Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Novemba 25 mwaka wa 2014, na pia tunasikika kupitia 107.5, Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo, tutawaletea ripoti kutoka nchini DRC ambapo moto mkubwa wateketeza zaidi ya magari makubwa sabini katika jimbo la Katanga. Je, walioshuhudia wanasema nini? Hasa kimesababisha ajali hiyo? Magari ya mafuta yatakiwa yapite kule kwa magari ya kontena, lakini walipitisha ile male magari kule ile gari ilikuwa imebeba petroli ikagonga gari ingine kwa nyuma, tenki ile ikapasuka ikawa ina mwaga mafuta. Katika ripoti nyingine, wakazi katika vijiji kadhaa vya Beni watakiwa kuondoka katika vijiji vyao na kuelekea kwenye mji mkubwa, ili jeshi la DRC alifanya operesheni ya kuondoa waasi ni mambo ya hasira ya huzuni sana kusikia kama serikali ye inaitwa serikali inatetea uh, wananchi kusema hatua kama hiyo. Namna gani serikali inaweza kuona mambo ya Beni kama tu ni mambo ya watu wa Beni tu? Hizo ni miongoni mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaoletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Harrison Kamau. Mji wa Ferguson katika jimbo la Mizuri umejikuta katika ghasia kubwa baada ya baraza la mahakama kuamua kumshtaki afisa, afisa wa polisi mzungu ambaye alimpiga risasi na kumuua kijana mmarekani mweusi. Ghasia zilizuka Jumatatu usiku baada ya maafisa kutangaza mashtaka hayatafunguliwa dhidi ya afisa Darren Wilson kwa, kut, kwa tukio la mwezi Agosti ambapo alimpiga risasi na kumuua Michael Brown aliyekuwa na umri wa miaka 18. Mkuu wa polisi wa kaunti ya St Louis, John Belma, amesema dazeni ya majengo yamechomwa moto na mengi yao yameharibika kabisa. Amesema hakuna ripoti za majeruhi. Takriban watu 29 walitiwa mbaroni. Taarifa kutoka White House inasema rais Barack Obama amekiri kuwa baadhi ya watu wameghadhabishwa na maamuzi hayo, lakini amewataka waandamanaji kuimarisha amani. Mwanasheria mkuu wa Marekani, Eric Holder, amesema wachaguzi Wachunguzi wa serikali kuu wanaendelea na uchunguzi wa tukio hilo kuona kama idara ya polisi ya Ferguson inajihusisha na taratibu ambazo ni kinyume cha katiba. Milipuko miwili imepiga soko lililokuwa na msongamano mkubwa katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria na kusababisha dazeni ya watu kadhaa kuuawa. Mashahidi wanasema wanawake wawili waliojitoa mhanga walitegua milipuko kwenye soko mapema leo asubuhi. Maafisa wanasema watu 30 wameuawa na kujeruhiwa. Mfanyakazi wa afya Dogara Shehu ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba amehesabu zaidi ya maiti 45. Mashahidi wanasema mlipuaji bomu wa kwanza alitegua milipuko na kuwa watu wachache, na wakati wakati watu walipokusanyika katika eneo la mlipuko, bomu la pili lililipuka. Hakuna aliyedai kuhusika, lakini inashukiwa huenda kundi la wanamgambo wa Boko Haram linahusika. Maafisa wa usalama wa Cameroon wamesema mashambulizi ya Boko Haram yamewasababisha kufungwa kwa zaidi ya shule 300 karibu na mpaka wake wa kaskazini na Nigeria. Wanafunzi wengi wameondoka kutoka eneo hilo kukimbilia maeneo yenye usalama nchini humo. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka yuko Younde ametuandalia ripoti inayosomwa hapa naye Mary Mgawe. Jambo la Nigeria, Boko Haram yanasababisha athari kubwa. Monauna Fotso wa Wizara ya Elimu ya Sekondari anasema mashambulizi ya mara kwa mara ya kuvuka mpaka yamesitisha takriban shughuli zote za elimu kwenye eneo lenye urefu wa kilomita mia tano linalopakana na jimbo la Borno nchini Nigeria, eneo ambalo ni ngome ya kundi la wanamgambo hao. Boko Haram, ambao jina lake lina maana kuwa elimu ya magharibi ni dhambi, wanalenga hasa shule. The diagnosis is going on. If there are some are Uchunguzi unaendelea kama kuna shule zilizoharibika au kukaliwa, kwani baadhi ya shule hizo zilikaliwa kwa muda. Nawaambieni, tuna wasiwasi, tuna wasiwasi mkubwa wa hali hii. Ni serikali nzima, sio tu wizara ya elimu ya sekondari. Mwanauna Fotso anasema kutokana na kutokuwa na usalama maafisa wameshauri wanafunzi na walimu kuhama. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangazia mji mkuu wa Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari za ulimwengu. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatola Ali Khamenei anasema Marekani na watawala wa kikoloni wa Ulaya wameshindwa katika juhudi zao za kuipigisha magoti Iran wakati wa mashauriano kuhusu programu ya nyuklia ya nchi hiyo. Maoni yao yamechapishwa katika tovuti yake leo Jumanne ikiwa ni ya kwanza tangu wapatanishi kutoka Iran na kundi la mataifa lenye nguvu duniani kukubaliana kuongeza muda wa mazungumzo kuhusu programu ya nyuklia ya Iran hadi katikati ya mwaka ujao. Kuongezwa kwa muda huo kumekuja baada ya pande hizo mbili kushindwa kufika maku, kufikia makubaliano ilipofika ja, ilipofikia jana Jumatatu, ili kuhakikisha kuwa programu ya nyuklia ya Iran ni kwa malengo ya amani, ili Iran ilegezewe vikwazo ambavyo vinaiumiza kiuchumi. Mamlaka ya Hong Kong imeondoa vizuizi barabarani katika sehemu ambayo maandamano ya wanaharakati wa demokrasia yamekuwa yakifanyika kwa karibu miezi miwili. Maafisa wa mahakama wakisaidiwa na dazeni ya polisi wameviondoa wame vizuizi hivi mapema leo kutoka kwenye barabara moja ijulikanayo kama Angel kwenye jimbo la Mongkok. Waandamanaji hawakuwazuia askari mwanzoni, ingawaje baadhi yao walijaribu baadaye, japo lilipelekea kukamatwa kwa watu wengi. Mwandamanaji mmoja mwenye miaka 78 Bonduk alisema kwamba haogopi kukamatwa na mara ya pili katika majuma kadhaa ambapo mamlaka yamefuata agizo, yamefuata agizo la mamlaka la kukomesha maandamano. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari iliyobeba uzito wa juu jioni ya leo ni huko nchini Kenya, ambapo wanaharakati wa nchi hiyo waliingia mitaani mapema leo, wakiitaka serikali kumfukuza kazi mkuu wa polisi na waziri wa mambo ya ndani kwa kushindwa kulinda umma. Maandamano yamefanyika siku chache baada ya wanamgambo wa kikundi cha kisomali cha Al-Shabab kushambulia basi moja kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na kuua takriban watu 28. Waandamanaji wanasema wamechoshwa kuomboleza watu wasio na hatia. Mwandishi wetu Muhamed Yusuf ametuletea ripoti kutoka Nairobi, inayosomwa hapa na Idi Ligongo. Waandamanaji walijikusanya nje ya ofisi ya rais karibu siku nzima na kubeba mamia ya misalaba iliyopakwa rangi nyekundu, ikiashiria wale wote waliouliwa katika mashambulio ya kigaidi na matukio ya uhalifu nchi nzima. Mwanaharakati wa Kenya Boniface Mwangi alikuwa ni mmoja wa walioandaa maandamano hayo. Anasema rais lazima amfute kazi waziri wa, wa mambo ya ndani Joseph Olelenku na mkuu wa polisi David Kimaiyo kwa kushindwa kulinda raia dhidi ya wanamgambo na vikundi vya uhalifu. Tunamtaka rais kufanya uchunguzi kuhusu matukio yote ya ugaidi na kwa nini