Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninawakaribisha hii leo. Ni Sandei Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Polisi kaskazini mashariki mwa Kenya wanasema wanachama wa Al-Shabab waliokuwa na silaha wamevamia basi moja na kuwa abiria 29 wasio waislamu ambao walichaguliwa kati ya abiria 60 waliokuwa ndani ya basi hilo. Kundi la Al-Shabab la Somalia limedai kuhusika na shambulizi hilo, wakisema ilikuwa ni majibu kwa uvamizi wa karibuni uliofanywa na majeshi ya usalama ya Kenya kwenye misikiti huko mjini Mombasa. Maafisa wanasema wanamgambo walilikamata basi hilo kiasi cha kilomita 50 kutoka mji wa Mandera, karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Kenya imekumbwa na mdolongo wa mashambulizi ya bunduki na mabomu ambayo yanadaiwa kufanywa na, na kundi la wanamgambo wa Al-Shabab wenye uhusiano na Al Qaida tangu Kenya ipeleke majeshi yake ndani ya Somalia mwaka 2011. Mazungumzo mazito ya kidiplomasia yanafanyika kwa siri hivi leo huko Vienna wakati tarehe ya mwisho kufikia mkataba kamili juu program ya programu ya nyuklia ya Iran ikiwa inakaribia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameshauriana kwa njia ya simu na washirika wake wa kimataifa na wenzake hapa Washington wakati akijitayarisha kuingia katika duru nyingine ya majadiliano huko Austria na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif. Keri pia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Frank Walter Steinmeier. Keri na Zarifu ameamua kubaki Viena jana usiku, wakati wakijaribu kupunguza mianya katika mashauriano, huku Jumatatu ikiwa ni siku ya mwisho nayo inakaribia. Makamu rais wa Marekani Joe Biden yuko nchini Uturuki kwa ziara ya siku tatu inayolenga kuwashawishi viongozi wa Uturuki kuwa na jukumu kubwa katika ushirika wa kimataifa unaopambana na wanamgambo wa Islamic State ambao wamekamata sehemu kadhaa za Iraq na Siria. Ziara ya Biden nchini Uturuki inafuatia wiki kadhaa za mabishano kati ya washirika wawili wa NATO juu ya kusita kwa viongozi wa Uturuki kujihusisha kijeshi katika kampeni dhidi ya wanajihad. Ijumaa Biden alikutana na waziri mkuu wa Uturuki, Ahmed Davutoglu, mjini Istanbul na anatarajiwa kukutana na Recep Tayip Erdogan. Kundi maarufu linalofuatilia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria linasema mashambulizi ya anga yanaongozwa na, na Marekani nchini humo yameua zaidi ya watu mia tisa tangu kampeni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State zianze mwezi Septemba. Kundi hilo lenye makao yake nchini Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights linasema idadi ya vifo ni pamoja na zaidi ya raia 50 wakiwemo wanawake watano na watoto nane. Kundi hilo linasema idadi kubwa ya waliowawa, yaani watu 785 walikuwa wapiganaji wa Islamic State. Kundi hilo linasema wanamgambo 72 waliowawa katika mashambulizi ya anga walikuwa kutoka kundi la Nusra Front wa shirika wa Al Qaida nchini Syria. Rais wa Marekani Barack Obama anasema hatua yake ya kiutendaji kuhusu uhamiaji ambapo rasilimali zitaelekezwa zaidi kwa wahalifu na sio familia na watenda maovu na sio watoto. Rais anasema hivi leo katika hotuba yake ya kila wiki kwamba mpango wa uhamiaji utawabainisha wahamiaji wasio na makaratasi kusudi wafuate kanuni, walipe kile ambacho kinastahili katika suala la kodi, kuchunguzwa kama hawajawahi kufanya uhalifu wowote na kuwa katika mstari sahihi wa kisheria humu nchini. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka VOA. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na majibu. As salamu aleikum, wapenda mskilizaji, popote pale mlipo hamjambo. Karibuni katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington. Kwa mara nyingine ni mimi Abdu Shakur Abud hii leo nahodha wenu, nikishirikiana na Sande Shomari kuchambua barua mlozileta kupitia barua pepe na simu. Bila kupoteza wakati, Sande, tunaanza na barua ya nani basi? Asante. Na anayetufungulia uwanjani wewe Faisal Hamisi wa Zanzibar, unasema, siku hizi unasikia sana matumizi ya maneno ya Kiswahili ambayo kawaida kwa misingi ya narahau au sarufi ya lugha hayana wingi, kama vile uchaguzi, uchumi, utafiti, lakini watu wanatumia wingi wa chaguzi, chumi na tafiti. Je, kwa kisanifu inastahiki au vipi? Na pia kuna mtindo hivi sasa wa kufupisha maneno kama vile ukamataji badala ya kukamata Unasemaje, Abdushakur? Kwa hakika maswali mazuri, kwani ni kweli watu wakiongezeka na mambo yanabadilika, lugha inakuwa inabidi kubadilika, lakini pale watu wanapobadili na hau ya lugha au misingi ya lugha, hapo kuna tatizo, wanasema wataalamu. Lakini mimi nimezungumza na mhariri mwandamizi wa Baraza la Kiswahili la Kitaifa BAKITA huko Tanzania Oni Sigala na kumuuliza kwanza juu ya kubadili maneno yasiyo na wingi kama vile uchaguzi, utafiti na kadhalika. Yeye anasema kwa, kwa hakika kwanza lazima nisema si sahihi, haikubaliki hasa katika sayansi na matumizi na naye masharti na, na, na, na, na, na sheria za lugha, lakini kutokana na mazoea unajua lugha, Shakir. Uh, ina matatizo yake, ina faida zake, ina hasara zake, kwamba inafika mahali tunasema, jamii inapolipokea neno inapolipokea, inapopokea msamiati fulani, jamii haina haina njia nyingine zaidi ya kuikubali na, na ndipo ambapo wakati mwingine tunaita tau ni ufasaa wenye wa lugha. Lakini kuna maneno mengi ambayo huwa yanajitokeza na tumeyapokea hivyo na tumeyakubali na mengine yamesanifiwa na mengine hayajasanifiwa lakini ndivyo anakubalika na jamii. Jamii kubwa imeipokea hayo maneno ayanatumia, na hivyo. Kwa mfano, hivi sasa baada ya kuingia hili wimbi la hawa e, wataalam mbalimbali, hasa katika hii fani ya utafiti, wamekuwa wakijaribu ku- kutafutia ku wingi wake. Sasa katika kutafutia wingi wake sasa wamefika mahali wanaziita hizo ni tafiti, na ukiangalia wengi wanaojifunza lugha na wanaoijua lugha wanafika mahali wanaikubali hiyo, kwa sababu wanaona iko katika hali ya wingi. Lakini ukweli ni kwamba hakuna wingi katika utafiti. Utafiti ni utafiti tu, na hauna wingi. Na tukitaka kuweka wingi, unakuta kabisa haukai vizuri, unakuta kabisa kuna ladha imepotea pale ya ya lugha ya Kiswahili. Sasa so, ndivyo ambavyo imeingia katika chaguzi, kutokana na hizi mtindo sasa hivi wa vyama vingi vya siasa na Chukute, wingi tika wa, wa, wa kudondosha ile ya, ya, ya, ya awali, na sio hayo tu. Yapo maneno mengi ambayo ukija kuangalia sasa, tumefika hata tunajaribu kuyavisha uwingi maneno ambayo hayana umoja wala wingi, yapo tu. Kwa mfano uhusiano, sasa tumefika mahali tunaweza kusema mahusiano eh, kwa maana ya kwamba tumechanganya tumekuwa na mambo mengi kwa wakati mmoja katika uhusiano. Kwa hiyo hayo sasa ni mahusiano. Sasa hilo ni tatizo. Na kwa nyinyi, katika baraza la BAKITA, mnafika uamuzi gani kukubali au kunakilisha au kuidhinisha neno kama hilo? Sisi tunafanya kazi moja, kwanza tunafanya utafiti wa kujiridhisha kwamba hilo neno lina mashiko katika jamii kubwa, watu wengi wanalitumia. Baada ya kuridhika na hilo la kwanza kabisa, tunaofanya ni kulisanifisha neno lenyewe. Sasa sitaki kukiri wala sitaki kusema kwamba hizo e, tafiti hizo chumi au chaguzi kwamba tumezisanifisha. Hapana, bado, bado bado tuko katika utafiti wetu kuangalia, je, mashiko yake yakoje katika jamii? Baada ya hapo, nadhani tuza tukafika mahali, lakini hatukatai, hatukatai kulitumia, kwa sababu e, unavyofahamu kwamba lugha hii ni ya watumiaji, si ya chombo fulani. Lugha ni ya watu. Na hao watu ndio wameamua kutumia na wanakubaliana wao. Kwa hiyo sisi tutakachokifanya ni, ni kama vile ambavyo tulijaribu kuyachukua maneno, kwa mfano kasheshe, ni kama vile ambavyo tulijaribu kukopa katika, kutoka katika lugha zingine. Kuna maneno mengi nafahamu, nafahamu wewe na wewe ni, ni mtaalamu wa lugha ya Kiswahili, kwamba tuna maneno mengi ambayo tumeyakopa katika, katika lugha zingine za Kiarabu, Kireno, Kiingereza, tumekopa kutoka katika lugha zetu za asili tumekopa hayo maneno. Kwa hiyo inawezekana tukafika mahali tukayasanifu tutaangalia kama yatakuwa na mashiko, tutayasanifu na tutayaingiza katika katika msamiati wetu wa Kiswahili. Na maneno mengine ambayo yanachukua wimbi hilo ni kama kukamatwa mtu, unasikia siku hizi, ukamataji, utafutaji, hii unaweza kuchukulia namna gani? Kuna tatizo ambalo nikaliita la watumiaji wetu, au udondoshaji wa maneno au kujaribu kufupisha maneno lakini ukiangalia ukiangalia katika watu wanaotumia maneno hayo, wanajaribu kuleta kuleta hali katika matumizi ya, ya neno hilo, na wakati mwingine unaweza kuona hakuna sababu yote ya msingi ambayo inaweza kasababisha mtu atumie hali, isipokuwa tu tatizo ni upunguzaji wa wa, wa, wa, wa kutaka kuzungumza, hawana wingi wa msamiati, hawana hawana msamiati wa kutosha katika matumizi ya lugha ya kila siku, kwa hiyo hiyo ni tatizo ambalo nimeliona na, na, na sina hakika sana huko, lakini huko kwetu tumefika mahali pabaya zaidi. Sasa tumeanza hata kutumia maneno mengine ambayo maana yake kimsingi hayapo kabisa. Nikupe mfano mmoja, mtoto sasa hataki kwenda shule leo, anamwambia mama yake, mimi mama, siendi shule, najisikia nimechoka. Mama anasema rudi sasa. Ukiangalia okay, matumizi ya neno rudi ilivyotumika pale, huyu mtoto hajapiga simu na wala hayupo mbali na hapo, yupo nyumbani lakini kumwambia arudi manake abaki hii, asiende shule. Kwa hiyo nadhani ni tatizo la kutumia tu msamiati ambao tunao au kuwa na kupungukiwa msamiati kwa hakika wa mtumiaji ambaye anatumia lugha. Na hii lugha kwa kweli, lazima tukubaliane kwamba kila mtu anaitumia na kila mtu katika matumizi yake anadhani ya kwamba anavyotumia iko sahihi na anajua, na kibaya zaidi inapotumika vibaya mahali ambapo labda watu wengi wanakusubiri kukusikia unasema nini, na wewe ndio unakuwa kioo cha jamii, au mwalimu au mtumiaji wa hiyo lugha ni mtu ambaye ni mahiri, ni mtu ambaye ni mashuhuri, mtu ambaye ni mkubwa sana, watu watachukua hayo maneno. Ndio maana tumekuta haya maneno katika siasa mahusiano yamezungumzwa na watu wakubwa kabisa katika ngazi ya siasa, viongozi wetu, na watu wanaamini kabisa hao ni watu wakubwa, wanaelewa, wana weledi wa hali ya juu katika lugha, wanaweza kuwa