Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. mimi ni Aida Isa na mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa, tarehe 14 Novemba mwaka 2014. Karibuni na leo katika Kumekucha Afrika tunaripoti jua ikiwa mataifa Afrika ya Afrika yatunafaika na mkutano wa viongozi wa mataifa tajiri wa kundi la G20 watakaojadili uchumi na maendeleo duniani huko Australia wiki ijayo na pia tuna habari kuhusu kundi la madaktari wasio na mipaka, MSF limetangaza, kwamba majaribio ya kwanza ya matibabu ya Ebola yanatarajiwa kuanza mwanzoni mwa mwezi ujao na katika makala yetu ya Yaviowe Mitaani, vijana wa bara la Afrika wakutana Kigali wiki hii kujadili mageuzi ya demokrasia na utaratibu wa viongozi kuacha madaraka badala ya kubadili katiba zao. Ule ni mfano mzuri, mi nawapenda sana pale wanapeana challenge kwamba chadema nini, unaona? Kwa hiyo tukirejelea tu nchi ambazo kabisa hicho kitu hakijafika Ningesisitiza kuwaomba vijana, sisi ndio wa kwanza kuchukua maamuzi ili kubadili hii hali. Inawezekana, inawezekana afrika yetu tukaifanya kweli iendelee. Hizo basi, mpenzi msikilizaji, ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia yanasikika kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com, lakini kwanza, Abdu Shakur anatusomea taarifa ya habari. Habari za alfajiri kwa hii leo. Rais Barack Obama wa Marekani anakutana na kiongozi wa vuguvugu la demokrasia nchini Myanmar, Aung San Suu Kyi, wakati maswala yanajitokeza katika taifa hilo la kusini mashariki ya Asia juu ya mwelekeo na kasi ya mageuzi ya kidemokrasia kabla ya uchaguzi mkuu wa mwakani. Maelezo zaidi juu ya mazungumzo hayo hayajatolewa kabla ya mkutano huo kufanyika katika mji mkubwa kabisa wa nchi hiyo wa Yagon ambako mwanaharakati huyo mwenye umri wa miaka sitini na tisa alitumikia kifungo cha miaka kumi na tano nyumbani kabla ya viongozi wa kijeshi kumwachilia huru mwaka elfu mbili na kumi. Hapo jana Rais Obama alieleza imani yake ya juu ya kile alichokieleza ni siku mpya jitokeza Myanmar, lakini alionya kwamba kuna kazi nyingi inayohitajika kukamilishwa mpito kutoka miongo kadhaa ya utawala wa kimabavu wa kijeshi kuelekea demokrasia kamili. Rais Obama alikuwa na mazungumzo ya faragha jana pia na Rais Tiang Siang wa Myanmar wakati wa ziara yake nchini humo kuhudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya mataifa kumi ya kusini mashariki ya Asia, ASEAN. Viongozi wa kisiasa, kijeshi, kidini na mashirika ya kiraia wa Burkina Faso wamekubaliana juu ya mpango wa kuunda serikali ya mpito baada ya majadiliano mjini Ouagadougou. Msemaji mmoja wa mazungumzo hayo anasema lengo la mpango huo ni kurudisha taifa hilo la Afrika Magharibi katika utawala wa kiraia na kutayarisha uchaguzi mkuu. Mpango huo uliokubaliwa jana kwa maridhiano ya pande zote unahitaji viongozi wa kidini, kimila, kijeshi na kisiasa pamoja na wale wa mashirika ya kiraia kuunda jopo la kumteua mtu atakayeongoza utawala wa mpito. Rais wa mpito atateua tena waziri mkuu atakayeunda serikali ya wa wajumbe ishirini na tano. Mpango huo unahitaji kuundwa pia baraza la kisheria la wajumbe tisini. Kiongozi wa kijeshi aliyeteuliwa kuiongoza nchi hiyo na wanajeshi baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa muda mrefu Blaise