaweza kusema biashara zinaenda kama kawaida, maanake juzi maduka yalikuwa yamefungwa, shughuli zilikuwa zimefungwa, vyuo vya juu vilikuwa vimefungwa. Sasa hivi kila kitu kiko wazi kama kawaida. Sasa hivi uh, kuna ulinzi mzuri sana katika malls na sehemu za biashara. Kama unavyojua, tuko katikati ya uh, uh, Thanksgiving. Kwa hiyo kila unapokwenda unaona uwazi kwamba kuna ulinzi ume, umeongezeka kila kwenye kila, kila, kila sehemu ya biashara. Kwa hiyo watu endelea na shughuli zao kama kawaida, japokuwa kuna tension ya hapa na pale ha, haijaondoka bado hiyo tangu baraza la mahakama litangaze maamuzi yake ya kutomshtaki afisa afisa mzungu Darren Wilson, kumetokea maandamano sehemu mbalimbali na mojawapo huko Ohio. Pia kulikuwa na maandamano. Mike Mhagama, unaweza kutueleza huko Ohio, vipi sasa hivi mambo yanaendaje? Maandamano bado yanaendelea au hakuna kinachofanyika? Labda nirekebishe kitu kimoja tu, mimi niko Los Angeles na si Ohio. Uh, lakini hapa Los Angeles hali ilikuwa si shwari jana usiku na toka uh, wa, wa, watangaze ile ile hatima uh, bado watu wanajitokeza hasa nyakati za usiku uh, kwa ajili ya kufanya maandamano. Sasa hivi karibuni, au ni, ni siku mbili tulizopita, kuna baadhi walikuwa wamekamatwa uh, kutokana na maandamano hayo, kwa sababu kulikuwa uh, na looting, na ubadhirifu fulani. Kwa hiyo jana wale watu walioachiwa, sasa sijui kama ni mbinu tu za kipolisi kwa kudhani kwamba kuwaachia wale basi maandamano yatasitishwa lakini uh, uh, bado maandamano yakaendelea jana katika mji uh, mzima na watu wanatarajia tena uh, kujitokeza usiku wa leo. Uh, wanadai kwamba watafanya hivyo kwa siku mia moja ili uh, kutuma tu ujumbe kwa polisi kwamba uh, yale, yale mambo wanayoyafanya Uh, si sahihi na kwamba ujumbe lazima uwafikie kwa ajili ya wao kujirekebisha na pengine kubadilisha mtazamo mzima wa jinsi wanavyoangalia watu weusi na labda watu wa brown kama wanavyosema. Lakini unadhani, kwa mtazamo wenu, mnadhani hili tukio linaweza kuhusishwa moja kwa moja na ubaguzi wa rangi kati ya polisi na watu weusi, au ni kitu gani hasa? Kiini hasa ni nini katika tatizo hili? Nadhani linaweza kuhusishwa kwa sababu, ukiangalia historia, mambo mengi ambayo yanajitokeza hasa haya pigwa kwa kwa kwa kwa raia na polisi au wanausalama, yanagusa zaidi watu weusi. Kwa sababu watu weupe, inapotokea kwamba kitu kama hiki kimetokea, basi sheria zinafata mkondo wake kama zilivyo, kutokana na sera za kipolisi au za kimahakama. Lakini inapotokea kwamba swala lile lile limetokea kwa, kwa mtu mweusi, basi taratibu zinapindishwapindishwa ili mradi tu kesi ififie. Sasa hapo watu wanajiuliza, kuna nini? Kwa mfano tukiangalia mambo kadhaa yaliyojitokeza mwanzoni, wakati wa madudhi yalo, uh, Patrick Dorismond wa kule New York, walivyopigwa na polisi uh, japokuwa kesi ilipelekwa mahakamani na wakashinda, au familia zao zikashinda, uh, japokuwa kulikuwa hakuna swala la kurudisha uhai wa mtu, lakini angalau polisi walilipa fidia. Sasa mambo kama haya ndiyo yale ambayo watu wanaandamana hivi sasa, kwamba kama nyinyi ni walinda usalama, inakuwaje mtu aweze kuweka mikono yake juu, lakini bado akauawa aka mikononi mwa polisi kwa kudai kwa kwamba alikuwa akitaka kumvamia polisi yule. Sasa kitu kama hicho, alafu baadaye kesi inafifilishwa. Sasa hili ni jambo la msingi ambalo hawa waandamanaji wanagombania kwamba hata kama