From Washington, the Voice of America, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC assalamu alaikum wapenda wasikilizaji popote pale mlipo ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki mimi hapa studio ni abdushakur abud na mimi ni sandei shomari tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu tarehe 17 novemba 2014 karibuni na leo katika kumekuu cha afrika tuna ripoti juu ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Kufunga vituo vitano vya radio na viwili vya televisheni. Je, yeah. Kulikoni? tumeelezwa kwamba tuna uhusiano na waasi wa ADF, waasi wa ADF ambao hawana msemaji. Hakuna ushahidi wowote ulioonyesha kwamba sisi tuna uhusiano nao, na sisi tunaishi kwamba serikali isingelifunga vituo vya radio. Papa Francis atoa wito kwa wakuu wa nchi za Ulaya kutanzua kwa haraka mvutano unaoongezeka kati ya wakazi wao na wahamiaji akiwaeleza ni dharura ya kijamii na katika makala yetu ya jamii na maendeleo idara ya maendeleo kima ya kimataifa ya marekani kwa kushirikiana na western union na ubalozi wa tanzania wazindua mpango wa kuhamasisha ujasiriamali barani afrika mimi wito wangu kwa watanzania wana diaspora kwamba tutumie kila fursa iliyopo na bahati nzuri huku mlioko marekani fursa ziko nyingi kwa hiyo tujipange lakini ubalozi upo kuweza kuwaonyesha hizo fursa sasa kazi kwenu Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha cha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahilicom pamoja na vituo vya FM na shortwave. Lakini kwanza, kabla haya yote, tunakusomea taarifa ya habari inayosomwa hapa na Sandey Shomari. Viongozi wa kijeshi wa Burkina Faso wanasema kaimu kiongozi wa kiraia atatangazwa baadaye hii leo. Wanasiasa na uwakilishi wa kijeshi, makundi ya kiraia, kikabila na kidini walikutana jana Jumapili, ili kumteua rais wa muda wa kuiongoza nchi hiyo kurudi kwenye utawala wa kiraia, baada ya rais wa muda mrefu wa nchi hiyo, Blaise Compaore kuachia madaraka ghafla mwezi uliopita. Rais wa utawala wa mpito alitarajiwa kutangazwa jana usiku na kuthibitishwa leo Jumatatu, wakati waziri mkuu anatarajiwa kutangazwa kabla ya Jumatano. Compaore alilazimika kuondoka madarakani baada ya miaka 27 ya kuiongoza nchi hiyo kufuatia upinzani mkali kutoka kwa wananchi. Moja kati ya nchi zilizokumbwa vibaya na mlipuko wa ugonjwa wa Ebola huko Afrika ya Magharibi, Liberia imetangaza kwamba inaweka shabaha ya kitaifa ya kutokuwa na wagonjwa wapya ifikapo Krismas, Desemba 25. Rais Ellen Johnson Sirleaf amesema katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya redio jana Jumapili kwamba njia inayochukuliwa na nchi yake kuelekea matibabu itakuwa ni ngumu. Amesema mfumo wa afya wa Liberia lazima ujipange vizuri kwa mlipuko wa magonjwa yote katika siku zijazo huku mabadiliko makubwa yakihitajika katika uchumi wa nchi na utawala. Zaidi ya vifo 28 kati ya 565 vya Afrika Magharibi vimetokea nchini Liberia. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba imefanikiwa kusitisha uambukizaji wa ugonjwa wa Ebola ulioanza mwezi Agosti na kusababisha vifo vya watu 50. Wakati huo huo, idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia watoto UNICEF imetangaza kwamba itafungua vituo kumi vya huduma za jamii kukabiliana na ugonjwa wa Ebola wiki hii katika wilaya ya Bombali huko Sierra Leone, mojawapo ya maeneo yaliyokumbwa vibaya sana na ugonjwa huo wa hatari. Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. UNICEF inaeleza kwamba hatua ya kufungua vituo hivyo ni juhudi mpya za kufikisha matibabu ya Ebola karibu na mahala wagonjwa wanaishi. Takwimu mpya za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba Sierra Leone kwa wakati huu inakaribia kuwa na watu elfu tano mia sita waliambukizwa na virusi vya hatari na karibu watu elfu moja mia mbili wamefariki katika nchi hiyo. Miongoni mwa sababu ya idadi hiyo kubwa ni tatizo la ukosefu wa matibabu kwa walioambukizwa, haswa kushindwa kwenda katika vituo vya matibabu vinavyopatikana sehemu za mbali. Watu wanaobaki nyumbani wanahatarisha maisha ya wengine na kuweza kuambukiza jamaa zao. UNICEF ina mpango wa kufungua vituo hivyo kumi katika wilaya ya Bombali, kaskazini mwa Sierra Leone, na inapanga kujenga vituo vingine thelathini katika wilaya za jirani mnamo wiki chache zijazo. Wakati huo huo, waziri wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Kabange Numbi ametangaza mwishoni mwa wiki kwamba mlipuko wa Ebola nchini mwake umedhibitiwa, lakini anasema hiyo haimaanishi kwamba nchi nzima iko salama. Idara ya Afya Duniani inaeleza kwamba idadi ya watu waliofariki na ugonjwa huo hadi hivi sasa imeongezeka na kufikia elfu tano mia mbili. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Russia itaendelea kutengwa na jumuiya ya kimataifa kama ikiendelea kukiuka sheria za kimataifa na mikataba inayolenga kumaliza mzozo wa Ukraine. Bwana Obama akizungumza jana Jumapili katika mkutano wa G20 huko Brisbane alisema vikwazo vya sasa vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Mosco kwa kuwasaidia waasi huko Ukraine mashariki vimethibitisha kuwa vinafanya kazi. Pia amesema wakosoaji wa magharibi kutokana na kitendo cha kuhusika kwa Rusia kwenye mzozo huo wanajiandaa kuongeza msukumo ikibidi, ili kuweza kupata ushirikiano wa rais wa Rusia Vladimir Putin ili kumaliza mapigano karibu na mpaka wa Rusia. Maonyo ya Bwana Obama na yale ya waziri mkuu wa Canada Stephen Harper na waziri mkuu wa Australia Tony Abbott yamefuata amri zilizolenga kuwatenga zaidi wale wanaounga mkono vuguvugu la kuunga mkono Rusia mashariki mwa Ukraine. Mlipua wa bomu wa kujitoa muhanga wa kike amejilipua katika, katika soko moja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu wasiopungua kumi na wawili. Hakuna mtu aliyedai kuhusika mara moja na mlipuko huo wa jana Jumapili huko Azare, mji mmoja katika jimbo la Bauchi, lakini milipuko kama hiyo imetokea katika eneo hilo na kundi la wanamgambo la Boko Haram ambao wanapambana na serikali. Mapema Jumapili, jeshi la Nigeria limesema limewasukuma wanamgambo wa Boko Haram katika mji wa kaskazini mashariki wa Chibok, nyumbani kwa zaidi ya wasichana wa shule mia mbili ambao walitekwa wali, wali nyara mapema mwaka huu. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito inatupeleka huko Brisbane, Australia, ambako mkutano wa G 20 ulimalizika na kuhitimisha wiki ya mikutano isiyo ya kawaida kati ya rais wa Marekani Barack Obama na kiongozi wa Russia Vladimir Putin. Mwandishi wa Sauti Amerika Louis Ramirez, ambaye anasafiri na rais wa Marekani, ametuandalia ripoti kutoka Brisbane inayosoma hapa na Hadija Riami. Australia, mwenyeji wa mkutano mwaka huu wa G20, ilitaka mkutano ulenge biashara na ukuaji wa nafasi za ajira, lakini