Karibu msikilizaji katika makala hii ya Jeni Fanyeje, maamuzi ya kiafya na kijamii kwa vijana kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninayekukaribisha katika matangazo ya leo ni mimi Mkamiti Kibayasi. Matangazo haya ambayo yanaletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika yanasikika pia kupitia washirika wetu RFA ya Mwanza, Mlimani redio ya Dar es Salaam pamoja na ABM 91.2 Dodoma Tanzania, Best FM ya Ludewa, Bomba FM 104.0 ya Mbeya, Breeze FM ya Tanga, Overcomers FM ya Iringa, Mpanda FM 97.0 katika mkoa wa Katavi, Radio Boma Hai FM katika mkoa wa Kilimanjaro na yanapatikana pia katika gazeti tando Bongo5.com. Kama kawaida, tumewakusanyia habari moto moto za afya, majadiliano ya vijana na daktari, ushauri kwa vijana, pamoja na habari inayokuhusu na kukugusa wewe kijana. Karibuni. Kwanza kabisa ungana nami Meri Mgawe kukusomea habari za afya tulizokukusanyia kutoka kwenye chumba chetu cha habari wiki hii. Awamu ya kwanza, majaribio ya kimatibabu yametoa ishara nzuri kwa chanjo ya Ebola ambayo yanaendelea huko Afrika Magharibi, katika nchi ya Mali ambayo inapakana na Gini, kiini cha mlipuko wa virusi vya Ebola chanjo hiyo ilitengenezwa na watafiti kutoka taasisi ta ta ya kitaifa ya afya ya Marekani na kampuni ya Kiingereza ya kutengeneza madawa ya Glaxo Smith Klyn ilikuwa inafanyakazi kwa asilimia miamoja katika kuwalinda nyani dhidi ya mlipuko wa ebola katika majaribio ya kwanza ya kiafya. Chanjo hiyo inasisimua mfumo wa kinga wa mwili kwa kutumia protini ya ebola ambayo haina madhara iliyobebwa kutokana na virusi vya kawaida vya mafua wafanyakazi watatu wa afya nchini Mali wamepatiwa chanjo hiyo katika kipindi cha miezi mitatu kwa mujibu wa mtafiti wa chanjo Marion Levin, mkurugenzi wa kituo cha maendeleo ya chanjo katika chuo kikuu cha Maryland. anasaidia kufanya majaribio ya kiafya nchini Mali anasema amekuwa akifanya majaribio ya chanjo mbalimbali kwa takriban miaka arobaini na nne na hajaona kitu chochote kinachokwenda kwa haraka zaidi. Hakuna kesi za Ebola zilizoripotiwa nchini Mali, ambapo Levini anasema ina ulinzi mzuri wa mpakani, lakini Ebola inaendelea kusambaa bila ya kizuizi huko Guini, Liberia na Sierra Leone. Chanjo kama ile ya ndui ile dhidi ya Ebola huenda inaweza kudhibiti ugonjwa wa Ebola kwa wale wenye virusi hivyo vinavyosababisha vifo ikiwemo wafanyakazi wa afya. Levin anasema kanuni za kuidhinisha huenda haraka zikafuatiwa na mafunikio ya kiafya na kuongeza kuwa kila mtu anataka kuona kuwa chanjo ya virusi vya Ebola inapatiwa leseni na kujaribu kupata leseni haraka iwezekanavyo ili mradi tu takwimu zipo za kufahamu usalama wake, kinga yake, na hifadhi nyingine za kiafya. Loxo Smith Klein inatengeneza dozi elfu kumi ya chanjo ambazo Levin anasema huenda zikatumiwa haraka iwezekanavyo e, kama dawa hiyo itapata idhini kutoka Marekani na Ulaya. Anasema kwa sababu ya idadi kiasi ya chanjo hiyo hugawiwa kwa chanjo ya awali itabidi ilengwe eneo maalum. Kwa kuongezea nchini Mali chanjo ya majaribio pia imefanywa nchini Uingereza. Levin anasema watu wawili zaidi nchini Mali wamepatiwa chanjo hiyo hivi karibuni na wengine kumi na tano watapatiwa chanjo kama mipango itakwenda kama ilivyopangwa. na katika habari nyingine, serikali ya Afrika Kusini kwa kushirikiana na makampuni ya juu binafsi na wafadhili wamezindua mfuko wa majibu ya Ebola kuchangia katika mapambano dhidi ya mlipuko wa Ebola huko Afrika Magharibi. zaidi ya dola milioni moja