kumekucha afrika hii e, ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa tunatangaza kutoka hapa washington dc karibu kwa matangazo yetu ya asubuhi yanaoanza saa 12 kwa saa za afrika mashariki ni saa 11 alfajiri huko afrika ya kati ni Alhamisi, msikilizaji, Novemba 27 mwaka 2014. Naitwa Esther Gituyot. Na mimi ni Sunday Shomari. Na, na katika matangazo yetu hivi leo asubuhi, gasia katika mji wa Ferguson hapa nchini Marekani zaingia katika siku ya tatu. Na katika habari nyingine, watu elfu tano na mia saba wameshafariki dunia mpaka sasa kutokana na ugonjwa wa Ebola huko Afrika ya Magharibi. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza, huyu hapa Sandey Shomari na habari za dunia. Waandamanaji katika mji wa Ferguson hapa Marekani wameingia mitaani kwa siku ya tatu juu ya maamuzi ya jopo lililoteuliwa na mahakama kwamba wasimfungulia mashtaka polisi mzungu aliyempiga risasi na kumuua kijana mweusi katika mji huo wa jimbo la Missouri. Mamia ya watu waliandamana mbele ya jengo la ofisi ya jiji la St. Louis jana Jumatano, wakisema aibu aibu. Polisi walikamata watu watatu kwa kushindwa kutawanyika ikiwa ni pamoja na mmoja ambaye anashitakiwa kwa kosa la kufanya shambulizi. Kupigwa risasi mwezi Agosti kwa kijana mweusi mwenye umri wa miaka 18, Michael Brown, na afisa wa polisi Darren Wilson kulipelekea mvutano huko Ferguson na kuzusha wasiwasi juu ya kuibuka kwa ubaguzi wa rangi katika eneo lililo na watu wengi weusi huko St Louis, Missouri takriban watu elfu tano na mia saba wameshafariki dunia mpaka sasa kutokana na ugonjwa wa ebola huko Afrika Magharibi, huku kukiwa na ishara kwamba kusambaa kwa ugonjwa kunapungua, lakini hakujaisha. Takwimu mpya zilizotolewa Jumatano na shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kwamba idadi ya waliofariki iliongezeka kwa 230 kufikia 5689 tangu ripoti ya shirika hilo mwishoni mwa wiki iliyopita, idadi hiyo iliongezeka kufikia 15935, ongezeko la kiasi cha 600. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa linasema idadi ya kesi mpya zilizoripotiwa ni thabiti huko Guine na kwingine zimepungua huko Liberia, lakini inaweza kuongezeka huko Sierra Leone ambao kuna kesi karibu theluthi mbili za kesi zote mpya na huku janga la ukimwi likiingia katika mwongo wa tatu, mashirika barani Afrika na kote duniani yanawasiwasi kwamba mlipuko wa Ebola umechukua nafasi kubwa kuliko janga hilo la HIV ambalo linaambatanishwa na magonjwa mengine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Anita Paul ametetea ripoti kutoka Johannesburg inayosomwa hapa na Ester Gidhui Ywart. Ni wakati wa sikukuu huu ambao wananchi wa bara Ulaya wanaombwa kutoa michango yao kwa kampeni kubwa ya tamasha la wanamuziki mashuhuri kupambana na ibola, lakini wanaharakati wa Afrika bara ambalo limelemazwa zaidi na janga la ukimwi wanaomba dunia isiondoe macho yake kwenye kirusi hicho hatari. Kundi la Treatment Action Campaign la wanaharakati wa ukimwi huko Afrika Kusini linakabiliwa na uwezekano wa kufungwa kwa sababu ya kupungukiwa na dola laki tisa katika bajeti yake. Mwenyekiti wa kundi hilo Sibongile Shabalala anasema mzozo wa Ibola sharti ushughulikiwe na kila mtu, lakini anasistiza kuwa fedha bado zinahitajika kuendelea kudhibiti janga la HIV na Ukimwi kwa sababu watu wengi bado wanakufa kutokana na ugonjwa huo na magonjwa mengine yanayoambatanishwa na Ukimwi. Anasema watu 700 hufariki kila siku huko Afrika Kusini na kwamba hiyo ni idadi kubwa sana, hivyo anasistiza kwamba kungali na kazi kubwa ya kufanya kukabiliana na tatizo la HIV na UKIMWI. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeeleza wasiwasi wake kuhusu kuzorota kwa hali huko Libya na athari zake kwa amani ya kanda na uthabiti. Katika taarifa yake ya jana Jumaatano, baraza hilo la wanachama kumi na tano limesema hakuna suluhisho la kijeshi kwa mzozo na kulaani kuongezeka kwa ghasia. Pia limeeleza kumuunga mkono Bernardino Leon, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa huko Libya, na kuzitaka pande zote mbili kujihusisha kiubora na juhudi zake ili kurudia upya hatua ya kisiasa ya pamoja nchini humo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa lililaani uvunjifu wa haki za binadamu huko Libya na matumizi ya ghasia dhidi ya raia na kitisho cha umma ikiwa ni pamoja na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Majeshi ya kupambana na ugaidi ya Yemen yameokoa mateka nane kutoka watekaji wao wa Alqaida jana Jumanne. Utambulisho wa mateka hao haukujulikana mara moja, lakini sita kati yao walikuwa ni raia wa Yemen na mmoja wa kigeni. Pentagon ilikanusha taarifa kwamba mmoja wa mateka hao alikuwa ni Mmarekani. Lakini nasa imesifu operesheni ya serikali ya nchi hiyo. unasikiliza kumekucha afrika matangazo yanayokujia kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na habari zilizopewa uzito wa juu asubuhi ya leo za tupeleka huko kigali rwanda ambapo vijana barani afrika na ulaya wanasema kwamba ushirikiano na ubunifu ndo utaweza kuwa suluhu la matatizo ya vijana hasa kuhusu ukosefu wa ajira kundi la vijana kutoka ujerumani kwa ushirikiano na wale kutoka nchi za jumuiya ya afrika mashariki wameanzisha mradi wa kubuni ajira kwa ajili ya kulikomboa bara hilo la Afrika dhidi ya ukosefu wa ajira, hasa miongoni mwa vijana. Kundi hilo limewasili Rwanda kutoka Kenya, Uganda na Tanzania. Mwandishi wetu Silvanas Karimira anatupasha. Vijana hao wanapatikana kwenye shirika lisilopigania maslahi makubwa ya kifedha maarufu kama Ampion. Ni shirika lililobuniwa na vijana wa Kijerumani likiwa na lengo la kuwasaidia vijana wenzao wa Kiafrika, hasa kwenye kanda ya Afrika Mashariki kubuni na kujipatia ajira. Vijana hao wanaendesha mashindano ya miradi kwenye sekta za elimu, afya sayansi na teknolojia, yote ikinuia ya kuleta mabadiliko kwenye maisha ya wakazi wa bara ya Afrika. Mmoja wa wanzilishi wake Geraldina do Bastio anasema vijana hao walipokutana kwa mara ya kwanza kule Arusha walikuwa hawajuani, lakini kila mmoja alikuwa na wazo la mradi. Sisi tuliwaomba watamke tu miradi yao wanayeweza kuifanya na wakafanya hivyo. Tulizungumza nao day, na mwisho tukapata mawazo mazuri tu yeah. Na ya miradi mikubwa very... Likiwa limesheheni vijana kutoka pembe zote za ulimwengu, basi lao liliingia mjini Kigali wiki hii likitokea Uganda na Kenya kutangaza miradi yao na kutafuta wafadhili. Kwenye zoezi la kutangaza shughuli zao na mshindo wa mwaka huu, vijana hao walisema ni sayansi na teknolojia tu ya