wanachozungumza ni kitu ambacho ni sahihi, wakati huo si sahihi. Kwa hiyo matatizo hayo yapo na matatizo haya yanatokana nafikiri na nini? Kwa sababu hakuna chombo, kuna chombo BAKITA lakini hakuna uwezo wa BAKITA kutekeleza maneno mayake. Ukiangalia kifaransa au Kiingereza, mpaka ile kamusi rasmi inapitisha neno ndio inakubalika. Kwa hakika, mimi nataka nikubaliane na wewe, japokuwa sitakubaliana na wewe kwa sababu kubwa moja, tuna chombo ambacho kina kinasimamia matumizi ya lugha ya Kiswahili, nacho ni baraza la Kiswahili la Taifa. Lakini naweza nikakiri wazi kabisa kwamba chombo hiki hakina meno, kwa hiyo kinashindwa kudhibiti ipasavyo. Hatuwezi kwenda barabarani tukamkamata mtu, hatuwezi kumkamata mtangazaji yoyote, kwa sababu hana ithibati yoyote kutoka baraza la Kiswahili la Taifa mba wewe, sasa unafaa kutangaza Voice of America, kwa sababu ya kwa sababu matumizi yako ya Kiswahili, matumizi yako ya lugha yanajitosheleza ya, ya, ya, ya, ya, huko sawa sawa, na, uh, unakuta mtu amekwenda mahali ameajiriwa bila kuwa na, na usahihi wowote wa kuangalia uwezo wake wa lugha. Kwa hiyo anachukuliwa. Sasa lazima tukubaliane kwamba mtu wa namna hiyo unakuta anakuwa ana, na kundi kubwa sana la wasikilizaji na hao wasikilizaji wake wote wanamwelewa kwa hiyo mimi nadhani kitu cha msingi sana ukifanya ni kuipatia meno baraza la kiswahili la taifa chombo kama chombo ambacho kinapaswa kusimamia matumizi ya lugha ya kiswahili baada ya kufanya hivyo ndio tuanze kulaumiana kwamba chombo hiko tumekipa meno sasa mbona meno yake hatuyaoni huyo ni oni sigala mhariri mwandamizi wa baraza la kiswahili la kitaifa tanzania akizungumza na sauti amerika Tukiendelea na kipindi cha maswali na majibu, hivi sasa tuna msikilizaji aliyeacha ujumbe kwenye simu yetu ya nambari 2022059942, lakini ninakumbusha wewe, msikilizaji, unaweza kufanya hivyo kutumia nambari hiyo, na ukisikia mwaliko unabonyeza namba 37 na unaacha ujumbe wako. Basi hebu tumsikie Pasco Mbugani. Naitwa Paskari Mbugani, niko Kitwazi ya Karengi. Napenda kuuliza kuwa Edward Snowden, mwana mwana kompyuta huko Marekani, Je, alikuwa na wasifu gani ndani ya serikali ya Marekani mpaka katoa siri? Je, yuko wapi kwa sasa? Je, kama angelikamatwa, angepewa adhabu gani na serikali ya Marekani? Asante sana. Abdushakur, swali hilo juu ya Snowden linafahamika kote duniani. Ni mtu aliyetoboa siri juu ya namna Marekani inasikiliza na kufuatilia raia wake na hata viongozi wa kigeni. Unasemaje? Nam, ni swala zuri ambapo Snowden ametikisa dunia nzima, ametoboa siri muhimu ambayo imeleta hatari katika uhusiano kati ya nchi mbalimbali na Marekani. Hata hivyo kijana huyo kufuatana na Encyclopedia na hati za serikali ya Marekani alizaliwa Juni 21 mwaka 1983, ni mtaalamu wa maswala ya kompyuta au Tekno Hama tunavyosema hii leo, aliyeajiriwa kwanza na idara ya ujasusi ya Marekani CIA kama mtaalamu wa mifumo ya kompyuta Teknohama na akaajiriwa pia kama mkufunzi wa kupambana na ujasusi katika kompyuta katika idara ya ujasusi ya ulinzi DIA, na halafu kupata kibarua katika kampuni ya kompyuta ya Dell kama jasusi wa ndani iliyokuwa inafanya kazi ndani ya idara ya usalama wa taifa NSA na alipelekwa Japan kufanya kazi na mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tatu alifanya kazi na kampuni ya Booz Allen Hamilton ndani ya NSA huko Hawaii. Kwa hivyo unaona, ni mtu ambaye