zimechangwa kama fedha taslimu na rasilimali. Serikali ya Afrika Kusini na makampuni makubwa nchini humo yaliyoorodheshwa katika soko la hisa la Johannesburg yamezindua mfuko huo. Akiongezea mjini Johannesburg hivi karibuni, waziri wa afya wa Afrika Kusini Aaron Motsoaledi amesema nchi ina jukumu la kusimama na dunia kuhakikisha kuwa mlipuko wa miezi kumi unadhibitiwa. Matangazo haya yanaletwa kwenu kwa hisani ya USAID Tanzania na pia kama sehemu ya mtandao wa afya Afrika. Na sasa tunakuletea makala ya majadiliano. Naitwa Joni. Karibu ungana nami katika makala ya majadiliano, na leo tunajadili suala zima la ukatili dhidi ya watoto. Tunaangalia jinsi gani jamii inaweza kushirikiana kuhakikisha anatokomeza tatizo hili. Tutaenda kuwasikiliza vijana wao wanasemaje, nini kifanyike, jamii ifanye nini katika kuhakikisha kwamba tatizo hili limeisha. Mimi naitwa Jeni, nasomea yamko. Chuo malezi, wadada wa kazi siku hizi eh. Tunaangalia vitu kama hivyo, lakini ishu zaidi ni kwamba wazazi wote wanatakiwa tu, yani, waungane katika malezi hiyo, kwa sababu saa nyingine sio mzazi mmoja, saa nyingine wazazi wote wanakuwa wako bize, afu wazazi wetu sasa hivi wengi wao hawapendi kukaa na watoto wao, wengi wao ni wasichana wa kazi eh, malezi yanakuwa tofauti, kwa sababu unaweza ukakuta dada mwingine amelelewa vingine, anakuja kumlea mtoto wako vingine, kuna muda wa kukaa na mtoto wako, hiyo hiyo pia inachangia katika hiyo. Lakini sasa tuangalie mtoto ana, wazazi yote kabisa, jamii ile inayomzunguka yule mtoto. Naitwa Lopa mimi siwezi kuwalaumu wazazi sana, lakini mwaka elfu mbili na tano alikuja msanii mmoja kutoka nchini Marekani, Angelina Kijwa, alizungumzia hasa kuhusu jinsi gani tuwapende watoto na jinsi gani tuwape vitu vinavyohitajika katika katika familia zetu. Ukitazama watoto wengine wapewi elimu ya kutosha, hawapewi huduma kama za watoto wengine. Malezi yanapelekea vipi kuwepo na unyanyasaji? Okay, mi naweza nikazungumzia hapo kwa kuangalia pia, utakuta mtoto mwingine analelewa na mama wa kambo. Mama wa kambo, asilimia kubwa wa mama zetu wa kambo ni mama yani mama yani wachache sana, unakuta anapenda wa mtoto ambaye si wa kwake, lakini wamama wengi sana, wamama anaonyesha mapenzi kwa mwanaume pale ambapo hajaingia, akishaingia huwa yanakuwa ni tofauti. Hiyo pia inachangia kumnyanyasa mtoto. Saa nyingine mtoto kama mtoto anaweza akaingia katika tabia ambazo hazipendi, lakini inatokea kutokana na mazingira anaoishi pale nyumbani, anaolelewa mtoto. Unakuta huko labda alikolelewa mwanzo amekulia tabia hizi, kwa hiyo akija akija kukaa kwenye jamii nyingine lazima watoto wamtenge kutokana kutoka na, kutoka na zile tabia alizokulia mwanzo. Ndiyo maana saa nyingine anaweza akapigwa, akafanywa vitendo ambavyo visivyofaa kutokana na tabia aliyotoka nayo mwanzo. Kwa hiyo lazima jamii lazima itamtenga kutokana na zile tabia alizokuwa nazo mwanzo lakini Unafikiria kwa kufanyiwa yani ukatili kunaweza kumbadilisha mtoto tabia aliyonayo naitwa Irene Henry sifikirii kama unyanyasaji unaweza ukambadilisha mtoto tabia kwa sababu kama mtoto hapati malezi kutoka kwa mzazi wake anapata malezi kutoka kwa house girl house girl anamtreat anavyojisikia yeye kama wewe unamnyanyasa house girl house girl asila zake atahamishia kwa mwanao akishahamishia kwa mtoto atamlea yeye anavyotaka mtoto akishaanza kutoka nje kwa zile tabia ambazo yeye amelelewa na house girl. Do unaanza unyanyasaji, lakini kwa kumfundisha