kumekucha afrika hii ni idhaa kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum wapenda sanaji hivi sasa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni sandei shomari tukaribisha katika matangazo yetu ya leo ijumaa 21 Novemba 2014 karibuni na leo katika kumekuu cha Afrika tuna ripoti juu ya uamuzi wa rais Barack Obama kutangaza amri ya rais juu ya mabadiliko ya mfumo wa uhamiaji Mkutano wa kumi wa kila mwaka kuhamasisha haki za watoto umefanyika katika bunge la Rwanda kabla ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya watoto wiki ijayo. Na leo katika VOA Mitaani tunashuka huko Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia athari za bodaboda boda katika usafiri wa jiji hilo. Unajua athari za bodaboda bodaboda boda zimeshawavunja watu miguu, bodaboda zimeshaua sana. Eh, bodaboda ni sehemu ya ajira, lakini sasa serikali ndo inajua wafanyeje ili ili wawasaidie hao vijana lakini kwa kweli bodaboda ni, ni, ni ta... hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com pamoja na mitambo ya fm na shortwave. Lakini kwanza, Sande Shomar anatusomea taarifa habari Rais Barack Obama amelihutubia taifa hivi punde kutangaza uamuzi wake wa kutoa amri ya rais yenye lengo la kufanya mabadiliko kadhaa katika mfumo wa uhamiaji ambao anasema umevunjika. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Katika hotuba yake, Rais Barack Obama amesema hatua anazochukua ni mamlaka aliyopewa na katiba na itasaidia kuimarisha usalama wa mipaka Marekani, kuzuia kusafirishwa kwa wahamiaji hao milioni tano wasio na vibali, lakini watalazimika kuwajibika, kuheshimu na kufuata sheria za nchi hii. Na anasema amri yake itawarudisha wale wote wanaojaribu kuingia katika mipaka ya Marekani kwa wakati huu na baadaye. Miongoni mwa hatua muhimu alizotangaza ni kwamba watu waliotenda uhalifu hapa nchini wakiwa hawana vibali watarudishwa nyumbani, na wale watakaowekwa juu katika orodha ni wanaohusika na ugaidi, uhalifu wa kutumia nguvu, wanachama wa magengi ya uhuni na waliovuka mpaka hivi karibuni. Hatua za rais Obama zitasaidia pia kurekebisha matatizo yanayowakabili wahamiaji wa halali ili kuimarisha uchumi na kuendelea kuwapatia uraia ikikupewa uraia huo. Viongozi wa chama cha Republican wanapinga hatua hizo za rais, na wanasema watachukua hatua ikiwa za kisheria au nyinginezo kuzuia utekelezaji wa amri yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Polisi ilikamata watu saba katika bunge la Nigeria jana Alhamisi wakati vikosi vya usalama vilipojaribu kumzuia spika wa baraza la uwakilishi la bunge la nchi hiyo kuingia bungeni. Msemaji wa polisi Emmanuel Ojuku aliambia Sauti ya Amerika kwamba polisi walifyatua mabomu ya machozi wakati wa mapambano kati ya vikosi vya usalama na waunga mkono wanaokajiriwa mia mbili wa, wa spika Aminu Tambual. Mkutano wa jana ulikuwa uwe wa kwanza tangu Tambual kukiudhi chama tawala Peoples Democratic Party kwa kujiunga na muungano wa upinzani All Progressive Congress. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Vienna kwa mazungumzo na maafisa wa juu kuhusiana na suala la nyuklia, wakati siku ya mwisho ikikaribia kuweza kufikiwa makubaliano ya pamoja juu ya mpango wa atomic wa Iran. Kerry anapanga kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Javad Zarif na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Catherine Ashton kando ya majadiliano yenye lengo la kufikia siku ya mwisho ya Jumatatu. Mapema Alhamisi huko Paris, Kerry alisema mataifa makuu ya duniani yameungana katika kutafuta suluhisho kwa mpango wa nyuklia wa Iran, kwani hawataki tu kufikia makubaliano ya aina yoyote tu. Pia amesema hakujawa na mazungumzo ya kuongeza muda zaidi baada ya kupita siku ya Jumatatu. Daktari mmoja huko Mali amefariki kutokana na ugonjwa wa Ebola baada ya kumtibu imamu mmoja aliyefariki kutokana na ugonjwa huo na hivyo kufikisha idadi ya watu waliofariki na ugonjwa huo nchini humo kufikia saba. Shirika la afya duniani WHO linasema virusi hivyo vilirudi tena Mali baada ya imamu mwenye umri wa miaka 70 kurudi nyumbani kutoka Guinea. Mwalimu huyo alilazwa katika hospitali ya Bamako Oktoba 25 na kufariki siku mbili baadaye. Maafisa wa afya huko Mali wanasema wanafuatilia watu wengine 338 wanaohusishwa na watu sita wengine waliofariki na ugonjwa huo nchini humo. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hii habari tunakuletea habari yenye uzito kwa alfajiri ya hii leo na sande bila shaka hotuba ya rais juu ya uhamiaji aliyotoa saa mbili zilizopita inaendelea kuchambuliwa kwa mapana na marefu au unasemaje ni kweli kabisa abdu shakur rais obama amesema amechukua uamuzi huo kulingana na sheria na mamlaka aliyopewa na katiba ya nchi hii sasa tunayofahamu amezuia kurudishwa nyumbani kwa wahamiaji wasio na vibali milioni tano. Je, ni masharti gani zaidi aliyotangaza? Kwa kweli ni maamuzi ambayo hayatabadili sheria ya uhamiaji bali kufanya marekebisho kwa wakati huu, na aliwataka wabunge wanaopinga uamuzi wao wapitishe mswada wa sheria ambao utarekebisha matatizo yaliyopo katika mfumo wa uhamiaji wa Marekani. kind of naendelea kuamini kwamba njia bora ya kutanzua tatizo hili ni kufanya kazi pamoja kupitisha sheria zinazostahiki. Kwa hivyo hadi itakapotendeka, mimi nina haki za kisheria kuchukua uamuzi kama walivyochukua marais walionitangulia wa Wademokrat na Warepublican, utakaosaidia kufanya mfumo wetu wa uhamiaji wa haki na wenye usawa. Rais Obama anasema kutokana na hali hiyo, anaamrisha hatua zifuatazo kuchukuliwa. Tunapendekeza mpango ufuachao: ikiwa umeishi Marekani kwa zaidi ya miaka mitano, ikiwa una watoto ni raia wa Marekani au ni mkaazi mwenye hati za halali, ikiwa utajiandikisha na kuchunguzwa, ikiwa hujatenda uhalifu na kulipa mchango wako wa haki wa kodi, basi utaweza kuomba kuishi katika nchi hii kwa muda bila ya hofu ya kurudishwa nyumbani, na utoke mafichoni. Kiongozi huyo wa Marekani anasema mabadiliko haya hayatawahusu walioingia hapa nchini hivi karibuni au watakaoingia Marekani kinyume cha sheria siku zijazo. Haitotoa uraia na haitawapatia watu haki sawa na raia, kwani hilo ni jukumu la bunge. Wabunge wa chama cha Republican wamesema ikiwa rais amechukua hatua hizo, watalazimika kuchukua hatua za kupinga mipango yake au hata kufikisha mashtaka mahakamani, kwani wanaamini amekwenda kinyume cha sheria. Hata hivyo wakili wa uhamiaji na naibu wa chama cha wakili wa uhamiaji hapa Marekani, Bin Aima Said, anasema hatua hizo za rais zinafuatana na sheria. Katika sheria za uhamiaji, kuna rais kapewa kipawa fulani, na kipawa cha kusema mimi sitaki kuondosha watu fulani, na kwa hakika kipawa hiki kilitumiwa na uh, President Eisenhower vilevile katika uhamiaji, katika miaka ya arobaini, ikatumiwa na rais Bush baba ba, sio hata Rais Bushi mtoto. Rais, Rais Bushi mtoto katika kukinga watu fulani wanakipao fulani, hawabadilishi