Compaore, luteni kanali Isaac Zida anatarajiwa kuidhinisha mpango huo katika siku zinazokuja. Wiki iliyopita Umoja wa Afrika uliwapatia viongozi wa kijeshi wiki mbili kurudisha tena utawala wa kiraia huko Burkina Faso, la sivyo kabiliwa na vikwazo kupitia Jumuiya ya Uchumi na Maendeleo ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Kamati kuu ya chama tawala cha Zambia Patriotic Front kimemwidhinisha waziri wa mambo ya ndani na sheria Edgar Lungu kuwa mgombea wake wa kiti cha rais katika uchaguzi maalum wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Januari kufuatia kifo cha Rais Michael Sata. Wabunge 63 kati ya 82 wa chama tawala waliidhinisha uamuzi huo jana, lakini wamezusha hasira miongoni mwa wanachama wao wanaodai uamuzi unahujumu katiba ya chama. Aidha, Isa anatusomea ripoti ya Peter Cloti wa Sauti America. Wanachama wa Patriotic Front wanaunga mkono uamuzi wa kamati kuu. Wanasema chama hakina muda kuitisha mkutano mkuu kama vile katiba inayohitaji kumchagua mgombea wake, wala hakina muda kukusanya rasilimali yote inayohitajika kufuata utaratibu huo. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa katika Chuo Kikuu cha Zambia mjini Lusaka, Alex, anasema uamuzi wa mwisho haujachukuliwa kwani hivi sasa kaimu rais ambaye pia ni kaimu rais wa chama Guy Scott amepokea uamuzi huo, lakini amesema anahitaji muda kutafakari juu ya hali ya mambo kabla ya kutoa uongozi wa chama. Baadhi ya Wazambia wanahofu kwamba mvutano huo unaojitokeza katika chama, kama hautotanzuliwa kwa haraka, unaweza kuhatarisha shughuli za kawaida za serikali na hatimaye matayarisho ya uchaguzi huo wa rais. Akithibitishwa na chama, Lungu anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa viongozi wa upinzani, miongoni mwao Hakainde Hichilema kiongozi wa chama cha national development upnd nevers mumba wa chama cha mmd na kasisi wa kanisa katoliki kiongozi wa muungano wa zambia bora abz frank bwalya mchambuzi wa masuala ya kisiasa ngoma anasema chama tawala kinabidi kuchukua tahadhari hasa wakati huu ili kuepusha mzozo wa kisiasa nchini humo mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel anasema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na Marekani dhidi ya wanamgambo wa kundi la Islamic State yataimarishwa katika siku zijazo wakati wanajeshi wa nchi kavu wa Iraq wanajitayarisha kuwa na nguvu zaidi. Hagel aliiambia kamati ya bunge jana kwamba kasi na nguvu za mashambulizi ya muungano dhidi ya ISIS zitaimarishwa wakati sawa na pale majeshi ya Iraq yatapokuwa na nguvu. Waziri Hegel pia alieleza kwamba Marekani na vikosi vya ushirika vinafanya maendeleo makubwa katika mapigano dhidi ya wanamgambo wa ISIS, lakini amesema Wamarekani wanabidi kujipanga kwa mzozo huo kuendelea kwa muda mrefu. Rais Allen Johnson Sirleaf wa Liberia ametangaza kumalizika kwa hali ya dharura nchini mwake aliyotangaza kutokana na mlipuko wa Ebola lakini katika hotuba yake jana, Bi Salif alisema vita dhidi ya ugonjwa huo wa hatari havijamalizika, na kwamba baadhi ya vizuizi vitaendelea kutekelezwa. Anasema hadi pale taifa kamili inafikia kiwango cha sufuri cha kuto kuwepo na hata mtu mmoja anayeambukizwa tena na virusi vya Ebola. Hata ifikapo Krismasi, kote nchini wataendelea kutekeleza