hivyo, mtoto hawezi kuelekea kwa mtazamo huo. Tuna naweza nikasema jamii kwa kumnyanyasa mtoto sio kumfundisha, maanake kila mtu ana mtazamo wake. Wengine watamfundisha kwa kumbaka, wengine watamfundisha kwa kumfanyia vitendo vya ukatili, kumchoma moto, kumfanyisha kazi nzito ambazo ziko chini ya umri wake. Kwa hiyo kutokana na mambo hayo huwezi kumfundisha. Cha msingi ni kukaa naye ukamwelimisha, ukamfundisha na hisi hapo anaweza anaweza akaelewa. Uh, jina anaitwa Saidi Doto hiyo, anaweza akanampiga mtoto ila kwake ni bado kawaida. Inabidi kuelimishwa mtu kama yule anayempiga mtoto au kumfanyia vitendo viovu. Kuongezea kwamba unajua un, kunyanyaswa kwa mtoto kitu kingine kinaweza kutokea kwa wazazi kutokuelewana. Unakuta baba na mama anaishi sehemu moja, lakini hawana maelewano hasa, ile inamjenga mtoto picha mbaya. Mtoto mwingine anatoka hata maisha ya nyumbani, anaenda kuishi maisha ya barabarani, lakini sio yatima ya lakini kinacho fanya kuishi nje na nyumbani kutokana na baba na mama waelewani, hilo nayo inakuwa ni tatizo sana kwa watoto. Na unakuta mtoto mwingine wa kike anatoka kabla ya umri wake, anaenda kuishi, kisa baba na mama waelewani, anaenda kuishi barabarani. Sasa kule atakutana na kila aina ya tabia, kila aina ya matukio. Sasa utakuta sasa kule ndo anachukua tabia zisizofaa. Ndo maana unakuta watoto wengine wanabakwa, wengine wanakuwa majambazi, lakini sio kwamba kuna mwingine anakwambia apendi, lakini ni hali halisi ya maisha ndo inamfanya kufanya vile. Tuangalie, kumekuwa na kesi nyingi zikijitokeza juu ya ukatili, dhidi ya ukatili juu ya watoto na zimekuwa zikishughulikiwa ushughulikiaji wa kesi hizo. Nafikiri jinsi wanavyozishughulikia zinaweza kuleta tija, yaani zinaweza kuleta matokeo ya kukomesha ukatili kuendelea dhidi ya watoto. Katika Kiswahili zima, ushughulikiaji wa kesi ambazo zinatokea kwa, kwa matukio ambayo wanafanywa watoto inakuwa vigumu sana kwa kutimia kwa sababu naangalia hata katika mifano ile halisi watu wengi ambao wanafanya matukio ambayo wanafanya kuingia ukatili, ukatili wa watoto wadogo ni wengi ambao wanakuwa wamejiweza. Umeona kwa hata kama hata kama mtoto akifanywa vitendo vya ukatili, endapo ataenda kushtaje katika mambo ya serikali, lakini kujikuta ule ule yule mtumiwa kukana ile hali hali alikuwa nayo mazingira nyumbani kwao, kidogo anakuwa ana uhaini fulani, na kutokana na vitendo ambavyo amefanya amemfanya mtu ambaye yuko hali ya chini kabisa chini, ya kimaisha. Yule mtu hali ya chini ameanza kuanza kuse, kusefu tatizo lake kutokana na ule ugumu wa maisha ambao anaupata, lakini siku zote wanasema wenye nacho huwa ndo ambao wanafaidi, huwezi zo katika serikali, yaani wengi wanatumia pesa zao kuziba yani, kuzi mapengo yale yani ma... mi nafikiri katika uondeshaji wa kesi kuhusu huo unyanyasaji wa watoto, mi naona un... yani hauendeshwi, jamii ione kwamba mwisho wake uko wapi, utakuta wanaishia katikati eh? Hatuelezwi kwamba mfano yule mtoto atu aliokutwa yule nani sijui Nasra sijui alikutwa kwenye boksi sijui, lakini mpaka leo hatujui kwamba wale wazazi imeishia wapi hivo. Lakini na vyombo vya habari pia, kwanini tusifuatilie? Tumeanza story, kwanini tusifuatilie stori mpaka tunapoona kwamba imefika hendi hapa. He? au kama, kama kama, basi kesi imekatishwa basi, tujuli tu tuambie kwamba kesi hii imekatishwa, ni hatujui yani nini mwafaka wa ile kesi. Lakini mi nafikiri kwamba uendeshwaji wa kesi za unyanyasaji wa watoto hazitiliwi