sheria, wasema tu hii hii sheria tuliokua nayo tutaipanua kidogo, hawabadilishi sheria. Sheria ishapitishwa ni katika uwerevu wa kiwakili wa kuweza kuchukua ile maneno ya kuyapanua ama unaweza kuyabana hivi kidogo, lakini wakaweza kuchukua ile ile sheria ambayo ishapitishwa zamani kuongeza na kikao cha raisi, na kutumia hii kitu ambacho kiko katika vitabu vyetu vya vya wanasheria. Hakuongeza sheria mpya, hii sheria iko kwa kutekezaa. Bisaida anasema hatua zilizochukuliwa na rais Obama hapo jana ni miongoni mwa mambo waliokuwa wakitetea kwa muda mrefu, na upinzani wa chama cha Republican ni hatua za kisiasa, kwani wanadhani itampatia nguvu rais miongoni mwa wahamiaji hawataki kubadilisha. Ni, ni, ni mambo ya kisiasa. Wacheza wacheza na roho za watu na wacheza na familia za watu, yote katika mchezo wa siasa. Sio kwamba wao vile vile wanataka, ma- marepublican wengi, ukiwauliza, wanakwambia watu wasio wamekaa tu watu milioni kumi na moja, sijui watu milioni kumi na tano wakae, hawana hawalipi kodi, wanafanya makazi. Hiyo ni kama kuwapa kuwasamehe, hiyo ndio kuwasamehe, sio kupita sheria kuwapa vibali. Hiyo sio kuwasamehe, hiyo unasema Karibuni, ingieni na ma madamu, kwa hapa lazima mlipe kodi kama wa Marekani, lakini wao wanaona watashindwa. Hizi siasa hii, Obama kutangaza hii program, ameweza kuwa bana ma Republican na kwa vile anaonesha makundi ya watu ambao wanapiga kura kupendelea uhamiaji na mabadiliko ya uhamiaji, kwamba yeye anaweza kufanya mageuzo hayo. so, sasa ikiwa Republican wana ha kata yake yeye na wao wenyewe hawataki kupitisha sheria ambayo itafaidi watu vile vile, inaonekana wao ndio wenye kupenda hasara. Unaona, ina inaonekana wao ndio hawataki watu, mamilioni ya watu kulipa kodi. Sasa wao ndio wanaonekana vibaya. Rais Obama amesema ingawa amepitisha amri hiyo, lakini yuko tayari kufanya kazi na wabunge ili kupitisha sheria ambayo itabadilisha mfumo wa uhamiaji hapa Marekani na kuwa na nguvu kuweza kuimarisha uchumi na kuleta usalama katika mipaka ya Marekani. Unaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hivi sasa tunaendelea na taarifa habari. Mahakama moja ya Misri imemwachia huru daktari aliyemkeketa msichana mmoja ambaye baadaye alifariki dunia katika kesi ya kwanza kabisa kuhusu ukeketo wanawake nchini humo. Mahakama hiyo pia iliwaachia huru baba wa msichana huyo aliyempeleka kwa daktari kufanyiwa upasuaji huo mwaka jana katika mji mmoja kwenye Nil Delta. Mahakama pia iliamua kwamba daktari huyo Raslan Fadel na baba mzazi wa msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na tatu Sohir Albatea hawakuvunja marufuku yaliyowekwa dhidi ya mila hiyo bila kutoa maelezo zaidi. Fadel ameshutumiwa kumkeketa msichana huyo kutokana na maombi ya baba yake mzazi. baada ya hatua hiyo Albertia alifariki dunia kwa kile daktari alichokieleza ni kutoweza kuhimili dawa ya penisilin. Kukeketwa kwa wanawake ni kitendo cha uhalifu huko Misri tangu mwaka 2008 lakini ingali inafanyika katika sehemu zote za nchi hiyo. Makamu rais wa Marekani Joe Biden yuko Ukraine kwa mazungumzo na uongozi wa nchi hiyo juu ya uwezekano wa msaada mpya kwa serikali ya Kiev wakati ikipambana na uasi unaoungwa mkono na Russia karibu na mpaka wa nchi hiyo. Biden anakutana hii leo na rais Petro Poroshenko na waziri mkuu Arseniy Yatsenyuk wakati utata unaongezeka juu ya wito mpya kwa Washington kutoa silaha kali kwa jeshi la Ukraine. Mpango wa safari ya Biden haukutangazwa mapema, lakini juzi Jumatano mtu aliyeteuliwa na rais Obama kuchukua nafasi ya naibu waziri wa mambo ya nje amesema White House ifikirie juu ya uwezekano wa kuwapa silaha Ukraine. Tony Blinken aliambia kamati ya mambo ya nje ya baraza la Senate kwamba kuwapa silaha jeshi la Ukraine kutaifanya Russia kufikiria mara mbili juu ya kuwasaidia waasi. waandishi wetu ni kwamba kongamano kubwa linalojumuisha watoto zaidi ya mia tano kutoka pembe zote za Rwanda na nchi za jumuiya ya Afrika mashariki limefanyika mjini Kigali. Rwanda inaeleza kwamba kuwapa nafasi watoto kuelewa haki zao itawasaidia watoto hao kuwa raia wema siku za usoni. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karamera ana ripoti zaidi. Hili ni kongamano la kumi la watoto linalojumuisha zaidi ya watoto mia tano kutoka wilaya zote thelathini za Rwanda kwenye kongamano hilo ambayo limefanyia kwenye jengo la bunge mjini Kigali, mada kuu ilikuwa ni kuwataka watoto kama viongozi na raia wema wa kesho kuhakikisha wanakuwa na nia nzuri ya kuendeleza mataifa yao kwa kuzitambua haki zao na Afrika kwa ujumla. Rwanda imekuwa ikisema kwamba nchi inapokuwa na raia wema na wazalendo haiwezi kuteteleshwa na mashinikizo ya kimataifa ambayo mara nyingi huwa na masilahi ya kisiasa. Waziri mkuu wa Rwanda Anastazi Mlechezi ameeleza watoto hao, murasabwa hakirikare mnatakiwa kuwa raia wema katika umri wenu wa mapema na mfanye hivyo kwa kuzingatia tunu za taifa ambazo zinakwenda sambamba na uzalendo kama raia wema, na ni lazima mzingatie umoja wenu kama wapenda nchi bila ubaguzi wa aina yoyote. Mwakati wa kuwajumuisha pamoja watoto ambao wengi wao wamo kwenye shule za sekondari, wamekwakisifiwa na jamii ya kimataifa, na kongamano hili ambalo limekuwa likifanyika kila mwaka limekuwa ni jukwaa la wazi ambapo viongozi wakuu wa serikalini wanapata fursa ya kusikiliza maoni na changamoto zinazotolewa na watoto. Mwakilishi wa mashirika ya Umoja Mataifa nchini Rwanda, Ramini Mane, amesema kongamano hili ni nafasi nzuri kwa watoto kushiriki na kutoa maoni yao kuhusu ujenzi wa taifa lao na dunia ambayo wanaihitaji na kufanya kazi wao kama watoto kwa pamoja. Hii imekuwa mara ya kwanza kwa kongamano hili kuhudhuriwa na watoto kutoka nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, na mmoja wao kutoka Tanzania amesema tulivyokuja hapa tumepata mawazo ambayo tulivyokuwa nchi yetu tulikuwa hatuna mawazo hayo. Sasa tulivyokuja hapa, mawazo hayo yatatusaidia sisi na watu wa nchi yetu kuendeleza mafanikio ya watoto na wa nchi yetu kwa ujumla. Kwa hiyo summit hii ni vizuri inavyofanyika na mimi naona ni vizuri pia kwa nchi yetu kupata jambo hili na sisi tukawa tunalo Am, ambapo tukiita wenzetu katika nchi tofauti tutapata pia mawazo yao ambayo yatatuwezesha pia kusaidia nchi yetu na watoto. Serikali inasema kongamano la aina hii limezaa matunda makubwa kwa kuhakikisha sera ya umoja na maridhiano pamoja na kuwa raia wema inafikiwa kutokana na elimu wanayopata watoto hao kupitia makongamano kama haya. Silvano Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali na huko Nigeria, polisi wamefyatua mabomu ya kutoa machozi katika juhudi za kuwazuia wabunge wa vyaovya juu wa upinzani kuingia katika bunge hiyo. Jana wabunge walikusanyika katika mji mkuu wa Abuja kujadili maombi ya rais Goodluck Jonathan kuongeza muda wa utawala wa dharura upande wa kaskazini mashariki mwa nchi ambako serikali inapambana