hatuwezi kurudisha uhai wa Michael Brown, lakini angalau polisi wapate ujumbe kwamba wanayoyafanya tunayaona, na lazima yule ambaye amejihusisha au amehusika moja kwa moja sheria ifate mkondo wake na si kumwachia tu huru. Kwa mfano, mtu ukipewa tiketi na polisi au ukiwa unaendesha gari kasi, utapewa tiket. Alafu ukimuuliza kwa nini unanipa tiket eh, atakuambia kwamba unaenda kamone jaji na utamweleza maswala yako au ubishi wote ulionayo kuhusiana na tiketi hii. Basi watu wanasema na huyu polisi naye afate mkondo huo huo kwamba kwa sababu umeua na unajijua kwamba labda hukuua kwa makusudi, basi uende sheria ifuate haki yake mahakamani. Alafu acha basi mahakama hii ndiyo toa hukumu kutokana na, na, na utetezi wako, lakini sio kuachiwa tu moja kwa moja kwamba una makosa. Sasa hapo ndipo ishu inapokuja kwamba kwa nini kwa watu weupe tu mambo yanakuwa hivi na kwa weusi yanakuwa vinginevyo. Lakini pengine labda ni jeshi la polisi lina matatizo katika pengine mafunzo, pengine kuna kitu ambacho kimekosekana, labda polisi bado hawajapata mafunzo yale, jinsi ya kukabiliana na mtu mweusi au jinsi ya kukabiliana na hali inavyokuwa wakati wanavyokutana na vijana kama vile. Unadhani hili linawezekana? Nafikiri um, kitu kinachozungumziwa kwa mfano sasa hivi ni ni kuboresha uhusiano kutoka kwenye vi vikosi vya usalama, polisi na kadhalika, na, na na jumuia ambazo zinawazunguka au wanapofanyia kazi. Seme tu kwamba hasira za watu kwa mfano za hapa ambao wametoka nje na kufanya fujo na kuchoma moto na kuchoma moto biashara na vitu vingine pia zine, zile hasira zimeelekezwa zaidi kwa makala ambaye yeye ni, ni mwendesha mashtaka mkuu wa, wa hapa St. Louis. Um, wanafikiri toka mwanzo wa, aliombwa kwamba ajiweke kando asichukue kesi asi hii kwa sababu tu ya mahusiano yake ya karibu na jeshi la polisi. Kwa hiyo watu waliona toka mwanzo kwamba yeye hakuwa mtu mzuri wa, wa kuchukua hii kesi na kuipeleka mbele ya hili jopo la, la, la, la, la lakini, um, baada ya yeye kuamua kufanya hivyo na matokeo yaliyotokea mwanzo wa wiki hii ndipo iliamsha mwamko. Labda tukija kwako Meri Ndaro, sijui unaona ni tafsiri gani ambapo tukio hili inaleta wewe. Najua umeishi hapa Marekani na umeona, umeishi katika jamii za watu weusi, watu weupe, ni tafsiri gani ambayo tukio hili inaleta? bado linatuonyesha uhusiano uliopo kati ya watu weusi na weupe, na sio kwamba watu weupe wote ni wabaya au watu weusi wote ni wazuri, lakini pia linatuonyesha mtizamo ambao watu weupe wanaokuhusu watu weusi, kwamba especially kwa watoto wa kiume kwamba mtu mweupe anapomwona mtoto wa kiume mweusi hamchukulii kama kijana, hamchukulii kama mtoto, tayari kwake ni hatari, anahisi kwamba huyu aidha atanipiga, ataninyang'anya kitu, atanidhuru. Yani unapata hofu fulani ni kwa kumwona mtu mweusi hasa sana kwa kuwa mwanaume. Na ndio maana na nadhani yule uh, polisi alivyokuwa anajieleza anasema, nilimwona Mike nikahisi kama shetani fulani hivi alikuwa, alikuwa na hasira fulani hivi yuko kama shetani aliniogopesha. Lakini alikuwa ni kijana mdogo. Huyu polisi ni anamzidi umri na pia polisi alikuwa ana silaha nyingi, ana vifaa vingi. Angeweza kufanya chochote na lakini sio kuchukua uhai wake. Lakini inatuonyesha, na sio yeye tu, kuna matukio mengi yanatokea kwa watoto wa, wa watu wehusi kuuliwa na maaskari na baadaye mtu anasema alikuwa anafanya kazi