Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, Novemba 26 mwaka wa 2014. Katika matangazo ya VOA Express leo, vijana washauriwe jinsi ya kufanya ili wajiepushe na mambo yasiyofaa, huku wakihimizwa kuzingatia usalama Tushikane tujue tatizo linatokea wapi, na tuwaelimishe kwa haya mambo si sawa, wanaoyafanya tushirikiane, tuelimishane na tuwe tukizunguka, yani kwa kila mtaa tuzidi kuelimishana na tujue projekti gani inaweza kuwasaidia ili wasijiunganishe na mambo kama ya ugaidi. Ni mambo ya kuzingatia usalama nchini Kenya. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Kwa hiyo mbazi zake akichanganya na tui, ukionja kesho utamani kwenda pale pale tafikia. Ndio maana niko hapa ha, bana, nimekula mbazi asubuhi. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza habari za dunia mkisomewa naye Ed Ligongo. Mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani umefikia katika usiku wa pili bila utulivu na maandamano ya mshikamano yaliyofanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa baraza la mahakama kutomtia hatiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiye na silaha. Zaidi ya walinzi maalumu elfu mbili yaani National Guard wamepelekwa Ferguson kulinda maandamano mapya ya kupinga ubaguzi yaliyoanza baadaye Jumatatu baada tu ya kutangazwa kutofunguliwa kwa mashtaka dhidi ya askari Darren Wilson. Mwandishi wa Sauti ya Amerika ambaye yupo Ferguson anasema hakuna vitendo vingine vya wizi katika maduka kama ilivyoonekana usiku wa kwanza, ambapo pia darzeni ya majengo yalichomwa moto. Wananchi wa Tanzania wanasubiri kwa hamu kuwasilisha kwa ripoti ya uchunguzi wa kashfa ya IPTL iliyopangwa kusomwa hivi punde na kamati ya bunge ya hesabu za serikali kwa wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ratiba ya bunge itakayoanza saa kumi na moja kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki inaonyeshwa kupangwa kwa uwasilishwaji wa ripoti hiyo, lakini utata unakuja kutokana na taarifa za kufunguliwa kesi mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Dar es Salaam inayoweza kuzuia usomwaji wa ripoti hiyo ndani ya bunge. Uchunguzi ulifanywa kutokana na kuwepo taarifa za kuchotwa kwa shilingi za Kitanzania bilioni 306 katika kaunti ya Tegeta Escrow iliyofunguliwa katika benki kuu ya Tanzania. Mamlaka za Hong Kong zimesafisha kituo kikubwa cha waandamanaji mapema leo na kukamata viongozi wawili wa kundi la Occupy Movement ambalo linataka demokrasia ya kweli kwenye eneo hilo lisilo na utawala kamili chini ya China. Polisi waliwaondoa waandamanaji kadhaa wakiwemo viongozi wa wanafunzi Lester Sham na Joshua Wong katika operesheni ya saa kadhaa kuondoa vizuizi katika barabara eneo la Mong Kok. Ghasia zilizuka wakati baadhi ya waandamanaji walipojaribu kuwazuia wafanyakazi wasiondoe vizuizi katika barabara ya Nathan ambayo ni barabara kubwa iliyokuwa imefungwa na waandamanaji kwa miezi miwili. Ilikuwa ni mara ya tatu kwa mamlaka kuwaondoa waandamanaji toka mamlaka kuu ya Hong Kong ilipopitisha shauri hilo mwanzoni mwa mwezi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Wanaharakati wanasema idadi ya vifo imeongezeka kufikia karibu watu 95 kutokana na mashambulizi ya anga ya Siria katika mji mkuu wa kundi la Islamic State Waraka, kundi linalofuatilia haki za binadamu ndani ya Siria lenye