maanani na ndio maana watu hawaogopi hata. Sheria zetu mi nadhani nazo hazina mkazo, hazina mkazo na hisi inabidi hukumu ziwe zinaongezewa mkazo. Si unaweza kukuta unyanyasaji wa jinsia, sheria labda ulipe laki tano, laki tano, au sio ndo miaka mitatu ila mtu ukimfunga miaka yake thelathini vizuri tu, akitoka akianza upya na ikuta Ubungo pale watu wafue magari. Jamii ina mchango gani? Ifanye nini? Tufanyeje katika kuhakikisha kwamba a, matatizo haya yanaisha? Naitwa Gerald Nason. Hata jamii husika kwamba wanamjua waliofanya, unakuta kama aliobaka, unakuta kuna wenzake wanajua, lakini ndio ile wanafichiana siri wakishapelekwa hata sehemu za serikali, pesa inaongea, wanatoka. Lakini kama jamii wenyewe wakiwa na uchungu kabisa na watoto wao, mbona watu wanaisha? Maana si wanaishi huku, kuna watu au unakuta mama mtoto wake amefanyiwa kitendo cha ukatili, anakuja aliofanya anaambia, mimi na milioni tano, nyamaza. Na yule mama ni maskini, na fikiri atafanyaje? Si atachukua ile hela, ila, ila, ila nyamaza. Sasa lakini yule amethamini hela kuliko mtoto. Tuko na Bijeni Mrema, mshauri wa masuala ya jinsia kutoka shirika la Plan. Kwa hiyo tutaenda kumsikiliza anasemaje na kwa upande wa Plani wanafanya nini, lakini pia ushiriki wa jamii katika kuhakikisha kwamba tatizo hili linaisha. Kwenye suala la ukatili wa watoto, tukiangalia katika jamii zetu, unafanyika kwa kiasi kikubwa sana, na hasa tukiangalia kwa watoto wa aina mbalimbali, watoto wa kike, pia watoto ambao wenye umri mdogo, wanafanyia ukatili wa aina mbalimbali, wa mbali, kimwili, wa kingono, wa kiakili, pia na kwa upande wa jamii, hili linaweza likazuilika, hasa katika kuweza wa wazazi au walezi waweze kutambua umuhimu wa haki za watoto watoto. Kama watoto ni binadamu, ndio wana haki, lakini kuna haki za watoto. Tusiwachukulie watoto kama watu wazima, tuweze kutambua kama mtoto ana haki, haki ya kulindwa. Yuko chini ya uangalizi wa wazazi, aweze kulindwa mpaka atakapofikisha umri wa mtu mzima, na aweze kulindwa na hivyo vi, vitendo vya ukatili. Kuna vitu mbalimbali, mazingira, kuna masuala ya mila na kadhalika, lakini pili tuweze ku, uh, jamii kuelewa hasa niki uh, walenga wazazi au uh, walezi waweze kuelewa na kutambua wajibu wao kama wazazi katika kuweza kuhakikisha kwamba watoto walio nao wanawatunza wanawalinda na wanaweza kuwalinda dhidi ya vitendo vya ukatili, na jamii kwa ujumla iweze kuelewa kwamba ina wajibu katika kuweza kuwalea watoto. Mtoto sio wa mzazi peke yake. Jamii pia iweze kutambua kwamba ina wajibu katika kuweza kuwalea watoto wa, watoto ni wa jamii nzima, lakini pia i kwa upande wa viongozi wa kijamii, hasa tukiangalia pia viongozi wa kidini, wana nafasi kubwa sana ya kuweza kukemea uh, ukatili dhidi ya watoto katika sehemu mbalimbali wanazokuwa na uhubiri, hasa katika tukiangalia pia viongozi wa kimila, uangalia zile mila hatarishi ambazo zinapelekea ukatili kwa watoto, wasasa watoto wa kike, mfano kwenye suala la ndoa za utotoni, suala la ukeketaji kwa watoto na kadhalika, utumikishwaji kwa watoto na kadhalika. Shukrani sana. Na hayo ndio yalikuwa mawazo ya Bi Jenny Mrema, eh, ni mshauri wa masuala ya jinsia kutoka shirika la Plan, lakini pia me pata kuwasikiliza vijana kwamba wanasemaje juu ya ukatili wa watoto na jinsi ambavyo jamii inaweza kushiriki kuhakikisha kwamba tunatokomeza ukatili dhidi ya watoto. Mpaka hapo, sina la ziada. Nilikuwa nami Mensia Jon, asante sana vijana kwa maoni yenu. Na sasa