ana ujuzi mkubwa wa maswala ya ujasusi na kupambana na ujasusi katika kompyuta. Sasa kutokana na ujuzi na maarifa wake, aliweza kufanya kazi katika idara za ujasusi na hivyo kupewa kibali cha juu cha kuweza kusoma na kupata habari za siri za kijasusi za serikali. Na nchi ni kibali kinachotolewa kawaida kwa maafisa wa vyeo vya juu wa serikali na wakuu na wafanyakazi wanaohusiana na usalama ambao wanabidi kujua siri za nchi. Kutokana na ujuzi na uzoefu wake aliweza kukusanya hati za siri zote aliokuwa akiziona yeye anachukulia kwamba ilikuwa inakiuka haki za kiraia, na hapo Juni 2013 aliweza kupata umaarufu, ndo akajulikana duniani aliposambaza hati hizo kwa vyombo vya habari. Na hiyo, kulingana na mtoaji siri mwingine Daniel Ellsberg, ni kutoboa siri muhimu kabisa za hati za wizara ya ulinzi ya Marekani katika historia. Kwa hivyo Snowden ni mtu ambaye ametoa siri muhimu ya serikali. Anaishi huko Rusia, alipewa ukimbizi kwa muda wa mwaka. Mwezi wa Agosti, wakili wake alitangaza kwamba mteja wake amepewa kibali cha kuishi Rusia kwa miaka mitatu kwa sharti kwamba anafanya kazi, na hivyo anaweza kutembea kokote kule Rusia, na anaweza kutoka nje ya nchi kwa muda usiozidi miezi mitatu. Sasa kijana huyo anatakiwa na Marekani kuja kufunguliwa mashtaka kutokana na kutoboa siri za serikali, jambo ambalo ni uhalifu na hata kufikia kiwango cha uhaini kwa nchi hii, na anaweza kupata kifungo hadi maisha. Lakini kulingana na waziri wa sheria wa Marekani Eric Holder, hawezi kuhukumiwa kifo na serikali haitoomba ahukumiwe kifo kwa sababu kutoboa siri kama hizo mtu vilevile anaweza kuhukumiwa kifo. Hata hivyo, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa na vipilei alisema hivi karibuni kwamba inabidi Marekani iache juhudi za kumfungulia mashtaka Snowden kwa sababu ametoa siri muhimu zilizokuwa zinalinda maslahi ya umma. Kwa hivyo, kwa ufupi ni hayo tu juu ya Snowden Ukimalizika hapa. Kuna msikilizaji Janet Kariuki wa Nakuru nchini Kenya, anasema katika eneo lake watu wengi wanakuwa na meno ya rangi ya hudhurungi au nyekundu. Je, inatokana nini? Ni kweli wakazi wa eneo la Rift Valley huko Kenya hukabiliwa na tatizo kubwa ambalo kwa hakika linatokana na maji, meno kugeuka rangi, lakini nimezungumza na mtaalamu wa maswala ya maji, waziri wa mazingira wa kaunti ya Nakuru Richard Rop ambaye anaeleza tatizo lenyewe kwanza linatokana na nini? Eh, asante sana, asante sana kwa hiyo. Maneno unajua, Rift Valley inaanzia sehemu mbali sana, inaanzia huko Ethiopia inaenda mpaka Mo Mosambik. Ni kumaanisha kwamba mchanga ama volcanic, aina ya mchanga ambayo iko katika aria hii iko na a lot of uh, fluoride. Uh, fluoride ni madini ambaye inaozesha meno zetu Uh, utapata kwamba katika sehemu hii kufuata, utapata ina watoto, ina udhuru watoto wadogo. Wakati wanaosesha meno yao katika miaka tano saba nane, wakati huo ndiye watoto wakikunywa hiyo maji ya madini ya fluoride, utapata inaosesha hizo meno yao na wanaweka hiyo kala ya brown. Lakini je, serikali haiwezi kufanya mpango fulani kusafisha maji hayo au kuna mipango inayofanywa? Basi utafiti imefanywa na kuna watafiti katika kathaliki ya Nakuru na wametengeneza kitu inaitwa e, bonja boncha. Ni kutengeneza mradi ambaye maji itakuwa ikipitia hii bonja, inahusisha mifupa ya ng'ombe ambayo imesafishwa na kuchomwa katika choto ya hali ya juu na kuwa kusagwa inakuwa