makao yake Uingereza, limesema leo kwamba mashambulizi ya Jumanne katika eneo la viwanda na soko maarufu karibu na makumbusho ya mji pia yamejeruhi watu 120. Kundi hilo ambalo limeorodhesha matukio ndani ya Siria karibu miaka minne ya vita ya wenyewe kwa wenyewe, limesema waliokufa ni pamoja na raia hamsini na wawili lakini halikufafanua ni wanamgambo wangapi walikufa ama kama kuna yeyote aliyeuawa. Mapigano ya Siria yameanza toka Machi 2011 kutoka vikundi mbalimbali vilivyopinga uongozi wa Rais Bashar al Assad. Papa Francis anasema Ulaya ni kongwe na imechoka na inahitaji mabadiliko katika sheria za uhamiaji. Akihutubia bunge la Ulaya mjini Strasbourg, alisema mwaka huu peke yake karibu wahamiaji 3 wamekataliwa kuingia Italia kupitia ufukwe wake na kuomba bahari ya Mediterranean kutokuwa kaburi. Ameonya kwamba hali hiyo ya kutojali masuala ya uhamiaji imehatarisha kuongezeka kwa hali ya kazi za kitumwa na kuongeza hali mbaya katika jamii. Papa huyo mwenye asili ya Argentina amechagua kisiwa kidogo kusini mwa Italia cha Lampedusa, ambacho wahamiaji wengi wamekufa wakijaribu kufika hapo, kuwa ni sehemu yake ya kwanza kudhuru kama papa mwaka jana nje ya mji wa Rome. Na watu wenye silaha wamefyatua risasi kwa timu ya kinga ya polio kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo na kuua takriban watu wanne na kujeruhi wengine. Polisi wanasema kwamba wanawake watatu wahudumu wa afya ni miongoni mwa waliokufa. Tukio hilo limetokea mjini Quetta, mji mkuu wa jimbo lililokumbwa na ghasia na la Baluchistan. Mhudumu wa afya aliyejeruhiwa amewaambia wanahabari katika hospitali ya Quetta kwamba alikuwa anasafiri kwenye basi dogo pamoja na wanawake wanane na mwanaume mmoja kushiriki kampeni inayoendelea ya chanjo ya polio na ndipo alipotokea watu wawili wakiwa katika pikipiki iliyozuia basi lao nje kidogo ya mji na kuanza kufyatua risasi. Waziri Mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amekemea mauaji hayo ya wahudumu wa chanjo ya polio. Ripoti imemnukuu akisema, wote waliowalenga wahudumu wa chanjo ya polio ni adui wa Pakistan. Tunaendelea na VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Majadiliano makali yamekuwa yakiendelea katika bunge la Kenya huko mjini Nairobi kuhusu hatari ya mashambulizi ya kigaidi ambayo yanaendelea nchini humo na jinsi serikali yastahili kuchukua hatua kali kwa maafisa wa ngazi za juu wa usalama wanaoshindwa kutekeleza majukumu yao. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kufuatia mauaji ya Jumamosi uliyopita ya watu 28 katika mji wa Mandera karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, wabunge, viongozi wa kanisa na watu tabaka mbalimbali wamekuwa wakitoa taarifa kali kulaani mauaji hayo na kuitaka serikali kuchukua hatua kali kukabiliana na majangili wanaohusika na kisa kama hicho. Wabunge wamelazimika kutumia saa za asubuhi kulaani mashambulio hayo. Oda Mr. Spika, kama ni mbaya ni mbaya, na kama ni mzuri ni mzuri. Mheshimiwa Spika, hii ni mbaya na ni mbaya kabisa. Kila Mkenya saa hizi akifikiria mambo yale yamefanyika Mandera, afikirie yale maneno ambayo yamefanyika Pwani, afikirie mambo ambayo yamefanyika kule Kapedo na sehemu nyingine nyingi ya hii nchi. Kama ni mbaya ni mbaya na ni lazima tuseme ukweli. Mheshimiwa Spika, hapa tunasema mambo ya ulelenku, mambo ya