idara za usalama zimeshindwa kufanya kazi. Kama hawawezi kumfukuza kazi Oloelenko au Kimaiyo anapaswa kuomba wajiuzulu. Nadhani rais ni mvivu mno, na ni kwa sababu yeye yupo salama. Rais wetu ana magari ya ulinzi, ana ulinzi wa kutosha, wabunge na maseneta wetu wana walinzi, lakini sisi hatuna kitu. Kenya imeshuhudia mfululizo wa mashambulizi hatari kwa miaka mitatu iliyopita, tangu ilipopeleka vikosi vyake Somalia kupigana na Al-Shabab. Baya zaidi ilikuwa shambulizi katika jengo la maduka ya kifahari ya Nairobi mwezi Septemba mwaka 2013 na na kuua zaidi ya watu sabini. Wanjiru Nderu, mama wa watoto watatu, anasema amechoshwa na serikali kutoshughulikia kauli zake kwa vitendo, na ameonya pia hali mbaya ya usalama inaweza kuongezeka na kukumba tabaka la wanasiasa wa Kenya kama mambo hayataboreshwa. Tuna matumaini ya kuwasilisha ujumbe kama wa Kenya, tumechoshwa na hali hii, inabidi kushughulikiwa labda kwenye daraja za juu hawaoni umuhimu wa mabadiliko ama kutuangalia sisi katika hali nzuri ama kuthamini maisha ya Kikenya, lakini tupo hapa kuwapatia ujumbe kwamba tumechoshwa kiujumla, tumechoshwa. Mwandamanaji mwingine, mwanamuziki wa Injili David Mathenge, anasema mashambulizi ya kigaidi na hali mbaya ya usalama inaathiri maisha ya watu. Siku ya Jumapili, maafisa wa usalama wa Kenya walidai wamewaua washambulizi wa basi la Jumamosi pamoja na darzeni ya wapiganaji. Wakosoaji wanataka ushahidi wa taarifa hiyo. Mambo mapya, mambo hipo mambo mapya mambo msukumo mambo moto sana mambo pesa mambo sawasawa sawa. Ungana nasi katika VOA express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Wapiga kura wamepiga kura kwenye awamu ya kwanza ya uchaguzi katika sehemu ya Kashmir ya India. Vituo vya kupiga kura vilikuwa na ulinzi mkali baada ya kufunguliwa mapema hii leo. Wapinzani walikuwa wamesema watasusia, watasusia uchaguzi huo. Makundi wa ya waasi yamekuwa yakipigana na vikosi vya India wakidai uhuru wao wa kuunganishwa na Pakistan tangu mwaka wa 1989 chama cha Waziri Mkuu na Narendra Modi cha Hindu nationalistic Bharatiya Janata kimefanya juhudi kubwa za kuchukua udhibiti ndani ya bunge lenye wanachama 87 katika jimbo lenye Waislamu wengi la Jamu na Kashmir. Viongozi wa chama wanasema iwapo chama kitashinda, basi kitaunganisha sehemu zinazozozaniwa na India. Jamu na Kashmir zitapiga kura kwa awamu tano, huku matokeo yakitarajiwa Desemba 23. Uchumi wa Marekani unaimarika haraka kuliko ilivyotarajiwa hapo awali na hivyo kuufanya uchumi huu ambao ndio mkubwa zaidi ulimwenguni kupata ukuaji wa juu kwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita. Chumi za mataifa makubwa ya Ulaya na Asia zinaonekana kuzorota, lakini Marekani imesema leo kwamba uchumi wake umekuwa kwa kiasi cha asilimia tatu nukta tisa kuanzia mwezi wa Julai hadi Septemba. Ukuaji huu umepita matarajio ya asilimia tatu nukta tano ambao serikali ilikuwa imebashiri majuma kadhaa yaliyopita. Uchumi wa Marekani umekuwa kwa asilimia 4.6 katika robo ya pili huku ukionyesha ukuaji wa juu zaidi ya miezi sita tangu mwaka wa 2003. Serikali imesema ukuaji huu kwenye robo ya tatu umechochewa na ongezeko la matumizi kutoka kwa raia, uwekezaji, ongezeko la uuzaji wa bidhaa nje ya nchi na pia kupunguza uagizaji wa bidhaa kutoka nje. Wadadisi wa kiuchumi wa Marekani wanasema kuna uwezekano wa ukuaji kufifia kwa kiwango cha asilimia 2.5 katika kipindi cha miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu, lakini wanatarajia kuimarika tena kwa kiwango kikubwa cha asilimia tatu mwaka wa 2015. Jaji amemsomea mashtaka waziri mkuu wa zamani wa Ureno Jose Socrates kwa tuhuma za rushwa na kuamuru ashikiliwe wakati akisubiriwa uamuzi wa iwapo akabiliwe na kesi. Jaji Carlos Alexander amesema jana kuwa ushahidi wa kutosha wa ubadhilifu na kodi na biashara ya mzunguko haramu wa fedha kumhusisha bwana Socrates kwa tuhuma za kutenda makosa. Waendesha mashtaka hivi sasa watafanya uchunguzi zaidi kabla ya kuwasilisha mashtaka rasmi. Hakimu baadaye ataamua kama Socrates akabiliwe na kesi. Polisi walimkamata waziri mkuu huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 57 kwenye uwanja wa ndege wa Lisbon siku ya Ijumaa, wakati akiwasili kutoka Paris. Bwana Socrates amekuwa akiishi Ufaransa tangu kujiuzulu mwaka wa 2011. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Na sasa basi, tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaenda huko nchini DRC ambapo moto mkubwa ulioanza jana jioni katika matanki ya kuhifadhi mafuta katika mji wa Kasumbalesa, jimbo la Katanga, nchini DRC kwenye mpaka na Zambia ulikuwa unaendelea hadi hivi leo. Ajali hiyo ilitokea baada ya malori mawili ya mafuta kugongana ndani ya eneo la kuhifadhi mafuta na kusababisha moto mkubwa ulioteketeza pia karibu malori sabini. Dereva mmoja amefariki na wengine wanne kujeruhiwa vibaya. Mwandishi wetu Kahauzi Kosha aliwasili katika eneo la ajali na kutuletea ripoti ifuatayo. Bado zaidi ya lori tisa inaendelea kuungua. Juhudi ya kuzima moto inaendelea. Kwa ujumla, ni magari hamsini ndiyo iliteketezwa. Gari tatu ya kuzima moto kutoka Lubumbashi na ingine moja kutoka Zambia inaendelea na juhudi ya kuzima moto. Nimewahi kuzungumuza na draiva moja aliyonusurika, ameeleza chanjo cha msiba huo. Jina langu naitwa Basi Kivaria Msofi. Uh-huh. Wewe uko driver? Niko driver. Ah, ume, ume toka wapi? Nimetoka Tanzania, jana tuliingia muda wa jioni hapa, wiski parking ya magari uh -huh. ambayo kuna duane hapo uh -huh. tulivyofika hapo tumepaki magari, tumetulia kidogo mm -hmm. ikaja gari moja ya kisauzi ya mafuta mm -hmm. ikaja inaingia kule mm -hmm. na wakati kule magari ya mafuta yatakiwa yapite kule kwa magari ya kontena uh -huh. lakini walipitisha ile mle magari kule ile gari ilikuwa imebeba petrol uh -huh. ikagonga gari ingine kwa nyuma uh -huh. tenki ile ikapasuka, ikawa uh -huh. inamwaga mafuta uh -huh. yale mafuta yalipomwagika yakawa yanatembea uh -huh. kuelekea chini ya magari uh -huh. Sasa chini ya magari kule huwa mara nyingi maatalibu wanapikapika, e, wanapika chakula sasa uh -huh. saa ile ilikuwa ni jioni, mnamo wa saa moja kasoro uh -huh. ndio walikuwa wanatayarisha chakula ya jioni uh -huh. Sasa baada ya hapo hapo, tulivyoona wale tulivyoona kuwa mafuta hayo ni mafuta, wengine tukaingia kuwasha magari kuondoa hmm. Wengine wakawahiwa na yale mafuta hmm. Na moto ule hakuweza hmm. Kwa sababu kwanza kulikuwa na msongamano mkubwa sana, kulikuwa msongamano mkubwa hmm. sana, magari mengine tena magari mengi yaliongua ni kwa ajili ya msongamano, maana huwezi toa mbele, umezibwa huku, umezibwa huwezi toa gari hmm. Wale ambao walikaa sehemu ambayo iko open walifanikiwa wakatoa magari hmm. Sasa eh. Wewe ulijipona namna gani? mimi gari yangu ilikuwa mbele kidogo hivi kwa yeah. hiyo mimi nilijitahidi nikatoka