ndogo, alafu unawekelea katika, unacheka kama mradi, alafu ukipitisha hii maji utapata kwamba ina filter na ikifilter utapata mifupa iko na calcium. sasa hii maji ikipita hapo ina peak fluoride. sasa ikichukua fluoride maji yenye inapita, kwa hiyo eh, ka container ama hiyo katangi, utapata ni maji safi, na utapata kwamba hii kazi ya gu, ya bonja inachukua muda ili upate maji ya kiasi ya kutoshelesha wananchi. Sasa hiyo inaweza hiyo ndio inakuwa shida ingine tena na ni very expensive ni ni expensive kwa mwananchi wa kawaida. Na je, hakuna dawa? We mtaalamu, hakuna dawa unaweza kutia katika maji hayo alafu ikapunguza hiyo fluoride? Hii ni kisayansi kabisa. Hakuna dawa, hakuna dawa. Hiyo ndiyo hata ulimwengu mzima, hata ukigugu, dunia mzima utapata kwamba ni ngumu maneno ya fluoride kutoa kwa maji. Ni ngumu, na hata ukijaribu kuisafisha kutoa fluoride, it is a very expensive process. There are other processes, kuna njia zingine lakini hiyo ni teknolojia ambayo itatufikia katika bara la Afrika na inajua kwamba ni expensive sana. Huyo ni Richard Rop, waziri wa mazingira na maliasili wa kaunti ya Nakuru, Kenya, akizungumza kutoka Naivasha. Na, na Abdu Shakur, nadhani hatuna tena muda wa kuendelea maswali zaidi, na hivyo tunawatakia wasikilizaji wetu weekend njema na wasikose kutuandikia au kutupigia simu nambari mbili sifuri mbili mbili sifuri tano tisa tisa nne mbili na kuacha maswali yao. Bila shaka kweli muda umemalizika, na ninasema wasisahau, wapenda wasikilizaji, barua pepe VOA Swahili at voanews.com kutuandikia maoni, maswali na salamu zenu. Na hivyo basi ninampisha BMJ Muridhi kutoka Atlanta kutuletea VOA Viji Mambo. Mi ninasema wikendi njema, kwaherini. Barabara kabisa wetu, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, sina shaka kwamba ukisikia kitambulisho hicho, basi unajua kwamba nimekamata position hapa katika studio zetu uh, jijini Atlanta uh, nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yale yaliojiri katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Ni wakati wa Viji Mambo. Uh, jina langu uh, BMJ Muridhi. Na leo safari yetu inaanzia nchini Pakistani. Mama mmoja huko Pakistani mapema wiki hii amewashangaza wengi baada ya kujifungua watoto sita na wote wakiwa bila matatizo yoyote kiafya. Ajabu kubwa. Mama huyo ambaye jina lake alikutajwa yamkini alijifungua wasichana wanne na wavulana wawili kwenye hospitali moja wilayani Banu. Katika mkoa wa Hiba Pakuntwa. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba mama huyo alikuwa ameenda kliniki ya kawaida tu pasina kujua kwamba angejifungua watoto siku hiyo. Na akizungumza na vyombo vya habari huko Pakistani, mmoja wa wakunga waliomsaidia mama huyo alisema kwamba hata wao walishangaa, kwani alikuwa anawaambia kwamba alitarajia mtoto mmoja peke yake. na sasa, msikilizaji, hebu tutoke huko Pakistani ambako watoto wanazaliwa sita kwa mara moja, na turejee hapa hapa Marekani. Polisi mjini Johnsboro katika kaunti ya Clayton iliyo hapa kwenye jimbo la Georgia wameripoti kwamba watoto wanne wa miaka sita walivumaniwa mnamo siku ya Jumatano wakifanya mapenzi kwenye darasa lao. Usalala, haya ni makubwa, msikilizaji. Kisa hicho cha ajabu kilitokea katika shule ijulikanayo kama Jackson Elementary School. Polisi waliwachukua watoto hao na kuwapeleka hospitali mara moja. Mmoja wa wazazi wa watoto hao walipigwa