Jeni fanyeje. Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani Redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma, Tanzania Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti Tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa, ungana nami Sandei Shomari kwa habari za afya. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kampeni ya ulimwengu ya kutokomeza surua iko katika matatizo, wakati maendeleo kuelekea kufikia lengo hilo yakiwa yamekwama. WHO inaripoti kwamba takriban watoto laki moja arobaini na tano elfu na mia saba wamefariki kwa surua mwaka elfu mbili na kumi na tatu ikiwa ni ongezeko la watoto elfu ishirini na tatu na mia saba katika mwaka uliopita. WHO inasema kushuka kwa chanjo ya kawaida ya surua kumepelekea milipuko mikubwa kwa maradhi ya kuambukiza katika miaka ya karibuni, pia imekwamisha juhudi za ulimwengu kutokomeza surua ifikapo mwaka 2015. Idara hiyo ya umoja mataifa inasema juhudi za chanjo zimeingiliwa kati ya ukosefu wa fedha, mifuko dhaifu ya afya na ukosefu wa uelewa wa kutosha katika umuhimu wa chanjo kwa watoto dhidi ya maradhi haya yanayoua. Inaelezea ya kuwa chanjo hii gharama yake ni takriban dola moja kwa mtoto. WHO inakadiria kuwa vifo milioni 15.6 vimezuiliwa kupitia chanjo kati ya mwaka 2000 na 2013. Dr. Robert Perry wa idara ya chanjo na madawa katika WHO anasema punguzo hili kubwa katika vifo linapungua kasi kwa sababu ya mwenendo mbaya wa chanjo. Anasema hivi sasa wako katika njia panda na hivyo wanahitaji fedha za kutosha na hivyo kubuni njia za kuongeza dozi ya kwanza. WHO inaripoti mwaka 2013 kuwa milipuko hiyo imetokea huko China, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Nigeria. Inaripoti kuwa zaidi ya asilimia 70 ya vifo vya surua ulimwenguni vimetokea mwaka jana katika nchi sita: India, Nigeria, Pakistan, Ethiopia, Indonesia na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Dr. Perry katika nchi hizi ambazo zimekumbwa na mzozo, Iraq na Siria na nchi jirani, zina matatizo makubwa ya milipuko ya surua, alisema. Na mzozo kati ya kundi la wanamgambo la Boko Haramu wa upande wa kaskazini mashariki mwa Nigeria na serikali unasababisha hali ya ukosefu wa uthabiti, na hivyo kampeni za chanjo kuwa vigumu kufanyika. Ingawa nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati pia imekumbwa na mzozo, lakini inaelezwa kuwa kuna mafanikio makubwa katika kampeni ya chanjo ya surua. Katika habari nyingine, mlipuko wa Ebola nchini Guine unachangia katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria. Madaktari wamekuwa wakichanganya kesi nyingi za malaria kuwa ni za Ebola, kwa kuchelewesha kuwapatia watu tiba ya kuokoa maisha. Kamati dhidi ya malaria ya serikali ya Guine inasema vifo vingi ambavyo havirekodiwi vinashukiwa vinatokana na Ebola, lakini ilhali kesi hizo zinasadikiwa zinatokana na malaria hii inawakilisha hali mbaya inayosababisha vifo katika nchi ambayo shirika hilo la afya duniani limeiweka katika kundi la mataifa kumi yenye kiwango cha juu cha vifo vya malaria. Mratibu wa taifa wa kupambana dhidi ya malaria nchini Guine Dr Timothy Gwilavoguai anasema takriban asilimia 44 ya wananchi wengine wa wanaugua malaria kila mwaka. Hiyo ni sawa na watu milioni, na kusema malaria huua watu kumi nchini Guine kila wiki. WHO inasema mlipuko wa Ebola ambao ulianza nchini Guinea mwezi Desemba umewaathiri chini ya watu elfu mbili na kusababisha vifo elfu moja na mia mbili. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Ni sauti ya mtoto huyo aliyetupwa mithili ya taka. Hajafahamu kuongea, hivyo anatumia sauti yake kulalamika. Pengine ana njaa, anahisi joto au baridi, na kwa ujumla hajisikii vizuri kwa kuwa ametelekezwa. Karibu kwenye majadiliano hii leo, uko nami Rahabu Fredi, na mada ambayo tunaijadili hapa ni swala la baadhi ya mabinti na wanawake kwa ujumla kujifungua na kisha kutupa watoto wao. Ni kwa nini wanafanya hivyo? Na nini kifanyike? Washiriki wa mada moja kwa moja wanaanza kutoa maoni yao. Kwa jina naitwa Bravia Ngaila. Mi nachoona inachochangia ni hali ngumu ya maisha. Unakuta labda mwingine hana hela, kwa hiyo ndo anaamua atupe mtoto mazingira kwanza. Kwa huku Dani Magumu, kipato chenyewe unakuta mtu hana. Kwa jina naitwa Mwajuma Mbugu. Kitu kinachopelekea mabinti wengi kujifungua na kutupa watoto, wakati mwingine pia ni uelewa labda mdogo wa ufahamu juu ya haki za watoto kwa sababu mtu anafikiri kwamba ninapotupa mtoto jamii haiwezi kunichukulia jambo lolote lile, au watu hawawezi kufahamu wakati anapokuwa na mimba. Wapo watu wana, wana, wanafikiria kwamba huyu mtu akijifungua labda tunaweza tukaenda kumwona au tunaweza tukaenda kumsalimia. Kwa hiyo unapoonekana hauna mtoto, kwa wale watu wazima wenye ufahamu, lazima watajua tu huyu mtoto umemtupa. Kwa hiyo ni ufahamu wa mtu unakuwa ni mdogo, anawaza tu kukwepa ukali wa maisha, lakini ajui kwamba wale watoto wana haki zao, anaweza akachukuliwa hatua za kisheria. Kwa jina anaitwa Doto Juma. Mi nadhani swala hili ni kulingana na ulimwengu ulikofikia. Tunaona dunia imekuwa na ukatili mwingi kiasi kwamba mabinti wamekuwa wakijikuta wanaishi katika mazingira magumu wakiwa bado wadogo, hawana malezi. Matokeo yake na wenyewe wanafikia hatua ya kupata ujauzito na hatimaye wanajifungua watoto, hana mwelekeo wa maisha kwa hiyo anashindwa afanye nini, anaona atupe tu mtoto. Ni kwamba haelewi yeye kama mzazi ana wajibu gani wa kufanya ili aweze kulea huyu mtoto. Lakini huyu mtoto haji hivihivi, kuna hatua yake ya mwanzo ya kubeba uja uzito. Kwa nini unabeba uja uzito wakati ufahamu utalea vipi huyu mtoto? Hapo inategemeana na mazingira yenyewe, nakuta labda sawa, nimepokea kitu cha mtu, labda binti kachukua kitu cha mtu, anashindwa arudisheje, sa anajikuta anaingia katika mazingira ya kutantanisha, ndo hapo anapata hiyo mimba. Baadaye anakuja kuzaa mtoto anamtupa swala. So, analopelekea mabinti wakati mwingine wakafikia hatua ya kujifungua then anatupa mtoto. Inawezekana kabisa akawa aliyempa ujauzito amemkataa. Yani kabla ya kupata ujauzito alikuwa ni mpenzi wake lakini baada ya kupata ujauzito mwanaume an, an, anajitoa kwa kusema kwamba mimi sikutambui na wala hiyo mimba sio ya kwangu. Kwa hiyo binti, kwa kuwa anakuwa hana msaada mwingine, pengine wazazi hawapo, anaishi maisha ya namna ya kipekee, anakuwa hana jinsi, anaamua kum, kumtupa mtoto. Lakini bado swala linabaki pale pale kwamba na ukatili pia ume, umetawala, watu hawana nyoyo zile za za kuhuzunika kwa sababu mimi naamini kama mzazi, ukijifungua mtoto kumtupa, kwa kweli ni roho ngumu sana. Naamini bado swala hili