gari pale lakini iliokuwa nyuma yangu pale pale inaungua na mimi huku nikajitahidi sikuogopa sana kwa sababu mimi ni draiva wa siku nyingi yeah. moyo nilipiga moyo konde yeah. nikatosha uh -huh. gari yeah. sasa mnaomba nini hapa naona mna makaa siku nyingi hapa mambo yapoaje ya, ya hapa muna... wanalomba wana nini hapa hapa sisi tunaomba serikali ya Kongo iangalie mm. yaliyotokea hapa, wae wajue kuwa wanafanya msaada gani, kwa sababu watu mm. vitu vimeungua ndani ya gari vyote mm. hawana pasipoti, hawana leseni zao zimeungua, hawana pesa mm. Sasa hawana hata chakula watakula, na kurudi kwao, watarudi vipi? mm-hmm. Makamu liwali wa jimbo la Katanga Yav Chibal ambaye amewasili dakika chache iliyopita, ameleta amri ya walioumia vikali wasafirishwe mjini Lubumbashi kwa ujumla ni madereva kumi walioonguzwa na moto dereva moja mzalio wa Afrika Kusini amefariki dunia ileo mapema. Tukumbushe ya kwamba ni mara ya pili msiba wa aina hiyo kufanyika kwenye boda hapa Kasumbalesa. Mnamo mwaka elfu mbili na nne gari ishirini iliteketezwa na kusababisha vifo vya wa watu kumi. Moja kwa moja kutoka Kasumbalesa kwenye boda mpaka ya Kongo na Zambia, nikiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika, mimi ni Kaozi Kosha. Nam, serikali ya Congo nayo yaomba wananchi wanaoishi katika vijiji huko wilaya ya Beni kuondoka kwenye vijiji vyao na kuelekea katika miji mikubwa, ili jeshi la nchi hiyo lilinde usalama wao na kusaidia operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wanaoangamiza maisha ya wananchi katika eneo hilo. Hayo yamesemwa na msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende Omalanga na mwandishi wetu Auster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na wanahabari mjini Kinjasa, msemaji wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Lamber Mende Omalanga, ameomba wananchi waishio kwenye vijiji huko wilayani Beni kuondoka kwa haraka na kuelekea katika miji mikubwa mikubwa ambako watapata ulinzi kutoka askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusaidia jeshi ili liweze kukabiliana na wanahusika na mauaji ya kinyama huko kwenye misitu ya Beni. Kuhusiana na swala hilo nimezungumza naye Juma bali... Kwisha ambaye ni mbunge katika bunge la taifa akiwa na makao yake mjini Kinjasa. Ni mambo ya hasira ya huzuni sana kusikia kama serikali yenyewe naitwa serikali inatetea na nchi kusema hatua kama hiyo. Namna gani serikali inaweza kuona mambo ya Beni kama tu ni mambo ya watu wa Beni tu, ni mambo ya Kongo inakanja uku, vifo kama hivyo venyee, watu wa Beni walikuwa Kongo nzima ilipashwa kusimama kusema tufanye namna gani, haifiki Wanasema, kila mtu ajisaidie. Naye Paluku ngaa ngondi ni mwanaharakati wa shirika lenye kutetea haki za binadamu la CRDH: tunafikiri kama hii yote ni kupapasa papasa tu, kwa sababu unajua maisha ya wakaaji wa huku kwetu ni shamba hivi. Wakati wanasema wasi waondoke kwenye vijiji mahali walikuwa wanajisaidia kupata ya kukula, kupata ya kuvala, kulipa matibabu na kadhalika. Ninafikiri kama ni kuzorotesha tena zaidi uh, maisha ya wananchi hasa zaidi sana unajua, ya kama serikali haitawahudumia hata kidogo, haitawahudumia, ni kusema kwa kweli maisha inakuwa yenye kuzorota, watakuwa na shida ya kulipia watoto shule na kadhalika. wilayani Beni kama vile miji, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetoa amri ya watu kutotembea kwa saa za jioni, ni