Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayokaribisha ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Leo Jumatatu Novemba 12 mwaka wa 2014, tunasikilika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Q FM Kisumu na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yeleo, ya leo tutawaletea taarifa ya hali ya rais Jakaya Kikwete ambaye amelazwa hapa Marekani. Je, katibu wake anasemaje? Madaktari wake watamruhusu kutoka wodini, lakini atakaa kwenye hoteli iliyo karibu na hospitali ambayo imetengwa maalum kwa ajili ya wagonjwa wa namna ile ili sasa pale madaktari wataendelea kuwa wanamtembelea. Na katika ripoti nyingine, huko Kenya chanjo ya pepopunda inakabiliwa na upinzani mkali kutoka kanisa Katoliki la nchi hiyo. Lakini je, waziri wa afya anasema nini? Wamesema hii chanjo ni safe, kwa hivyo tuende na hiyo advice, labda show inapatia ushauri dunia nzima. Hii kampeni itafaulu, kwa hivyo sina wasiwasi wowote, itakuwa ita na madhara yote. Kwa habari hizo na nyingine nyingi, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Marekani na China wametangaza mipango mipya ili kupunguza utoaji wa gesi chafu, moja ya masuala makuu katika mkutano kati ya viongozi wa juu wa nchi hizo. Tangazo la Jumatano la watoaji wakuu wa gesi chafu ya carbon dioxide huenda ukawa na jukumu kuu katika juhudi za ulimwengu kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Rais Barack Obama amesema Marekani imekubali kupunguza takriban asilimia 26 mpaka 28 ifikapo mwaka wa 2025 hiyo ni mara ya pili ya kasi ya juhudi za sasa za kupunguza uhalifu wa hali ya hewa. Rais J Jinping amesema utoaji gesi ya carbon dioxide huenda ukafikia kiwango cha juu ifikapo mwaka wa 2030. Ni mara ya kwanza kwamba China, mtoaji mkuu wa hewa chafu duniani, ameweka nia ya dhati kutekeleza hilo ifikapo wakati huo. Nchini Nigeria, mwanamke mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga amejilipua mwenyewe katika kituo cha mafunzo ya ualimu katika jimbo la Niger. Polisi wamesema tukio hilo la bomu limetokea katika mji wa Kotagora nyakati za mchana. Maafisa wamesema mwanamke huyo alijilipua mwenyewe akiwa anaelekea kwenye maktaba ya shule. Kuna habari za kutatanisha iwapo kuna mtu yeyote mwingine aliyeuawa katika mlipuko huo. Siku ya Jumatatu, Watu 48 wengi wao wanafunzi, waliuawa katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kwenye shule moja kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mlipuko ulitokea katika mji wa Potiskum kwenye jimbo la Yobe. Maafisa nchini Mali wanasema muuguzi aliambukizwa virusi vya Ebola amefariki. Kifo cha Jumanne jioni ni cha pili kuthibitishwa kuhusishwa na Ebola nchini Mali. Cha kwanza ni cha mtoto wa miaka miwili ambaye alifariki mwezi uliopita. Wizara ya afya ya Mali imesema leo Jumatano kuwa muuguzi huo alikuwa akifanya kazi katika kliniki ya mji mkuu wa Bamako na kwamba kliniki hiyo ilikuwa imewekwa kwenye karantini. Maafisa wamesema muuguzi alimhudumia mwanamume ambaye inaaminika pia alifariki baada ya kuambukizwa Ebola. Mali inapakana na Guini ambapo mlipuko wa Ebola ulitokea mwaka jana takriban watu elfu tano wamefariki, wengi wao nchini Guinea, Liberia na sierra Leone. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC huko The Hague imewajulisha maafisa wanne wa chama cha upinzani cha MLC huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambacho kiongozi wake Jean Peribemba anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa vita huko The Hague wameitwa kwenda kujibu tuhuma za kuwahonga mashahidi ambao walikuwa watoe ushahidi, wa, wa, uh, ushahidi wao dhidi ya Bwana Pemba. Katibu mkuu wa MLC, Thomas Luhaka, anaelezea kuhusu kuitwa kwa viongozi hao ambao waliachiliwa mwezi Oktoba na ICC baada ya kutiwa ndani na takriban ama kwa takriban miezi nane huko The Hague. Mwezi wa Oktoba, baribaacha bote, banasema murudi nyumbani, banawapatia, eh, wanakuwa e, e, free wanarudia manyumbani sasa. Jana sisi tunasikia sasa hii e, kusamba itakuwa juu hii ya ya ya ya dosie, do, do, dosie pili itakuwa kule sasa. Si tunaona kama sasa namona kani watu walikuwa kule munawarudisha nyumbani tena munawaita, wanasema mbaye basambe tena atuelewe vizuri nani e, kutumika ya asisi Kesi, wanasema sisi tulipatia wanduku wetu walipatia pesa kwa wa, kwa watu wende wakasema uongo kule kwa ICC. Njo sasa banasema hii kesi ifobaitatue kule, sisi tunasubiri, tunasubiri sasa ICC mipango gani watafanya, kama wanduku wetu iko na lazima nao wende kule, wataenda kusema haki paske hatuna ah, ah, neno ya kufichika. Eh, pro, procureur prosecutor njo anasema kule walitosha pesa ya kupatia wale watu. E, njoo sasa, si tunapenda watu wazunguze wa, wa, wa haki, tuuye ukweli iko wapi, tunapenda kujua ukweli toke. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka mji mkuu wa Marekani Washington DC. Wanaharakati wa Syria wamesema wiki saba za mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani yameua takriban watu 860 nchini humo, wengi wao wakiwa na mgambo wa Islamic State. Kundi la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza linasema huenda idadi halisi ikawa kubwa zaidi na kujumuisha na raia kama hamsini. Marekani na muungano wa mataifa mengine walianza kushambulia malengo ya Islamic State ndani ya Siria mwishoni mwa mwezi Septemba, huku wakipanua kampeni zao za anga dhidi ya kundi hilo nchini Iraq, ambapo wanamgambo hao walikuwa wamejitwalia sehemu kubwa ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Takwimu kutoka kwa kikosi cha Marekani cha Central Command zinaonyesha kuwa ndege za umoja huo zimefanya mashambulizi ya anga 350 ndani ya Siria na mengine 450 ndani ya Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasafiri hii leo kuelekea Jordan kwa mazungumzo juu ya changamoto zinazokabili nchi jirani, ikiwemo mivutano huko Jerusalem na mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini Siria na Iraq. Keri atakutana na Mfalme Abdullah wa Jordan katika ziara yake ya karibuni katika eneo hilo ambalo amelitembelea mara nyingi tangu awe mwanadiplomasia wa juu wa Marekani mwanzoni mwa mwaka wa 2013. Utaratibu wa amani wa Israel na wa Palestina umekuwa mmoja wa vipaumbele vya juu vya Keri, na mwaka mmoja uliopita pande hizo mbili zilikuwa katikati ya mashauriano ambayo yaliyoanzishwa tena ili kusaidia kufikia mwafaka baada ya kukwa, kukwama kwa uh, miaka mitatu. Waziri wa ulinzi wa Ukraine Stefan Postak amesema vikosi vya Kave vinajiandaa kutokana na uwezekano wa mashambulizi kutoka kwa waasi wanaoyunga mkono Russia kwenye eneo la mashariki mwa Ukraine. Kumekuwa na ghasia za mara kwa mara kwenye eneo hilo licha ya mkataba wa amani Septemba 5, baina ya Kiev na waasi. NATO inasema imeshuhudia silaha, vifaru pamoja na wanajeshi kutoka Rusia wakiingia eneo la mashariki mwa Ukraine jana. Kamanda wa NATO ambaye pia ni jenerali wa jeshi la anga la Marekani Philip Breedlove amesema vikosi vya wanajeshi 250 mpaka 