linarudi pale, ukatili, kulingana na malezi tunayoyaona sasa hivi. Watoto wanakuwa hawana imani, yeye mwenyewe amelelewa vibaya, wazazi hawawajibiki kwake anakuwa tu ili mradi. Kwa hiyo na yeye anakuwa na ile roho kiasi kwamba haoni thamani ya mtoto. Lakini kwa mzazi hasa anayejifungua mtoto kutupa mtoto sio jambo la, la, la kawaida. Ni jambo ambalo linahitaji moyo mgumu mno. Uchungu wa mwana aujuaye mzazi. Sasa hapa tunafanyaje ili hao watoto wote wanaozaliwa wasitupwe ama kutelekezwa na wazazi wao? na, la kufanya ni watu kumrudia Mungu, kukaa karibu na Mungu kwa sababu vyote hivyo vinasababishwa na watu kuto kufuata maagizo ya Mungu. Kwa sababu ukiangalia kwenye vitabu vyote vya dini vinakataza habari za, za uzinzi. Kwa kama watu tungefikia hatua ya kumhofu Mungu, ninaamini kabisa hizo hatua za kutupa watoto zisingekuwepo. Na wengine kinachowapelekea unakuta ni mtoto amekulia katika mazingira wazazi wanampenda wanampa kila kitu kwa sababu ya kupotoka kimaadili, anajua kabisa kwamba nitakaporudi nyumbani nimejifungua mtoto, na baba alikuwa ananiambia kwamba ninachotaka sasa hivi usome, baba atanifukuza pamoja na huyu mtoto. Ili niendelee kupata haki kama mtoto kwenye familia, nijifiche na hii mimba, nitakapojifungua nitupe mtoto, niendelee kupata huduma katika familia. Kwa kweli ni kufuata yale maagizo mzazi anamwambia na ninaamini kama mzazi anamwambia na huyo mzazi yuko katika maadili mazuri ya kiroho, yani anasaidiwa vizuri katika maisha yake ya kiroho ya kumjua Mungu na pia anakumshikilia Mungu, aachane na hivi vitu, kwa sababu hivi vitu vipo na utavikuta tu huko mbele. Kama jamii itamhofu Mungu na kila mzazi atawajibika kumlea mtoto wake katika maadili mazuri na kumpa haki zake zote za msingi, utupaji wa watoto utakuwa haupo kabisa. Mimi nadhani la kwanza ili kujaribu kuondoa ili swala la mabinti kutupa watoto kwanza, wale wanaume ambao wana wanashirikiana na hao mabinti na hatimaye wanapata watoto, wawe bega kwa bega na hao ambao wamewapa mimba katika malezi na matunzo ya mtoto, kwa sababu malezi ya mtoto yanategemea pande mbili, baba na mama. Sasa so, unapomtelekeza wewe kama baba, unamwachia mama anashindwa la kufanya, na yeye hana kinachomsaidia anajikuta amechanganyikiwa. wakati mwingine mimi nadhani, na wanachanganyikiwa wa anamtupa mtoto katika hali ya kuchanganyikiwa, si kwamba akili yake inakuwa iko vema. Pili, wazazi wa huyu binti, kila mzazi ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana, anatakiwa angalau ajitahidi katika malezi ya watoto zake, hasa mabinti. Na hata inapotokea binti amepata ujauzito, basi anakuwa amekosea, lakini sio sababu ya yeye kutengwa, atunzwe ili aweze kujifungua, na hatimaye na mtoto pia atunzwe kwa sababu hakuna sababu tena ya kumtupa. Huwezi jua huyu mtoto baadaye atakuja kuwa nani? Mi naona elimu itolewe kwa, kwa hawa mabinti wanaofanya kazi ya kutupa watoto, alafu vilevile wajihusishe na kazi mbalimbali mbali za kujiendeleza wenyewe kiuchumi kama vile kufanya biashara mbalimbali na shughuli zingine za kijamii ili kuepukana na tatizo hili hata kama umetelekezwa. Kwa hiyo isiwe yaani njia au ndo iwe chansi ya wewe kutupa mtoto, endelee kujiendeleza na mambo mbalimbali ya kijamii, fanya biashara na shughuli zinginezo ili kujiweka vizuri kimaisha. Kwenye mjadala