ilikuwa ni juhudi za Rais Obama kumtenga Vladimir Putin pembeni ya mikutano hiyo ambayo ndiyo ilitupiwa macho zaidi. Wakati wa mkutano wa Brisbane, viongozi hao wawili walionana na kila mmoja mara kadhaa. Kufuatia kumalizika kwa mkutano, Bwana Obama alitathmini mikutano hiyo ya pembeni. I would Uh, -like uh, naweza kuielezea tabia no hiyo kuwa ni mwingiliano wa kawaida kati yetu ambao ulikuwa wa kibiashara na wawazi, na mawasiliano yangu naye hayakuwa tofauti na vile nilivyokuwa nikisema hadharani, na ndivyo ambavyo nimemweleza faragha wakati wote wa mzozo wa Ukraine, na hivyo ndivyo Russia ina fursa ya kuchukua njia tofauti. Mivutano kati ya watu hao wawili kwa hakika ilikuwepo kabla ya viongozi hao kwenda Brisbane. Katika mkutano wa APEC huko Beijing wiki iliyopita viongozi hao wawili walionekana kuangalia upande wa mwenzake, lakini sio kuangaliana moja kwa moja. Washauri wa White House baadaye wamethibitisha kumekuwepo na mawasiliano yasiyo rasmi ambapo bwana Obama alimkabili bwana Putin kuhusu Ukraine na kuitaka Russia kuheshimu mkataba wa mwezi Septemba wa sitisho la mapigano katika moja ya mikutano wanaume hao wawili walionekana kulingana lakini hakuna hata mmoja aliyekuwa akitabasamu. Mambo hayakuwa mazuri kwa bwana Putin baadaye katika wiki hii huko Australia, pale bwana Obama alipoamua kutopoteza fursa ya kumtenga kiongozi wa Rasia. Rais wa Marekani ameitisha mkutano wa pande tatu na washirika wake Australia na Japan, na walitoa taarifa iliyoeleza bayana upinzani wao kwa Rasia kujiingiza Crimea vitendo vyake vya kuidumaza mashariki mwa Ukraine na kuwataka wale waliohusika kuiangusha ndege ya Malaysia kufikishwa mbele ya sheria. Bwana Obama alizidisha shinikizo katika mkutano mwingine na viongozi wa Ulaya na kukubaliana juu ya vikwazo dhidi ya Russia viendelee kuwepo. Bwana Obama hakuwa peke yake katika kumlenga kiongozi wa Russia. Ripoti zinasema waziri mkuu wa Canada Stephen Harper alipokuwa faragha na bwana Putin, alisema, nadhani nitapeana mkono nawe, lakini nina kitu kimoja tu cha kukwambia, unahitaji kutoka Ukraine. Washauri wa waziri mkuu hapa walithibitisha kuwa hilo limetokea, lakini rais Obama ameacha mlango wazi kwa kiongozi wa Russia kurekebisha uhusiano wake na jumuiya ya kimataifa kama ataendelea na njia ambayo anaichukua: kukiuka sheria ya kimataifa, kuwapatia silaha nzito wanaotaka kujitenga huko Ukraine, kukiuka mkataba uliokubaliwa wiki chache zilizopita, mkataba wa Minsk ambao ungepunguza mvutano na mauaji katika maeneo yenye mzozo na kutupatia njia ya suluhisho la kidiplomasia. Kutengwa ambako Rusia inakuona hivi sasa kutaendelea. Ripoti katika mkutano zimesema Rais Putin angekatisha ziara yake katika muda wake katika mkutano wa G20, kitu ambacho washauri wake wamekanusha. Wakati wakuu wengine wa nchi akiwemo Rais Obama walibaki Brisbane saa kadhaa baada ya kumalizika kwa mkutano, kiongozi wa Rusha alipanda ndege muda mfupi baadaye baada ya chakula cha mchana cha viongozi huko na kuondoka Brisbane. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Barack Obama amethibitisha kifo cha raia wa Marekani aliyekuwa ametekwa nyara Abdurrahman Kasig, akisema mfanyakazi huyo wa huduma za dharura aliuwawa katika kitendo cha ukatili mtupu na kundi la Islamic State. Katika taarifa kwa vyombo vya habari akiwa kwenye ndege Air Force One akirudi nyumbani kutoka kwenye mkutano wa G20 huko Australia, bwana Obama aliwapa pole wazazi na familia ya Kasig aliwashutumu kundi, kundi la ISIS kamradhi kwa kuonyesha vitendo vya kuchinja watu wasio na hatia, ikiwa ni pamoja na Waislamu, akisema inapelekea tu kwenye kifo na uharibifu. Uchunguzi wa maoni ya waliokwisha piga kura katika kisiwa cha kusini cha Okinawa huko Japan unaonyesha wamemchagua gavana mpya ambaye anapinga mipango ya kuhamisha kambi kubwa ya kijeshi ya Marekani hadi eneo la kisiwa hicho lisilo na watu wengi. Mgombea wa upinzani alishinda, Takeshi Onaga. Badala yake anataka kambi ya jeshi la marin la Marekani ya Futenma iondolewe kabisa kisiwani humo. Ushindi unaotabiriwa wa Onaga unatishia juhudi za Washington na Tokyo za kutanzua mzozo wa muda mrefu juu ya siku zijazo za kuwepo kwa jeshi la Marekani kisiwani humo. Hayo yanatokea wakati Japan inajaribu kuimarisha ushirikiano wa karibu zaidi wa kiusalama na Marekani kutokana na changamoto mpya za umiliki ardhi kutoka kwa China. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imechukua hatua ambayo haijawahi kuchukuliwa ya kufunga mfumo wake mzima wa mawasiliano ya barua pepe baada ya kitisho cha mashambulizi ya mtandao. Mafundi wanatengeneza uwezekano wa kuharibiwa kutokana na shambulio ambalo limetokea karibu muda sawa na lile la mfumo wa kompyuta za White House lililoripotiwa mwezi uliopita tangu shambulizi la mtandao wa barua pepe. White House, idara kadhaa za serikali ikiwa ni pamoja na posta na idara ya hali ya hewa zimeripoti kushambuliwa <mulia> nam mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu kama tulivyosema hapo mwanzoni serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo kongo imefunga vituo vitano vya redio na viwili vya televisheni huko beni wakiwashutumu kushirikiana na waasi wa adf nalu viongozi wa na vituo wa hivyo wanasema hayo ni maswala ya kisiasa ambayo yanaendelea kuwa mabaya nchini humo, wakati raia wanajiandaa kwa uchaguzi ujao. Mwandishi wetu yuko Beni, Oster Malivika na na ripoti kamili vituo hivyo vimefungwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma kwamba vimekuwa vikishirikiana na waasi wa ADF wakiwa ni waasi wa Uganda wanaopatikana kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa miaka 30. Erickson Luhembwe ni kiongozi wa programu kwenye radio Rwanzururu katika mji wa Beni. Ah, tumeelezwa kwamba tuna uhusiano na waasi wa ADF, waasi wa ADF ambao hawana msemaji. Hakuna ushahidi wowote ulionyesha kwamba sisi tuna uhusiano nao, na sisi tunahisi kwamba serikali isingelifunga vituo vya radio. Serikali ingepashwa kuwakamata wapasha habari na kuwapeleka mahakamani, sababu swala la ADF, magaidi ambao wanaua binadamu bila hatia, lisingebaki lisinge tu kwa ufunga vituo lakini kutushika sisi ambao tunatumiwa kwamba tuna uhusiano nao, tukapelekwa mahakamani, tukasikilizwa, tukahukumiwa na baadaye ndo vituo vya redio vikafungwa navyo. Vituo hivyo ni radio Radio Graben, Radio Liberte, Radio Rwanzururu, Ngoma FM na moja katika muji wa Butembo. Nilitembelea kwenye kituo cha radio Liberte ambako nimekutana na kiongozi wa redio hiyo jina Kalambai si ndio. Hapo tumeshangaa kwenye hiyo tangazo tumesikia kama vituo vyetu vimewasiliana na vimekuwa hata na, na vitu fulani fulani na widf, lakini hiyo tumesema ni bongo mtupu hatukubaliani nao, tunasema hiyo ni mezire mwanyiko