300 wa kutoka Rusia wapo mashariki mwa Ukraine wakiwasaidia waasi. Ameongeza kwa kusema kwamba vikundi vingine vinane vya wanajeshi wa Russia vimebaki kwenye mpaka wa Russia na Ukraine, na kwamba Moscow inaongeza majeshi yenye uwezo wa kutumia silaha za nyuklia ndani ya Crimea, sehemu ambayo ilijitwalia kwa nguvu kutoka kwa Ukraine mwezi Machi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na katika habari zilizochukua uzito wa juu leo, chanjo iliyozinduliwa hivi majuzi dhidi ya ugonjwa wa pepo punda inayoendelea kukabiliwa na upinzani mkali huko nchini Kenya, huku kanisa la Katoliki likidai chanjo hiyo ni hatari na inazuia wanawake kupata mimba. Mwagi Konyo na ripoti kamili kutoka Nairobi. Juhudi za wizara ya afya nchini Kenya za kuzindua kampeni ya chanjo ya kuzuia ugonjwa wa pepopunda, yaani tetanus, zinaendelea kukabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa kanisa kubwa la Katoliki nchini Kenya. Kongomano la maaskofu wa kanisa Katoliki, likiongozwa na mwenyekiti wa tume na husika na masuala ya afya katika kanisa hili la Katoliki, Askofu Paul Kariuki, limewataka Wakenya wote kujiepusha na chanjo hiyo, eti kwa sababu ni hatari kwa afya ya akina mama na watoto na kulingana na madaktari ambao ni waumini wa kanisa Katoliki nchini Kenya, chanjo hiyo ina chembechembe au sehemu zinazojulikana kama beta HRC ambazo zikipewa wanawake wasio wajawazito wanaweza kupoteza uwezo wa kupata watoto. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kenya wanashangaa ikiwa Kenya inakabiliwa na mkurupuko wa ugonjwa wa pepopunda ndiyo ikalazimisha serikali kuzindua chanjo hiyo hatari. Wanashangaa ni kwa nini chanjo hii inawalenga wasichana wachanga na wanawake wasiozidi miaka so, so, 49 years? Na kulingana na kongamano la maaskofu wa kanisa katoliki nchini Kenya ichanjo kama hiyo ilitumika katika nchi za Ufilipino, Meksiko na Nikaragua. Na matokeo yake yalikuwa ya kusikitisha. Wanawataka Wakenya wote kususia chanjo hiyo hadi wakati serikali itakamilisha uchunguzi na utafiti wa kisayansi kuthibitisha ubora wake. Lakini akizungumza hivi leo hapo mjini Nairobi, waziri wa afya James Masharia amesema wizara yake imekubali kushirikiana na Kanisa Katoliki katika uchunguzi na utafiti mpya wa kisayansi ili kuthibitisha ikiwa chanjo hiyo ina madhara yote kwa afya ya binadamu. Waziri wa afya amekuwa akidai kwamba chanjo hii ya kuzuia ugonjwa wa pepopunda imeidhinishwa na shirika la afya duniani na haina madhara yeyote. Wamesema WHO hii, hii chanjo ni safe, kwa hivyo tuende na hiyo advice, kwa sababu WHO inapatia ushauri dunia nzima. Hii kampeni itafaulu. Kwa hivyo sina wasiwasi wowote itakuwa na it, it, madhara yeyote. Kwa hivi sasa watu wengi hapa nchini Kenya wamechanganyikiwa kuhusu chanjo hiyo, lakini wengi wanasubiri kwa hamu matokeo ya uchunguzi wa kisayansi ili kujua ubora au madhara kone Saudi America ya chanjo hiyo. Mwaige kwenye Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Harrison Kamau anaendelea na habari za dunia. Viongozi wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia wanakutana Myanmar kwa madhumuni ya kupiga hatua za kupunguza hali ya mivutano katika bahari ya South China. Kikao hiki ambacho ni cha 25 cha muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia ASEAN, pia kitalenga kupanua mwingiliano wa kiuchumi baina ya wanachama wote kumi. Kwenye kikao cha ufunguzi, rais wa Myanmar Thein Sein amesema ni muhimu kwa mataifa wanachama kuungana kabla