itakayochochea maendeleo ya bara Afrika, wakiwa mjini Kigali ambacho ndicho kilikuwa kituo chao cha mwisho vijana hawa walitangaza mshindi wa miradi yao ya mwaka huu maarufu kama Jambo Ka. Hawa ni washindi wa, wa mradi ambao utatengeneza software itakayowasaidia wasafiri kutambua nafasi zo kwenye mabasi ya wa wasafiri kupitia simu zao za mkononi na hivyo kupunguza msongamano kwenye vituo vya kusubiria magari. Felix Browni, kijana kutoka Ujerumani, alikuwa miongoni mwa washindi hao. was wazo letu lilihusu Jambo Ka. Tunataka kuwa wa kwanza kwenye eneo la Afrika Mashariki kuweka jukwaa ambalo watu watakuwa wakichangia na kupata taarifa kuhusu nafasi kwenye mabasi ya abiria kabla ya kuabiri mabasi hayo. Sisi ni kundi moja la watu kutoka Ulaya, Afrika na Ugiriki. Kwa namna ya pekee tunatambua kwamba kuna mamilioni ya magari hapa Afrika Mashariki, lakini hakuna mtandao unaounganisha wenye magari na wasafiri, ili msafiri ajue kama atapata nafasi kwenye gari fulani hata kabla ya kuondoka nyumbani kwake. Tunataka kuwa wa kwanza kufanya hivyo hapa Afrika Mashariki. Baadhi ya vijana wengine kama Grace Munyana kutoka Rwanda, ambao walishuhudia shughuli hiyo, wanasema mwakati huu unatoa matumaini makubwa kwa wajasiriamali wa Kiafrika. I think in this day and age when everything has become more digital. Nadhani wakati huu ambao dunia inaendelea kuwa kijiji na ambapo kila kitu kinaendelea kurahisishwa kwa njia za kidijitali, miradi kama huu ni muhimu kwa sababu unapunguza matatizo yanayoshuhudiwa leo. Timu ya vijana hawa walioshinda mradi huu wanatazamiwa kuwa mstari wa mbele kuweza kuleta mapinduzi kwenye sekta ya usafiri na usafirishaji barani Afrika wakianzia Afrika Mashariki ambapo tatizo la foleni na msongamano wa magari unadaiwa kuzua changamoto kubwa kwenye sekta ya usafiri. Unasikiliza Kumekucha cha Afrika ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inayokujia kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Waziri wa mafuta wa Saudi Arabia, Ali Al Naimi, anasema kundi muhimu la wazalishaji wa mafuta wa Huba wamefikia makubaliano juu ya malengo ya uzalishaji na watachukua msimamo wa pamoja wakati mawaziri wa OPEC watakapokutana Vienna hii leo. Katika maelezo ya Jumatano, Alnaimi hakutoa malezi ya kina juu ya makubaliano hayo ndani ya baraza lenye ushawishi mkubwa la mahusiano ya Ghuba linalojumuisha Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu na Kuwait. Lakini shirika hilo lahaba, shirika la habari la Reuters limemkariri mjumbe mmoja wa Ghuba ya OPEC akisema kwamba uzalishaji wa mafuta hautapunguzwa. Kamanda wa juu wa NATO anasema idadi kubwa ya majeshi ya Russia bado yapo Ukrain kutoa msaada kwa waliojitenga wakipambana na majeshi ya serikali. Jenerali wa jeshi la anga Philip Bridlov alizungumza na waandishi wa habari huko Kiev jana Jumatano baada ya kukutana na maafisa wa juu wa Ukraine. Bridlov anasema Marekani bado itaendelea kuwapa misaada ya kifedha Ukrain, silaha na ushauri wa kitaalam ili kuwasaidia kupambana na mzozo uliopo mashariki mwa Ukraine. na maafisa wa Hong Kong wamesafisha eneo kuu la kambi ya waandamanaji jana Jumatano na kukamata viongozi wawili wa vuguvugu linalotaka kudhibiti Hong Kong ambao wanadai demokrasia zaidi katika eneo lililo na uhuru kiasi la China. Polisi waliwatoa waandamanaji kadhaa ikiwa ni pamoja na viongozi wa wanafunzi Lester Sham na Joshua Wong operesheni ya saa kadhaa ili kuondoa vizuizi vya barabara kutoka barabara moja katika eneo la Mong Kok. Mapigano yalitokea wakati baadhi ya waandamanaji walipojaribu kuwazuia wafanyakazi kuondoa vizuizi kwenye barabara Nathan, barabara kubwa inayotumiwa na magari sita kwa wakati mmoja ambayo ilizuiwa na waandamanaji kwa miezi miwili. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Matangazo ni kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, shirika la mpango wa chakula duniani, WFP linataabika kupata fedha za utoa chakula kwa wakimbizi wa Somalia na wengine kutoka Sudan wapatao nusu milioni ambao wamerundikana katika kambi mbili kubwa kaskazini mwa Kenya. Mwandishi wetu Sharon Ben ametuendelea ripoti inayosomwa hapa na Esther Githuiwat. Hali hiyo inaashiria mzozo wa kibinadamu huko Afrika Mashariki, huku jamii ya kimataifa inayotoa misaada ikikabiliana na masuala mengi ya dharura na yenye gharama kubwa kote duniani. Kwa mfano, idadi ya wakimbizi kote duniani ilivunja rekodi mwaka huu 2014 huku nchi zinazotoa misaada zikianza kulemewa na mzozo wa kibinadamu katika nchi za Iraq, Siria, jamhuri ya Afrika ya Kati na nchi za Afrika Magharibi zilizokumbwa na mlipuko wa Ebola, pamoja na wakimbizi wa Sudan Kusini na wale wa Somalia huko Kenya. Ukosefu wa fedha kutoka kwa wafadhili umelazimisha shirika la Mpango wa Chakula Duniani kupunguza kiwango cha chakula kinachopewa wakimbizi wapatao laki tano wa Somalia na Sudan Kusini wanaoishi katika kambi kubwa za wakimbizi anasema Charles Macdonald, msemaji mkuu wa WFP kanda ya Afrika mashariki na kati the anasema mahitaji ya kibinadamu kote duniani ni makubwa mno na yanaongezeka kwa haraka na kupita kiwango cha fedha za kugharamia mahitaji ya kibinadamu zilizopo pamoja na mizozo mingine kama mzigo mkubwa wa wakimbizi ulioko huko Kenya. Katika siku za hivi karibuni Marekani, Uingereza na Ujerumani zimetoa misaada kuokoa hali hiyo. McDonough anasema misaada hiyo italiwezesha shirika la WFP kupunguza makato ya posho za vyakula kwa wakimbizi na kurejelea hali ya kawaida ifikapo Februari, lakini anaonya mchango zaidi utahitajika. Anasema hali bado ni tete upande wa chakula tunachohitaji kwa mwezi Machi na Aprili kuendelea mbele kutokana na hali iliyopo hivi sasa, kimsingi tunahitaji dola milioni kumi kila mwezi kuweza kuwapa chakula wakimbizi walioko nchini Kenya, Kenya na tunahitaji fedha hizo kila mwezi hadi mzozo wa kisiasa hususan kusini mwa Somalia na Sudan Kusini utakapotatuliwa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa kumekuwa na wakimbizi milioni 52 kote duniani mwaka huu wa 2014. Catherine Westner, naibu waziri wa mambo ya nje ya Marekani anayehusika na masuala ya idadi ya wakimbizi na wahamiaji, anasema kupunguzwa kwa posho za chakula wanazopewa wakimbizi walioko nchini Kenya kutawaathiri kiakili, kiafya na hata usalama wao. Anasema tumeona hali ya ukosefu wa usalama katika kambi za wakimbizi tayari, would... imeongeza mzozo wa kikabila na masuala mengine kwenye kambi hizo, na inategemea maamuzi ya serikali ya Kenya na serikali nyingine ambazo ni