hatua kali za awali na kubadilisha wakati unapostahili. Liberia imekuwa chini ya amri ya dharura kuanzia mwezi Agosti ikiwa nchi moja kati ya nchi tatu za Afrika Magharibi zilizokumbwa vibaya sana na mlipuko wa ebola. Tukiendelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Wakati viongozi wa mataifa wanachama wa G 20 wakijitayarisha kukutana Brisbane, Australia, kuanzia Novemba 15 na 16, kujadili ukuaji wa uchumi na maendeleo duniani, maswali yanayoulizwa kama Afrika itanufaika na maamuzi yatakayochukuliwa Afrika Kusini ni mwachama pekee wa kudumu kutoka bara la Afrika katika kundi hilo la mataifa tajiri sana duniani. Mwandishi wetu Tuso Kumalo anaripoti kutoka Johannesburg na ripoti yake inasomwa hapa na Aida Isa. G20 wanaitisha mkutano wa mwaka wakati kuna ukuaji usioridhisha wa biashara na mikakati isiyo mizuri ya kubuni ajira zaidi. Viongozi wa G20 wanasema watabadili mtizamo wao kutoka miaka mitano ya kufufuka kwa uchumi baada ya miaka mitano ya matatizo na kurejesha hadhi na utendaji mzuri wa taasisi za kifedha na kuangalia uwekaji wa sera mpya kwa ukuaji endelevu wa uchumi. Ukuaji mwingi umekuwa ukitokea barani Afrika na Afrika Kusini bado ni mwanachama pekee wa kudumu katika G20 yenye chumi zilizosonga mbele, ambazo zinahusika na asilimia 85 ya zao la ghafi la ndani na asilimia 75 ya biashara ya kimataifa. Nchi nyingi za Afrika zina matatizo sawa kama ilivyo katika mataifa tajiri, ikiwemo kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira, lakini kuwepo kwa Afrika kusini kunaweza kuleta tofauti. Vulf Brode, meneja mpya wa maendeleo ya biashara na wadau katika taasisi ya Afrika kusini ya masuala ya kimataifa, anasema, ukweli ni kwamba ni nchi moja tu ya Afrika inawakilisha katika G20, ikimaanisha kuwa ajenda za Afrika si kipaumbele katika kundi hilo. Uh, like and and tunachohitaji sana ni miundombinu, huduma uh, katika uh, sekta ya maendeleo, uhifadhi uh, wa miundombinu uh, kama vile bandari of, uh, na barabara na reli pia. Tunahitaji msaada kwa maendeleo ya ujuzi, kujenga uwezo unaohitajika katika sekta ya benki, mawasiliano na pia kuna mahitaji ya afya. Tuna matatizo yetu barani Afrika ya Ebola Wakati G20 inalenga katika kushughulikia suala la kupungua kwa nafasi za ajira na kufungua fursa mpya kuchochea ukuaji, matatizo mengi barani Afrika yanatokana na rushwa iliyokithiri, madeni makubwa na no ukosefu wa mapato. Marian Buenaventura Mshauri wa utawala katika Oxfam anasema G20 inahitaji kusaidia kuziendeleza nchi za kiafrika kwa mageuzi ya kodi. Anasema Afrika inapoteza mabilioni ya dola katika kutolipwa kwa kodi, huku nyingi ya fedha hizo zikihamishwa kinyume cha sheria nje ya bara hilo We have about $100 Anasema tuna kiasi cha makadirio ya kupoteza mapato ya dola milioni katika mapato kutokana na mtiririko haramu katika nchi zinazoendelea barani Afrika. Chini ya jangwa la Sahara, inakadiriwa takriban dola 75 zinapotea kutokana na mtiririko haramu wa fedha ambao unaelezewa ni kati ya mwaka 2008 na 2010. Baadhi ya wataalamu wanapendekeza kwamba wakati taasisi za ulimwengu kama G20 ni muhimu, si kwamba ni suluhisho kwa mataifa ya Afrika. Vic Van Vuren, mkurugenzi wa shirika la kimataifa na kazi Afrika Kusini, anasema mataifa ya Afrika yanaweza kutafuta