yake. Lakini unaangalia kwenye matukio kama ambavyo wenzangu walivyoanza kusema mwanzoni, inapohusisha mtu mweupe hali haiwi hivyo, kwa sababu ni juzi tu alikuwa alikuwa anatafutwa yule mtu ambaye alikuwa na huo mapolisi na walikuwa wanasema kwamba huyo yule mtu ni hatari, na hata wametangaza kwamba watu wakaene mbali, lakini hakuuliwa, alikamatwa. Lakini mtu mweupe ambaye tena hana silaha anauliwa. Kwa hiyo na, nadhani ni mtizamo uliopo kwamba watu weusi ni hatari, watu weusi ni wavunjifu wa wa, uh, wa amani. Ukimwona mtu mweupe, kitu cha kwanza huoni kama ni binadamu, umuoni kama ni kijana, umwoni kama ni Mmarekani kali mwenzio, unaanza kufikiria kwamba huyu lazima atakuwa anatenda kitu kibaya kabla hujafikia kitu kingine chochote. Ndo sizima ambao mimi nauona na kuangalia hali inavyoendelea na matukio yanaendelea na vurugu zinazoendelea, ndicho ambacho watu, we, especially kwa watu weusi ndicho ambacho wanakisema ambacho wamekuwa wakikumbana nacho maisha yao yote. Umezungumzia swala la uaminifu kati ya watu weusi na jeshi la polisi. Kwa maoni yenu, mnadhani nini kinaweza kufanyika ili kujaribu walau kujenga huu uaminifu miongoni mwa hawa watu, jeshi la polisi na watu weusi. Kuna juhudi nyingi zinaendelea, kwa mfano katika hii juu um, uh, kitongoji cha Jackson na vitongoji vingine vya Saint Louis As ambazo zinataka zina, zina, zina, zina, zina kuhamasisha watu weusi washiriki zaidi katika mabaraza ya miji yao. Kwa mfano I mean, tatizo moja kubwa la Ferguson ni kwamba japokuwa asilimia sitini na saba ya wananchi wa Ferguson ni weusi, lakini katika lile baraza la mji wa Ferguson, karibia wote ni weupe isipokuwa nafikiri mtu mmoja, watu wawili tu kati ya watu kumi na mbili ambao wapo katika lbaraa huo, mfano mmoja. Mfano mwingine ni kwamba hata jeshi kwa sababu hiyo tu, pia jeshi la polisi halifanani hali na, na watu ambao wanaishi sehemu ile. Kama anavyosema, Ferguson ni wengi ambao asilimia sitini na saba weusi, lakini katika jeshi la polisi ambao kuna watu hamsini na tatu, watatu pekee yake ni wausi. Kwa hiyo lazima kuwepo na na, na, na jitihada za kuingia katika haya mabaraza ya miji, halmashauri za miji, ili weusi nao wawemo kule nao, nao wa na wawe na maamuzi makubwa ya, ya kuajiri waakari wausi weusi wafanyakazi wengine wausi ili mahusiano yawe bora zaidi. Nafikiri hilo jambo moja ambalo wanaweza kuifanyia kazi zaidi. Michael huko LA unaona ni kitu gani ambacho kinaweza kufanyika? Kwa sababu huko hatuzungumzii tu polisi wazungu na watu weusi, lakini kuna jamii nyingine kama za Waspanish pia nao pia wamekuwa wakilalamika kuhusu hali ilivyo wanapokamatwa na polisi au polisi anapowasimamisha. Ni kweli, na utashangaa kwamba katika maandamano haya ambayo yanajitokeza uh, wengi ni, ni wa Spanish, uh, kwa sababu wanasema kama leo imetokea kwa mtu mweusi, basi kesho kwetu, na haya mambo yanajitokeza hapa Los Angeles juzi usually... Na a kiangalia televisheni na kuona kwamba wakichambua vitongoji ambavyo mambo haya yanatokea na na katika wanasema katika kesi tano za maonevu ya polisi kwa raia hasa weusi au au wenzetu wa Spanish basi ni moja tu ambayo inakwenda kufuata mkondo wake kwa, kwa upande wa sheria, lakini zingine zote zinafitilishwa. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama, kwa sababu nadhani ili kurekebisha haya mambo ni, ni kwamba polisi wafate sera za, za, za, zao za kipolisi, kwamba unapomkamata mtu basi lazima ufuate sheria zile zile ambazo nafuatwa kwa mtu mwingine yoyote, ili kumfikisha kama ikiwezekana, katika vyombo vingine vya zaidi kama mahakama aweze kujibu mashtaka yanayomkabili, lakini si kujichukulia sheria mikononi. Kwa kufanya hivi kutaweza kujenga ile ile hisia ile kwamba sikuonewa na kwamba sheria imefuata mkondo wake na vitu kama hivyo aa. Kwa mfano aa, kwa mimi hapa sehemu ambayo inaishi inaitwa Pasadena, mji wa Pasadena Uh, watu wengi wanaokamatwa ni weusi japokuwa wakae watu wengi weusi, lakini utakuta kwamba ukiwa unaendesha tu gari nzuri lazima usimamishwe na polisi bila kosa lolote eh, na swali la kwanza kuuliza ni kwamba do you own this car unamiliki una, una, una gari. Sasa vitu kama hivyo unanionaje? Kwa sababu mimi ni, ni, ni Marekani, nafanya kazi eh, kama mtu mwingine, lakini kosa langu ni kuendesha gari nzuri na vitu kama hivyo. Hii ni mifano haya ambayo inajitokeza. Sasa vitu kama hivi vinajenga uhasama na uhasama huwa huwezi ku sa endapo tu polisi wenyewe watafuata sheria na vile vile, hata raia na sisi pia tuna matatizo, lakini angalau hayafikii matatizo ya kutaka e, e, kufa mikononi mwa polisi. Kwa hiyo nadhani cha msingi cha kufanya ni kueneza elimu. E, ya, ya uraia na, na, na kujenga mahusiano mazuri kati ya polisi na raia, kwa maana ya kwamba polisi wao wanafuata sheria zile zile ambazo wanafuata kwa mtu mwingine yeyote yule bila kujali uh, rangi ya mtu uh, bila kujali mtu anatokea wapi anaishi wapi na vitu kama hivyo. Kwa kufanya hivyo kutajenga hisia nzuri na uhusiano mzuri kati ya polisi na raia. Asante sana Mike Mhagama kutoka ile. Hivi sasa tuna msikilizaji Pascal Mbugani. Pascal Mbugani, uh, swali lako ni lipi hasa kuhusiana na yetu ya leo. Asante sana mtangazaji, Sauti ya Amerika, Washington DC hapo Marekani. Mimi napenda tu kuuliza kuwa je, kama binadamu wote ni sawa duniani kote, ao mweusi au mzungu, je, huyo kijana mwafrika aliuawa na, na askari polisi mzungu, je, huko Marekani hakuna sheria inayo inayodhibiti vitendo hivyo? Je, kama sheria ipo, kwa nini huyo kijana askari mzungu o aachiwe tu hivi hivi? na kweli wale waandamanaji kule wako sahihi? Mtangazaji, hapa kwangu ni hayo, asante sana. Paskali Mbugani, labda nirudi kwako Mary Ndaro. Tukirejea kuangalia swali la Paskali Mbugani, unadhani kuna mapungufu ama kuna mwanya katika sheria ambayo pengine imembeba uh, huyu askari Darren Wilson? Unajua uwe, siwezi kusema kwamba yani, siwezi kuhakikisha kwamba kuna upungufu kwenye sheria, kwa sababu sijui sheria zao zikoje, ingawa bado sheria bado iko moja tu, kwamba askari wapo kwa ajili ya kulinda usalama wa raia haijalishi rangi yako, haijalishi jinsi yako, haijalishi kipato au nini, askari yupo kukulinda wewe. Na nadhani kama wenzangu walivyokuwa wanaongea, tunachokiona kinachoendelea hizi uh, maandamano uko Ferguson pamoja na sehemu zingine zote, state zingine pia, wanapoandamana watu ni kuikumbusha, kukumbusha labda jeshi la polisi na kukumbusha pia wananchi kwamba huwezi kujichukulia sheria mkononi. Na mambo yalivyoenda kwenye hii kesi ambayo watu wengi wanaifuatilia, sio kesi ya kwenye hii hi, issue hi, watu wengi wanaifuatilia kujua kama Je, huyo askari atachukuliwa hatua za kisheria au itakuwa ni kwamba amepita kiulaini kwa ki, na ilivyotokea ni kwamba atapita kiulaini, asha kwamba watu