kimayo na tunasahau ya kwamba nani ambaye ameandika kimayo kazi. Kuna mzee anaitwa Bwana Kavulundi na timu yake yote ambao wanashughulika na kutransfer officers ovyo ovyo, lakini hatujawahi sikia akiongea mambo ya security ya nchi hii. Vilevile, wabunge wanawake wanaitaka serikali kulichukulia suala hilo la usalama kwa makini zaidi, kwa sababu mauaji hayo yalikuwa na uchungu. Mr Speaker, mambo ya usalama mimi ningefikiria siyo kitu ya kupika kelele ama ya kuongea mengi ni kitu tunafaa kuangalia, ni njia gani tunaweza kuokoa Wakenya, na lazima ingefaa tujue ni nini imefanyika hawa mambo kama hiyo itokee, kwa sababu akati tumesikia wa, wa, wa, wa, wananchi wametolewa kwa basi, waligawanywa waligawanywa, kama we wa Mkristo, kama we si Mkristo. Hiyo mambo nasema tuangalie ni nini mambo ya kuongea ya kusema nani nani ataenda nani asiende lazima tuangalie kwa sababu kile tunaona wengine sio kitu cha ya ukweli ati watu tu walipatikana na al shabab sijui terrorist terrorist ni nani terrorist ni yule tunakaa naye kwa nyumba lazima tuangalie hizi terrorist ni nani jamani pia baadhi ya wa wabunge wamelalamika vikali kuhusu visa vya kufungwa kwa misikiti mjini Mombasa Juzi katika kaunti ya Mombasa, tunaona katika Masjidi Musa, katika Masjidi Mina kumepatikana silaha, magrineti, pistol na silaha zingine. Silaha hizi zinaingia kutoka wapi? Silaha hizi zinapitia wapi? Ikiwa security imejua ya kwamba msikiti fulani ama mahali fulani pamekuwa pahali nyeti kwa sababu ya mambo ya al shababu, kwa nini macho yao yote hayawi mahali kama hapo? Vilevile wakati wa laasiri, baadhi ya wanachama wa baraza la Senate na hasa sen wa jimbo la Mombasa Omar Hassan amelalamika vikali kuhusu tisho la kutaka kumuua. Baraza la Seneti hapo mjini Nairobi limekuwa likijadili suala hilo. Mwaikikonyo, VOA Express, Nairobi. Nam ni malumbano makali kuhusiana na utovu wa usalama katika nchi ya Kenya na basi kufuatia ghasia na kama kamata kamata ya polisi katika mji wa pwani kule Mombasa nchini Kenya, misikiti kadhaa ambayo ilifungwa bado inaendelea kufungwa, hali ambayo imewakasirisha baadhi ya wakazi wa mji huo, na wakadai kuwa nyumba hizo ni za ibada na hazijafanya kosa lolote. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Ruaida Hussein, mwanaharakati wa vijana, na kumuuliza je, kuendelea kufungwa kwa misikiti hiyo kuna waathiri vijana? Ni kwa sababu sisi tunasikitika sana, kuna matatizo kama haya Mombasa kutokezea, ni mayusi wetu wenzetu, maanake ni kukosa makazi, na wamekuwa brainwash, na wengi wetu wamesoma wakondana mazibaraza, so kando hiyo uwizi umezidi na kila kitu, na hii chanzo ya serikali kufunga misikiti ndio imeleta balaa kubwa sana. Sisi tungependa kama maus na wapwani wa Mombasa, yaani kufunguliwe hizi misikiti. Sasa, sasa mne... ishe na tufanyeni kazi pamoja, serikali na sisi, tushikaneni tufanyeni kazi pamoja. Nyinyi vijana mnaweza kufanya nini kujaribu kusaidiana na serikali ili kuondoa tatizo hili, ndio ukosefu wa ajira. Hamna kazi huko Mombasa, vijana wamesoma, lakini hiyo ndio haiwasukumi kwamba lazima waingie kwenye maswala ya ugaidi. Ni kitu gani mnaweza kuwasaidia na kuwaelimisha? Ndio sasa kama sasa sisi tuko na project, nimekaa hapa ofisini tunaongea juu ya maswala kama hayo tunaita village elders tumeita parents tumeita uh, our fellow youth, tuje