ya mkutano uliopangwa wa mwaka ujao wa kuzindua eneo huru la biashara. Mahakama ya umoja wa Ulaya imesema kwamba mataifa wanachama wanaweza kuwanyima mafao ya wasiokuwa na ajira wahamiaji wanaopewa mafao, lakini hawafanyi juhudi zozote za kutafuta ajira. Mahakama hiyo ya haki ilitoa maamuzi jana kwamba mataifa wanachama wa EU wanaweza kuepuka mafao ya kijamii ya utalii wa kujifaidisha bila kukiuka uhuru wa kusafiri wa wananchi. Mahakama hayo hayakubali hayakubadili programu ya Ujerumani ya kuwanyima wahamiaji kutoka Romania fedha hizo. Mahakama yalisema mataifa wanachama hayana wajibu wa kupatia mafao raia wengine kutoka nchi wanachama katika miezi mitatu ya kwanza, lakini kama watakaa muda mrefu na bila ya kazi, ni vyema watafute njia ya kujikimu wenyewe, mahakama imeelezea. Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Jakaya Kikwete ambaye hivi karibuni alifanyiwa upasuaji wa kuondolewa tezi dume katika hospitali ya Baltimore hapa Marekani bado yuko hospitali akiendelea na matibabu. Mwenzangu Khadija Riami amezungumza na Prosper Mbena katibu wa rais, ambaye anaelezea hali ya Rais Kikwete inavyoendelea. E, Mheshimiwa Rais anaendelea vizuri kiafya, hali yake imezidi kuimarika siku hadi siku Tayari mshono ule ambao alikuwa pale amepasuliwa pamekauka na amekuwa anaendelea na mazoezi ya kutembea mle wodini. Kwa kweli madaktari wake wameonyesha kuridhika sana na hali yake hiyo. Je, lini anatarajiwa labda kupewa ruhusa kutoka hospitalini na atakapotoka hospitalini ataendelea kubaki hapa Marekani labda kwa kuangaliwa zaidi, au ni kitu gani kitakachofanyika? Kutokana na maendeleo ya afya yake yanavyoonekana kwa sasa, huenda leo hii mchana madaktari wake watamruhusu kutoka wodini, wa lakini atakaa kwenye hoteli iliyo karibu na hospitali ambayo imetengwa maalum kwa ajili ya wagonjwa wa, wa namna ile, ili sasa pale madaktari wataendelea kuwa wanamtembelea, lakini pia nurses watakuwepo pale muda wote wanaendelea kumwangalia. Kwa hiyo hilo linaonyesha ni hatua moja zaidi ya hali yake kuwa inatengamaa. Sasa tutafahamu hatua itakayofuata baada ya kama wiki moja hivi, ndipo madaktari wake watakapomfanyia tathmini na kujua hatua inayofuata. Kama unavyofahamu Kazi ya urais si kazi ndogo, ni kazi nzito sana, na ingawaje yuko hospitali lakini tumemwona katika mitandao akifanya fanya kazi kidogo. Je, madaktari walimruhusu afanye kazi wakati bado anaendelea kupata ahweni? Kazi ndogo ndogo anazofanya kwa kweli ni sehemu ya, ya ya kuimarika kwa afya yake na ni sehemu ya mazoezi anayofanya hilo hali na tatizo kwa madaktari wake na kwa kwa shughuli nyingine kule nyumbani, kama unavyofahamu kaimu yupo, na ni makamu wa rais ndo anayekaimu shughuli za serikali kuzifanya kule nyumbani. Kwa hiyo kwa kweli hizi anazofanya hapa, kuwasiliana na watu kwenye simu, kusoma meseji, kusoma magazeti, kuandika andika kidogo, ni sehemu kabisa muhimu katika kuimarika kwa afya yake. Pambena katibu wa raisi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Baltimore, Maryland hapa Marekani. Eneo la Umoja wa Afrika linalopambana na kundi la Lord's Resistance Army lina ripoti maendeleo katika jitihada za kulizorotesha kundi hilo la ugaidi, lakini bila ya rasilimali zaidi, kikosi cha eneo hilo huenda kikahitaji miaka mingi zaidi kabla ya Joseph Kony na wasi wake kusambaratishwa na jeshi lake la watoto waliotoroshwa kuachiwa huru. Mwandishi wetu Martha Van Devop alizungumza na majeshi ya umoja wa Afrika katika