hawakukubaliana, kwa sababu hata ukisikiliza hadithi yake aliyokuwa anaitoa kuhusu matukio alioendelea siku hiyo iko, yani inaenda kama vile alikuwa ameandaa script, iko iko too perfect. Na watu ndipo wanapojiuliza imekuwaje, ndani ya muda huo mchache ameshafikiria kwamba ngoja ni muue. Unapiga a mara ya kwanza, unapiga mara ya pili, unapiga mara ya tatu, unaendelea kupiga. Huyu sio mnyama, huyu ni binadamu. Kwa nini usifanye kitu kingine ambacho kinaendelea? Siwezi kuongelea sheria zao kwamba labda zinapindishwa, kwa sababu nauhakika kwamba labda sheria zao zitakuwa ziko sawa, ndio maana labda huyu askari pia ameweza kutoka kiulaini namna hiyo, kwa sababu amepitia kwamba kigezo kwamba nilikuwa nafanya kazi yangu kama askari polisi nikiwa nalinda usalama. Lakini nadhani inarudi tu pale kwamba watu weupe na hasa wengine, mfano wakiwa madaraka, kama wakiwa polisi, kama mtizamo wako kuhusu mtu mweusi kwamba mtu mweusi ni baraa, utakapomwona, kitu cha kwanza unachofikiria hutafikiria kwamba kwa natakiwa ni mlinde, utafikiria kwamba natakiwa ni nilinde watu wengine wote dhidi ya huyu mtu mbaya. Ndo maana kitu cha kwanza unachofikiria nifanyeje? Basi ngoja nifanye chote kinachowezekana, sha kwamba huyu mtu mbaya namwondoa inawezekana kwa kumuua au kwa kumkamata, kama ambavyo wengine wanasema, jinsi ambavyo watakamata kwa kuendesha gari zuri. Lakini watu weusi, ukiangalia hadithi zao, wengi wanavyosema, wanasimulia jinsi ambavyo kitu, kosa lako la kwanza Marekani ni kuwa mweusi, alafu la pili ujikute kwenye mazingira ambayo ni ya bahati mbayo, ujikute kwenye mazingira ya watu weupe au ujikute kwenye mazingira ambayo hutakiwi kuwepo au ujikute dukani au ujikute wapi, lakini kosa lako la kwanza ni kwamba wewe ni mweusi na unapokuwa ni mweusi alafu ni ni mwanaume inakuongezea kosa la pili, kwamba wewe ni mweusi alafu ni mwanaume. Kwa hiyo nadhani ni vitu ambavyo tunaweza kuwa tuna sheria ambazo ziko vizuri sana na na Marekani, tunajua kwamba ni nchi ambayo atlist ina sheria nzuri sana, inalinda haki za binadamu, lakini kama mitizamo ya watu ambao mfano kama ndo wanatakiwa kulinda maisha yetu kama jeshi la polisi, kama polisi mitizamo yao kuhusu mtu mweusi ni kwamba mtu weusi ni balaa, mtu mweusi ni majanga. Basi huyo mtu akimuona tu mtu mweusi, kitu cha kwanza atafikiria kwamba okay, huyu tayari ni balaa. Alafu akisha kuua, bado yeye ana kinga yake kama polisi, kwa sababu anaweza akatengeneza kitu chochote, kwamba okay, labda nilipigiwa, kulikuwa kuna simu, labda ilikuwa kuna tatizo kwamba ilitokea okay, nilikuwa anafuatilia mimi kama polisi. Kwao yeye bado ana wa sauti, wakati huo anapotoa sauti wewe tayari ulishakufa. Na mimi kama mama ambaye na watoto weusi wa kiume inaniogopesha kwa sababu, na watoto wangu, inawezekana leo tunamwongelea Michael Brown, maybe siku ingine tulikuwa tunamwongelea mtoto wangu au mtoto wa jirani yangu. Kwa hiyo kama mama, inakuwa inakutisha kidogo, alafu kama mtu mweusi, lakini ambaye sijakulia kwenye ubaguzi, inaniogopesha. Lakini kama mtu mweusi ambaye nimetoka Afrika ambako labda nimetoka Tanzania, alikuwa tunafundishwa kwamba Marekani ni nchi yenye kufuata sheria, Marekani ni nchi huru. Unapokuja unakuta kitu kiko tofauti, inakutisha kidogo, inakuulizisha kidogo, inabidi ukae chini ujiulize, hii niko Marekani au labda nijikuta niko sehemu nyingine, labda