hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki angaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Majeshi ya Kenya yamewaua wanamgambo takriban 100 wa Al-Shabab kufuatia mauaji ya jana, ambapo abiria wasiopungua 28 waliuawa na magaidi wa Al-Shabab wakiwa ndani ya basi wakitoka Mandera kuelekea mji mkuu Nairobi. Kwa mujibu wa mwandishi wetu wa Nairobi, majeshi ya Kenya yametumia helikopta ya za kijeshi kuwasaka magaidi hao ndani ya Somalia na kuharibu kambi ya kijeshi ya magaidi hao. Usalama umeimarishwa katika mji wa Mandera, ingawaji makanisa mengi hivi leo yalikuwa na watu wachache kwa hofu ya kutokea tena mashambulizi mengine ya kigaidi. Marion Barry Jr, mwanaharakati wa haki za kiraia ambaye alikuwa akipendwa sana alipokuwa meya wa Washington DC, amefariki. Berry alikuwa na umri wa miaka 78 alipofariki mapema leo alfajiri katika hospitali ya Washington, saa chache tu baada ya kutolewa kutoka katika hospitali nyingine. Beri alikuwa amebakisha muda mfupi kupata shahada ya juu ya uzamivu katika kemia mwanzoni mwa miaka ya 1960 wakati alipoamua kujishughulisha zaidi na kazi za harakati za kiraia wakati huo Alichaguliwa mara ya kwanza meya wa Washington mwaka 1978. Wapiga kura walimrejesha tena katika ofisi hiyo mara tatu zaidi. Siku zote atakumbukwa kwa usiku mmoja miaka 24 iliyopita katika hoteli ya Washington ambapo alikamatwa kwa njia ya video akivuta kokaini na mwanamke ambaye si mke wake. Wananchi wa Tunisia wamepiga kura leo Jumapili kwa uchaguzi wa kwanza wa moja kwa moja wa kumchagua raisi tangu mapinduzi ya mwaka 2011 ambayo yaliongoza upinzani wa Arab Spring katika nchi nyingine kwenye eneo hilo. Upigaji kura wa Jumapili unaadhimisha kusubiriwa kwa muda mrefu kwa kipindi cha mpito cha kidemokrasia baada ya Tunisia kufanya maandamano makubwa kote nchini humo na kumwondoa mamlakani dikteta Zine El Abidine Ben Ali miaka mitatu iliyopita. Miongoni mwa zaidi ya dazeni mbili ya wa wagombea ni Bej Kaid Essebsi mwenye umri wa miaka 87, mwanasiasa mkongwe aliyeibuka katika nafasi ya mbele akifuatiwa na rais wa sasa monsef Marzuki. Endapo duru ya pili ya upigaji kura itahitajika, itafanyika mwezi ujao wa Disemba. Mashahidi na maafisa nchini Nigeria wanasema washukiwa wanachama wa Boko Haram waliokuwa na silaha wameua takriban watu 25 katika mji wa kaskazini mashariki Wamesema waathirika wengi wao wavuvi katika jamii ya ndani ya Doronbaga, kaskazini mwa Maiduguri katika jimbo la Bono. Baadhi ya mashahidi wamesema idadi ya vifo pengine ni zaidi ya watu 40. Shambulizi linaloshukiwa kufanywa na Boko Haram huko Bono wiki iliyopita liliua watu 45, ripoti zimesema. Wanamgambo walivamia kijiji cha Azayakura katika eneo la Mafa siku ya Jumatano na kushambulia wakazi na kuharibu nyumba kadhaa. Wanamgambo pia waliondoka na vyakula, bidhaa na mifugo baada ya shambulizi hilo. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ameua watu 40 katika shambulizi wakati wa mchezo wa mpira wa volibo mashariki mwa nchi. Maafisa wa jimbo wanasema shambulizi limetokea Jumapili wakati mechi ambayo ilivuta umati mkubwa wa watu. Dazeni ya watu pia wamejeruhiwa katika shambulizi. Wana diplomasia wa juu wa Marekani na Iran wanakutana huko Vienna katika juhudi ya dakika za mwisho kufikia makubaliano kamili kuhusu programu ya nyuklia ya Tehran, lakini mkataba hauonekani kuelekea kufikiwa ifikapo tarehe ya mwisho hapo kesho Jumatatu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif Wameanza duru ya tano ya mazungumzo hivi leo Jumapili, huku waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov akitarajiwa kujiunga nayo hapo baadaye. Shirika la habari la wanafunzi wa Iran limemkariri mwanachama mmoja katika timu ya mashauriano ya Iran ambaye hawakumtaja jina akisema kuwa mkataba mpya hautawezekana katika muda mfupi mpaka tarehe ya mwisho itakapofikiwa kwa sababu kuna masuala kadhaa ya kusuluhishwa. Maafisa wa China wanasema tetemeko la ardhi limepiga kwenye eneo ambalo halikai watu wengi magharibi mwa China na kusababisha vifo vya watu wanne na zaidi ya tisini kujeruhiwa. Idara ya jiolojia ya Marekani imeweka kiwango cha tetemeko la ardhi ni katika 5.9 na kina cha kilomita 14 na kusema limepiga Jumamosi mchana kiasi cha kilomita 30 kutoka wilaya ya Kanding kwenye jimbo la Sichuan. Baadhi ya nyumba zimeanguka na nyingine zimeharibiwa vibaya. Shirika rasmi la habari la China limeripoti Jumapili kwamba wanafunzi 42 walijeruhiwa katika mkanyagano kwenye shule ya msingi katika mji wa Tagong wakati wakijaribu kukimbia kwenda kwenye eneo salama. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia kutoka VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ikitangaza kutoka Washington DC. Ama kwa kweli kabisa mambo ni sawa kabisa, kutoka hapa Washington DC, yani ndani ya studios Voice of America ikiwa ni wakati wa salamu na muziki, kama anavyosema Sam Fantomas za African Tipic Collections. Ni kweli kabisa, ni katika collections za Afrika wakati tunapopeperuka na kuenda kule Afrika na kuzifikisha zako salamu. Langu jina Harizon Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Meri Mgawe. Meri Mgawe, moja kwa moja nenda kwenye ukurasa wa salamu na ukazifikishia wenye salamu. Lakini siku ya leo, Kamau, nataka tuanze kipindi hiki tofauti kabisa. Kwanza kabisa, mimi nataka kutuma salamu Jipa nafasi kwanza. Mimi siku ya leo nataka kutuma salamu kwa ndugu jamaa na marafiki pale Tanzania. Napenda kumtumia salamu mamangu na babangu, akiwa hapa Marekani. Napenda kutuma salamu kwa mdogo wangu Matilda akiwa pale Upanga. Napenda kumtumia dadaangu salamu, anaitwa Mwasi akiwa pale chuo kikuu. Namtumia salamu vilevile kaka yangu mpenzi akiwa pale Oyster Bay Victor, na wasalimu nyote. Mbona basi mimi nisisalimu watu wa kenya wote? Niseme wana Kenya mpo? Mimi nasema la salimu watu wote wa Kenya bila kusahau rais wetu Uhuru Muigai Kenyatta na wananchi wote wa Kenya. Mimi nasema Harizon Kamau anawapenda kutoka Washington DC. Sasa basi, naikamata barua yako mapema ndula wewe moja kwa moja sanduku lako la barua ni 468 Tabora, Tanzania. Salamu za leo nataka kwanza zianze kwake leo, Mamaso, mchana je, mchana je, Lenus Kingalu, Onesimo Mponda na paroko paroko, unasema hawa wako pale Morogoro. Unamkumbuka Mogire Machuki, John Kerubo, Joseph Miroro, hawa wanatokea pale Kenya. Huku msahau siku ya leo, Deus Masunga. Unamkumbuka Ngulu Tama Bande Paulo, na vilevile vile unasema hawa wako pale Sikonge Tabora, atokea ah, kule sehemu za Jombe, anasema ni Victor Nyangalima wasanduku la posta 47 anasema