ushauri kutoka G20 na kujifunza mafanikio yao lakini wasisubiri G20 iwapeleke maendeleo ya uchumi kwenye milango yao. Sidhani like kwamba ni lazima G20 like tufuate kwa suluhisho kwa changamoto zinazokabili nchi nyingi za Afrika, kama vile kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na pia kama uwekezaji tunachohitaji ni kujifunza katika mjadala huo, toa maoni yetu, lakini turudi na baadhi ya mambo mazuri ambayo tunaweza kuyatekeleza wenyewe barani Afrika. Mkutano wa mwaka elfu mbili kumi na nne wa Brisbane ni wa tisa wa G20 utalenga kuhusu lengo la haraka la kuboresha ukuaji wa zao ghafi la ndani miongoni mwa wanachama wake kwa kiasi cha asilimia 20. Hii huenda ikaongeza zaidi ya dola trilioni mbili ya zao ghafi la ndani ulimwenguni na hivyo kufungwa mamilioni ya nafasi za ajira. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukiendelea na habari za dunia, meya wa mji mkuu wa Niger Niami Hassan Saidu amekifukuza kikosi kamili cha polisi wa manispaa chenye maafisa mia mbili na wane waliokuwa wanagoma kwa siku mbili kudai hali bora ya kazi na nyongeza za mshahara. Meya Saidu alilazimika kuitisha vikosi vya usalama vya taifa kwa tawanya polisi waliokuwa wamefunga njia zote kuelekea makao makuu ya ofisi ya meya pamoja na jengo la manispaa city hall kwa siku mbili, wakidai mishahara na kazi bora. Vikosi vya usalama viliwatawanya kwa kutumia mabomba ya maji na gesi za kutoa machozi na waliweza kuwaondosha hapo. Israel inaondoa vizuizi vya umri kwa Waislamu wanaotaka kwenda kuswali katika msikiti mtakatifu wa Al Aqsa mjini Jerusalem. Polisi wa Israel wamekuwa wakiwaruhusu tu wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 35 na zaidi, wakihofia kwamba vijana wanapanga kuchochea ghasia katika eneo hilo takatifu kwa Waislamu na Wayahudi. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu aliahidi jana kuchukua hatua za kupunguza mvutano kati ya Wayahudi na Wapalestina juu ya eneo hilo takatifu kwa wote linalosimamiwa na Jordan. Bwana Netanyahu alikutana na waziri wa mambo za nje wa Marekani, John Kerry na mfalme Abdullah mjini Aman, Jordan hapo jana. Bwana Kerry alikuwa na mkutano wa mbali na rais Mahmud Abbas wa Palestina. Kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili moja kwa moja kutoka hapa Washington, D.C. Tukiendelea basi na habari, tunaelekea huko Libya ambako mapigano yamezuka baina ya wanamgambo wa Kiislamu na majeshi rasmi ya Libya ambapo mashambulizi kadhaa ya mabomu yameripotiwa kutokea katika mji mkuu wa Tripoli dhidi ya balozi ya Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu. Wote Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu zinawaunga mkono wanajeshi wa Libya dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Edward Yeranian ni wa Sauti ya Amerika na ripoti kutoka Cairo na Id Ligongo anayesoma ripoti kamili. Televisheni ya Libya imemnukuu msemaji wa muungano wa kikundi cha Kiislam cha Farj ambacho kinashikilia Tripoli kwamba bombu la kwenye gari limelipuka mbele ya ubalozi wa Misri bila kusababisha madhara makubwa. Imesema majengo ya karibu yalipata uharibifu mdogo uliosababishwa na mlipuko. Msemaji wa wanamgambo hao Ahmed Hidaya amedai kwamba baadhi ya pande zinajaribu kuchukua fursa ya uhusiano mbaya