politiki na wameendwire huyo ministre kwenye erreur, inabidi aretire hiyo mezire kwani kwa wakati ambao tuko nao kwenye kwenye pande zetu huku ambao tuko na guerre, haikukuwa wakati ya kukua na ingiza wakuu viongozi kwenye makosa kama na hiyo. Serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba imechukua hatua hiyo kuzuia vyombo hivyo kuwa vimekuwa vikipitisha matangazo yenye kuikashifu serikali. Watetezi wa haki za binadamu wasema kwamba huenda udikteta umeingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu kufunga vituo tano vya habari katika mji mmoja ni pigo kubwa kwa wananchi. Oser Malivika, Sauti Amerika, Beni. na mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anazohimiza nchi za Ulaya kuchukua hatua za haraka kutanzua mvutano unaojitokeza kati ya wa wahamiaji na wakazi wa nchi hizo, Akieleza hali hiyo ni sawa na dharura ya kijamii, Papa Francis alisema nchi hizo ziko katika hatari ya kusababisha hisia dhidi ya wageni kuzorota, ikiwa hazijashughulikiwa. Abdu Shakur, sasa hali hii imekuwaje ikiendelea kwa muda mrefu kwa Ulaya? Je, Papa amependekeza suluhisho lolote kuhusiana na tatizo hilo? Kwa sehemu fulani, sande. Kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki ametoa pendekezo kama kiongozi wa dini, kwani alitoa matamshi hayo alipokuwa anaongoza sala ya kila jumapili ya malaika wa Bwana huko Vatican, akitoa wito kwa vyombo vya dola katika kila daraja kukabiliana na dharura hii ya kijamii ambayo anasema iko hatarini kuzorota zaidi ikiwa haitashughulikiwa mara moja na kwa njia inayostahiki. kari fratelli e sorelle in questi giorni a Roma Ci sono state tensioni, piuttosto forti, residenti... Ndugu waumini, mnamo siku chache zilizopita kumekuwepo na mivutano mikubwa kati ya wakazi na wahamiaji mjini Rome. Hali hii inatokea pia katika miji mingine ya Ulaya, hasa katika mitaa ya vitongoji ambao kuna hali ngumu zaidi ya maisha. Ninatoa wito kwa vyombo vya utawala kuipatia hali hii umuhimu mkubwa katika kutafuta suluhisho la haraka na kwa njia inayostahiki. Papa Francis alitoa wito kwa waumini kutafuta njia bora za kuwasiliana badala ya mvutano raia na wahamiaji. Anasema wanaweza kukutana pamoja na maafisa wa serikali hata katika chumba cha kanisa na kuzungumza pamoja juu ya hali yao. Anasema cha muhimu watu wasikubali kushindwa na hisia na kuanza kupigana. Inawezekana kuzungumza, kusikilizana na kupanga njia za kutanzua dhana na tuhuma, ili kuweza kuishi kwa amani na kwa pamoja, alisema mkuu wa kanisa la Katoliki. Siku ya Ijumaa, meya wa jiji la Rome Ignazio Mariano alikabiliwa na umati wa watu waliokuwa na hasira katika mtaa wa Toro Sapienza, mtaa wenye matatizo na ufukara, mashariki mwa mji mkuu, ambako wakazi wanatuhumu wahamiaji wanaoishi katika kituo cha kuwapokea wasiokuwa na makazi kwa kufanya biashara haramu ya madawa kulevya na kuwabughudhi watu njiani. Wakuu wa mji wa Rome wanatuhumiwa kuacha matatizo ya kijamii kuendelea katika mitaa ya watu wa tabaka la chini ambako miaka kadhaa ya mzozo wa kiuchumi amesababisha kupunguzwa mapato ya wakazi, kupunguzwa huduma za umma na kusababisha maelfu ya wakazi kutokuwa na ajira. Ingawa Rome haijashuhudia ghasia zilizotokea katika vitongoji vya watu fukara huko Paris mwaka elfu mbili na tano lakini matatizo yanayokabili vitongoji vya watu maskini yanawashtusha sana wakuu wa Rome hasa baada ya