huu pia aliyeshiriki ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu LHRC, Dr Helen Kijo Bisimba. Hao watoto wanaoitwa wabahati mbaya tungeweza kuwakomesha kwa watu kupatiwa elimu, mara nyingi hao wanaotupa wa watoto Wakuta wengine walikuwa na mategemeo fulani, waliozaa nao wamewakimbia, jamii imewatenga, alafu ndo wanakuwa hivyo. Kwa hiyo, ili kukomesha ni watu kupatiwa elimu na kusaidiwa kupata watoto wakiwa tayari wamejiandaa kufanya hivyo, na vinginevyo itakuwa ni ngumu. Na pale ambapo wengine wanafanya hivyo kwa makusudi, pia wachukuliwe hatua zinazostahiki. Sheria zipo. Kuna sheria ambayo mama atakayemtelekeza mtoto wake, ni kosa la jinai kwa mujibu wa kanuni ya adhabu, sheria ya kanuni ya adhabu, na anapaswa kuchukuliwa hatua. Lakini hata pia kwenye sheria ya ndoa inatoa wajibu kwa baba na mama kulea mtoto e, na atakayeacha kufanya hivyo atachukuliwa hatua. Kwa hiyo kuna kosa hilo la kutelekeza mtoto, na pia kuna kosa la kuhu kushindwa kumtunza mtoto. Yote hayo yapo kisheria. Shukrani ni Dr Helen Kijo Bisimba, ambaye ni mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu LHRC, pamoja na wote ambao wameshiriki kwenye mada ya leo. Cha kufanya umemleta mtoto, ni jukumu lako kumtunza. Mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi. Asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha muulize daktari, ungana nami Minsi ya Johni, na leo nipo na daktari Shani Mwaruka kutoka hospitali ya Amana iliyopo jijini Dar es Salaam akijibu maswali kama anavyoulizwa na vijana. Kwa jina naitwa Jenesta Kanza, nilikuwa na swali kwako daktari, ni njia ipi iliyo sahihi kwa ajili ya kupanga uzazi wa mpango? Ya njia za kupanga uzazi zipo nyingi kusema kweli, na ipi sahihi inategemea ni ni, ni, ni mteja yule wa aina gani, umri, shughuli zake, mahitaji yake na afya yake, ikikuwa kwa msingi. Kwa hiyo, mshauri au mtoa huduma wa uzazi wa mpango, yeye mara nyingi ndiyo anaweza akaamua wewe hutumie njia gani, lakini pia unaweza ukapendekeza na yeye akakushauri kama ina faa namna gani? Kwa mfano, kuna vidonge, kuna sindano, kuna kuna kuna vijiti, kuna kitanzi, kuna matumizi ya kondom. Kwa hiyo hizi zote, na kuna njia pia ya ya kalenda. Kwa hiyo hizi njia zote zinatumika kama za uzazi wa mpango, lakini pia inategemea yule mteja ana mwenye mwenendo wake, shughuli zake, tabia zake, ni ipi zaidi tamfaa, pia afya yake, kimsingi kwa sababu hizi vidonge, sindano na na vijiti pia hizi ni, ni, ni, ni, ni hormones ambazo wakati mwingine huwa zinamweza kumwongezesha mtu uzito. Kwa hiyo mtu mnene, pia kuna kuna mara moja au mara mbili mtu anatajaliwi kutafakari ni kwamba aidha ampatie dawa aina nyingine au njia ha, aina nyingine badala ya kumpa hii ya vidonge au ya sindano ambayo pia inaweza akamwongezea uzito na ikamuweka kwenye hatari ya kupata maradhi ya presha na kwa jina naitwa Gaudensia ya Alfredi. Daktari, ningependa kufahamu kuwa homa ya manjano husababishwa na nini na pia matibabu yake yakoje? Tunapozungumzia homa ya manjano kwa Tanzania, tuna kuna upana wake kwa jinsi wananchi wanavyoelewa ukizungumzia homa ya manjano, lakini ukitafsiri katika lugha ya wenzetu, unaweza kusema yelo fiva. Ni ugonjwa ambao upo, unasababishwa na virusi na unasambazwa pia na mbu lakini kwa, kwa, kwa kwetu sisi hapa, homa ya manjano