zake zimwendee Mlagwa Mlagwa Shukulu wa Mama Amos Msanga na Wakapindo wakiwa wote TZ, Paula Mdoshi, Simon Kiplagati, Yusufu Magashi, Davidi Atharia, Koledha Malua, Alex Mwaliego, Mama Ima, Simon Nyangalima, wote wakiwa kule upande wa Tanzania, bila kusahau Rose Malima. Ujumbe baki, njia kuu mchepuko sio dili. Haya basi, naishika barua yako Samueli Malivika. Wewe unasema namtumia salamu kaka yangu mpenzi, anaitwa Austeri Malivika akiwa Pagoma Goma, na namtumia salamu vilevile vile kule DRC mama yangu mpenzi, anaitwa Aminata, namkumbuka vilevile dada yangu mpenzi, anaitwa Joaka vilevile vile. Napenda kuwakumbuka ndugu jamaa na marafiki wakiwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mganga S Mganga anasema akiwa kule Tanzania, zake zimfikie Juma Kapanga Sidiki Mganga, Sylvester Ganga, Bakari Balige, Baligenda, Amina Mganga, Shukuru Mganga wote wakiwa Mitimbira upande wa Morogoro. Unasema pia eh, Isinya Nyokamati akiwa kule Ifakara, Ali Mganga wakiwa kule Mtimbira, Ismail Makwega, Mahala Bakari akiwa Kasulu kule Kigoma na VOA wote mnasalimiwa. Kwa niaba yao nasema asanti sana wewe Mganga S Mganga. Na ikamata barua yako Juma Michael unajiita mwanaharakati wewe. Unatokea pale Nzega, Tabora, Tanzania. Moja kwa moja siku ya leo unasema mtangazaji, peperusha salamu zangu kwa Joshua Turuka Stanley na mtumia salamu Daudi Wakota na mkumbuka vile vile Mrisho Timilai na tuma salamu kwa Philbert Kiauke na vile vile Fikirini Dalio. Na mkumbuka fundi Hamisi Fu Mgeduka, ujumbe nawatakieni kila laheri na tukumbukane kupitia kipindi hiki cha salamu na muziki. Peris akiwa kule Lanet Nakuru upande wa Kenya anasema zake kwa kijana wake Ndegwa li wazazi wake Rev Barnabas na Mrs Kamau akiwa Solai Nakuru pamoja na waumini wote wa PCEA sehemu zile za kule Bahati Nakuru. Mrithi akiwa kule Sudan. Anna na Leni wakiwa kule sehemu za Ashley Nairobi Kenya. Judy akiwa kule Rongai Nakuru. Billy na Felicity wote wakiwa Nakuru na jamii yake. Kuna pia Millicent, wakiwa na Bwana Jenga wakiwa kule sehemu za Athi River upande wa Nairobi. Ujumbe, tuembeane siku zote. Basi msikilizaji, kama kipindi kinavyosema, ni salamu na muziki. Tujipumzishe na kibao kutoka kwake Mambo sawa, sawa. Ungana nasi katika VOA Express kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Jiunge nasi Ni mambo sawa kabisa, tukiendelea na salamu na muziki katika VOA Express. Kiganja ni kwangu unaikamata barua yake Omar Juma, yeye anatoka huyu Zanzibar pale Tanzania. Moja kwa moja anamtumia salamu Hamida Dawa, anamkumbuka Muniri Dawa na Joaki Mdawa hawa wakiwa hapo po Michenzani Zanzibar. Salamu na muziki anamkumbuka vile vile Amina Muhamed akiwa kule Tanga. Anatumia salamu vile vile Judi Kiwoto akiwa pale Dar es Salaam, huku msahau John Kerubi, umemkumbuka Rebeka Kwamboka, hawa unasema wanatokea kule Kenya. Unamtumia bingwa wa salamu huyu unasema anaitwa Mapema Ndula, unawatakia kila laheri Margaret Nyambura akiwa kule Nairobi, Kenya, zake Mwendia bwana yake, ama my hubby, Bwana Kihara, wana Westella Waweru na Kihara. Solomon Mwendia na familia wakiwa kule uh, Nairobi, Nairobi. Florence Murithi Florence Murithi na jamii yake wakiwa Nairobi. Kinyanjui Mwendia na familia wakiwa mjini Nairobi, jijini Nairobi, Masi Emma bila kuwasahau Dr Mrs