nilijikuta tu nimetoa hapa nikadhani niko Marekani, inakutisha kidogo. Nije kwako Mike Mhagama, unaamini kwamba kuwa mtu mweusi ni tatizo hapa Marekani? Uh, ukijumuisha historia ni, ni tatizo, uh, kwa sababu hii alifuata tu uh, au alihusishi tu moja kwa moja na polisi, lakini kwenye kila kitu, uh, kwa mfano eh, mtu kama mimi au uh, mtu mwingine yote ule mweusi unaweza kuwa unafanya kazi yako nzuri tu, eh, lakini uh, kwa sababu tu ya rangi ya, ya, ya, ya, yako inakuwa ni tatizo kama alivyosema Mary mwanzoni kwamba kuwa mweusi ni kosa, kwa, kwa, kwa, kwa lenyewe tu ni kosa e, unaweza kuona panda wanasema e, e, elevator kwenda kituo kimoja mpaka kingine, lakini ukakutana na mama wa kizungu ameshika pochi yake kwa umakini sana akidhani kwamba unaweza ukamchoropoa na wewe. Wakati huo unaweza kuwa umevaa nadhifu kabisa na suti yako, lakini bado haimfanyi hai, hai, hai, hai yeye kukuona wewe kama raia wa kawaida. Kwa hiyo vitu kama hivyo vinajenga hisia kwamba bado tuna safari ndefu sana, pamoja na rais wa nchi hivi sasa kuwa mtu mweusi eh, mwanasheria mkuu kuwa mtu mweusi, bado inajenga hisia kwamba tuna safari ndefu sana ya kuweza kujumuishwa ku, ku, ku, au kuwekwa uh, sawa na wenzetu. Meri mwanzo amezungumzia au nyinyi mmezungumzia kuhusiana na sheria, nadhani sheria ziko wazi, hata ukiangalia kauli mbiu ya polisi. Inasema To protect and serve. Asante sana na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo yetu. Kiwetu alikuwa Meri Ndaro, Mike Mhagama na Mhamed Nasor. Tunawashukuru kwa mchango wenu mzuri, nikiwaaga Nikuashuk... kutoka Washington, kwa niaba aliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, wazalishaji ni Julie Gresham na Des Mekonen, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Ndili Gongo, tukiwaaga na kuwatakia wikendi njema kutoka Washington DC. Nam, baada ya marudio ya Live Talk ya kipindi cha kila siku ya Ijumaa, hivi sasa tunakuleteeni muhtasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Jaji mmoja mjini Cairo amefutilia mbali mashtaka dhidi ya rais wa zamani Husni Mubarak kuhusiana na mauaji ya waandamanaji wakati wa mapinduzi ya wananchi ya mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyopelekewa kuondoka kwake madarakani. Hata hivyo anabaki kizuizini kwa miaka mitatu, kifungo cha nyumbani kwa ubadhirifu wa fedha. Rais Mahmud Abbas wa Palestina anasema anaendelea na mpango wa kutayarisha pendekezo kwa baraza la usalama la Umoja Mataifa ambalo litaruhusu kuundwa kwa taifa la Palestina likiwa na mji mkuu wake Jerusalem ya mashariki. Mawaziri wa mambo ya nchi za kigeni wa Umoja wa Kiarabu wanakutana Cairo kujadili swala hilo. Papa Francis Uh, alifunga mikono na kuinamisha kichwa akiwa pamoja na mufti wa Istanbul Rahmi Yarani aliyekuwa na swali katika msikiti wa kale wa kihistoria wa karne ya 17 ya Uturuki, Sultan Ahmed unaojulikana zaidi pia kwa jina la msikiti Bluu. Francis yuko katika ziara ya siku ya pili ya ziara yake rasmi huko Uturuki. Rais Goodluck Jonathan wa Nigeria ameapa kutoacha kando chochote kile katika kuwasaka magaidi walioshambulia msikiti uliosababisha vifo vya watu thamanini na wengine mia moja kujeruhiwa jana katika shambulio la mabomu. Na kundi la wanamgambo wanaojiita Islamic State wameshambulia mji wa Kobani, inasemekana kutoka Uturuki. Mwisho wa muktasar wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc