Toka studio 15 hii ni VOA Express, ni saa kumi na nusu jioni Novemba 26 mwaka wa 2014. Katika matangazo ya VOA Express leo, vijana washauriwe jinsi ya kufanya ili wajiepushe na mambo yasiyofaa huku wakihimizwa kuzingatia usalama Tushikane tujue tatizo linatokea wapi, na tuwaelimishe wa yani kwa haya mambo si sawa wanaoyafanya. Tushirikiane, tuelimishane na tuwa, tukizunguka yani kwa kila mtaa, tuzidi kuelimishana na tujue projekti gani inaweza kuwasaidia ili wasijiunganishe na mambo kama ya ugaidi. Ni mambo ya kuzingatia usalama nchini Kenya. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo. Kwa hiyo mbazi zake akichanganya na tui, ukionja kesho watamani kwenda pale palepale. Rafiki yake amekuwekea mdawa, ndio maana uko hapa leo. Ah mzee, ndio maana niko hapa bana, nimekula mbazi asubuhi. Basi hayo yote na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, lakini kwanza habari za dunia, mkisomewa naye Idd Ligongo. Mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri nchini Marekani umefikia katika usiku wa pili bila utulivu na maandamano ya mshikamano yaliyofanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa baraza la mahakama kutomtia hatiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiye na silaha. Zaidi ya walinzi maalumu elfu mbili yaani National Guard wamepelekwa Ferguson kulinda maandamano mapya ya kupinga ubaguzi yaliyoanza baadaye Jumatatu baada tu ya kutangazwa kutofunguliwa kwa mashtaka dhidi ya askari Darren Wilson. Mwandishi wa Sauti ya Amerika ambaye yupo Ferguson anasema hakuna vitendo vingine vya wizi katika maduka kama ilivyoonekana usiku wa kwanza, ambapo pia darzeni ya majengo yalichomwa moto. Wananchi wa Tanzania wanasubiri kwa hamu kuwasilisha kwa ripoti ya uchunguzi wa kashfa ya IPTL iliyopangwa kusomwa hivi punde na kamati ya bunge ya hesabu za serikali kwa wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ratiba ya bunge itakayoanza saa kumi na moja kamili jioni kwa saa za Afrika Mashariki inaonyeshwa kupangwa kwa uwasilishwaji wa ripoti hiyo, lakini utata unakuja kutokana na taarifa za kufunguliwa kesi Mahakama Kuu ya Tanzania kanda ya Dar es Salaam inayoweza kuzuia usomwaji wa ripoti hiyo ndani ya bunge. Uchunguzi ulifanywa kutokana na kuwepo taarifa za kuchotwa kwa shilingi za Kitanzania bilioni 306 katika kaunti ya Tegeta Escrow iliyofunguliwa katika Benki Kuu ya Tanzania. Mamlaka za Hong Kong zimesafisha kituo kikubwa cha waandamanaji mapema leo na kukamata viongozi wawili wa kundi la Occupy Movement ambalo linataka demokrasia ya kweli kwenye eneo hilo lisilo na utawala kamili chini ya China. Polisi waliwaondoa waandamanaji kadhaa wakiwemo viongozi wa wanafunzi Lester Sham na Joshua Wong katika operesheni ya saa kadhaa kuondoa vizuizi katika barabara eneo la Mong Kok. Ghasia zilizuka wakati baadhi ya waandamanaji walipojaribu kuwazuia wafanyakazi wasiondoe vizuizi katika barabara ya Nathan ambayo ni barabara kubwa iliyokuwa imefungwa na waandamanaji kwa miezi miwili. Ilikuwa ni mara ya tatu kwa mamlaka kuwaondoa waandamanaji toka mamlaka kuu ya Hong Kong ilipopitisha shauri hilo mwanzoni mwa mwezi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express hapa Washington DC. Wanaharakati wanasema idadi ya vifo imeongezeka kufikia karibu watu 95 kutokana na mashambulizi ya anga ya Siria katika mji