na wanamgambo wa Boko Haram. Mwandishi wetu Chris Stein ametuletea ripoti kutoka Abuja, inasomwa hapa na Idi Digongo. Mzozo ulianza pale spika wa bunge Aminu Tambuwal alipokaribia mlango mkuu unaoelekea katika jengo la bunge la Taifa. Imam Imam, msemaji wa Tambuwal, amesema polisi walimzuia spika kuingia katika eneo la bunge bila ya kutoa sababu, huku wakisema wao wanatii amri. Tambuwal siku za karibuni alikihama chama tawala cha People's Democratic Party na kwenda chama cha All Progressive Congress ambacho ni cha upinzani. The wabunge waliokuwa na spika walianza kukerwa na baadhi yao wakakasirishwa na wakaanza kupigania kuingia eneo la bunge. Hapa ndipo polisi nao wakaanza kutumia nguvu na kuzuia mlango tena baada ya spika kupita. Kwa hiyo baadhi yao ilibidi waruke uzio mara baada ya kufanikiwa kuingia katika maeneo ya bunge. Polisi wakatumia gesi za machozi kuwatawanya wabunge. Msemaji wa polisi Emmanuel Ojuku amesema wabunge na msafara walivyoingia ilikuwa ni kinyume na polisi ilibidi watulize hali hiyo. Amesema watu saba walikamatwa. Walivunja kizuizi kilichowekwa na polisi kwa sababu kulikuwa na taarifa kwamba hii leo itakuwa ni siku yenye matatizo. Kwa hiyo tulizuia sehemu hiyo ili kuzuia uvunjwaji wa sheria na kutii amri. Wawakilishi kutoka baraza la Seneti na baraza la Wawakilishi walitarajiwa kupiga kura Alhamisi juu ya ombi la Rais Goodluck Jonathan kutaka kuongeza muda wa hali ya tahadhari katika majimbo matatu ya kaskazini mashariki. Wabunge walipitisha mara kwanza hali ya tahadhari mwaka uliopita, ikiwa ni baada ya kusambaa kwa uasi wa Boko Haram ulioua maelfu ya watu. Imam anasema polisi kumkatalia Tambuwal kuingia bungeni ilikuwa jambo la kushtukiza. Unaomba kuongezewa muda, alikuja ili kutekeleza wajibu wake na pengine kuangalia maombi hayo, na bado unawaambia watu wenye silaha, polisi wenye silaha na wana usalama wa taifa kumzuia kuingia bungeni, kwa kweli inachanganya kwa kweli ni jambo ambalo tunashindwa kulitafakari. imam anasema, hata hivyo, spika alifanikiwa kuingia bungeni. Tambwal alifanikiwa kukutana na maseneta na kufanya nao mazungumzo ya faragha pamoja na wabunge wenzake ambao waliamua rais angetumia mamlaka yake kupigana na Boko Haramu huko kaskazini, mpaka wabunge watakapoamua wa kupitisha kuongezwa kwa hali ya tahadhari. Bunge liliahirishwa mpaka Disemba tatu, lakini baraza la seneti liliahirishwa mpaka Jumanne wiki ijayo. VOA mitaani. Dar es Salaam nchini Tanzania ni miongoni mwa miji inayokuwa kwa kasi na kusababisha ongezeko la watu kutokana na kuwa kitovu cha biashara huku ofisi nyingi za kiserikali pamoja na mashirika mbalimbali yakiwa yameelekezwa eneo moja yaani katikati ya mji. Kutokana na hali hiyo, kumekuwa na tatizo kubwa la usafiri kwa wakazi wengi wa jiji hilo pamoja na tatizo la msongamano wa magari barabarani. Mahitaji hayo makubwa ya usafiri yaliulazimu uongozi wa mkoa wa Dar es Salaam pamoja na mamlaka ya udhibiti wa usafiri wa nchi kavu na majini Sumatra kuidhinisha usafiri wa bodaboda pamoja na bajaji kubeba abiria na kuingia mjini ili kusaidia wananchi kufika kwa haraka katika shughuli zao. Vyoei Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam hii leo inaangazia usafiri wa bodaboda Boda ambao kwa wengine imekuwa ukombozi mkubwa wa usafiri, lakini pia kumekuwa na changamoto kadhaa zinazotokana na usafiri wa bodaboda Boda. Unajua athari za bodaboda bodaboda Boda zimeshawavunja watu