hebu tusikilize makala ya muulize daktari. Karibu msikilizaji, kwenye kipengele hiki cha daktari. Jina langu ni Rahabu Fredi na hapa ninaye Daktari Katanta Simwanza ambaye leo anajibu maswali yanayoulizwa na mabinti. Naitwa Anet Lema Napenda kumuuliza daktari kwamba je, mtu mwenye virusi vya ukimwi anaweza akabeba mimba? Ni kweli kabisa mtu mwenye virusi vya ukimwi anaweza kubeba ujauzito au hata akasababisha ujauzito. Hii ni kwa sababu kuna programu maalum ambazo inabidi ajiunge ili kumwezesha kwamba ule ujauzito akaosababisha mtoto atakae kuja asiweze kuona maambukizi ya virusi vya ukimwi. Lakini mara nyingi jamii imeonekana kuwa kinyume au kuwa na hofu kubwa sana. Hii ni kwa sababu watu wamekuwa wanajichukulia maamuzi ya kubeba ujauzito pasipo kupata ushauri wa daktari, lakini tuna mipango maalum kabisa. Mfano, tuna mpango wa kuzuia maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto, kwa hiyo hata mtoto huyo atakayezaliwa atakuwa hana maambukizi kama walivyokuwa wazazi wake ambao wana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Kwa hiyo inawezekana kabisa. Naitwa Valentina Faustin Masanja. Ni sababu zipi zinazopelekea wasichana kufariki wakati wakijifungua? Chanzo kimojawapo ambacho kinachangia vifo kina mama na watoto katika nchi yetu ya Tanzania, hasa vifo kina mama ni wachana kupata ujauzito katika umri mdogo, kwa sababu hizi zinapelekea wao kuwa katika hatari kubwa sana wakati wa kujifungua na hata baada ya kujifungua na kuweza kupoteza maisha yao kwa sababu viungo vyao vinakuwa bado haviko tayari kwa ajili ya kuwa wazazi. Hii inaweza kupelekea wakati mwingine hata tumbo la wazazi kupasuka, tunaita rutin lapcha, au kupoteza damu nyingi sana wakati wa kujifungua na vitu vingine kama hivyo. Lakini pia tukirudi katika mtazamo wa kijamii, mambo ya ushiriki mdogo wa wanaume katika maswala ya afya pia imekuwa ni sababu mojawapo sana ambayo inachangia hao kina mama au wasichana kufa wakati wa kujifungua au hata baada ya kujifungua. Mitazamo tuliyokuwa nayo ni kwamba wengine wanawashauri waende kupata huduma hizi kwa wakunga wa jadi ambao hawajajiandaa. Na sasa kwa wasichana wadogo, kwa sababu miili yao inakuwa bado haijawa tayari kubeba ujauzito, haijawa tayari kukutana mikiki mikiki kama hiyo hii inakuwa ni sababu mojawapo, lakini sababu nyingine ni kwamba kwa sababu bado ni watoto na hawana maamuzi juu ya miili yao. Wakati mwingine, kwa sababu labda hii imetokea kwa bahati mbaya, hata wazazi wajue, wanajificha wanafanya hivi na vile. Inachangia sana kwa kiwango kikubwa sana kupata changamoto, na hata wakati mwingine watoto wengi wa kike hufariki wakati wa kujifungua, kwa sababu wanakwenda hospitali kupatiwa huduma wakati ukiwa umeshachelewa, au wakati mwingine, wakati umeshajaribisha jaribisha huko na watu ambao sio wataalamu, na mwisho wa siku madhara yake ni kwamba wanaweza wakafa au kupata majeraha ya maisha. Kwa jina naitwa Ikunda Limo, ningependa kufahamu virusi vya UKIMWI na magonjwa ya zinaa vina mahusiano gani? Oh, virusi vya UKIMWI na magonjwa tokanana na kufanya ngono vina uhusiano wa karibu sana, kwa sababu kunapokuwepo na magonjwa yatokanao na ngono yanatengeneza milango ya virusi vya ukimwi kuweza kuingia. Sasa hii tunaiona hasa kwa watoto wadogo na wavulana wadogo, inawaweka katika hatari kubwa sana ya kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi kwa sababu mara nyingi wanaambukizwa magonjwa, wanafanya ngono zisizokuwa salama, hawatibiwi