wenyeji wa wakimbizi kuamua ikiwa mipaka yao itakuwa wazi ili kuendelea kupokea wa wakimbizi zaidi ndani ya nchi zao. Msemaji wa WFP Macdonald anasema shirika lake linatambua suala hilo la ukosefu wa usalama kwenye kambi. Anasema shirika hilo linazungumza na viongozi wa wakimbizi na wakimbizi wenyewe kuwaelezea kuwa hali hii ya mgawo wa chakula ni ya muda mfupi tu na kwamba si jitihada za pamoja za kuwalazimisha kurudi makwao. Marekani ambayo imetoa mchango wa dola milioni 20 kusaidia kuokoa hali hiyo katika kambi za wakimbizi huko Kenya Inasema inashirikiana na idara nyingine, fadhili na nchi ambazo ni wenyeji wa wakimbizi kupunguza mategemeo ya misaada kwa wakimbizi na badala yake kuwaruhusu kufanya kazi na kupanda chakula ili wajitegemee. Mambo mapya, mambo hipo mambo mapya mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa mambo sawa sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi za sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu. Mamia ya wafungwa wamejitawalia jela huko Bangi, mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Vikosi vya usalama pamoja na walinda amani wa kimataifa walichukua hatua ya dharura kulizingira gereza hilo, na na tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo inasema wafungwa sasa hawawezi kutoruka. Mwandishi wetu Nick Long anaripoti kutoka Bangi na Harrison Kamau anayesoma ripoti kamili. Bado kulikuwa kuna uwezekano kuwa na zaidi ya wafungwa mia saba wako bado ndani ya jela Ragaragma ambapo imejengwa kuhudumia wafungwa mia tatu pekee. Jela hili limekumbwa na tatizo kama hili mwaka uliopita na Umoja wa Mataifa umekuwa ukionya katika wiki za hivi karibuni kwamba hali ndani ya jela hili yaweza kuleta matatizo. Siku ya Jumatatu matatizo yalizuka, wafungwa wengine wakiwa wamejihami kwa silaha walichukua udhibiti wa jela na kupambana kwa risasi na vikosi vya usalama nje ya jengo na kusisitiza kwamba wanataka kuongea na mkuu wa idara ya mashtaka wa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mmoja wa askari aliyekuwa akilinda nje ya jela hilo na ambaye hakutaka kutambulishwa alieleza VOA alichodhani kuwa kiini cha mzozo huo huohlaa <tutum> Anasema mmoja wa wafungwa alifariki kutokana na ugonjwa wa kifua kikuu, na kwa hiyo kama anayoelezea kusababisha mgomo wa wafungwa. Wafungwa walikuwa wakidai haki zao, wamesema wengine wao wamezuiliwa kwa takriban miezi kumi bila kufunguliwa mashtaka. Askari pia wamesema kwamba wafungwa wengine wamekuwa wakiwarushia risasi na pia guruneti na walinda amani na pia askari mmoja wa kutoka upande wa Rwanda amejeruhiwa. Kufikia jana mchana hali ilikuwa imetulia, ingawaje mgomo ulikuwa unaendelea. Luteni wa polisi Leo Frank Gnapi amefanya kazi katika tume ya Umoja wa Mataifa huko Jamhuri e ya Afrika ya Kati, anasema on ne peut pa pas dire que uh, ya controle les prisonniers sont effectivement dans la cour de la prison hatuwezi kusema wafungwa wamechukua udhibiti kwa sababu bado wako ndani ya eneo la jela, huku akisisitiza kwamba hawawezi kwenda kokote kwa sababu eneo lote limefungwa. Alithibitisha kwamba kulikuwa na majeruhi. Anasema kas, watu 13 wamejeruhiwa na kuondolewa yenda kwenye eneo lakini wengi hawana majeraha ya risasi, kwani wengi walijeruhiwa wakati