eneo la DRC, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sudan Kusini na kututayarishia ripoti inayosomwa na mkamiti Kibayasi. Kundi la lords Resistance Army liliwahi kufahamika sana kwa kuchoma vijiji, kuwateka watoto na kuwakosesha makazi maelfu ya watu, wakati wakilenga kuiangusha serikali ya rais wa Uganda, Yoweri Museveni. Lakini anasema Luteni Jenerali Samuel Karuma, kundi hilo la msituni sasa limedhoofika baada ya kuundwa kwa kikosi maalum kwenye eneo hilo na Umoja wa Afrika, ikijumuisha wanajeshi kutoka Uganda, Sudan Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Tumepunguza nguvu zao kwa kuwaua baadhi yao na kuwakamata baadhi yao, kufikia kiwango cha kuwaua viongozi wawili kwenye uongozi wao na makamanda wengine wa cheo cha juu, na baadhi ya makamanda wa vyeo vya juu pia wameasi. Kikosi hicho maalum kina vituo kadhaa katika nchi zote nne zilizoathiriwa na LRA. Baada ya kundi hilo kufukuzwa nchini Uganda, lilianza kuendesha harakati zake nchini Sudan Kusini. Inaaminika kuwa LRA hivi sasa limegawanyika katika makundi makubwa matano, mengi yanaendesha shughuli zake katika Jamhuri ya Afrika ya Kati CAR na katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Nchi hizi wanazitumia kujificha na kwa ajili ya rasilimali zao. Nchi hizo nne ziliahidi jumla ya wanajeshi elfu tano ambapo elfu mbili kutoka Uganda na elfu moja kutoka kila nchi tatu zilizosalia. Lakini Kanali Mike Kabano, kamanda wa kikosi cha Uganda katika CAR, anasema hakuna nchi yeyote ambayo imeweza kupeleka idadi ya wanajeshi iliyoahidi hivi tunavyozungumza Uganda ina wanajeshi 1500 tulikuwa 2000, lakini kutokana na majukumu mengine tunaendelea kupungua na kuongezeka. Afrika ya Kati, wakati wa Bozize alipoondolewa madarakani, kila mmoja alifedheheshwa. DRC wanajeshi 100 hadi 500, inaendelea kuongezeka na kushuka. Sudani Kusini hivyo hivyo, wana matatizo ambapo idadi hivi sasa ni wanajeshi mia moja hadi mia mbili. Ghasia za kisiasa, migogoro na ukosefu wa rasilimali ulizuia nchi hizo kupeleka wanajeshi wanaohitajika ili kupambana na kundi la LRA. Msaada wa anga unaotolewa na Marekani na AFRICOM, kikosi cha Marekani katika Afrika, pia wanatoa mafunzo, lakini jeshi la Marekani alihusiki katika operesheni hizi. Asante kuungana nasi kwa makala mengine ya afya yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA, mtandao wa afya Afrika. Leo basi, tunazungumzia saratani ya mlango wa kizazi. Tega sikio ukiwa mwanamke, maanake nazungumza hapa na Dr. Sera Maongezi, mtaalamu wa magonjwa ya wanawake kutoka Tanzania, na kwanza anaelezea dalili za ugonjwa huo. Kwanza naomba watu wote wanaonisikiliza ni kwamba ni mlango unaoingia kwenye kizazi cha mwanamke na ni mlango ambako mtoto anapita wakati anaenda kutengenezwa. I mean, ile mbegu siume, ya kiume pamoja na kuzaliwa. Kwa hiyo kidogo hapo imekuwa wakina mama wanaelewa. Kwa hiyo saratani ya mlango wa kizazi, mwanzoni zile dalili zake, tuseme mabadiliko yale ya awali kwenye ile, ule mlango wa kizazi, hakuna dalili yoyote kabisa. Mama anatembea hana tatizo, hakuna maumivu, lakini huo ndio muda ambao tunawashauri wakina mama wote na mabinti kwenda kupima, ili zile dalili za mabadiliko ya hawa ya mlango wa kizazi yakionekana, basi huwa yanatibika. Lakini sasa pale unapoanza kuona dalili ambazo dalili zenyewe ni mama, anaanza kuona majimaji ambayo sio ya kawaida yanatoka kwenye kizazi, kwanza yanakuwa tu ya kawaida, hayana harufu, alafu anapoendelea ugonjwa