kati ya kundi lake na serikali ya sasa ya Misri ili kujaribu kuhudumaza mji mkuu wa Libya. Lijraat alamnia uh, mawjuda l amesisitiza kwamba kulikuwa na hatua madhubuti za usalama mjini Tripoli na kwamba hata sehemu zilizo na usalama kumekuwepo na matukio ya mara kwa mara. Aliendelea kusema kwamba vitendo kama hivyo vya ugaidi vingeweza kuzimwa bila huruma pamoja na wote waliohusika. Mchambuzi wa Misri Hisham Kasim aliambia Sauti ya Amerika kwamba Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu walilengwa kwa sababu ya msimamo wao dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu ambao wanashikilia maeneo mengi ya Libya na kwingineko. Ni mapambano kati ya magaidi na serikali ya jimbo hilo ambayo imesimama kidete. Misri na umoja wa falme za Kiarabu kwa hakika wana msimamo thabiti katika muungano huo dhidi yao. Kilichopo hivi sasa ni mapambano ya moja kwa moja, na tunaelekea kuona juhudi za haraka kadri ya siku zinavyokwenda. Televisheni ya Libya iliripoti bomu la pili lililipuka mbele ya ubalozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu, japokuwa ripoti nyingine zinadai bomu hilo limeteguliwa. Televisheni imeonyesha picha ya kile kinachoonekana kuwa gari liliwaka moto mbele ya jengo ambalo halionekani limeharibiwa na mlipuko. Mapigano makali yameripotiwa wakati wa usiku kwenye mji wa mashariki wa Bengazi kati ya wanamgambo wa Kiislamu na vikosi vinavyomtii kamanda wa zamani Khalifa Hafta. Mashahidi wamesema maguruneti na roketi zilirushwa katikati ya jiji. Kundi la misaada la madaktari wasio na mipaka MSF linasema majaribio ya kwanza ya matibabu kwa ajili ya virusi vya Ebola vinavyosababishwa kifo yanatarajiwa kuanza mwanzoni mwa mwezi ujao katika vituo vitatu vya matibabu huko Afrika Magharibi. MSF itakuwa mwenyeji wa majaribio hayo ambayo yataongozwa na makundi matatu ya utafiti. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jeneva, na Mkabiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Kundi la madaktari wasio na mipaka linasema majaribio matatu ya kliniki yana lengo la kutafuta kinga ya haraka inayofaa dhidi ya virusi vya Ebola vinavyosababisha kifo, ambavyo vimeshasababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tano wengi katika nchi za Liberia, Sierra Leon na Guinee. Inasema majaribio ya dawa mbili dhidi ya ugonjwa huo zijulikanazo kitabibu kama T705 au Avigan na cmx sifuri sifuri moja zitafanyiwa majaribio huko Guine na ndani ya eneo moja ambalo bado halijathibitishwa. Jaribio la tatu la utafiti unaotumia damu ya mtu ambaye amepona kutokana na virusi vya Ebola na utafanyika katika mji mkuu wa Guine, Conakry. Peter Hoby mkuu wa uchunguzi kwenye dawa za majaribio unaoongozwa na chuo kikuu cha Oxford anasema njia pekee ya kujua kama dawa zilizopo zinafanya kazi kwa wagonjwa wa Ebola ni kuzijaribu wakati wa mlipuko. Fast by clinical trial standards, maybe not fast enough for the people. Kama tunakwenda kutafuta matibabu tunatakiwa kufanya hivyo hivi sasa. Ndiyo maana tunatakiwa kuongeza majaribio haya. Ni changamoto kubwa, tunakwenda haraka na viwango vya majaribio ya kliniki, pengine haionekani kwa kasi ya haraka kwa watu walioko huko. Nafikiri utafiti huu umechelewa kwa anza mapema. Tunatumaini tunaweza kutambua kama kuna