Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na kundi la mataifa sita yenye nguvu duniani wamefikia siku ya mwisho ya tarehe yao iliyosubiriwa kwa kipindi cha mwaka mmoja kukubali mkataba wa pamoja wa kuhakikisha programu ya nyuklia ya Iran ni ya amani. Maafisa kutoka pande zote walisema jana kwamba wanafikiria wazo la kuongeza muda wa mazungumzo huko Viena baada ya leo Jumatatu, kama ambavyo walivyofanya mwezi Julai wakati muda awali wa miezi sita ulipokwisha bila makubaliano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alikutana leo na waziri wa mambo ya nje wa China Wang Yi kuzungumzia hali ya mashauriano na alisema atafanya mikutano mingine baadaye. Jeshi nchini Burkina Faso linashikilia nafasi muhimu katika baraza jipya la mawaziri lililotangazwa jana, wiki tatu baada ya jeshi kuchukua madaraka kufuatia mapinduzi ya umma. Luteni Kanali Isaac Zida ataendelea kuwa waziri mkuu na pia kuchukua nafasi ya waziri wa ulinzi. Jeshi pia litachukua udhibiti wa wizara nne nyingine, wizara ya mambo ya ndani na utawala wa kieneo. Michezo, mazingira na madini. Rais wa muda, raia wa kawaida Michel Kafando pia atafanya kazi kama waziri wa mambo ya nje. Rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaoré alilazimika kuondoka madarakani kufuatia maandamano makubwa ya mwezi Oktoba baada ya kutaka kubadilisha katiba ili aweze kuendelea kuwepo madarakani zaidi. Unasikiliza habari za dunia kutoka sauti ya Amerika hapa Washington DC. Watunisia walipiga kura kwenye uchaguzi wa kwanza wa rais nchini humo tangu kuzuka ghasia zinazounga mkono demokrasia mwaka elfu mbili na kumi na moja huku vyama vikuu viwili vikijiandaa kwa duru ya marudio ya upigaji kura mwezi ujao. Matokeo rasmi bado hayajatangazwa hadi ilipofika mapema leo asubuhi kwa saa za huko, lakini meneja wa kampeni wa Beji Kade Esebsi mwenye umri wa miaka 87 alisema mgombea wa chama cha Nidaa Tonis anaongoza. Washauri wa kiongozi wa sasa Monsef Marzouk walikiri kuwepo na duru ya marudio bila ya kutoa taarifa zaidi. Upigaji kura ulikamilisha kipindi cha mpito cha demokrasia ambacho kilisubiriwa kwa muda mrefu, ambacho kilianza mwaka elfu mbili na kumi na moja kwa kumwondoa madarakani dikteta Zine El Abidine Ben Ali. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema leo Jumatatu kwamba wanawake hawako sawa na wanaume, akisema Uislamu imefafanua nafasi ya wanawake kama walezi. Akizungumza kwenye mkutano mjini Istanbul juu ya wanawake na sheria, Bwana Erdogan alisema kwamba ni kinyume na mazingira halisi kuwaweka wanaume na wanawake kwenye haki sawa. Shirika la habari la Associated Press AP lilimnukuu Erdogan akisema huwezi, kuwaambia nendeni nje na kuchimba ardhi. Hii ni kinyume na mazingira yao ya maisha. Pia aliwashutumu wanaharakati wa haki za wanawake kutokubali dhana ya ulezi. Maafisa nchini Afghanistan wanasema mjitoa mhanga mmoja ameua watu wasiopungua hamsini wakati wa mchezo wa volleyball huko mashariki mwa nchi mchezo huo katika jimbo la Paktikta wilaya ya Yahya Kher ulikuwa na watu wengi. Watu wasiopungua themanini walijeruhiwa katika shambulizi hilo na wanapatiwa matibabu katika hospitali mbalimbali mbali katika mji mkuu Kabul. Hakuna kundi lolote ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo. Paktika inayopakana na Pakistan ni moja ya maeneo tete ya Afghanistan kwenye uwasi unaoongozwa na kundi la Taliban dhidi ya serikali kuu. Baraza la mahakama katika jimbo la Missouri nchini Marekani linatarajiwa kuanza tena majadiliano kuhusu maamuzi kama ofisa polisi mzungu afunguliwe mashtaka kwa kumfiatulia risasi na kumuua Michael Brown kijana Mmarekani mweusi ambaye hakuwa na silaha. Baraza hilo lilikutana Ijumaa lakini halikuweza kufikia uamuzi. Linatarajiwa kukutana leo kufikia uamuzi lakini bado haijafahamika wazi kama watafikia uamuzi ifikapo katikati ya wiki hii kabla ya sherehe za sikukuu ya kutoa shukrani ijulikanayo kama Thanksgiving. Zaidi ya miezi mitatu imepita Tangu ofisa polisi mzungu Darren Wilson alipomuua Michael Brown mwenye umri wa miaka kumi na minane baada ya mzozo uliotokea katikati ya mtaa katika kiunga cha Ferguson huko St. Louis. Taarifa zinatofautiana juu ya kile kilichotokea Agosti 9. Mawakili wa familia ya Brown wanasema Brown alikuwa akijaribu kujisalimisha wakati ofisa polisi alipomfyatulia risasi. Wafuasi wa Wilson wanasema kuwa ofisa huyo alimfyatulia risasi katika hatua za kujihami. Waziri wa Ulinzi wa Marekani, Chuck Ego, anajiuzulu baada ya takriban miaka miwili katika wadhifa huo. Gazeti la The New York Times linawakariri maafisa waandamizi katika utawala wakiripoti mara ya kwanza leo kwamba kujiuzulu huko kunatokana na shinikizo kufuatia kuongezeka kwa migogoro kadhaa kwenye sera za mambo ya nje, ikiwemo mapambano yanayoendelea dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Syria na Iraq. Waziri huyo wa Ulinzi aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa Rais Barack Obama mapema leo Jumatatu, kama alivyofanya mwanasheria mkuu wa Marekani Eric Holder ambaye alijiuzulu mwezi Septemba, Ego anasema ataendelea kuwepo katika wadhifa huo hadi mrithi wake atakapothibitishwa. Waziri wa fedha wa Russia anasema Russia ipo ukingoni kupoteza zaidi ya dola bilioni mia moja kutokana na vikwazo vya magharibi na kushuka kwa bei ya mafuta. Anton Siluanov alisema leo kwenye mkutano wa kiuchumi huko Moscow kwamba Russia itaweza kupoteza kiasi cha dola bilioni 40 kwa mwaka kwa sababu ya vikwazo vya magharibi. Marekani na Umoja wa Ulaya wameweka mizunguko kadhaa ya vikwazo dhidi ya Russia kwa kushiriki kwake katika mgogoro huko Ukraine. Russia inakanusha kuhusika katika mgogoro huko mashariki mwa Ukraine, mahala ambapo vikosi vinavyounga mkono Russia mara kwa mara vinahusika kwenye mapambano dhidi ya majeshi ya serikali ya Ukraine licha ya kuwepo mkataba wa usitishaji mapigano.