na mwisho wa siku wa sababu hawatibiwi wa hii inapelekea kuleta matundu na hata hatimaye mwisho wa siku anapokutana na virusi vya ukimwi virusi vya ukimwi vinakuta tayari njia iko pale, na vinaweza kuingia mara moja. Lakini vile vile tufahamu ya kwamba baadhi ya magonjwa yatokanayo na kufanya ngono yanasababisha uwepo wa zile kinga za mwili kwa wingi sana pale eneo ambapo yalipo, mfano kama kaswende au gono. Sasa yanavyokuwepo pale kwa wingi namna ile, virusi vya ukimwi vinavyokuja pale mara moja vikakuta vile zile kinga za mwili ziko pale, zinaanza kuzishambulia na hivyo basi kupata maambukizi kwa urahisi zaidi na hatimaye, ni rahisi sana kwa mtu ambaye ana magonjwa atokana na ngono kuambukizwa virusi vya ukimwi kuliko yule ambaye hana magonjwa hayo. Kwa jina anaitwa Muslima Mwenda. Hivi ni changamoto zipi za kiafya ambazo wanakabiliana nazo watoto wa kike kutokana na jamii ambayo imezidi kiwango kikubwa cha matendo ya kikatili? Kwanza tunaona kabisa jamii ambayo ina matendo ya ukatili na mahusiano ya karibu sana na maswala ya maambukizi ya virusi vya ukimwi ina matokeo makubwa sana ya vifo vya kina mama na watoto, na hasa watoto wadogo wa au wasichana ambao wanabeba ujauzito. Tafiti zimeonyesha jamii nyingi ambazo matendo ya ukatili wa kijinsia yanatokea kwa kiwango kikubwa, hata matokeo haya yanakuwa ni makubwa sana. Tukiangalia katika jamii zetu za Tanzania hapa, sehemu ambapo masuala ya ukatili wa kijinsia yapo kwa kiwango kikubwa hapaepukiki kukuta vifo vya kinamama na watoto, hasa wasichana. Lakini vilevile hapaepukiki kukuta kwamba maambukizi virusi vya ukimwi na matokeo ya mimba zisizokuwa zinatarajiwa. Sasa unapokuwa na mimba zisizotarajiwa, kuna uwezekano mkubwa sana kwa sababu huyo mtu amepata mimba isiyotarajiwa hata ha, ha, ha, akaacha kuipenda ikapelekea wakati mwingine akajaribu kuitoa, na wakati wa kuitoa akajikuta kwamba anakufa au kwa sababu amepata mimba pasipo tarajiwa, wakati bado umri wake ni mdogo, anajua kwamba hii mimba ilivyoingia mwisho wa mdogo. siku wakati wa kujifungua akakutwa na umauti au akapata na ulemavu kwa sababu mwili wake ulikuwa bado haujaweza kujiandaa. Shukrani Daktari Katanta Simwanza kwa kuweza kujibu maswali yote ambayo yameulizwa na mabinti leo. Hapo ulipo, bila shaka umenufaika na kuongeza ufahamu wako katika masuala haya ya afya. Mimi sina la ziada, jina langu ni Rahabu Fredi. Naam, asante dokta, kwa majibu hayo kwa vijana. Na sasa tusikilize makala ya ushauri kwa vijana katika masuala ya afya na kijamii. Karibu msikilizaji katika kipengele hiki cha ushauri kwa vijana. Jina langu ni Lusi Patrick na siku ya leo mshauri anatoa ushauri juu ya athari za kupata ajira kwa kufahamiana, tunasema undugulization. Karibu. E, mimi kwa jina naitwa Robert Liaunga. Nipo hapa kwa ajili ya kushauriana kuhusu ajira zinazotolewa kiupendeleo, hasa ndugu. E, mimi niseme kitu kimoja kwamba ajira za kupeana zina madhara endapo kama ndugu yako ameshindwa kuwajibika, hutamwajibisha jinsi inavyotakiwa. Kwa hiyo utakuta kwamba hayo madhara yanakuwa ni makubwa. Kwa mfano, kwenye viwanda umemweka ndugu, inatakiwa huyu ndugu labda aiza alipoti kufika labda saa moja na nusu. Kwa kuwa ni ndugu, anaweza akaja saa tatu, eh? na bila kutoa taarifa yote, labda naumwa. Unafanya nini? akifika pale atakwambia mimi, nilikuwa labda nina mgonjwa, lakini kumbe zile taratibu za uwajibikaji zinakuwa hazipo. Lakini angekuwa kama ni mtu baki ungemwajibisha aidha kwa onyo