matibabu yoyote yaliyoonyesha kufanya kazi na kuweza kuzifanya dawa hizo zipatikane haraka iwezekanavyo. Dawa zilichaguliwa kwa kuangalia usalama wao na ufanyaji kazi na pia upatikanaji wao. Anick, mkuu wa majaribio ya dawa za Ebola kwa madaktari wasio na mipaka, anasema idadi ya dawa hazikujumuishwa kwenye majaribio haya kwa sababu hakuna dawa yeyote iliyokuwepo kuwapa wagonjwa baada ya majaribio ya awali kumalizika anaiambia Sauti ya Amerika VOA kuwa haya ni majaribio ya matibabu, kwa hiyo kila mgonjwa anapothibitishwa kuwa na dalili za ugonjwa huo atapatiwa fursa ya kushiriki katika majaribio haya. Madaktari wasio na mipaka wanasema kama dawa hazitapunguza kiwango cha kifo kwa wagonjwa wa Ebola, ambacho hivi sasa kipo kiasi cha asilimia 50, basi majaribio yatasitishwa na yataendelea na dawa nyingine. Hata hivyo, kama matokeo ni mazuri na kiwango cha walionusurika kinavuka asilimia 80, basi wanasema watasitisha majaribio na dawa zitatolewa kwa wagonjwa wengine wa Ebola. Matokeo ya kwanza yataweza kupatikana mwezi Februari mwakani. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi wapenda msikilizaji, hii leo jioni saa moja na nusu usikose kushiriki katika Live Talk ambapo tutazungumzia juu ya tiba wanaopata viongozi wa Afrika Mashariki. Kwa nini wanakwenda nchi za ng'ambo, hawatibui huko nyumbani? Basi shiriki kikamilifu live talk hapo jioni. VOA mitaani. na wakati umefika hivi sasa kuleteni vioe mitaani, ambapo Silvanus Karamera mwandishi wetu wa huko Kigali alihudhuria mkutano wa wiki nzima juu ya vijana waliokuwa wakijadili suala la maendeleo ya demokrasia barani Afrika na kuwataka viongozi wa Afrika kuheshimu katiba zao badala ya kuongeza muhula kwa kubadili katiba. Basi Silvanus ana ripoti zaidi. Mada kuu ilikuwa ni kutazama nafasi ya vijana katika suala so zima la kubadilisha hali ya mambo katika bara hili Afrika, ambapo wao kama wanavyosema ni kwamba, na wakawa wanatoa mifano kwamba viongozi wameshindwa kutoka madarakani miaka nenda miaka rudi. Kulijadili swala hili, niko na vijana mbele yangu. Mi naitwa Apollo Tikanga na mimi ni mrigona chaka Jelad nami ni hermin wase ya yeah, mapinduzi tu, tuendelee kukubali eh, tuongozwe hivi kama vile yaani kama ni mzazi wangu ah, basi ndo tuna, tunafanya vitu kama hivyo, na ndio maana nashukuru sana serikali ya Rwanda iliyopokea mkutano ule maana tu, tulipata mengi sana kutoka katika mkutano ule. Nami naweza nikasema kuhusu uh, topic hiyo, wala rais uh, wa, wa bara ya Afrika uh, wana, wana uhofu wa kuacha uongozi, kwani wanadhani kwamba ikiwa wa, wa, wa, wa, wa, wakitoka watafungwa wata ama watafanyiwa wata mabaya kama waliofanya wali, wali kabla labda sitataja mfano uh, Gerad amezungumza am, ame, point nzuri, kwamba wanashindwa kutoka kwa sababu ya wanaogopa wana waliyoyafanya, na wana, tumeona mfano wa hivi karibuni katika nchi uh, mbalimbali mbali za Kiafrika. Sina maana ya kutaja mfano, sisi ndo tunatakiwa tuchukue maamuzi. Unaona, tubadilishe tu tuseme kwamba jamani, tumetosheka jamani, tumetosheka. Nimekuwa nikisikiliza, labda ngoja nitaje mfano mzuri nchini in Tanzania hapa jirani zetu, kiukweli kidemokrasia wanajitahidi wanajitahidi kulingana kwamba wao viongozi wao kweli wana, wanaendesha vizuri taifa lile. Tukichukulia