Kwa kweli ni maamuzi ambayo hayatabadili sheria ya uhamiaji bali kufanya marekebisho kwa wakati huu, na aliwataka wabunge wanaopinga uamuzi wao wapitishe mswada wa sheria ambao utarekebisha matatizo yaliyopo katika mfumo wa uhamiaji wa Marekani. I continue to believe that the best way to solve this problem is by working together to pass that kind of common sense law, but until that happens, there are actions I have the legal authority to take as president inaendelea kuamini kwamba njia bora ya Republican kutanzua tatizo hili ni kufanya kazi pamoja kupitisha sheria zinazostahiki. Kwa hivyo, hadi itakapotendeka, mimi nina haki za kisheria kuchukua uamuzi kama walivyochukua marais walionitangulia, wademokrat na Warepublican, utakaosaidia kufanya mfumo wetu wa uhamiaji wa haki na wenye usawa. Rais Obama anasema kutokana na hali hiyo anaamrisha hatua zifuatazo kuchukuliwa. so Tunapendekeza mpango ufuatao. Ikiwa umeishi Marekani kwa zaidi ya miaka mitano, ikiwa una watoto ni raia wa Marekani au ni mkaazi mwenye hati za halali, ikiwa utajiandikisha na kuchunguzwa, ikiwa hujatenda uhalifu na kulipa mchango wako wa haki wa kodi, basi utaweza kuomba kuishi katika nchi hii kwa muda bila ya hofu ya kurudishwa nyumbani na utoke mafichoni. Kiongozi huyo wa Marekani anasema mabadiliko haya hayatawahusu walioingia hapa nchini hivi karibuni au watakaoingia Marekani kinyume cha sheria siku zijazo. Haitotoa uraia na haitawapatia watu haki sawa na raia, kwani hilo ni jukumu la Bunge. Wabunge wa chama cha Republican wamesema ikiwa rais amechukua hatua hizo, watalazimika kuchukua hatua za kupinga mipango yake au hata kufikisha mashtaka mahakamani, kwani wanaamini amekwenda kinyume cha sheria. Hata hivyo, wakili wa uhamiaji na naibu wa chama cha wakili wa uhamiaji hapa Marekani, Bina Aima Said, anasema hatua hizo za rais zinafuatana na sheria. Katika sheria za uhamiaji kuna rais ikapewa kipawa fulani, na kipawa cha kusema mimi sitaki kuondosha watu fulani. Na kwa hakika kipawa hiki kilitumiwa na President Eisenhower vilevile katika uhamiaji, katika miaka ya arobaini, ikatumiwa na rais Bush baba, sio rais Bush mtoto, na hata rais Bush mtoto katika kupinga watu fulani. Wana kipawa fulani, hawabadilishi sheria, wasema tu hii hii sheria tulikuwa nayo, tutaipanua kidogo. Hawabadilishi sheria, sheria ishapitishwa. Ni katika uwerevu wa kiwakili wa kuweza kuchukua yale maneno ya kuyapanua ama unaweza kuyabana hivi kidogo, lakini wakaweza kuchukua ile ile sheria ambayo ishapitishwa zamani na kuongeza na kikao cha, cha rais na kutumia hii kitu ambacho kiko katika vitabu vyetu vya vya wanasheria. Hakuongeza sheria mpya, hii sheria iko kutokea zamani. Bi Said anasema hatua zilizochukuliwa na Rais Obama hapo jana ni miongoni mwa mambo waliokuwa wakitetea kwa muda mrefu, na upinzani wa chama cha Republican ni hatua za kisiasa, kwani wanadhani itampatia nguvu rais miongoni mwa wahamiaji. Hawataki kubadilisha, ni, ni, ni mambo ya kisiasa. Wacheza wacheza na roho za watu na wacheza na familia za watu, yote katika mchezo wa siasa, sio kwamba wao vile vile wanataka ma- ma Republican wengi ukiwauliza, wanakwambia watu wasio wamekaa tu, watu milioni kumi na moja, watu milioni mo, kumi na tano wakae, hawana hawalipi kodi wanafanya makazi. Hiyo ni kama kuapa kuwasamehe, hiyo ndio kuwasamehe, sio kupitia sheria kuwapa vibali. Hiyo sio kuwasamehe, hiyo unasema, karibuni ingiene na madamu, kwa hapa lazima mlipe kodi kama wa Marekani, lakini wao wanaona watashindwa. Hizi ni siasa. Hii Obama kutangaza hii program ameweza kuwa bana ma Republican, na na kwa vile anaonesha makundi ya watu ambao wanapiga kura kupendelea uhamiaji na mabadiliko ya uhamiaji, kwamba yeye anaweza kufanya mageuzo hayo. Sasa ikiwa Republican ha wanakataa yake, yeye na wao wenyewe hawataka kupitisha sheria ambayo itafaidia watu, vile vile inaonekana wao ndio wenye kupenda hasara. Unaona, ina- inaonekana wao ndio hawataki watu, mamilioni ya watu kulipa kodi. Sasa wao ndio wanaonekana vibaya. Rais Obama amesema ingawa amepitisha amri hiyo, lakini yuko tayari kufanya kazi na wabunge ili kupitisha sheria ambayo itabadilisha mfumo wa uhamiaji hapa Marekani na kuwa na nguvu kuweza kuimarisha uchumi na kuleta usalama katika mipaka ya Marekani.