ambayo watu wengi wanaizungumzia ni ile hali ambayo inapatikana kwa mtu gonjwa yoyote ambaye anapatikana na homa alafu unatokewa na umanjano kwenye kwenye macho, kwenye mkojo na kwenye kucha, ile watu wanasema ni homa ya manjano, lakini kimsingi ile tunaita ni jondis. Yani pale kwamba chembechembe nyekundu za damu zimepata madhara, kwa hiyo zimevunjwavunjwa, kwa hiyo katika kuvunjwavunjwa ile kipa, hali, hali mojawapo ya ile um, mbunjiko kwa ile damu ndiyo inatokea ile manjano kuzidi mwilini, kwa ile inaitwa jondisi kwa sababu sasa pale ile jondis ile inapokuwa mwilini ikizidi ndo natokea mle kwenye unjano kwenye kwenye kwenye macho kwenye kwenye mkojo au kwenye kucha. Lakini tunaita jondis au kwa Kiswahili tunasema kwa wepesi ni homa ya manjano, lakini inaweza akatokea kutokana na sababu, kwa mfano kama malaria. Kwa hiyo kama ni malaria, dalili zile zile za msingi za malaria ambazo mtu atakuwa nazo, kwa kuna mtu mwingine anaweza akapata malaria asipate ile hiyo hiyo manjano, lakini mwingine, homa ikiwa kali sana, anaweza akapata malaria hiyo na manjano yakamtokea. Lakini manjano kama manjano sasa sio sio sio ugonjwa moja kwa moja, lakini ugonjwa wa msingi ni, ni malaria. Sasa malaria. Malaria ndiyo imekuja kusababisha hiyo hiyo hiyo manjano. Matibabu yake ya msingi ni kutibu malaria na msaada mwingine wote wa msingi unaomfaa mgonjwa kwa wakati ule, hiyo ndiyo tiba yake ya msingi. Lakini pia kuna matatizo ya ini, ini inashughulika kabisa na hiyo manjano tunayoizungumza. Kwa hiyo ini ikishindwa kufanya kazi yake vizuri, basi haya manjano manjano huwa ya yanazidi mwilini. Manjano yakizidi mwilini, basi ya tokeza tena kwenye kucha kwenye, kwenye, kwenye macho kwenye, kwenye, kwenye mkojo na wakati mwingine hata mtu kuwashwa na mwili. Kwa hiyo dalili za msingi za za za za manjano tukiyazungumzia, ina, inaanzwa na homa na mara nyingi ni malaria, na kama hivyo nilivyosema, kwa maradhi mengine mara kama ya ini, basi hapo huyu mgonjwa anaweza akawa na dalili labda za kuvimba tumbo, akawa na dalili pia labda za homa kuchoka mwili na vitu kama hivyo, lakini anapoenda kufanyiwa ukaguzi ndio inakuja kuonekana kwamba manjano haya yanasababishwa labda na homa kali iliyokuwepo au manjano haya yanasababishwa na tatizo la ini lilokuwepo. Kwa hio kim, kimsingi kim ukitibu lile tatizo la msingi lililokuwepo pale lilosababisha yale manjano, hiyo tatizo linapotea. Lina hiyo tunasema homa homa ya manjano tunazungumzia kama jondis, lakini homa ya manjano ni ugonjwa unaitwa yellow fever. Ni ugonjwa tofauti kabisa unaitwa wenyewe yellow fever, ambao unapatikana Tanzania, huku nchi za katikati hapa, West Africa huko homa manjano, lakini kwa kwetu huku sisi hatujapata hiyo nani sana. Lakini kimsingi kabisa, wananchi wa kawaida wa Tanzania wanapozungumzia homa ya manjano wanazungumzia jondis, ambayo sababu kubwa ni hali ya homa inasababishwa na malaria, na wakati mwingine matatizo ya ini pia anaweza kasababisha jondis. Sumu wakati mwingine anaweza kasababisha jondis. Shukrani sana Daktari Mwaruka kwa majibu yako. Mpaka hapo sina la ziada, nilikuwa nami Mensia Joni, asanteni. Nam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika maswala ya afya na kijamii. Msikilizaji, baada ya kuwasikiliza vijana kwenye majadiliano, sasa tumsikilize