siku kadhaa za ghasia huko Toro Sapienza. Zaidi ya wahamiaji laki moja wamewasili Italy kutoka Afrika mwaka huu na hivyo kuzidisha chuki miongoni mwa wakazi maskini na kuimarisha nguvu za vyama vya kisiasa vinavyopinga wahamiaji katika nchi nyingi za Ulaya. mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika wapendekezaji wakati umefika kuleteni jamii na maendeleo na idara ya misaada ya kimataifa ya marekani usaid ikishirikiana na kampuni ya fedha western union hivi karibuni walikutana na wajasiriamali wa tanzania hapa washington ambako walizindua mpango unaojulikana kama african diaspora marketplace wakishirikiana na ubalozi wa tanzania mpango huo ni kwa ajili ya kuwasaidia wajasiriamali kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika hasa kuhusu swala la kupeleka fedha nchi za Afrika. Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na balozi wa Tanzania hapa Marekani na Mexico, Liberata Mulamula mula, na kwanza kutaka kujua mpango huo utafanya vipi kazi. Eh, kwanza nianze kusema kwamba ubalozi umepata fursa ya pekee ya kuweza kuzindua hii programu ambayo inaitwa Afrika Diaspora Marketplace ni programu ambayo imeanzishwa na USAID, karibu sasa mwaka wa tano. Lakini bahati mbaya, katika miaka mitano hawakuwahi kuona mtanzania yoyote ambaye amefaidika na hii programu. Lakini sio kufaidika tu, ni kwamba watanzania tulikuwa hatuijui. Kwa hiyo walivyotueleza kuhusu programu hii, sisi tukaingiwa na shauku kubwa tukasema, kwa kweli watu wetu hawaijui. Majuzi tu tulikuwa kwenye convention ya new convention ya Dikota, tulikuwa na mtu wa USAID, ndio tukaisikia kwa mara ya kwanza. Kwa hiyo sasa tumefurahi kwamba wameamua waje waizindue hapa. Hii ni raundi ya tatu, na wamesema kwamba ni mara ya kwanza pia katika hizo raundi tatu kuona mwitikio mkubwa sana. Na kwa wale Watanzania waliohamasika, nafasi ikoje? Tumekuwa hapa leo kuweza kuonyesha wa USAID kwamba tulikuwa ni, nilikuwa nawaeleza kila wakati kwamba Watanzania wamejipanga vizuri, lakini wanahitaji uwezo, wawezeshwe. Leo ndio wameweza kuona maake. Tumekuwa na Watanzania ambao wametoka majimbo mbalimbali. Kuna madaktari ambao wameanzisha tayari clinics, kuna wengine wameanzisha vyuo, kuna wengine wana mpango wa kutokomeza malaria, kuna wengine wameanzisha nani, nyumba za wazee. Kwa hiyo kuna watu wana shughuli nyingi sana, lakini papa tunachokitafuta USAID wana pesa lakini wanasema ni ushindani, tukaambia nasi sisi tuko tayari, tutafanya ushindani, na wametueleza kwamba ikifika tarehe moja Desemba mwaka huu ndio watafungua hiyo wanaita poto, ambayo unaweza kama una mtu yote ambaye ana propozo yake anai, anaiweka kupitia kwenye mtandao, lakini tumeambia wanataka elimu, tunataka elimu <laughs> kusudi hizo <laughs> propozo ziende zisiende, zikarudi. Kuna wengine walikuwa nasema washapelekaga USA ni mara nyingi sana, lakini hawajapata lakini kwa sio sio kwenye mfumo huu. Kwa hiyo mimi naamini na nafurahi, na kwamba tumepata hiyo fursa. La muhimu ni kuweza kufuatilia, lakini na watu wetu wenzangu wa diaspora, kwamba msipeleke vitu ambayo maneno tu, peleka kitu ambacho unajua kwamba hiki kitaweza kupata msaada kikakubalika. na naje, balozi, unatoa wito gani kwa watanzania kwenye diaspora hii leo? Mimi wito wangu kwa watanzania wana diaspora kwamba tutumie kila fursa iliyopo, na bahati nzuri, huku mlioko nje huku