na butwaa alipoelezewa yaliyotokea. Where was her teacher? Why didn't nobody see it? Why didn't nobody stop it?" Anauliza, walikuwa wapi walimu, kwa nini hakuna aliyesimamisha kitendo hicho? Na tukisalia hapa hapa Marekani, vijana watatu mjini New York walifikishwa mahakamani siku ya Alhamisi kwa shtaka la kumpa mbwa pombe. Ajabu kubwa zaidi, msikilizaji, lo! Mahakama ilielezwa kwamba vijana hao ambao majina yao hayawezi kutajwa kwa sababu sheria inaolinda umri wao, walimpa pombe kwa kutumia nguvu mbwa anayejulikana kama Bugi na kumfanya kupoteza fahamu. Polisi walisema kwamba wahalifu hao walitumia chupa kumlazimisha Bugii kumimina vileo hivyo. Kesi hiyo bado inaendelea, na kwa hayo msikilizaji kuhusu mbwa wale wao chakari, naona taimu zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio zetu ndogo hizi ili nimpishe mwenzangu katika studio zetu kubwa pale Washington DC na yaweze kukuletea muktasari wa habari. Kama ilivyo kawaida, makala haya hutayarishwa nami BMJ Muridhi, nikiwa hapa jijini Atlanta. Basi kabla sijaondoka, kama ilivyo desturi, na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii e, kwamba mgema akisifiwa tembo ulitia maji. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo Ufuatao ni muhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Polisi kaskazini mashariki mwa Kenya wanasema wanachama wa Al-Shabab waliokuwa na silaha wamevamia basi moja na kuua abiria 29 wasio Waislamu ambao walichaguliwa kati ya abiria 60 waliokuwa ndani ya basi hilo. Kundi la Al-Shabab la Somalia limedai kuhusika na shambulizi hilo, wakisema ilikuwa ni majibu kwa uvamizi wa karibuni uliofanywa na majeshi ya usalama ya Kenya kwenye misikiti huko mjini Mombasa. Mazungumzo mazito ya kidiplomasia yanafanyika kwa siri hivi leo huko Vienna wakati tarehe ya mwisho ya kufikia mkataba kamili juu ya programu ya nyuklia ya Iran ikiwa inakaribia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ameshauriana kwa njia ya simu wa na washirika wake wa kimataifa na wenzake wa hapa Washington wakati akijitayarisha kuingia katika duru nyingine ya majadiliano huko Austria na waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif. Makamu rais wa Marekani Joe Biden yuko nchini Uturuki kwa ziara ya siku tatu inayolenga kuwashawishi viongozi wa Uturuki kuwa na jukumu kubwa katika ushirika wa kimataifa unaopambana na wanamgambo wa Islamic State ambao wamekamata sehemu kadhaa za Iraq na Siria. Ziara ya Biden nchini Uturuki inafuatia wiki kadhaa za mabishano kati ya washirika wawili wa NATO juu ya kusita kwa viongozi wa Uturuki kujihusisha kijeshi katika kampeni dhidi ya wana jihad. Kundi maarufu linalofuatilia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria linasema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na na Marekani nchini humo yameua zaidi ya watu 900 tangu kampeni dhidi ya wanamgambo wa Islamic State zianze mwezi Septemba kundi hilo lenye makao yake nchini Uingereza la Syria Observatory for Human Rights lime, linasema idadi ya vifo ni pamoja na zaidi ya raia 50 wakiwemo wanawake watano na watoto 8. Kundi hilo linasema idadi ya waliouawa yaani watu 785 walikuwa wapiganaji wa Islamic State. Kundi hilo linasema wanamgambo 72 waliouawa katika mashambulizi ya anga walikuwa wanatoka kundi la Nusra Front. Hizo ulikuwa muhtasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.