wa ghasia ndani ya jela. Tukio hili ni uthibitisho wa michafuko ya nchi ya kidemokrasia ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, miezi ishirini baada ya waasi wa Seleka walipomwondoa rais mamlakani. Serikali ya mpito ya muda haijaweza kudhibiti hali na kusitisha fujo na uvunjaji wa sheria kote nchini. Majuzi, Umoja wa Mataifa ulieleza VOA kwamba kuna magereza 60 nchini humo, lakini mengi yameharibiwa au kuvunjwa na waasi katika muda wa miaka miwili iliyopita, na hivi sasa yapo magereza manne tu ambayo yanafanya kazi. Garagba ndilo lilikuwa kubwa kuliko yote manne, lakini kwa sasa pia halifanyi na wala halitoi huduma yoyote. Live Talk na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii nam. Sikukuu ya kutoa shukrani nchini Marekani ambayo inaadhimishwa hii leo Alhamisi, ambapo wa Marekani hushukuru kwa baraka mbalimbali walizopata. Miongoni mwao ni Bobby Smith kutoka mji wa Germantown ulioko jimbo la Maryland, ambaye alihamia Marekani miaka 25 iliyopita kutoka Sierra Leone. Miaka mitatu iliyopita Smith alianzisha shirika dogo la kujitolea litwalo Hope For Lives in Sierra Leone kusaidia watu masikini nchini humo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Debora Block amefuatilia habari zake na kutuandalia ripoti inayosimuliwa hapa na Este Gihoiwat. Smith alianza kwa kutoa boti za uvuvi na sasa anapeleka vifaa vya afya kusaidia nchi yake asilia kupambana na mlipuko wa ugonjwa wa Ibola. Smith anapanga vifaa kwenye masanduku ili apelekwe mji mkuu wa Freetown huko Sierra Leone, miongoni mwake gloves za kuvalia mikononi, magauni na vifaa vingine vya kujistiri na maambukizo ili kulinda watoa huduma wa afya wanaohudumia wagonjwa wa Ebola. Pia ametoa vitanda na viti vya magurudumu kwa sababu hospitali ya Freetown haina vifaa hivyo na vifa na katika siku za karibuni tatizo la Ebola nchini mwake limemgusa binafsi. Kwani amepoteza jamaa zake wawili kutokana na ugonjwa huo. watu wangu wanakufa, najaribu kusaidia kadri ya uwezo wangu. Smith anafahamu vema kinachohitajika kuokoa maisha, kwa sababu anafanya kazi katika idara ya kuhudumia wagonjwa wenye matatizo ya dharura katika hospitali moja ya jimbo la Maryland hapa Marekani. Vifaa vingi anavyopeleka huko Sierra Leone vimefadhiliwa na baadhi ya hospitali za jimbo hilo baadhi ya vifaa vimetumiwa kidogo na hospitali hizi na baadaye vinatupwa. Anapata msaada wa kupakia mizigo hiyo kutoka kwa kampuni moja iliyoko kaunti ya Fairfax, huko jimbo la Virginia, iitwayo Brothers Brother Foundation ambayo ni kampuni fadhili ya Marekani inayotoa vifaa vya afya kwa nchi zenye utashi mkubwa. Rais wa kampuni hiyo Luke Jin Song anasema kazi inayofanywa na Smith inatoa motisha He akiona tatizo to... anafanya jitihada kubwa kushirikisha watu wengine ili kulitatua. Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, raia huyu wa Sierra Leone ameanzisha miradi mingine. Baadhi ya wa wavuvi hawakuwa na boti, kwa hiyo alituma fedha zake binafsi na kuwanunulia boti tatu watumie kwa kushirikiana. Na katika shule yake ya msingi hakukuwa na maktaba, na alisaidia kujenga maktaba na kujaza vitabu pia alituma zaidi ya viatu elfu nne kwa watoto na kujionea mwenyewe jinsi watoto hao walivyofurahi. Like ni kama siku ya Krismas kwao. Kijana huyo mzaliwa wa Sierra Leone anasema kila binadamu anaweza kutoa mchango kusaidia binadamu mwenzake asiyebahatika, na si lazima awe na mali nyingi kufanya hivyo. Na sande, kama wasemavyo wahenga, kutoa ni moyo, usambe ni utajiri, au usiniambie ni utajiri. Tao ni muktasari wa habari. Waandamanaji katika mji wa Ferguson hapa Marekani wameingia mitaani kwa siku ya tatu juu ya maamuzi ya jopo liliyoteuliwa na mahakama kwamba wasimfungulia mashtaka polisi mzungu aliyempiga risasi na kumuua kijana mweusi katika mji huo wa jimbo la Mizuri. Takriban watu elfu tano na mia saba wameshafariki dunia mpaka sasa kutokana na ugonjwa wa Ebola huko Afrika Magharibi, huku kukiwa na ishara kwamba kusambaa kwa ugonjwa huo kunapungua lakini hakujaisha. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeeleza wasiwasi wake kuhusu kuzorota kwa hali huko Libya na athari zake kwa amani ya kanda na uthabiti. Majeshi ya kupambana na ugaidi ya Yemen yameokoa mateka nane kutoka kwa watekaji wao wa Alqaida jana. Waziri wa mafuta wa Saudi Arabia, Alnaimi, anasema Kila Alhamisi ya nne katika mwezi wa Novemba ni siku ya kitaifa ya kutoa shukrani hapa Marekani, inayojulikana zaidi kama Thanksgiving. Utamaduni huu ni wa zamani sana tangu kuwasili kwa walowezi wa Kiingereza Amerika Kaskazini wakati wa karne ya kumi na saba ambao mara baada ya mafanikio yao ya kwanza ya mavuno walikaa pamoja kusherehekea mapato yao na kutoa shukrani kwa kuvuka kipindi cha kwanza kibaya cha majira ya baridi Ikitokea mnamo majira ya mapuputiko, sherehe za Thanksgiving zinaambatana sana na sikukuu za mavuno katika mataifa mengine na utamaduni kama huko Vietnam wakisherekea chong tu au homowo, tamasha la mwaka la magimbi huko Ghana utamaduni unaendana ambapo ni lazima kuwepo na bata mzinga katika chakula kikuu cha jioni pale familia zinapokutana pamoja kuangalia michezo ya football ya Marekani na magwaride yaani yanayotokea siku hiyo ni mambo ya kipekee ya Marekani. Siku hii pamoja na siku ya Julai nne, ambapo Marekani inaadhimisha uhuru wake kutoka kwa Mwingereza, ni siku ya mapumziko ya kitaifa hapa nchini inayojumuisha raia wote kwa lengo moja, bila kujali asili za kidini, kisiasa au ukabila pia ni wakati wa watu kutafakari yale yote yaliyotokea mwaka mzima, kufanya marekebisho na kufikiria siku za usoni. Wakati taifa letu likishughulikia mizozo mashariki ya Ulaya, mashariki ya kati na Afrika Magharibi, hivyo hali isiyotabirika ya mwaka elfu mbili kumi na tano itakuwa katika mawazo ya watu wengi leo. Rais Abraham Lincoln alitangaza siku rasmi ya Thanksgiving katika hali sawa iliyotete ya vita vya wenyewe kwa wenyewe hapa Marekani. Lakini kama wakoloni wao wasili, wa asili Wamarekani ni watu wenye matumaini. Wakizungukwa na familia na marafiki, leo kama siku za nyuma, wataingia katika utamaduni huo kwa kutoa shukrani kwa kubarikiwa katika maisha yao na ahadi za maisha ya baadaye, kuishi kwa uhuru. matangazo ya kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wenzangu wote walofanikisha matangazo haya mwelekezi aida isa msimamizi wa matangazo ni mimi esta gidu yuat na studioni hapa nimeshirikiana naye sandei shomari awatakia siku njema kutoka hapa studio za sauti amerika washington dc