unavyozidi kwenda mbele, yale maji maji yanaanza kutoa harufu. Lakini dalili nyingine ni mara anapokutana na mwenza anaanza kupata damu ambayo sio ya hedhi, kwamba anakuwa amepata hedhi yake kawaida, baada ya muda akikutana na mwenza wake, akimaliza ile tendo la ndoa, basi damu inatoka. Lakini dalili zingine, anapata maumivu chini ya kitovu na sengine anapokwenda chooni kujisaidia haja ndogo. Dalili zingine zi, ni kama vile kwa mama ambaye ameshakoma hedhi miaka ya yake mitatu, minne, mitano, mara ghafla siku isiyo na jina anashangaa anaona anaanza kupata tena damu ambayo sio ya hedhi. Lakini ugonjwa unavyozidi kwenda, unakuwa mkubwa, unakuwa na dalili ambazo zinaonyesha kwamba ugonjwa umesogea, umetoka kwenye ile njia, kwenye ile mlango wa kizazi, unasambaa kwenye viungo vingine vya mwili kama vile kibofu cha mkojo pamoja na njia ya haja kubwa, na pale mama anaweza akapata fistula. Kwa hiyo fistula huwa haipatikani tu kwa sababu mama amejifungua, amepata mtoto kwa njia ambayo labda amechelewa lakini hata huu ugonjwa huu unaleta fistula. Kwa hiyo, kile kidonda kikienda kikitoboa kibofu cha mkojo, anapata fistula ambayo inaunganisha mkojo na ni njia ya kibofu cha mkojo pamoja na uke. Akipata kile kidonda kikatoboa njia ya haja kubwa, basi anapata fistula ambayo inaunganisha uke na njia ya haja kubwa. Kwa hiyo, wakati huo mama huwa wa mkojo pamoja na choo kikubwa kinatoka bila yeye mwenyewe kutaka na hiyo ni dalili kwamba ugonjwa umekwenda mbali sana. Wakati huo yale maji yanazidi kutoka, yenye harufu kali. Hawezi hata kukaa karibu na wenzie, kwa sababu atakuwa wanamkimbia, atakuwa anatoka harufu. Na dalili za mwisho ni kwamba inaweza ikaenda mpaka kwenye ini, ikaenda kwenye figo, akashindwa kukojewa vizuri, na baadaye, kwa kweli, kupoteza maisha. Hizo ndio dalili haswa na nimekwenda kutokana na kwamba hakuna dalili katika yale mabadiliko ya awali, lakini haijawa saratani kabisa, isipokuwa ni mabadiliko ambayo yatakwenda kupelekea kuwa saratani, mpaka saratani ambayo imesambaa. Na daktari, unawashauri wanawake wafanyeje ili hali yao iweze kugunduliwa mapema? Ushauri wa kwanza ni kwamba sasa hivi Tanzania kidogo tumekuwa na vituo ambavyo vinapima kina mama kuangalia hayo mabadiliko ya awali ya mlango wa kizazi kwa hiyo ushauri wangu uh, akina mama wote kwanza waende kwenye hivyo vituo. Lakini kwa bahati mbaya, kwa mfano mama hajaweza kufika kwenye hivi vituo na ameona hizo dalili, pia anashauriwa kwenda kumwona mtaalamu wa afya, ili akigundulika mapema, kuna tiba tofauti tofauti kutokana na steji ya ugonjwa aliofikia. Anaweza akatolewa kizazi, anaweza akaanza mionzi au akapata mionzi pamoja na zile dawa za sindano za kemikali, na mara unapowahi ndio ugonjwa unatibika kwa urahisi zaidi huko Tanzania. Daktari, hivi sasa ukiangalia um, pengine okay, takwimu eh, na hali ya wanawake kwa jumla katika suala hili la saratani ya mlango wa kizazi unaweza kuielezeaje? Mm -hmm. Saratani ya mlango wa kizazi ndio saratani inayoongoza kwa saratani za wanawake, kwa maana kwamba inaongoza kwa ukubwa matatizo, lakini inaongoza kwa vifo vya kinamama wenye saratani. Takwimu tunazozipata hapa ni inatoka katika taasisi ya Ocean Road ambayo ndio taasisi peke yake inayoshughulika na mambo ya saratani. Ni Dr. Sera Maongezi ni wa taasisi ya wanawake na maendeleo nchini Tanzania, mradi ambao ulianzishwa na mke wa rais Kikwete, Mama Salma Kikwete, akizungumza nasi sauti amerika kutoka Dar es Salaam. Asante