tu tushikane, tujue tatizo linatokea wapi, na tuwaelimishe kwa haya mambo, si sawa wanaoyafanya. Tushirikiane, tuelimishane na tuwe tukizunguka, yani kwa kila mtaa, tuzidi kuelimishana na tujue project gani inaweza kuwasaidia ili wasijiunganishe na mambo kama ya ugaidi, na na serikali tuwajulishe, ni kitu gani wao pia wanaweza kutusaidia, lakini kuua na kuumiza kuhu, ni mambo ya kule Mombasa, kutoka kwake Ruaida Hussein, mwanaharakati wa vijana, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Nairobi. Katika ushauri siku ya leo tunaye Sadiki Hamisi Ali wa kutoka kule Magombeni, Tanzania. mimi ushauri wangu wa leo kwa Tanzania ni kwamba watumie fursa zilizopo, hizo hizo fursa ndogo, kujiletea manufaa ya kiuchumi. Zipo fursa nyingi kiukweli, kama mtu atazitafuta. Wasitegemee kwamba kuna jackpot bingo, ama kuna kiongozi yoyote ata, atasimamia mambo yao. Tumeona hakuna viongozi ambao wako makini kusimamia mambo viongozi wetu wamekuwa warafi sana, ushahidi tunao. Wiki hii kumekuwa kumekuwa na gumzo kubwa la ufisadi mkubwa wa escrow, na hii haijatokea sasa tu, imetokea katika EPA, imetokea katika mambo ya ya ya Dowans au Richmondi. Kwa hiyo wananchi waangalie mambo yao, watafute fursa, na fursa zinakuja fursa. Sisemi tu kwamba kwenye mashamba au ufugaji, hata katika uchaguzi huu, uchaguzi pia ni fursa ya kuleta maendeleo kwa sababu mwangalie kiongozi gani anaweza akasimamia mambo yako vizuri. Viongozi wetu wanatakiwa kuwa na uzalendo. Unapopewa madaraka au unapopewa nafasi za uongozi, basi wa, wajue kwamba nafasi hizi si, si, si mali yao ni mali ya, ya, ya, ya, ya wananchi. Wamewapa dhamana hii waongoze. Hata kama watajikusanyia matrilioni ya dola, lakini mwisho wa siku watayacha tu, watakufa na historia yao itakuwa mbaya, wataandikwa vibaya, watakumbukwa vibaya, watakumbukwa kwa ufisadi, watakumbu Msikilizaji, kama hivi sasa umejiunga nasi, hii ni VOA Express nayo unaendelea kusafiri nasi <laughs> jamaa pale anasema rudi nyumbani <laughs> pale wamemkosa kweli kweli, wanataka rudi nyumbani <laughs> VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Na katika hoja kwa hoja ni kwamba usalama uliodorora nchini uh, Kenya uh, umezua, umezua mjadala mkali miongoni mwa raia na viongozi kutokana na jinsi majangili na wapiganaji wa Al Shabaab wanavyoua raia mitaani Mombasa. Wananchi wanalumbana uh, hadharani, kwa sababu upinzani unailaumu serikali kwa madai ya kushindwa kuwalinda raia. Kuna wale wanaunga mkono juhudi za serikali, eh, lakini kuna wale wanaokubaliana na kauli ya upinzani. Wakenya wengi wanaona ni mbaya wasikia, bwana. Sasa hatuwezi kusema mambo ya pinzani, mambo ya pinzani tuweke mbali. Saa hii tunaangalia hii nchi inaenda vipi. Je, kuna security ya kutosha? Na afadhali tuwe na njaa, lakini tuwe tuna security. Unjui, jana ni andu usema huwa na njaa. Ni wale wanaweka siasa katika upande wa security, sio useme mtu alisaini ni useme yule mtu anavaa kufanya MBCD ili mali anachikilia anashikilia iweze kuimarika, kwani huyu anasema hiyo viongozi wa nje. Hata president mwenyewe hajui, paka vice hajui, wananchi wan, wanachinjwa bure kama upinzani na kuna sindikani na sindikani ndio iko kwa kina mashina ya kitu upinzani. Wataekaje siasa nasema kulaumiana, akusaidi akusaidi, ndio wana kila kitu, wana kila kitu serikali iliyoko. Upinzani wana