la maandishi au kwa kumkemea kwa sababu uwezi ukampa onyo la maandishi kama ni kosa la kwanza. Kwa hiyo ukija sasa upande mwingine ukianza kuangalia kwenye ufanisi wa kazi kwamba uzalishaji, yani ile product inakuwa low kwa sababu umeingiza mtu ambaye hana qualification badala ya kuchukua mtu ambaye ni qualification huyu mtu anakuwa hana qualification. Afu mnaanza kumfundisha ko, unakuta kwamba ule mda ambao labda aidha bidhaa ingeweza kuendelea au kazi ingeweza kuendelea, inachukua mda wa kwanza kumfundisha mtu kazi. Kwa mfano, Baba wa Taifa katika utawala wake, yeye aliacha viwanda vikiwa kumi vinafanya kazi, lakini toka Mwalimu ameondoka, vile viwanda tumeua, kwa sababu ya ubinafsi. Badala ya kuchukua watu ambao ni qualification ambao wamekuwa competent. Tumechukua watu ambao ni ndugu. Tulikuwa na kiwanda cha nani hii za ZZK hapa Mbeya. Kimekufa. E, eh, mimi ni mmoja wapo nimekwenda ku visit pale. E, eh, ukiuliza ni kwamba tumeingia sana kwenye mambo ya siasa kuliko uhalisia wa kufanya kazi. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba baada ya kutoka Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kwenye utawala tayari vile viwanda vikaenda vinadidimia. Kwa ajili ya nini? Kama ndivyo ni, nilivyokuwa nimesema mwanzo kwamba undugu umezidi kuliko ufanisi wa kazi. Kwa mfano, mpaka leo ukiangalia viwanda vingi tumebinafsisha, tumewapa watu wa nje ndo waje wawekeze, wakati wa serikali ikiwa inachukua. Lakini kama hivyo viwanda vingekuwepo, kusingekuwa na msongamano wa vijana kutokupata nini, kutokupata ajira. Tuna vijana wanatoka vyuo vikuu, wamesoma, hawana ajira. Kwa hiyo unaona kwamba kuna tatizo kubwa katika management. Kwanza mtu anaekuwa anapewa kukontrol kinani kile kiwanda hajasoma technical. Eh, mwingine anakuwa ni standadi seveni anapewa kwamba utakuwa menaje hau tu menaje. Sasa atamenaje wakati huyu mtu ni ni standard seven? Bado kuna changamoto. Kwa hiyo mimi ningeiomba ninge serikali kwa kweli iangalie kwa mtazamo e, na vilevile vile kwa mfumo wetu wa elimu bado kwa kweli ni shida Tanzania. unawashauri nini vijana ambao wako shuleni na wanacheza kwa kufikiri kwamba ntapata tu kazi labda baba yangu ana kampuni mjomba na kadhalika. Mimi nashauri kwamba ilitakiwa wasome na waweze kuelewa kazi pasipo kutegemea kwamba kwa baba na kampuni basi mimi tena nikaingia kwenye ile kampuni. Mimi naona kidogo ni makosa. Na vile vile, baba inatakiwa mwambie mtoto bwana, soma kwa sababu leo na kesho yule mzee anaweza akatoweka, ikachukuliwa kampuni na mtu mwingine. Hata endekeza ujinga kama huo. E, kuna mifano iliyopo hai, kuna mifano iliyopo hai ukiiangalia kuna wenzetu unakuta kwamba kuna wenzetu ambao wanatoka nje ndo wanakuja kufanya kazi. Sasa ni kwa ajili kwamba inaonekana sisi hatujakuwa competent katika kazi, ndo hii kwa ajili kama ndugunization umeingia ndani ya kazi, na vile vile kuna mambo mengine yako mengi ndani katika mfumo wa ajira. Kwa hiyo, kwa mfano kama leo nashangaa Kenya wanakuja kufanya ile kazi badala ya watanzania wenyewe wangeweza kufanya kazi. Nitatoa mfano hai tuliopo, kwa mfano ili hapa tenki la maji ambao ni lita milioni mia tatu. Je, swali linakuja, ina maana wa Tanzania hakuna ambayo ana uwezo kujenga kama lile tenki? Wapo, lakini ni kwa ajili ya haya mambo, kwakuwa kwa mimi niko pale tamleta Adamu, tamleta adamu Juma, ambao sasa ndo kama nilivyosema kwamba ufanisi wa kazi unapungua Yani efficiency inakuwa lo. Kwa mimi nikuwa tunashauri