mfano Nyerere ametoka kamwachia Mwinyi, Mwinyi kamwachia Mkapa, Mkapa kamwachia Kikwete. Unaona ile kitu ni nzuri sana lakini bado tu wale, wale wananchi wa pale wanalalamika kwamba tumetosheka na CCM. Unaona, kwa hiyo ule ni mfano mzuri. Mi nawapenda sana pale, wanapeana challenge kwamba chadema nini. Unaona, kwa hiyo u, u, u, tu, suluhu tosha la migogoro, kwa sababu kumekuwepo na maoni kwamba si kubadilishana madaraka pekee yake ambapo kumeleta suluhu la maendeleo katika nchi hizo, kwa sababu kuna baadhi ya nchi ambazo tumeshuhudia kwa ma, kabidhiana madaraka lakini bado wananchi wa kiwango cha chini wanaendelea kusota na maisha mabaya aa, mpaka wengine wakahoji kwamba yumkini hata marais ambao wanadumu mamlakani bado wanaboresha hali za wananchi wao. Kwa hiyo tuseme kwamba tatizo ni, ni, ni kudishana ma, ma, ma, madaraka ama kuna tatizo jingine? Kuna tatizo jingine la kutowafundisha vijana kabla wanaweza wa, wakaongoza vizuri nchi zao. Kwani walijifundishwa kabla? Na kwa hivyo inawapasa inawapasa, uh, inawapasa viongozi wa, wa, wa bara hii ya Afrika kuwafundisha vijana na kuwapatia elimu nzuri, ili wa, wa, wa, wa, wapate uwezo wa kuongoza vizuri nchi zao. Lipi lifanyike ili tuone kwamba angalau changamoto ambazo leo tunazishuhudia hapa barani Afrika pengine zinapatiwa ufumbuzi ya. Uh, siwezi si, si, si, nikasema kwamba tuombe Mungu. Hapana, sisi hili li, lipo mikononi mwetu. Tuchukue tuchukue maamuzi kama vijana, na hao wazee, hawa wazee hawa waliochukua madaraka wakayafanya, sijui kama ndo nini zao, wanataka kurithi kwa vijana wao watambue kwamba wanakosea. Afrika tunayohitaji siyo hiyo. Wanatakiwa watambue kwamba Afrika ni ya Waafrika, sio ya, ya, ya, ya tabaka fulani la watu. Naam, mlikuwa mkisikiliza makala ya VOA Mitaani hivi leo, mkiletewa na mwandishi wetu Silvanus Karemera kutoka huko Kigali, Rwanda, na hivi sasa umewadia muda wa muhtasari wa habari ukisomewa hapa na Abdu Shakur Abud. Rais Barack Obama wa Marekani anakutana hii leo na kiongozi wa vuguvugu la demokrasia wa Myanmar, Aung San Suu Kyi wakati maswala yanajitokeza katika taifa hilo la kusini mashariki ya Asia juu ya mwelekeo na kasi ya mageuzi ya kidemokrasia kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani. Rais Obama yuko nchini humo kuhudhuria mkutano wa viongozi wa jumuiya ya kusini mashariki ya Asia, ASEAN. Viongozi wa kisiasa, kijeshi, kidini na mashirika ya kiraia wa Burkina Faso wamekubaliana juu ya mpango wa kuunda serikali ya mpito baada ya majadiliano mjini Wagadugu. Kamati kuu ya chama tawala cha Zambia, Patriotic Front, kimemwidhinisha waziri wa mambo ya ndani na sheria Edgar Lungu kuwa mgombea wake wa kiti cha rais katika uchaguzi maalum wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Januari, kufuatia kifo cha Rais Michael Sata. Waziri wa ulinzi wa Marekani, Chuck Hagel, anasema mashambulizi ya anga yanayoongozwa na, na Marekani dhidi ya wanamgambo wa kundi la Islamic State yataimarishwa. Na hadi hapa wapenda wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo kumekucha Afrika, na tunafikia mwisho wa wiki. Tunashukuru kwa kuwa mmeungana pamoja nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, Aida Isa, mimi hapa ni Abdushakur Abud nikisema kwaherini.