lolote? Sisi bwana wa Kenya tunataka spirit, hatutaki mambo ya kujua nini, mambo election iliisha. hmm. Wakienda huko wanatuambia kesho itakuwa hivi, na tukiambiwa iko hivi kesho wanachinjwa maandamano ya jana awea, lakini walifanya uandamana wakiingia misikitini, tunaonyeshwa kwa mapicha. Mbona tuonyeshwe alshababu wamewawa? Ni hawa ni hao, serikali iliyo mamlakani nafanya kazi vilivyo. Kwani wewe wasema, wasema maseneta wote ni wa uh, upinzani ule, ule anicha, alikuwa anazungumza huko jana kule wajiri ni wa upinzani ama ni waserikali? Kitu iliyoko seneta pia amejua, hakuna sikuiriti na awezi kuenda kumwambia rais, akasikia kwa sababu rais anaona, na vaise anaona, na kuna mkuu wa polisi anaona na pia olelenko anaona. Sasa ndo kwa sababu awezi kuambia kwa sababu wanaona, atawambia kitu anaona, kwani ni vipofu? Na ukichukua ukisikia ukizungumza wewe au kina, ulengo, kina kimayu na... wamezungumza wote na wakasema wameweka mikakati kabisa ya kuhakikisha yes, tumepata usalama wa kutosha. Hatutaki tuambiwe katika... tunataka tuone vitendo. Hatutaki kuambiwa, tunataka unataa tuambiwa sikuiriti o tuone siku tiko, wa Kenya wamekaa wa kwa maisha ambayo kujifunia, kwa sababu ulisikia makamu wa rais akisema kwamba wameuawa wame, mia moja. Hiyo ndio hatua uliwaona, nilisikia akisema, ulisikia mm. Wacha tuue mambo mengine lakini tuwe na spiriti Kenya ambayo tukutembea kufanya nini, lakini mambo ya kuambiwa na ambayo haifanyiki. Tunaambiwa hivi na watu wanaendelea kuchinjwa misikiti. Wapi ndugu yangu, hiyo hatutasikizana. Unajua, katika media huwa wanataka ile gazeti yao inunuliwe. Sasa mm -hmm, wanaweka chumba ambayo itafanya mimi nawe tukosane, ambao si haki. Kwa hivyo wamechukua maneno ya Raila wakaweka hapo, ndio gazeti yao inunuliwe. Ujui namna hivyo aliongea, haku hakuongea, haku haku, alikosoa serikali, alisema katika upande wa security nini, ni anaonelea kila kaunti gavana wangepewa wawe na security yao ya kuangalia security ya kila kaunti, pengine kama hii imewashinda, ingesaidia kuleta amani katika nchi ya Kenya. Hey, hawa wote unajua kwa nini wanazungumza vile vice alizungumza juzi na havyonekana. Wanasema security iko na tunakufa. Ndio sababu raia wamechoka, wakenya wamechoka, hata huyu amechoka, jirani amechoka, kila mtu amechoka. Siasa tusiweke katika mambo ya usalama. Sijaweka siasa katika usalama nini. Tunasema Kenya iwe salama, mambo ya siasa weka kando. Rais awe na mamlaka na awe na ukali kama ana hatua ya kuchukua, na kuna jeshi wanakaa kule, walinde mipaka yote. Katika makala ya teknolojia tunajiunga naye Mkamiti Kibayasi akichambua teknolojia ya nishati ya upepo kuingia kwenye umeme. Safon Energy, kampuni ya teknolojia ya nishati ni mwanzilishi na mmiliki wa teknolojia ambayo inabadilisha nishati ya upepo kuingia kwenye umeme. Kwenye mkutano wa mwaka huu wa wajasiriamali ulimwenguni GES huko Morocco Microsoft ilitia saini mkakati mpya wa ushirika na Tunisia kuanza utaratibu wa kutumia Safon Energy, kampuni ambayo imejikita katika utafiti na maendeleo ya nishati ya upepo Kampuni hiyo pia ilitambulisha mzunguko wake wa kwanza wa wajasiriamali 50 wanawake kupitia mafunzo yake ya Cloud Startup Academy. Kwa mujibu wa Microsoft, hii ni nia ya dhati iliyopo kwa Microsoft for Africa kusaidia juhudi za mawazo ya ubunifu kwa bara hilo