kwamba watu wasome. Na kushukuru sana kwa ushauri huo mzuri ambao unakuwa umeutoa kwa siku ya leo. Ni imani yangu kwamba wewe kijana ambao umesikia utakuwa umenufaika kwa namna moja au nyingine. Kukuandalia kipengele hiki, jina langu ni Lucy Patrick. msikilizaji. Hivyo ndivyo mambo yalivyo katika maisha ya kila siku. Basi tumalizie matangazo ya leo kwa makala ya kila mtu ana hadithi yake. Kwa jina naitwa Maria John na ni mzaliwa wa kwanza katika familia yetu, na pia na umri wa miaka 20, na hapa nilipo ni mwathirika wa virusi vya ukimwi. Lakini yani kitu ambacho kinanifanya mimi nitoe ni historia hii ni kwamba sijawahi kufanya mapenzi na mtu yeyote, na pia nahisi pia nitakuwa nimepata kwa wazazi wangu, kwa sababu baba yangu alifariki nikiwa niko darasa la saba mwaka elfu mbili na saba, lakini bado ninaishi na mama mpaka sahizi, na pia kitu ambacho kinachofanya mimi nisiweze kuingia katika mahusiano kwamba nashindwa jinsi gani ya kuingia, kwa sababu najiona mimi niko na maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Je, huyu ambaye nitakuwa naye nita, si, itakuwa yani, naona nitakuwa nitampa nita yeye maambukizi ya virusi vya Ukimwi na hiko pia kinanisaidia, kwa sababu nilikuwa najiuliza, je ningeanza mapenzi au ningeanza kujihusisha katika mahusiano kabla ya kujua afya yangu, si, ni, yani ningeuambukiza wenzangu au ningekuwa nimejisababishia nime, mimi maambukizi mapo kwao. Nilikuwa na shauri vijana wenzangu yani wacheki wa, wa, kwanza afya zao kabla wajajiingiza katika mahusiano na pia wakishagundua wakisha kwamba wao ni waathirika kama mimi, hatua ambacho na shauri wazichukue ni kutumia kinga. Na pia kitu kingine, kama mtu bado umri wako wa kuingia katika mahusiano haujafika, usiingie katika mahusiano kwa sababu inaweza ikakusababishia pata maambukizi mapya au kumwambukiza mwenzako ambaye hajapata maambukizi. Kweli, baada ya kupima na kugundulika kwamba mimi ni mwathirika kama binadamu, kwa kweli nilipata mshtuko kwa sababu asilimia kubwa mtaani kwetu kuna kasumba, naweza nikasema iliyoenea, kwamba mtu ukiwa na maambukizi basi wewe moja kamoja ni kaburi tu, yani hauwezi tena ukaishi na, na pia kitu kingine ambacho kiliniumiza ni kwamba mimi nina umri mdogo, alafu ukizingatia sija sina mtoto sijapa-sijaanza sijapata familia bado pia bado sijaanza kufanya mapenzi, kitu ambacho kilikuwa kimeniumiza. Lakini kwa sasa hivi, kwa sababu semina tunazozipata, nishajua kwamba kumbe aliyepata, ala mwenye maambukizi ya virusi vya ukimwi ana uwezekano wa kupata mtoto, kwa sababu kuna njia ambazo tunafundishwa, unaweza ukafanya kuweza kupata mtoto ambazo hazita kusababishia maambukizi mapya au maambukizi kwenda kwa huyo mwenza wao. Na kitu kingine pia ambacho mimi kinaniogopa esha ambacho sijakichukulia hatua mpaka saa hizi ni kwamba sijamweleza mzazi wangu ambaye ni mamaangu, ninaishi naye kwamba mimi nina hali gani ya, ya kiafya, kwa sababu yeye mwenyewe pia hajawai kuniambia kama katika familia yetu ama katika uko wetu kuna mtu yeyote ambaye aliwahi kuugua ama yeye anaugua yeye, hajawai kuniambia. Ndio maana eh, na mi pia siji, kwa sababu ukizingatia mi pia sijui nimeupatapata vipi kwao. Hata najifikiria na jinsi ya kumwanza mamaangu kumwambia, kitu ambacho ninajiuliza mpaka saa hizi ndo iko nifanye nini au nifanyaje, nichukue njia gani ili nimwambie mamangu. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, nikikuaga kutoka Washington. Mimi ni mkamiti kibayasi na kusi usikose.