sana daktari. Asante, nashukuru sana Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anakusomea muhtasari wa habari. Marekani na China wametangaza mipango mipya ili kupunguza utoaji wa gesi chafu, moja ya masuala makuu katika mkutano kati ya viongozi wa nchi hizo. Nchini Nigeria, mwanamke ajilipua kwa bomu katika chuo cha mafunzo cha ualimu karibu na jimbo la Niger. Maafisa nchini Mali wanasema muuguzi aliyeambukizwa virusi vya Ebola amefariki. Kifo cha Jumanne jioni ni cha pili kuthibitishwa kushukiwa ni cha Ebola nchini Mali. Wanaharakati wa siria wanasema wiki saba za mashambulizi ya anga yaliyoongozwa na Marekani yameua takriban watu 860 nchini humo, wengi wao wakiwa wanamgambo wa Islamic State. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry asafiri hii leo kuelekea Jordan kwa mazungumzo juu ya changamoto zinazokabili nchi jirani ikiwemo mivutano huko Jerusalem na mapambano dhidi ya wanamgambo wa Islamic State nchini siria na Iraq. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Marekani hivi karibuni ilisaidia kudhamini Siku ya Kimataifa ya Kumaliza Kuto Kuhukumiwa kwa Uhalifu Dhidi ya Waandishi Habari. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani John Kerry alisema kuwa mnamo siku hii na kila siku, tunathibitisha kuwa kukomesha hali ya kuto kushtakiwa wahalifu ni wajibu wa utu na inahitajika katika kubuni jamii zilohuru na wazi na zilothabiti duniani kote. Kila siku, mwandishi habari shujaa wanachukua hatua wa za kipekee na kuhatarisha maisha yao kuandika habari zinazofichua ulaji rushwa, wanauliza maswali magumu au wanashuhudia watu wasio na hatia, wanaume, wanawake na watoto wanaokabiliwa na maovu ya vita na ukiukaji wa haki za binadamu. Katika huduma zao kwa ubinadamu, mamia ya waandishi wa habari wamelengwa au kuuawa katika mwongo uliopita pekee, huku wengine wengi wamenyanyaswa, kutishwa, kufungwa na kuteswa. Katika kesi nyingi, watenda uhalifu huo wa kikatili dhidi ya waandishi wa habari mara nyingine serikali au utawala, lakini pia mashirika ya kigaidi kama vile Islamic State ya Iraq na la Thevant au ISIL haiwaadhibu. Siria imekuwa mojawapo ya nchi hatari kwa waandishi wa habari ambako serikali ya Bashara al Assad na ISIL wanaendelea kubana vyombo vya habari kupitia mashambulizi ya kikatili, ikiwa ni pamoja na kutoweka na kutekwa nyara kwa waandishi wa habari ili kuzuia mtiririko huru wa maelezo na habari kwa dunia. Marekani inataka hali ya kuto kuadhibiwa wale wanaotumia hasi ya kuwanyamazisha wakosoaji wao kukomeshwa, na inataka jawabu kwa niaba ya waandishi wa habari na familia zao ambao bado wanasubiria haki itendeke. Zaidi ya hayo, Marekani inatoa wito kwa pande zote zinazohusika katika mizozo huko Siria kuwalinda waandishi wa habari huko Siria na katika nchi jirani. Zaidi, Waziri Kerry anasema tunasimama kwa kupongeza ushujaa wa wale wanaohatarisha maisha yao kueleza habari kwa dunia inayohitaji kuzisikia. Marekani, alisema Rais Obama, inapongeza michango adimu inayofanywa na waandishi wa habari kwa uhuru na usalama wetu sote katika kumulika mwanga ndani ya kiza na kuwapa sauti wale wasiokuwa nazo. Ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Na hapa tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, msimamizi ni Khadija Riyami, mwelekezi Dwayne Collins, fundi mitambo ni Joe Gill, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau tukisema kwa heri na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.