Marekani, fursa ziko nyingi, ni ile kufanya kutofahamu tu. Kwa hiyo tujipange, kama sasa hivi tunavyojipanga, lakini ubalozi upo kuweza kuonyesha hizo fursa. Sasa kazi kwenu. Sawa kabisa. <laughs> Okay. Hii ni nafasi nzuri sana, Mheshimiwa Balozi, umewapa watanzania ambao wengi walikuwa hawafahamu mpango umekopa kwa miaka mitano na kama tunavyoona USAID wamekuwa wakijihusisha kusaidia sana, lakini pia nimeona vilevile kumekuwepo na hawa watu wa Western Union. Nafasi yao pengine ilikuwaje au iko vipi Western Union kwenye huu mpango? Hey, Western Union pamoja na kuna wadau wengine, maanake hawa USAID wanaifanya sio peke yao, wamejumuisha zile mashirika taasisi za fedha pesa hii sidhani kama inatoka serikalini, lakini inatoka kwa hawa kama Western Union. Bahati nzuri Western Union iko katika nchi zote za Kiafrika, kwa hiyo waliona ni rahisi kuliko kutafuta makampuni yao hapa, ambaye ajui afrika iko wapi. Kwa hiyo wametimu hapo na Western Union, na bahati nzuri Western Union wameona umuhimu wa hii programu hasa kwa kuzingatia kwamba katika nchi zetu, na wametoa mfano wa Tanzania, Kenya, huu mfumo wa kutumia simu Mpema, Mpesa ateman okay. Eh, kwahiyo kwa wao wanasema hii itakuwa ni rahisi zaidi kuliko kufungua ma, matawi ya we union katika nchi zimazima ya Tanzania mm -hmm. Hiyo wenyewe watatumia tawi labdaaslam lakini pesa zinawafikia kwa mnafanya kwa hiu, hakuna sababu, kwa mba, sikuweza kutuma pesa au, sikupata pesa kimambia nimwambia na sababu hii pesa itapokelewa popote na hii shughuli nyingi ambazo watakuwa wanafanya wa diaspora, sio Dar es Salaam, ni huko vijijini huko ndani ndani. Kwa hiyo kama mtaweza kutupatia hizo pesa, utaratibu huko tayari, mtandao upo hasa wa Mpesa na nani nimuutumie. Kwa hiyo wanasema hiyo ndio imewafurahisha zaidi, kwamba hasa kwa upande wa Tanzania tunao tayari mtandao mkubwa sana wa kuweza kufikia mpaka vijijini huyo ni bi liberata mulamula balozi wa tanzania hapa marekani na mexico akizungumza na sauti amerika katika makala yetu ya jamii na maendeleo na muda si mrefu sande shomari atatusomea muktasar wa habari viongozi wa kijeshi wa burkina faso wanasema kaimu kiongozi wa kiraia atatangaza baadaye hii leo wanasiasa na wawakilishi wa kijeshi, makundi ya kiraia, kikabila na kidini walikutana jana Jumapili ili kumteua rais wa muda wa kuiongoza nchi hiyo kurudi kwenye utawala akati vibayana, wa kiraia. Moja kati ya nchi zilizokumbwa vibaya na mlipuko wa ugonjwa wa ebola huko Afrika Magharibi, Liberia imetangaza kwamba inaweka shabaha ya kitaifa ya kutokuwa na wagonjwa wapya ifikapo Krismas, Disemba 25. Rais wa Marekani Barack Obama anasema Rusia itaendelea kutengwa na jumuiya ya kimataifa kama ikiendelea kukiuka sheria za kimataifa na mikataba inayolenga kumaliza mzozo wa Ukraine. Mlipua mabomu wa kujitoa mhanga wa kike amejilipua katika soko moja huko kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuua watu wasiopungua kumi na wawili mwisho wa muktasari wa habari wa pende, waskizaji, anafikisha mwisho wa Kumekucha kwa hii leo Jumatatu. Asanteni kuungana nasi, usikose kuwa nasi hapo kesho saa kumi na mbili alfajiri. Jioni leo saa kumi unusu usikose kusikiliza Vio Express. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hapa studio, Sunday Shomari, mongozi wa matangazo Aida Isa, mimi Abdu Shakur, kwa pamoja tunasema mchana mwema, kwaherini.