Bwana Heri Namga ambapo atawashauri vijana na jamii kwa ujumla kuhusu mada inayosema wasichana wanaobeba mimba, kujifungua na kisha kutupa watoto. Kwa nini wanafanya hivyo? Je, nini kifanyike unafikiri? Kwanza ni kwa nini wanafanya hivyo? Binafsi siungi mkono vitendo vinavyokosa upendo, vinavyokosa utu na pia ambavyo havikubaliki mbele za Mungu. Hivi ni vitendo vya watu kujifungua kisha kutupa watoto. Ikumbuke kwamba tendo hili ni dhambi. Ni vitendo vinavyokiuka haki za kibinadamu, pia ni ukatili usiokubalika na jamii yoyote ya watu. Napenda nizungumzie zaidi sana makundi mawili. Kundi la kwanza ni wale wanaopata mimba, mimba kwa tendo la kubakwa. Ikumbuke kwamba hizi mimba ni mimba zisizotarajiwa ambazo baadaye zinapowakuta watu hufikia kuona kwamba jamii inawaonaje au jamii itawapokeaje? Hivyo mwisho wa siku hufikia hatua ya kwamba akishajifungua anaamua kumtupa mtoto aliyejifungua. Kundi la pili ambalo napenda pia kulizungumzia ni kundi la watu walioko kwenye mahusiano, labda ndoa au uchumba. Utafiti umebaini kuwa watoto wengi wanaozaliwa na kutupwa ni wale ambao wazazi wao ama wapo kwenye ndoa au wako kwenye mahusiano hasa moja wa wanandoa wa uhusiano wanapotoka nje ya, ya ndoa au nje ya mahusiano yao na kupata mimba nje ya ndoa hupelekea kuwaza baada ya kujifungua yule mtoto atapokelewaje na ile jamii, hivyo ufikia hatua ya kujifungua na kuamua kumtupa mtoto. Wakati fulani jambo hili linaweza kutokea, labda wenye wa, mahusiano wawili wa hawa wanapokosa kuelewana katika mahusiano yao, pia uchangia baada ya kujifungua mtu huamua kumtupa mtoto lakini katika mahusiano walio katika ndoa wengi wao huamua kufanya tendo hili la kutupa watoto ili kunusuru ndoa zao, baada ya kugundua kwamba ndoa, mimba aliyebeba na kujifungua sio ya yule mhusika alionaye kwenye mahusiano. Na kundi jingine ambalo napenda kulizungumzia ni la kitaalamu zaidi, wataalamu, sababu za kitaalamu zinasema kuwa mtu anayepata mimba isiyotarajiwa hupata tatizo la mvurugano wa homoni ambao husababisha kuchanganyikiwa, hasa wale wanaopata mimba zisizotarajiwa. Hivyo baada ya kujifungua, kwa kuwa wamechanganyikiwa, huchukua hatua ya kujifungua na kuwatupa wale watoto. Tunaona hao watu hawako katika akili zao kwa sababu wamechanganyikiwa. Lakini mimi napenda kuzungumzia tukio zima kwa ujumla la kujifungua na kutupa watoto. Tukio hili ni dhambi na halikubaliki, lakini nini kifanyike? jamii Nashauri jamii kuishi maisha ya kumhofu Mungu. Ninapozungumzia kumhofu Mungu, namaanisha kumcha Mungu. Ukimcha Mungu, utatii neno lake. Ukitii neno lake, utakuwa na maarifa, kwa sababu neno la Mungu linasema kumcha Mungu ndio mwanzo wa maarifa. Kwa hiyo ukipata mwanzo wa maarifa, ina maana utakuwa na hekima, kwa sababu neno la Mungu linasema kumcha Mungu ndio mwanzo wa maarifa, lakini wapumbavu hudharau hekima. Kwa hiyo ukidharau hekima ndio maana utaishi maisha ya namna hiyo ya kujifungua na kutupa watoto. Hautakuwa na upendo, hautakuwa na kutafuta haki, hautakuwa na amani ndani yako. Lakini jambo la pili, naomba jamii iepuke mimba zisizotarajiwa. Na jambo la tatu, naomba jamii iheshimu misingi na taratibu za dini. Pia tuheshimu tamaduni zetu ambazo zinasema kuheshimiana na kupendana. Ukimpenda mwanadamu, huwezi kumtupa na ukimheshimu mwanadamu huwezi kumtupa. Kwa