na Mr Mwendia wakiwa upande wa Kitale, nchini Kenya. Huyo hapa ni Deus Masunga, anajiita yeye ni waziri wa mambo ya salamu, anataka kutuma salamu siku leo ni kwa mapema. Ndula unamkumbuka, vilevile na Soro Maziku umemkumbuka. Emmanuel Kapela huku Msaa Muhamed Mwinyi, hawa wakiwa pale Tabora umewakumbuka. Zakaria Ndemfo, Raymond Simbo Masawe, Exaud John Miako na Jumaidi Isa, hawa wakitokea pale Moshi huko huko Tanzania. Umetuma salamu kwa dada Kaiti akiwa pale Tabora unamkumbuka Rama Peremdeka, John Kerubo, Joseph Mchana na vilevile vile ndugu jamaa na marafiki wakiwa pale Kenya. Ujumbe unasema wizara ya salamu ni wizara ya wapenda nao. Millicent akiwa Nairobi, sehemu za Athi River, anasema zake ziwaendee wafuatao: Penina Waweru wakiwa Boston kule Marekani, Stacy na Bana wakiwa Boston Marekani, Wambui akiwa pia kule Marekani. Wazazi wake unasema, wazazi wangu wakiwa kule Adhi Rive, Bwana Jenga Mridhi, Peris Judi na familia wote wakiwa sehemu za Solai kule nchini Kenya. Wote anasema popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu sana. Ndivyo anavyosema Millicent akiwa Adhi Rive kule nchini Kenya. Ernest Paterson unasema wewe unatokea pale San Francisco hapa pa Marekani, unataka kutuma salamu zako kwa ndugu jamaa na marafiki na vilevile vile wasikilizaji wa Sauti America. Na kamata barua yako wewe, unajiita Salome Daniel au mama Elizabeth. Sanduku lako la barua ni 543 mageuzi pale Shinyanga, Tanzania. Unataka kutuma salamu zako za kwanza, ni kwake Veronika Fikirini, Elizabeth Fikiri na Fikiri Dario, na hawa wakiwa pale Shinyanga unamkumbuka edward kabamba sali bunzali zakaria kinanda jamila abdala raymond masawe na moshi na vilevile huku msao rebeka kwamboka na joseph miroro unasema tukumbukane kupitia kipindi motomoto salamu na muziki jenwaidhira masharia akiwa maryland amerekani zake ziwaende wafuatao kenneth macharia akiwa kule dhome vincent mwangi masharia wini wangari masharia na lincoln macharia wakiwa wote kule nairobi maru nyambura karima akiwa kiambu kenya Mr. na Mrs. uh, Murugu wakiwa Nairobi, Daktari na B. Ruga wakiwa Nairobi, James Gekera na familia wakiwa Gidhunguri nchini Kenya. Ujumbe, mbarikiwe nyinyi wote na wana VOA mko juu sana. Kwa niaba yao unasema asante sana. Nakamata barua yako choma kadata wewe unasema unatokea Kampala pale Uganda. Siku ya leo moja kwa moja salamu zako unataka kumtumia salamu Edward Kabamba akiwa pale Tanzania unamkumbuka vilevile salibu nzari na rebeka kwamboka unatuma salamu zako kwa dada yako ami akiwa hapo kampala unamkumbuka mwalimu vitara akiwa hapo kampala unatuma salamu vilevile kwa padi shayo akiwa pale tanzania salamu tunaendelea nazo ni zako bwana peterson karanja ukiwa sehemu za dhika zako ziwaendewe mkeo grace wangoi mwanao kamau kimana na pia bintio Jane Masharia na Wangari wakiwa sehemu za Thika, bila kuwasahau waumini wote wa Anglican Diocese yote ya njini Thika, na vilevile vile Esta Mudhoni Dirango akiwa sehemu za Marekani, naye akisema zake salamu ziwaendee waimbaji wote wa, wa nyimbo za Injili nchini in Kenya, na pia wanaShekaina Ministries popote walipo ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Basi napenda pia kukumbusha msikiliza Msikilizaji, usiache kusikiliza kile kipindi chetu cha VOA Express, ni