miguu, bodaboda zimeshaua sana. Bodaboda e, Boda ni sehemu ya ajira, lakini sasa serikali ndo inajua wafanyeje ili wasaidia wa vijana lakini kwa kweli bodaboda ni, ni, ni tatizo. Hata usafiri wenyewe unakuwa usafiri wa mashaka, kweli ni usafiri wa haraka, lakini ni usafiri wa mashaka. Hey, asahi za bodaboda zinatuumiza jamani, maana zinakwenda kwanza mwendo sio, alafu isitoshi, yani akisha kuwa na abiria yani aangalii kama kule kuna mtoto au nimebeba mtu mzima au mzee, yani anaenda ya kwa muda mwendo anaoutaka yeye. Waeleze we, waende tu mwendo ambao unaotakiwa sio, kama waende mwendo mkali, wasinyimwe tu kazi za kazi zao wafanye kutokana na wao wanatafuta maisha. Kuhusu bodaboda, serikali inabidi iangalie sana, manake vijana wanaumia sana, wanakuwa vilema na wanakufa sana. Mimi nilikuwa Saudi Arabia, bodaboda zilikuwa zikiua watoto, serikali ilipiga marufuku mara moja. Kwa upande wangu, mimi nimeshasababisha ajali mbili. Wewe dereva wa bodaboda aligonga gari yangu akafa, na abiria akafa Alafu gari yangu noa ilikuja ikagongwa na bodaboda, alianguka ikasherereka, ikaja ikapiga gari. Kutengeneza wanashindwa, nikaingia hasara kama milioni moja na laki nne kutengeneza gari. Ya mtoto wangu pia imegongwa, iko gereji sasa hivi, imegongwa na bodaboda na uwezo wa kulipa wanakuwa hawana. Kwa hiyo serikali iangalie, nchi yetu itakuwa na vilema wengi na vijana watakwisha, wengine wanakufa, wengine wanakatwa miguu. Usafiri wa bodaboda uishe, bora bajaji. Biashara ya boda bodaboda ni zuri kwa sababu eh, 2000 na 2000, mwaka 2005 wakati Rais Jakaya Kikwete anaingia madarakani, aliahidi kufanya kutoa ajira zaidi ya milioni kwa kila mwaka, jambo ambalo limeshindikana, na sasa hizi tunaangalia biashara ya boda bodaboda ambavyo imefanikiwa. Imefanikiwa sababu ni vijana wengi ambao wanashindwa kuendelea na masomo wanajiajiri. Fikiria kama biashara ya bodaboda isingekuwepo, hawa vijana wangekuwa mitaani wanazunguka, ndio ingekuwa wakabaji wangekuwa ni wezi wezi, wangekuwa wanafanya kila aina ya matukio, lakini ku kuwepo wa hizi bodaboda zimechangia kwa sehemu kubwa kuongeza ajira kwa vijana. Lakini tu naomba nitoe wito, kwa sababu nimekuwa nikiangalia maeneo mbalimbali ya bodabo, madereva bodaboda wavuna nyanyaso jeshi la polisi. Polisi wamekuwa wakiwatumia bodaboda kama ndio ndio chanzo cha mapato. Waache vijana wafanye kazi, waache waendeshe biashara hiyo ili kuweza kujikwamua na kupunguza wimbi la ajira ambalo halipo mitaani. Kuna mabosi wengine wanatumia pikipiki kwa sababu ya shughuli zao za hapa mjini, aiza na dokumenti anataka kalipie, aiza na dokumenti anataka kashusha mzigo kutoka bandarini, kwa hiyo huwezi kutumia usafiri wa, wa gari. Kwa hiyo kwa moja kwa moja na faida, madereva wa bodaboda ambao wengi ni vijana wamekuwa wakilalamikiwa kwa kupanga na kusaidia wahalifu katika ujambazi au wizi, ambapo matukio kadhaa makubwa ya ujambazi katika jiji la Dar es Salaam yamehusishwa na usafiri wa bodaboda. Ni nzuri ajira, kipato, kwa sababu vijana wamejipatia ajira, wanajipatia kipato tofauti na zamani, wanashinda vijiweni, kwa hiyo wanaweza wakaingia kwenye matendo mabaya. Lakini pia ina ubaya wake kwa sababu kama tulivyokuwa tunaambiwa majambazi wengi wezi sijui nini wanatumia usafiri wa bodaboda, kwa sababu inakuwa rahisi kupenya penya na kuingia. Kwa hiyo wanapoingia mjini, huwezi kujua yupi ni mtu mzuri na na yupi ni ni ni jambazi, ikawa pia pia ni mbaya. Na