na dunia kwa ujumla. Mkurugenzi Mkuu wa Microsoft Morocco, Samir Ben Mahrouf, ambaye kwenye mkutano wa GES mwaka huu pia ataongoza semina ya mazungumzo kwenye eneo hilo, Talent to Entrepreneurship, kipaji kuelekea ujasiriamali, anasema Afrika kaskazini ni eneo muhimu tunaona mafanikio makubwa kwenye teknolojia katika eneo yanaendeleza maisha ya watu, kuongeza fursa ya biashara na kuleta mabadiliko chanya kwenye jamii. Microsoft for Africa inaunga mkono kampuni ya Safon Energy ni mtazamo thabiti wa nia yetu ya dhati katika kuhamasisha mawazo mapya yaliyozaliwa Afrika yenye fursa ya kuleta mabadiliko duniani. Kampuni ya Safon Energy inaonyesha fursa ya kuchangia kufanikisha ardhi ya uchumi wa Africa na kuchochea mafanikio ya kina ya kijamii katika bara hilo, anasema Anis Awin, mwanzilishi wa Safon Energy. Kwa kuimarisha uhusiano na kuwepo kwa umeme, teknolojia itasaidia ujasiriamali na kuboresha uwezo wa mtu kujiajiri mwenyewe. Kupitia ushirikiano, kampuni ya Safon Energy itapokea rasilimali za fedha, msaada wa teknolojia na kiwango kikubwa cha mwangaza wa kuwasaidia kuweka mtazamo thabiti wa kuleta mapinduzi na uwezo wa kujenga viwanda kwa ajili ya uwekezaji wao. Zaidi ya hapo Safon Energy ni suluhisho la maendeleo ambalo linawezesha mkusanyiko na uangalizi wa takwimu zinazoangalia maslahi ya duma za Microsoft Azure Machine Learning. VOA Express, sasa tukiendelea vizuri, lakini naona kwamba labda tutayaruhusu mate mate yadondoke kidogo, tunapopatana naye uh, Josephat Kioko kwenye mapishi mapishi leo basi katika mapishi mapishi kuzungumzia mlo wa mbaazi. mm -hmm. Huu ni mlo ambao ukichanganywa na nazi watu wa Mombasa na Kenya wanapenda sana, tuzungumzie mm -hmm. na mama ambaye anauza hapa. Jina langu naitwa Bintamisi, natoka Ukunda kona amsa, kijiji kimoja kinaitwa Kidundumo kuanzia huko mpaka Mombasa smc si. Kuuza mbaazi unachemsha, unamwaya maji, unaregesha tena jikoni unaipika inaiva, unaosha na maji mara tatu. Ukimaliza kukuna nazi wachwakamua ua, ile uu tu ya kwanza, ile tu inaitwa smart, ile ya kwanza, ile tui bubu unaeka kando, unaweka tu ya pili, unachanganya kwa mbaazi, unaweka vitunguu thumu, unaeka ile inaitwa tangawizi mbichi, unaweka dania, unaweka kitunguu maji, unaweka pilipili oo, unaweka pilipili washu, ukipiki ukimaliza anawekana tu ya kwanza alafu tu ya, ya pili ndio mlo, uh, mlo wa mbaazi huo. Huo mlo ndio nakuwa mtamu, maanake ni mtamu sana, maanake hiyo ndio mapishi yake. Hakuna mapishi mengine. Mlo wa mbaazi, mapishi yake ni hiyo. Ukiweka kwa, kwa mbaazi ndio mlo wake unakuwa poa uhum. Lakini bila ya kuweka huo mbaazi, akiwi mbaazi itakuwa chungu. Rojo nazi ni ile tu ibubu ibu, unachemsha kwa kando Ukimaliza ku, ku, kuchemsha ile kuna tuibubu umeweka kando unaipika vizuri nachemka vizuri na wanzito uchanganye na kitu tui fresh peke yake na unachemsha kando, alafu unatia kwa, kwa kando. Mtu akitaka mbaazi unamtekea kando unampi, unamtilia ndio mm -hmm. Mbaazi mlo wake ndio unakuwa smart no. Watu wanapenda kabisa, maanake mi natoka mbali sana kidundumo mpaka Mombasa semc hiyo ndio na, nafanya na ndio inafundisha watoto, inaendeleza boma langu i kila kitu nafanya na hiyo. Ukipika vizuri na ukipika vibaya, kuna mtu wa kila siku moja, hata rudi utachiwa mbaazi, useme mi sina bahati, naenda kwa waganga, naenda kwa wapi. Lakini