sudani kusini imeishitumu nchi ya jirani ya sudan kwa mashambulizi ya anga katika jimbo la mpakani na kujeruhi watu takriban sita maafisa wanasema ndege za kivita zilishambulia wilaya ya maban katika jimbo la upper nile jumatano na kuendelea kushambulia jimbo la sudan la blue nile ambapo serikali ya khartoum imekuwa ikipigana na wasi toka mwaka elfu mbili na kumi na moja hapa Nile ni mwenyeji wa wakimbizi zaidi ya laki moja ambao wamekimbia mapigano huko Blue Nile. Shirika la habari la Ufaransa AFP limemnukuu msemaji wa jeshi la Sudan Kanali Al Sawarmi Khalid akikanusha kuhusika na ulipuaji wa mabomu kwenye himaya ya Sudan Kusini. Katika mahojiano mengine, msemaji wa jeshi la Sudan Kusini Kanali Philip Auger amesema mashambulizi hayo yalifanyika na kukataa madai ya Sudan kwamba Sudan Kusini inaunga mkono waasi. Mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini Guine una matokeo makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa malaria. Kesi nyingi za malaria zimechanganywa na ebola na madaktari wanachelewesha haki ya tiba ya kuokoa maisha. Kamati ya serikali ya Guinea dhidi ya malaria inasema vifo vingi ambavyo havijarekodiwa vinahusishwa kutokana na ebola na vinaweza kuwa vimesababishwa na malaria. Hali hii inaongeza idadi ya vifo nchini ambayo, ambayo shirika la afya duniani WHO imeweka katika mataifa kumi yenye vifo vingi vya malaria. Viongozi wa dunia wanawasili Brisbane na Australia kwa mkutano wa siku mbili wa mataifa ishirini ya juu yenye nguvu ya uchumi duniani ambapo wanatarajia kulenga masuala ya fedha ulimwenguni mabadiliko ya hali ya hewa na Ukraine. Rais wa Russia Vladimir Putin amewasili mapema leo katika mji wa mashariki baada ya Kiev kuishutumu Rusia kwa kupeleka vikosi vya kijeshi na silaha huko mashariki mwa Ukraine. Pia manuari nne za kivita za Rusia zimeingia katika maji ya kimataifa kaskazini mashariki mwa pwani ya Australia. Manuari za kivita za Australia zimepelekwa huko kuzifuatilia manuari za Rusia. Malumbano mapya kuhusu uhamiaji yana yanafukuta hapa Washington huku kukiwa na ripoti kuwa rais wa Marekani Barack Obama anapanga kuchukua hatua ambayo itawalinda wasirudishwe makwao takriban wahamiaji milioni tano ambao hawana nyaraka halali za kuishi nchini. Maafisa ambao wanafahamu mpango huo wanasema kwamba Obama huenda akatangaza mpango huo mapema wiki ijayo au wakasubiri mpaka baada ya bunge kuidhinisha bajeti. Wakati wowote litakapotokea tangazo hilo, hatua hiyo inatarajiwa kuwakasirisha sana wa Republican ambao tayari wanatayarisha mipango ya kuzuia. Spika wa bunge John Boehner amesema jana kwamba wabunge watapambana na rais kwa kila hali kama akiamua kuchukua hatua hiyo. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sala ya Ijumaa leo Novemba 14 hapa Washington inafanyika katika kanisa kuu la National Cathedral ambapo kwa kawaida hufanyika sala nyingi kubwa za Kikristo nchini humo. Hatua hiyo imekuja katika juhudi za kuendeleza ushirikiano na udugu wa kidini kuzuia matumizi ya imani katika kuchochea chuki na machafuko. Wazo la kufanya sala hiyo ya Ijumaa kwenye kanisa hilo ilitoka kwa mchungaji Gina Kambo wa kanisa hilo na balozi wa Afrika Kusini nchini Marekani Ibrahim Rasool ambao walishirikiana kufanya sala ya dini zote katika kanisa hilo baada ya kifo cha Nelson Mandela mwaka jana. Rais wa Marekani Barack Obama amefanya mazungumzo na kiongozi wa kidemokrasia wa Myanmar, Aung San Suu Kyi wakati maswali katika taifa hilo la Asia ambalo pia linajulikana kama Burma yakigubika juu ya mwelekeo wa mageuzi ya kidemokrasia kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015. Aung San Suu Kyi amewaambia waandishi wa habari kwamba baada ya mkutano huu wa leo taratibu za mageuzi ya kidemokrasia nchini Myanmar haziendi vizuri. Ameonya kuhusu kuzuka mzozo. Alieleza katiba ya nchi kwamba haina haki, si sahihi na haina demokrasia. Aung San Suu Kyi alichaguliwa katika bunge la Myanmar mwaka 2012, na wafuasi wake tangu hapo wamekuwa wakidai marekebisho ya katiba ya kumruhusu agombee uraisi mwaka ujao na waziri mkuu wa Uingereza David Cameron amesema mswada wa kupambana na ugaidi unaotarajiwa kupitishwa hivi karibuni unaweza kuzuia wanajihadi kurejea nyumbani nchini Uingereza. Bwana Cameron alisema Ijumaa nchini Australia sheria hiyo inalenga kuzuia watuhumiwa wa ugaidi kusafiri ikiwemo kufuta hati zao za kusafiria wakati wakiwa nje ya nchi. Matamshi ya waziri mkuu wa Uingereza yamekuja wakati akilihutubia bunge la Australia mjini Canberra. Bwana Cameron yuko njiani kwenda Brisbane kuhudhuria mkutano wa viongozi wa nchi wanachama wa G20. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani yupo Islamabad kwenye ziara yake ya kwanza nchini Pakistan tangu aingie madarakani. Televisheni ya taifa nchini Pakistan iliripoti kwamba bwana Ghani alitembelea makao makuu ya jeshi la Pakistan mjini Rawalpindi leo Ijumaa. Mwandishi wa sauti ya Amerika, VOA, mjini Islamabad anasema kiongozi huyo wa Afghanistan atakutana na waziri mkuu wa Pakistan Nawaz Sharif hapo kesho. Baadaye viongozi hao wawili watafanya mkutano wao wa pamoja na waandishi wa habari. Bwana Gani pia anatarajiwa kukutana na rais wa Pakistan, Mamun Hussein, wakati wa ziara hii. Waislamu wa umri wote wameruhusiwa kuabudu Ijumaa katika eneo takatifu la Temple Mount ambalo Waislamu wanaliita msikiti wa Al Aksa. Israel ilipiga marufuku kwa budu katika msikiti hivi karibuni kwa wanawake na wanaume wenye umri wa miaka 35 na na zaidi wakihofia kwamba vijana wanaweza kusababisha ghasia. Msemaji wa polisi wa Israel, Mikey Rosenfeld, alisema Israel inatarajia kwamba mambo yanaweza kutulia na kuwa kimya.