hiyo tuishi maisha ya upendo na kuheshimiana, ndicho ninachoshauri kifanyike katika jamii yetu ili kuepusha majanga ya kujifungua na kuwatupa watoto. Asante sana Bwana Heri Namga. Makala haya yametayarishwa nami Mwana Harusi Pongwa. Msikilizaji, hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Anaitwa Frida. Mimi nilikuwa naishi na wazazi wangu wote wawili kwa furaha na kwa amani. Baada ya kufika darasa la tano mama yangu akawa amefariki, lakini baadaye kaka yangu akaona mimi siwezi kukaa na baba tu, akaamua kunichukua nikaishi naye. Baada ya kufika kwa kaka, nikawa nimeishi pale. Baada ya siku mbili tu, wifi yangu akaanza kuninyanyasa tena, manyanyaso makubwa. Akawa hanipi chakula, ananinyanyasa, ananitukana, ananipiga. Mda mwingine anamwambia dada wa kazi aniachie mii kazi nizifanye, nikitoka shule hanipi chakula. Kwa kweli nilikuwa nimenyanyasika sana, niliathiriwa kwa kiasi kikubwa, hata masomo yangu darasani yalikuwa yameshuka. Nilikuwa nimeshuka kwa sababu nilikuwa nafikiria mamangu amefariki, alafu naishi na kwa kaka yangu, wifi yangu wananinyanyasa hivi baada ya kufika kidato cha pili nikachukua maamuzi ya kumwambia baba kuwa na, nataka baba anitafutie chumba niishi peke yangu. Kwa bahati nzuri, kuna rafiki yangu naye alikuwa anaishi katika mazingira magumu kama mimi nilivyokuwa naishi kwa kaka yangu, tukawa tunaishi na yule rafiki yangu tunasoma. Kwa bahati nzuri, tukawa tumemaliza kidato cha nne baada ya kumaliza kidato cha nne nikawa nimefaulu kuingia kidato cha tano na cha sita. Kwa sahivi nipo kidato cha sita, namshukuru Mungu. Nachowashauri hapa na ambacho nataka nikiongea hapa ni kwamba wazazi wetu au walezi na ndugu zetu ambao wanawalea watoto yatima au wale watoto ambao ni wamitaani, wasiwanyanyase hawa watoto, kwa sababu huwezi ukajua huyo mtoto atakuwa nani siku moja au atakusaidiaje wewe unayemnyanyasa. Mi sina kinyongo, ila nawashauri tu na wa shauri, kuwaomba wasiwanyanyase, wawalee kama watoto wao wanavyowalea. Kwa sababu sio siri, mi nilivyokuwa naishi pale kwa kakaangu, yale manyanyaso niliyokuwa nayapata, hata shuleni nikikaa, nilikuwa sina amani. Nilikuwa naongoza darasani, lakini baadaye nikashuka, hata walimu wakawa wanashangaa, lakini ni kutokana na yale manyanyaso. Huenda yule wifi yangu angenilea kama anavyowalea watoto wake, au angenilea kwa upendo kama mi mtoto wake, bila kuninyanyasa ningekuwa nimefika mbali sana katika masomo yangu, nisingeshuka hata upweke ule nisingekuwa nao. Ningejihisi kama na mimi niko na mama, mamangu yupo. Yani, tuishi kama ndugu, tuwe na utu, tuache kuwa na roho ambayo sio nzuri, tuache unyanyasaji. Anaweza kukusaidia we mwenyewe, anaweza akawa mwalimu au anaweza akawa daktari siku moja akakutibu. Nawaombeni sana sana sana sana, tusio wanyanyasaji, maana mtu unavomnyanyasa, hata kufikiria kitu ambacho anakifanya inakuwa ni vigumu. Kwa mfano mimi nilikuwa nasoma, nilikuwa nashindwa kufikiria hata masomo yangu darasani, nawaza nikirudi nyumbani nitatukanwa, nita nita ntanyimwa chakula, sitakula, alafu napewa kazi nzito ambazo zilikuwa zilingani na umri wangu. Watu wote tujifunze kuwatendea watu mema, usio unamfanyia mtu ubaya unavyokuwa unaishi naye. Ndiyo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na kusi, usikose kujiunga nasi tena.