mjini kwa kweli inatusaidia, pia ni jambo zuri. Mi nataka kuchepuka mara moja mjini, gari foleni, kwa hiyo ukijipatia, ukipata bodaboda, dakika chache umeshafika mjini, umefanya kazi yako na umerudi. Mfano dada zetu wakienda kazini na wakirudi kazini jioni wenzetu hawa huwavizia wala kina dada na begi lao na kuwakwapua na kuondoka. Serikali kama serikali au halmashauri ya jiji, kwa sababu hawa wako chini ya halmashauri ya jiji. Kama wangeona kwamba kuna umuhimu wa wao kuwepo ndani ya city center, basi wawatafutie vituo kama wenzao ambao vituo vya taxis. Kama Dar es Salaam mjini city center haruhusi kuingia, basi waishie nje ya mji kuliko kuingia mjini. Pia uendeshaji wao, wanaharibu hata magari ya watu kwa ile kujihami kutokukamatwa Utakuta anakuvunjia saiti mila ah. Kwa kifupi, swala la bodaboda kukwapua vibegi vya wanamama, kwa kifupi, wale sio bodaboda, wale ni vijana tu wa mitaani wamejitokeza tu kuingilia kazi ya bodaboda kwao. Wanapokuja huku mjini, wanafanya kama wao bodaboda, lakini sio bodaboda kwao. Kwa kifupi, wale sisi ndio wanatuharibia. Serikali yenyewe imeamua kuingiza bodaboda kwa, ma, kwa, kwa maslahi ya vijana, kwamba wajiajiri na hata ukiangalia mzigo mkubwa unaoingizwa bandarini ni bodaboda na bajaji kwa sababu ya vijana, lakini cha kusikitisha, wameshindwa kupanga mipango wa mizuri kwa ajili ya hao vijana wale tezo bodaboda na bajaji wafanye kazi zao. Sasa cha msingi wao, sasa hivi wamekaa wanangang'ania kwamba sijui waendeshe pembezoni mwa mji, lakini ukiangalia toka pembezoni mwa mji wapo watu wengi vile vile wa bodaboda. Kwa hiyo sasa inakuwa haieleweki hiyo kazi wataenda kuifanyaje hata wakitoka hapa pembezoni mwa mji hizi ndizo changamoto za usafiri wa bodaboda -boda katika jiji la Dar es Salaam. Nikiripotia VOA Mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Ufuatao ni muktasari wa habari. Rais Barack Obama amelihutubia taifa kutangaza uamuzi wa wake wa kutoa wa amri ya rais yenye lengo la kufanya mabadiliko kadhaa katika mfumo wa uhamiaji ambao sasa anasema umevunjika hapa Marekani. Polisi ilikamata watu saba katika bunge la Nigeria jana Alhamisi wakati vikosi vya usalama vilipojaribu kumzuia spika wa baraza la wawakilishi la bunge la nchi hiyo kuingia bungeni. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko Vienna kwa mazungumzo na maafisa wa juu kuhusiana na swala la nyuklia, wakati siku ya mwisho ikikaribia uweza kufikiwa makubaliano ya pamoja juu ya mpango wa atomiki wa Iran. Daktari mmoja huko Mali amefariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola baada ya kumtibu imamu mmoja aliyefariki kutokana na ugonjwa huo na hivyo kufikisha idadi ya watu waliofariki na ugonjwa huo nchini humo kufikia saba. Mahakama moja ya Misri imemwachia huru daktari aliyemkeketa msichana mmoja ambaye baadaye alifariki dunia ya kesi ya kwanza kabisa kuhusu ukeketwa wanawake nchini humo. Hiyo ilikuwa ni muhtasari wa habari inayotukamilishia Kumekucha Afrika kutoka Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika wiki hii. Asanteni wapendwa wasikilizaji, kuungana nasi na msikose kuwa nasi wakati mwingine siku ya Jumatatu saa kumi na mbili alfajiri. Usikose vilevile vile kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC hapo saa kumi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio, Sandey Shomari mwongozi wa matangazo, Aida Isa, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema kwa herini.