kama katika muji wa Oicha ambako kiongozi wa eneo hilo la Beni ameomba wananchi wawe wakilala kuanzia saa kumi na mbili unusu. Lewisi Kambale ni kiongozi wa mashirika ya kirahia pa Owicha umekamatwa na ukuu. Viongozi wa kiserikali, kiongozi wa wilaya ya wilaya ya Beni sema eti watu wao wakirudi mapema nyumbani, yani saa kumi na mbili na nusu, watu wameingia nyumbani, na hapo watakuwa wakifanya kazi ya kwao If. na hadi sasa wanaoshutumiwa ni waasi wa ADF kutoka Uganda. Hata hivyo, nimezungumza na Jean Louis Ernest kiaviro wa chama cha RCD-KML, na sasa wanasema wakati watu wanakufa, watu waache vijiji inaonesha kushindwa. Hii ni hatua ya kushindwa kazi. Na kwa nini mauaji ina inaendelea kila mara, mahali jeshi iko nyingi kama teritwari ya Beni? Wanatafuta kukamata hii wakati yenye tuko nateseka, tuko nalia, kumaliza tatizo yao wengine ya kisiasa na kibiashara. Swala la mauaji wilayani inaendelea kuteremsha mate miongoni mwa wanasiasa kama vile wananchi, huku wakijiuliza usalama utarudi lini katika maeneo hayo? Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Leo katika makala ya wanawake tunaangalia nafasi ya mwanamke katika tasnia ya uandishi wa habari nchini Tanzania. Mwenzangu Idli Ligongo anaongea na, na Silvia Mwehozi, mwandishi wa habari na mtangazaji wa redio Mlimani na Mlimani TV nchini Tanzania ambaye alikuwa hapa Washington DC kwa ziara ya uandishi wa habari za uchunguzi iliyoandaliwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Sylvia anaanza kwa kuelezea nafasi ya mwanamke katika tasnia ya habari nchini humo. Kiukweli kwa sasa tunapiga hatua, tunapiga hatua uh, tofauti na huko uh, nyuma, awali Hali ilikuwa ni mbaya zaidi, na hata wenyewe wanasimulia kwamba hali ilikuwa ni mbaya zaidi. Kwa sasa hivi tunabadilika, kumekuwa na ongezeko la wanawake katika vyumba vya habari, na kikubwa zaidi ni kwamba pia tumekuwa na wahariri wanawake kwa hivyo, unaweza ukaona tu, si kwamba wako katika ngazi za chini, lakini pia katika ngazi za maamuzi, kwa maana ya wahariri na ngazi nyingine kubwa tu. Tunao wanawake ambao ni wakurugenzi wa vyombo vya habari, lakini wahariri ni wengi pia. Lakini ukiingia uki, uki pia katika hivyo vyumba vya habari wanawake ni wengi sana, na wamekuwa pia wakifanya mambo mengi sana hata katika tuzo, ushindaji wa tuzo utaona kwamba wanawake wanashindana kwelikweli katika kufanya yale ambayo yamekuwa yanaleta matokeo chanya kwa jamii. Labda tungezungumzia, tukibaki hapa kwenye swala la wanawake, umezungumzia kwamba kuna wanawake ambao sasahivi ni wahariri, kuna wanawake ambao wanashinda tuzo mbalimbali za habari nchini Tanzania. Vipi kuhusu kazi za habari kwa mfano katika upigaji picha. Je, unaona kuna ongezeko la wanawake katika eneo hilo? Bado kuna changamoto, unaweza ukawahesabu ni wachache, lakini ni kwa sababu pia bado majukumu yao walionayo yamekuwa ni makubwa kama wanawake, ukilinganisha na hizo kazi zingine. Kwa mfano upigaji picha, kama ni mwanamke, kwa mfano swala la upigaji picha linahitaji uwe na nguvu, kukimbizana katika maeneo hatari, kwa hivyo bado bado si wengi sana ukilinganisha na katika vyombo, lakini nadhani tu, tu, tunaendelea kufundisha na kutoa fursa kwa wanawake wengi hata huko katika upigaji picha. Labda utupe uzoefu wako katika kituo ambacho unafanyia kazi. Redio Mlimani na televisheni Mlimani ni vyombo vinavyomilikiwa na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Sijui kuna mkakati wowote ambao pengine pale mnaofanya kuhakikisha nafasi ya mwanamke ipo juu ili kuweza kushiriki katika kazi zote za habari. Moja kati ya sera ya chuo kikuu cha Dar es Salaam ni suala la usawa wa kijinsia, na tuna kituo cha jinsia pale chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kwa hiyo imekuwa ni, ni bahati sana kwamba chuo kikuu cha Dar es Salaam chenyewe kinatambua kwamba wanawake wana fursa sawa na, na, na wanaume uh, Sasa ukiingia katika suala la uh, vyombo vya habari kwa mfano, uzoefu wangu mimi mwenyewe binafsi nimekuwa ni, ni mwanamke pekee wakati vyombo vya habari hivi hususan uh, uh, television wakati naanzishwa elfu mbili na nane, nilikuwa mwanamke pekee ambaye nilikuwa mojawapo kati ya waanzilishi wale reporters na producers wazalishaji. Sasa nimekuwa nikipambana hivyo na wanaume katika misingi ya kwamba kuripoti, kwenda huko uh, kuzalisha vipindi, lakini vilevile vile ku katika swala la maamuzi kuingia katika vikao. Kwa hivyo unaona kwamba wanakupa fursa kama mwanamke kuonyesha uwezo wako, na si hivyo tu pia, tumekuwa na swala kama kwa mfano sisi tunafundisha zaidi, kwa maana kwamba pale Shule Kuu ya Uandishi wa Habari na Mawasiliano kwa Umma ambapo vyombo hivyo vipo, tunafundisha wanafunzi ambao wako katika mafunzo ya uandishi wa habari. Kwa hivyo tunatoa sana nafasi kwa wanawake kuweza kushiriki katika vyombo vya habari vilipo, ili watakapomaliza pale waweze kuwa ni waandishi wa habari ambao wamebobea na wale ambao kweli ni mahiri sana, na tunashukuru kwamba mpaka wanamaliza, tunakuwa na wanawake wengi sana ambao tunawaona wako katika vyombo vya habari huko, ambao wamepita katika mikono yetu. Kwa hiyo ni sehemu ni pekee ambayo ina, inajali sana usawa wa kijinsia hususan kuwapa nguvu wanawake na uwezo katika kushiriki la kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kabla ya kufunga matangazo yetu, ufuatao ni muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Mji wa Ferguson katika jimbo la Missouri umejikuta katika ghasia kubwa baada ya baraza la mahakama kuamua kutomstaki afisa mzungu ambaye alimpiga risasi na kumuua kijana Marekani mweusi. Milipuko miwili imepiga soko lililokuwa na msongamano mkubwa katika mji wa Maiduguri nchini Nigeria na kusababisha dezeni ya watu kadhaa kuuawa. Kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei anasema Marekani na watawala wa kikoloni wa Ulaya wameshindwa katika juhudi zao za kupiga kuipigisha magoti Iran wakati wa mashauriano kuhusu yani nyuklia, nchini hiyo nchini humo. Mamlaka ya Hong Kong imeondoa vizuizi vya barabarani katika sehemu ambayo maandamano ya wanaharakati wa demokrasia yamekuwa yakifanyika kwa karibu miezi miwili sasa. Wapiga kura wamepiga kura kwenye awamu ya kwanza ya uchaguzi katika sehemu ya Kashmir ya India. Vituo vya kupigia kura vilikuwa na ulinzi mkali baada ya kufunguliwa mapema hii leo. Uchumi wa Marekani unaimarika haraka kuliko ilivyotarajiwa hapo awali, na hiyo kufanya uchumi huu ambao ndio mkubwa zaidi ulimwenguni kupata ukuaji wa juu kwa zaidi ya muongo mmoja, yani katika, uh, wakati, katika muongo mmoja uliopita. Naam, na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika hii leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Abud, mwendeshaji wa matangazo Dwayne Collins na mhandisi Cedric Franklin, mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.