mkuu wa kundi la Islamic State Waraka kundi linalofuatilia haki za binadamu ndani ya Siria lenye makao yake Uingereza limesema leo kwamba mashambulizi ya Jumanne katika eneo la viwanda na soko maarufu karibu na makumbusho ya mji pia yamejeruhi watu 120. Kundi hilo ambalo limeorodhesha matukio ndani ya Siria karibu miaka minne ya vita ya wenyewe kwa wenyewe limesema waliokufa ni pamoja na raia hamsini na wawili lakini halikufafanua ni wanamgambo wangapi walikufa ama kama kuna yeyote aliyeuawa. Mapigano ya Siria yameanza toka Machi 2011 kutoka vikundi mbalimbali vilivyopinga uongozi wa rais Bashar al Assad. Papa Francisi anasema Ulaya ni kongwe na imechoka na inahitaji mabadiliko katika sheria za uhamiaji. Akihutubia bunge la Ulaya mjini Strasbourg, alisema mwaka huu peke yake karibu wahamiaji elfu tatu wamekataliwa kuingia Italia kupitia ufukwe wake, na kuomba bahari ya Mediter Mediterranean kutokuwa kaburi. Ameonya kwamba hali hiyo ya kutojali masuala ya uhamiaji imehatarisha kuongezeka kwa hali ya kazi za kitumwa na kuongeza hali mbaya katika jamii. Papa huyo mwenye asili ya Argentina amechagua kisiwa kidogo kusini mwa Italia cha Lampedusa, ambacho wahamiaji wengi wamekufa wakijaribu kufika hapo, kuwa ni sehemu yake ya kwanza kudhuru kama Papa mwaka jana nje ya mji wa Rome. Na watu wenye silaha wamefyatua risasi kwa timu ya kinga ya polio kusini magharibi mwa Pakistan mapema leo na kuua takriban watu wanne na kujeruhi wengine. Polisi wanasema kwamba wanawake watatu wahudumu wa afya ni miongoni mwa waliokufa. Tukio hilo limetokea mjini Quetta, mji mkuu wa jimbo lililokumbwa na ghasia la Baluchistan. Mhudumu wa afya aliyejeruhiwa amewaambia wanahabari katika hospitali ya Quetta kwamba alikuwa anasafiri kwenye basi dogo pamoja na wanawake wanane na mwanamume mmoja kushiriki kampeni inayoendelea ya chanjo ya polio na ndipo walipotokea watu wawili wakiwa katika pikipiki iliyozuia basi lao nje kidogo ya mji na kuanza kufyatua risasi. Waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif amekemea mauaji hayo ya wahudumu wa chanjo ya polio. Ripoti imemnukuu akisema, wote waliowalenga wahudumu wa chanjo ya polio ni adui wa Pakistan. Tunaendelea na VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Majadiliano makali yamekuwa yakiendelea katika bunge la Kenya huko mjini Nairobi kuhusu hatari ya mashambulizi ya kigaidi ambayo yanaendelea nchini humo na jinsi serikali yastahili kuchukua hatua kali kwa maafisa wa ngazi za juu wa usalama wanaoshindwa kutekeleza majukumu yao. Mwaigi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Kufuatia mauaji ya Jumamosi uliyopita ya watu 28 katika mji wa Mandera, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia, wabunge, viongozi wa kanisa na watu tabaka mbalimbali wamekuwa wakitoa taarifa kali kulaani mauaji hayo na kuitaka serikali kuchukua hatua kali kukabiliana na majangili wanaohusika na kisa kama hicho. Wabunge wamelazimika kutumia saa za asubuhi kulaani mashambulio hayo. Oda. Mr. Speaker, kama ni mbaya ni mbaya na kama ni mzuri ni mzuri. Mheshimiwa Speaker, hii ni mbaya na ni mbaya kabisa. Kila Mkenya saa hizi akifikiria mambo yale yamefanyika Mandera, afikirie yale maneno ambayo yamefanyika Pwani, afikirie mambo ambayo yamefanyika kule Kapedo na sehemu nyingine nyingi ya hii nchi. Kama ni mbaya ni mbaya na ni lazima tuseme ukweli. Mheshimiwa Spika, hapa tunasema mambo ya Ulelenku, mambo ya Kimayo na tunasahau ya kwamba nani ambaye ameandika Kimayo kazi. Kuna mzee anaitwa Bwana Kavulundi na timu yake yote ambao wanashughulika na kutransfer officers ovyo ovyo, lakini hatujawahi sikia akiongea mambo ya security ya nchi hii. Vilevile, wabunge wanawake wanaitaka serikali kulichukulia suala hilo la usalama kwa maakini zaidi kwa sababu mauaji hayo yalikuwa na uchungu. Mr. Speaker, mambo ya usalama, mimi ningefikiria siyo kitu ya kupiga kelele ama ya kuongea mengi ni kitu tunafaa kuangalia, ni njia gani tunaweza kuokoa Wakenya, na lazima ingefaa tujue ni nini imefanyika, hawa mambo kama hiyo itokee kwa sababu, wakati tumesikia wa, wa, wa, wa, wananchi wametolewa kwa basi, waligawanywa waligawanywa kama we wa Mkristo, kama wa si Mkristo hiyo mambo nasema tuangalie, ni nini mambo ya kuongea ya kusema, nani nani ataenda nani asiende. Lazima tuangalie, kwa sababu kile tunaona wengine sio kitu cha ya ukweli, ati watu tu walipatikana na al Shabab, sijui terrorist. terrorist ni nani? Terrorist ni ule tunakaa naye kwa nyumba, lazima tuangalie hizi terrorist ni nani jamani. Pia baadhi ya wa wabunge wamelalamika vikali kuhusu visa vya kufungua kwa misikiti mjini Mombasa. Juzi katika kaunti ya Mombasa tunaona katika Masjidi Musa katika Masjidi Mina kumepatikana silaha magrineti, pistol na silaha zingine. Silaha hizi zinaingia kutoka wapi? Silaha hizi zinapitia wapi? Ikiwa security imejua ya kwamba msikiti fulani ama mahali fulani pamekuwa pahali nyeti kwa sababu ya mambo ya al shababu, kwa nini macho yao yote hayawi mahali kama hapo? Vilevile wakati wa alasiri, baadhi ya wanachama wa baraza la Senate na hasa Senate Seneta wa jimbo la Mombasa, Omar Hassan, amelalamika vikali kuhusu tisho la kutaka kumuua. Baraza la Seneti hapa mjini Nairobi limekuwa likijadili suala hilo. Mwai Kikonyo, VOA Express, Nairobi. Naam, ni malumbano makali kuhusiana na utovu wa usalama katika nchi ya Kenya na basi kufuatia ghasia na kamata kamata ya polisi katika mji wa pwani kule Mombasa nchini Kenya, misikiti kadhaa ambayo ilifungwa bado inaendelea kufungwa, hali ambayo imewakasirisha baadhi ya wakazi wa mji huo, na wakadai kuwa nyumba hizo ni za ibada na hazijafanya kosa lolote. Mwenzangu Khadija Riyami amezungumza na Ruaida Hussein, mwanaharakati wa vijana na kumuuliza je, kuendelea kufungwa kwa misikiti hiyo kunawaathiri vijana? Haya matatizo ni kwa sababu sisi tunasikitika sana, kuna matatizo kama haya mombasa kutokezea. Ni mayusi wetu wenzetu, maanake ni kukosa makazi, na wamekuwa brainwash, na wengi wetu wamesoma wakondana mazibaraza kando, hiyo uwizi umezidi na kila kitu, na hii chanzo ya serikali kufunga misikiti ndo imeleta balaa kubwa sana. Sisi tungependa kama mayus na wapwani wa Mombasa yani kufunguliwe hizi misikiti ishe na tufanyeni kazi pamoja, serikali na sisi tushikaneni, tufanyeni kazi pamoja. Nyinyi vijana mnaweza kufanya nini kujaribu kusaidiana na serikali ili kuondoa tatizo hili, ndio ukosefu wa ajira, hamna kazi huko Mombasa, vijana wamesoma, lakini hiyo ndio haiwasukumi kwamba lazima waingie kwenye maswala ya ugaidi. Ni kitu gani mnaweza kuwasaidia na kuwaelimisha? Ndio sasa, kama sasa sisi tuko na project, nimekaa hapa ofisini, tunaongea juu ya maswala kama hayo Tunaita village elders tumeita parents tumeita uh, our fellow youth, tuje tushikane, tujue tatizo linatokea wapi, na tuwaelimishe kwa haya mambo, si sawa wanaoyafanya. Tushirikiane, tuelimishane na kua tukizunguka, yani, kwa kila mtaa tuzidi kuelimishana na tujue project gani inaweza kuwasaidia ili wasijiunganishe na mambo kama ya ugaidi. Na serikali tuwajulishe ni kitu gani wao pia wanaweza kutusaidia, lakini kuua na kuumiza kuhu, ni mambo ya kule Mombasa kutoka kwake Ruaida Hussein, mwanaharakati wa vijana, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Nairobi. Katika ushauri siku ya leo tunaye Sadiki Hamisi Ali wa kutoka kule Magombeni, Tanzania. Mimi ushauri wangu wa leo kwa Tanzania ni kwamba watumie fursa zilizopo, hizo hizo fursa ndogo kujiletea manufaa ya kiuchumi. Zipo fursa nyingi kiukweli, kama mtu atazitafuta. Wasitegemee kwamba kuna jackpot bingo, ama kuna kiongozi yoyote atasimamia ata mambo yao. Tumeona hakuna viongozi ambao wako makini kusimamia mambo. Viongozi wetu wamekuwa walafi sana, ushahidi tunao. Wiki hii kumekuwa kumekuwa na gumzo kubwa la ufisadi mkubwa wa escrow. Na hii haijatokea sasa tu, imetokea katika EPA imetokea katika mambo ya ya, ya Dowans, au Richmond. Kwa hiyo wananchi waangalie mambo yao watafute fursa na fursa zinakuja. Fursa sisemi tu kwamba kwenye mashamba au ufugaji, hata katika uchaguzi huu, uchaguzi pia ni fursa ya kuleta maendeleo, kwa sababu mwangalie kiongozi gani anaweza akasimamia mambo yako vizuri. Kiongozi wetu anatakiwa kuwa na uzalendo. Unapopewa madaraka au unapopewa nafasi za uongozi, basi wajue wa kwamba nafasi hizi si, si, si, si mali yao, ni mali ya, ya, ya, ya, ya wananchi. Wamewapa dhamana hiyo waongoze, hata kama watajikusanyia matrilioni ya dola lakini mwisho wa siku wataacha tu, watakufa na historia yao itakuwa mbaya, wataandikwa vibaya, watakumbukwa vibaya, watakumbukwa kwa ufisadi, watakumbu VOA Express, wimbo kutoka Bbend, wimbo Nzela. Ni katika mambo yanavyoendelea ndani ya VOA Express. Dada gani, pigia simu Msikilizaji, kama hivi sasa umejiunga nasi, hii ni VOA Express, nayo unaendelea kusafiri nasi. Jamaa pale anasema we miss you, we miss you, zele rudi nyumbani <laughs> palo wamemkosa kweli kweli, wanataka rudi nyumbani <muchilis> VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani Washington DC. Na katika hoja kwa hoja ni kwamba usalama uliodorora nchini uh, Kenya uh, umezua, umezua mjadala mkali miongoni mwa raia na viongozi kutokana na jinsi majangili na wapiganaji wa al shabab wanavyoua wa raia mitaani Mombasa. Wananchi wanalumbana, uh, hadharani, kwa sababu upinzani unailaumu serikali kwa madai ya kushindwa kuwalinda raia. Kuna wale wanaunga mkono juhudi za serikali, eh, lakini kuna wale wanaokubaliana na kauli ya upinzani. Wakenya wengi wanaona ni mbaya, wasikia bwana. Sasa hatuwezi kusema mambo ya upinzani, mambo ya upinzani tuweke mbali. Sahi tunaangalia hii nchi inaenda vipi. Je, kuna spiriti ya kutosha? Na afadhali tuwe na njaa, lakini tuwe tuna spiriti juijaa ni anduusema huwa na njaa. Ni wale wanaweka siasa katika upande wa security, sio useme mtu alisaini, ni useme yule mtu anavaa kufanya MBCD ili mali anashikilia iweze kuimarika. Kwani huyu anasema hivyo, viongozi wa nchi hata president mwenyewe hajui, mpaka vice hajui, wananchi wan, wanachinjwa bure. kama na upinzani, kuna serikali na serikali. Kitu upinzani wana kila kitu, wana kila kitu. Serikali iliyoko, upinzani wana lolote? Sisi bwana wa Kenya tunataka spirit, hatutaki mambo ya kujua nini, mambo election iliisha. Wakienda huko, anatuambia kesho itakuwa hivi, na tukiambia iko hivi kesho na, wanachinjwa. Maandamano ya jana awea, lakini walifanya kuandamana wakiingia msikitini, tunaonyeshwa kwa mapicha. Mbona tuonyeshwe Alshababu amewawa? Ni hawa ni hawa, serikali iliyo mamlakani nafanya kazi vilivyo 24/7. Kwani wewe wasema maseneta wote wasema, wa wasema, upinzani ule, ule alikuwa anazungumza huko jana kule wajiri ni waupinzani ama ni waserikali? Kitu iliyoko seneta pia amejua hakuna security, na hawezi kwenda kumwambia rais akasikia, kwa sababu rais anaona, na vice anaona, na kuna mkuu wa polisi anaona, na pia Ole Lenko anaona. Sasa ndio kwa kwa sababu sababu kitu anaona, kwani ni na n wewe wakizungumza, kina Kimayu wamezungumza wote, na wakasema wameweka mikakati kabisa ya kuhakikisha tumepata usalama wa kutosha. Tuambiwe, tunataka tuone vitendo, hatutaki kuambiwa, tunataka tukiambiwa security tuone wa Kenya wamekaa kwa maisha ambayo kujifunia huru, kwa sababu ulisikia makamu wa rais akisema kwamba malishabau mia moja wameuawa wa, hiyo wa. Ndio nilisikia uli akisema, ulisikia mm. Wacha tuwe mambo mengine, lakini tuwe na spiriti Kenya ambayo tutembea kufanya nini, lakini mambo ya kuambiwa na mbayo haifanyiki, tunaambiwa hivi na watu wanaendelea kuchinjwa misikiti, wapi? Ndugu yes. Yangu hiyo, hatutasikizana Unajua, katika media huwa wanataka ile gazeti yao inunuliwe. Sasa wanaweka chumba ambayo itafanya mimi na wewe tukosane, na ambao si haki. Kwa hivyo wamechukua maneno ya Raila wakaweka hapo, ndio gazeti yao inunuliwe. Hujui namna hivyo. Hakuongea yeye, hakuongea. Aliongea, hakuongea, alikosoa serikali. Alisema katika upande wa security, anaonelea kila county governor wangepewa wawe na security yao ya kuangalia security ya kila county. Pengine kama hii imewashinda, ingesaidia kuleta amani katika nchi ya Kenya eh. Hawa wote unajua kwa nini? wanazungumza vile vice alizungumza juzi na avionekana, wanasema security iko na tunakufa. Security ndio sababu raia wamechoka, Wakenya wamechoka, hata huyu amechoka, jirani amechoka, kila mtu amechoka. Siasa tusiweke katika mambo ya usalama, sijaweka siasa katika usalama nini. Tunasema Kenya iwe salama, mambo ya siasa weka kando. Rais awe na mamlaka na awe na ukali kama ana hatua ya kuchukua, na kuna jeshi wanakaa kule walinde wanaka, wanaka, wa mipaka yote. Katika makala ya teknolojia tunajiunga naye mkamiti kibayasi akichambua teknolojia ya nishati ya upepo kuingia kwenye umeme. Safon Energy, kampuni ya teknolojia ya nishati ni mwanzilishi na mmiliki wa teknolojia ambayo inabadilisha nishati ya upepo kuingia kwenye umeme. Kwenye mkutano wa mwaka huu wa wajasiriamali ulimwenguni GES huko Morocco, Microsoft ilitia saini mkakati mpya wa ushirika na Tunisia kuanza utaratibu wa kutumia Safon Energy, kampuni ambayo imejikita katika utafiti na maendeleo ya nishati ya upepo kampuni. Hiyo pia ilitambulisha mzunguko wake wa kwanza wa wajasiriamali mali 50 wanawake, kupitia mafunzo yake ya Cloud Startup Academy. Kwa mujibu wa Microsoft, hii ni nia ya dhati iliyopo kwa Microsoft for Africa kusaidia juhudi za mawazo ya ubunifu kwa bara hilo na dunia kwa ujumla. Mkurugenzi mkuu wa Microsoft Morocco Samir Ben Mahrof, ambaye kwenye mkutano wa GES mwaka huu pia ataongoza semina ya mazungumzo kwenye eneo hilo, talent to entrepreneurship, kipaji kuelekea ujasiriamali, anasema, Afrika Kaskazini ni eneo muhimu Tunaona mafanikio makubwa kwenye teknolojia katika eneo yanaendeleza maisha ya watu, kuongeza fursa ya biashara na kuleta mabadiliko chanya kwenye jamii. Microsoft for Africa inaunga mkono kampuni ya Safon Energy, ni mtazamo thabiti wa nia yetu ya dhati katika kuhamasisha mawazo mapya yaliyozaliwa Afrika yenye fursa ya kuleta mabadiliko duniani. Kampuni ya Safon Energy inaonyesha fursa ya kuchangia kufanikisha ardhi ya uchumi wa Afrika na kuchochea mafanikio ya kina ya kijamii katika bara hilo, anasema Anis Awin, mwanzilishi wa Safon Energy. Kwa kuimarisha uhusiano na kuwepo kwa umeme, teknolojia itasaidia ujasiriamali na kuboresha uwezo wa mtu kujiajiri mwenyewe. Kupitia ushirikiano, kampuni ya Safon Energy itapokea rasilimali za fedha, msaada wa teknolojia na kiwango kikubwa cha mwangaza wa kuwasaidia kuweka mtazamo thabiti wa kuleta mapinduzi na uwezo wa kujenga viwanda kwa ajili ya uwekezaji wao. Zaidi ya hapo, Safon Energy ni suluhisho la maendeleo ambalo linawezesha mkusanyiko na uangalizi wa takwimu zinazoangalia masilahi ya duma za Microsoft Azure Machine Learning. VOA Express, tukiendelea vizuri, lakini naona kwamba labda tutayaruhusu mate yadondoke kidogo, tunapopatana naye uh, Josephat Kioko kwenye mapishi mapishi. Leo basi katika mapishi mapishi, kuzungumzia mlo wa mbaazi. Huu ni mlo ambao ukichanganywa na nazi watu wa Mombasa na Kenya wanapenda sana. Tuzungumze na mama ambaye anauza hapa. Jina langu naitwa Binti Hamisi, natoka Ukunda kana amsa, kijiji kimoja kinaitwa Kidundumo, kuanzia huko mpaka Mombasa c si. Kuuza mbaazi, unachemsha una, unamwaya maji, unaregesha tena jikoni, unaipika inaiva, unaosha na maji mara tatu. Ukimaliza kukuna nazi uwachu wakamua ua, ua, ile uya, kwa, tu ya kwanza ile tui inaitwa smart ile ya kwanza ile tui bubu unaweka kando una na naweka tui ya, ya, ya pili unachanganya kwa mbaazi unaweka vitunguu thumu unaweka ile inaitwa tangawizi mbichi unaweka dania unaweka kitunguu maji unaweka pilipili hoho unaweka pilipili washu ukipiki ukimaliza nawekana tui ya kwanza alafu tui ya pili ndio mulo wa mbaazi huo huo mlo ndio unakuwa mtamu maanake ni mtamu sana maanake hiyo ndio mapishi yake, hakuna mapishi mengine. Uh, mlo wa mbaazi mapiki, mpishi yake nii, ukiweka uki kwa, kwa mbaazi ndio mlo wake unakuwa poa, lakini bila ya kuweka ua mbaazi, ikiwa mbaazi itakuwa chungu. Rojo ya nazi ni ile tui bubu, unachemsha kwa kando. Ukimaliza kuchemsha ile, kuna tuibubu umeeka una, kando, unaipika vizuri, nachemka vizuri na wanzito, uchanganye na kitu tui fresh peke yake unachemsha kando, alafu natia kwa, kwa kando. Mtu akitaka mm -hmm. mbaazi unamtekea kando, unamtilia ndio mbaazi, mdo wake ndio nakuwa smart mm -hmm. Watu wanapenda kabisa, maanake mimi natoka mbali sana, Kidundumo mpaka Mombasa SMC mm -hmm hiyo ndio na, nafanya na ndio inafundisha watoto, inaendeleza boma langu, kila kitu nafanya na hiyo. Ukipika vizuri na ukipika vibaya, kuna mtu wa kila siku moja, hatarudi utachiwa mbaazi, useme mi sina bahati, naenda kwa waganga, naenda kwa wapi. Lakini upishi wa mbaazi na tui rojo, usichanganye na chochote, weke kando na ujaribu kuona mbaazi vile itapendwa kula kwake maalumu, special maamri chapati matako yako tu, lakini maamri ndio special mbaazi. Haya mapishi ya mbaazi na naona mabadiliko kwangu kwa vile naipika smart na wateja wanakula mm. Ah, naona wateja kweli wako hapa karibu na kibanda mm. Niongee na mteja mmoja ambaye ananunua mbaazi hapa hapa. Mama anasifu sana mbaazi yake, tueleze kama ushaonja wewe, unanunua unaipata vipi, iko sawa? <laughs> <laughs> mimi ama wewe ile tu ya nazi ile. Kwa hiyo mbazi zake kichanganya na tui, ukionja hmm, ah, kesho watamani kwenda pale pale. Rafiki yake amekuwekea mdawa, ndio maana uko hapa leo? Ah, mazei ndio maana niko hapa bana, nimekula mbazi asubuhi e, na maamri nzuri. <laughs> e, <laughs> basi. Kutoka Mombasa mapishi mapishi, Josephat Kioko. Na sasa basi, tuangalie yavumayo mitandaoni. Huyo hapa Harrison Kamau. Ile siku hatimaye imewadia ambao Watanzania wazalendo wamekuwa wakiingojea kwa hamu na gamu, ili waweze kujua ni nini ni, ama ni nani aliyezivuja pesa zao kwenye sakata kubwa sana ambalo limepata umaarufu kama Tegeta Escrow scandal. Wengi wanafahamu na kujua nini hasa kilichoendelea wakati zaidi ya bilioni 306 pesa za Tanzania, zikiwepo milioni 207 za escrow zilivyotolewa kutoka Benki Kuu ya Tanzania. Habari hii imeibua hisia na maoni tofauti kwenye mitandao ya kijamii kama vile Facebook, Twitter na mengineo, hasa sasa hivi ambapo mwenyekiti wa kamati ya bunge inayohusika na fedha za umma Bwana Zito Kabwe anatoa ripoti ya uchunguzi kuhusiana na swala hili mbele ya bunge. Kumekuwa na tetesi kwamba wabunge wengi wamepokea vitisho kutokana na kulizungumzia na kulijadili suala hili, labda pengine kutoka kwa mabwenywenye wakuu wa serikali, na pia kutoka kwa sekta ya kibinafsi ambao wanashukiwa kuhusika. Amina anasema, jameni, fedha za umma zirudishwe, mwananchi wa kawaida anakosa chakula, hata dawa, ila hali pesa zake zaliwa na walio juu. Kobe anaongeza kwa kusema, bunge lijadili bila upendeleo kweni Ukweli lazima udhihirike na uongo ujitengee. Hasan anamalizia kwa kusema tabia hii ikomeshwe mapema, nchi yetu irejeshewe hadhi yake ambayo imepungua kwa higa kwa siku nyingi. Hivi majuzi ni baadhi tu ya yavumayo mitandaoni. Ufuatao ni mukhtasari wa habari. Mji wa Ferguson katika jimbo la Misuri nchini Marekani umefika katika usiku wa pili bila utulivu na maandamano ya mshikamano yaliyofanyika nchi nzima kupinga uamuzi wa baraza la mahakama kutomtia hatiani polisi mzungu aliyempiga risasi kijana mweusi asiye na silaha. Wananchi wa Tanzania wanasubiri kwa hamu kuwasilishwa kwa ripoti ya uchunguzi wa kashfa ya IPTL iliyopangwa kusomwa hivi punde na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali kwa wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mamlaka za Hong Kong zimesafisha kituo kikubwa cha waandamanaji mapema leo na kukamata viongozi wawili wa kundi la Occupy Movement ambalo linataka demokrasia ya kweli kwenye eneo hilo lisilo na utawala kamili chini ya China. Tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kutusikiliza matangazo mengine yetu ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Uriami, mwelekezi Dwayne Collins, mimi ni Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo. Tunakuaga kutoka Washington DC. Kwa heri.