saa kumi na nusu Afrika Mashariki. Lakini wacha kwanza tumalize salamu za wasalimia nao, nikichukua zake Joe Rorengo akiwa Marekani. Zake anasema ziwaendee mkewe akiwa Nairobi, mkewe Florence na mtoto mingine, ziwaendee Isaac Dhuku Rurengo wakiwa na Rose, pia wakiwa kule Nairobi, bila kusahau Sami Rurengo na waifi yake wakiwa pia vile vile kule upande wa Nakuru, na mwisho kabisa Mr. na Mrs. Rurengo wakiwa Nakuru, Kenya na kamata barua yako Peris Kakita, wewe unasema unatokea pale Kenya moja kwa moja siku ya leo. Unatuma salamu zako kwa Judi Mugo Bili na Felista, hawa wakiwa pale Nairobi. Unatuma salamu zako kwa John Kerubo, unamkumbuka John Bosire Makori, unamsalimu John Kitata, hawa wakiwa pale Kisii Kenya. Unamkumbuka vilevile vile Isaac Chutu, unamsalimu Rose Kiamba na ndugu jamaa na marafiki wakiwa pale pale Nairobi. Mwandu John, unasema zako salamu ziwafikie Husein Adam wa Buguru kule Dar es Salaam, Jumanne Lukoba, Fataki Bachige, Dino Mwajombe, Kachid Bidek, Ritahiwa Busisi, Klomani ya Beli Puka, Joseph Joaki Mchua, Josani Kangalo, Lusi Mushi wa Mbeya, Tanzania. Ujumbe nawatakia wakati mwema popote mlipo. Vikta Nyamngalima wewe unatoka pale Njombe, Tanzania. Salamu zako siku ya leo unasema, bado Kristmas najiandaa ndaa tu, lakini nataka kuwakumbuka ndugu, jamaa na marafiki, hasa katika kipindi hichi cha kujiandaa na Kristmas. Kwanza Amosi Msanga, Deus Masunga, Thomas Mwambozi, Akwino Msombe na Sima Kagaruki. Natuma salamu zangu kwa Ramadhani Mchomvu, Simon Kiplagat, Dino Mwanjombe na Filbert Kiauke, na mkumbuka vile vile Msuya Simon na Shukuruni Kawamba. Mtewe wa kule Jombe upande wa Tanzania anasema zake salamu za kwanza kabisa zimwendee mama yake Selina Haule, baba yake Yohana Mteve, wote wakiwa kule Jombe Tanzania, Petro Sanga, James Mlingo Isenga, Hamisi Victor Nyangalima, Henry Kudela, Petru Mfuenya, Isaya Nyinginyu, Andrew Nkwera tukumbukane kupitia VOA yani ndiyo mambo yote, anasema Joseph Mteve wa Jombe, Tanzania. Basi msikilizaji, muda ndio unakwenda mbio kwelikweli kweli. Leo katika studio zetu hapa tulikuwa tunashirikiana na mafundi mitambo na waendeshaji wa kipindi Dwayne Collins naye Mariam Mwinyi, naitwa Mary Mgawe, mimi naitwa Harrison. Tunawaacha na kibao Juliana Kanyomozi na kibao chake murwa kabisa. na mufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Majeshi ya Kenya yamewaua wanamgambo takriban mia moja wa Alshabab kufuatia mauaji ya jana, ambapo abiria wasiopungua 28 waliuawa na magaidi wa Alshabab wakiwa ndani ya basi wakitoka Mandera kuelekea mji mkuu Nairobi. Mashahidi na maafisa nchini Nigeria wanasema washukiwa wanachama wa Boko Haram waliokuwa na silaha wameua takriban watu 25 katika mji wa kaskazini mashariki. Wamesema waathirika wengi wao walikuwa wavuvi katika jamii ya ndani ya Doro Bagan, kaskazini mwa Maiduguri katika jimbo la Bono. Maafisa wa Afghanistan wanasema mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga ameua watu 40 katika shambulizi wakati wa mchezo wa volleyball mashariki mwa nchi hiyo. Maafisa wa jimbo wanasema shambulizi hilo limetokea leo Jumapili, wakati wa mechi ambayo ilivuta umati mkubwa wa watu. Dazeni ya watu pia walijeruhiwa katika shambulizi huo. Ulikuwa ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.