upishi wa mbaazi na tui rojo, usichanganye na chochote, weke kando na ujaribu kuona mbaazi vile itapendwa kula kwake maalumu, special Maamri, chapati, matako yako tu, lakini maamri ndio special mbaazi. Haya mapishi ya mbaazi na naona mabadiliko kwangu kwa vile naipika smati na wateja wanakula mm. Ah, naona wateja kweli wako hapa karibu na kibanda mm. niongee na mteja mmoja ambaye ananunua mbaazi hapa hapa. Mama anasifu sana mbaazi yake, tueleze kama ushaonja, wewe unanunua unaipata vipi, iko sawa? <laughs> <laughs> mimi ama wewe ile tu ya nazi ile. hmm. Ah, kwa hiyo ah, mbazi zake akichanganya na tui, ukionja kesho watamani kwenda pale pale. rafiki yake amekuwekea mdawa, ndio maana uko hapa leo mzee. ndio maana niko hapa bwana, nimekula mbazi asubuhi na maamri nzuri. Basi kutoka Mombasa, mapishi mapishi ni Josephat Kioko. Na sasa basi tuangalie yavumayo mitandaoni, huyo hapa Harrison Kamau <muchas> Ile siku hatimaye imewadia ambao Watanzania wazalendo wamekuwa wakingojea kwa hamu na ghamu, ili waweze kujua ni nini ama ni nani aliyezivuja pesa zao kwenye sakata kubwa sana ambalo limepata umaarufu kama Tegeta Escrow Scandal. Wengi wanafahamu na kujua nini hasa kilichoendelea wakati zaidi ya bilioni 306, pesa za Tanzania, zikiwepo milioni 207 za escrow zilivyotolewa kutoka Benki Kuu ya Tanzania. Habari hii imeibua hisia na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na mengineo, hasa sasa hivi ambapo mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na fedha za umma Bwana Zito Kabwe anatoa ripoti ya uchunguzi kuhusiana na swala hili mbele ya bunge. Kumekuwa na tetesi kwamba wabunge wengi wamepokea vitisho kutokana na kulizungumzia na kulijadili suala hili, labda pengine kutoka kwa mabwenywenye wakuu wa serikali na pia kutoka kwa sekta ya kibinafsi ambao wanashukiwa kuhusika. Amina anasema, jameni, fedha za umma zirudishwe. Mwananchi wa kawaida anakosa chakula hata dawa, ila hali pesa zake zaliwa na walio juu. Kobe anaongeza kwa kusema bunge lijadili bila upendeleo, kweni Ukweli lazima udhihirike na uongo ujitengee. Hasan anamalizia kwa kusema tabia hii ikomeshwe mapema, nchi yetu irejeshewe hadhi yake ambayo imepungua kwa hivyo kwa siku nyingi. Hivi majuzi ni baadhi tu ya yavumayo mitandaoni. Ufuatao ni muhtasari wa habari. Mji wa Ferguson katika jimbo la Misuri nchini Marekani umefika katika usiku wa pili bila utulivu na maandamano ya mshikamano yaliyofanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa baraza la mahakama kutomtia hatiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiye na silaha. Wananchi wa Tanzania wanasubiri kwa hamu kuwasilishwa kwa ripoti ya uchunguzi wa kashfa ya IPTL iliyopangwa kusomwa hivi punde na kamati ya bunge ya hesabu za serikali kwa wabunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mamlaka za Hong Kong zimesafisha kituo kikubwa cha waandamanaji mapema leo na kukamata viongozi wawili wa kundi la Occupy Movement ambalo linataka demokrasia ya kweli kwenye eneo hilo lisilo na utawala kamili chini ya China. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kutusikiliza matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Oriami, mwelekezi Dwayne Collins. Mimi ni Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo, tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri.