Asante sana mkamiti kwa taarifa ya habari, na karibuni mpendwa msikilizaji popote pale ulipo kwa live talk. Kama tulivyosema hapo manzoni kwamba leo tunazungumzia matatizo yanaokumba wafanyakazi wa nchi za Afrika Mashariki, tukizingatia zaidi Kenya, wanaopelekwa kufanya kazi huko nchi za Arabuni, hasa Saudi Arabia, Lebanon, Emirati na kadhalika. Hali hii ya watu kujaribu kutafuta maisha bora, kusaidia wenzao nyumbani kuna wanaofanikiwa ambao hatuwasikii sana, lakini mara nyingi tunasikia juu ya mateso na unyanyasaji, na hivyo imempelekea waziri wa Kenya Kazungu Kambi kusitiza operesheni ya kwasa, kusisitiza, kuzuia operesheni ya kuwasafirisha wafanyakazi wa Kenya kuelekea nchi za Kiarabu na kuchukua leseni za mawalaka, mawakala 930 wanaosimamia operesheni hizo. Nilizungumza hivi punde na Waziri Kambi akaniarifu kwamba hatoweza kushiriki katika mjadala huu na ujumbe rasmi wa serikali ni kwamba wanafanya uchunguzi na kuzungumza na mataifa ya Kiarabu kupanga mpango ambao utalinda haki na usalama wa Kenya wote katika kazi. Mapema wiki hii, waziri Kazungu Kambi alizungumza na waandishi wa habari alipochukua uamuzi huo, naye alisema: vile watoto wetu wamekuwa wakienda kufanya kazi nchi za warabuni na wamekuwa wakiteswa, wame wanajua, tunaambiwa wanajua, lakini mimi vile nimeambiwa, nasikia wakati mwingine hata wanateswa mpaka hata chakula hawapati. Hatuwezi kamwe kuwacha watoto wetu waende wakuwe wanakufa nchi za nje kwa jina la kuwa wanajitafutia riski. Sisi vile kama serikali tuone tutasaidia namna gani? Naam, basi. Ma mazungumzo yetu yatakuwa juu ya swala hilo, na inabidi kusisitiza hapa kwamba tatizo la mateso na unyanyasaji wa wafanyakazi huko nchi za Kiarabu ni jambo ambalo limekuwa likiendelea kwa muda mrefu na kuwakumba wafanyakazi wa nchi nyinginezo pia. Tutakumbuka hivi karibuni kulikuwa na ripoti za kunyanyaswa kwa wafanyakazi wa Sri Lanka wanaojenga viwanja vya kandanda nchini Qatar kwa ajili ya kombe la dunia na kadhalika. Lakini kwa upande wa pili kuna wale wanaosema watu wengi wanaokwenda katika nchi za Kiarabu wanapata kazi nzuri na wanameishi huko kwa miaka mingi na wamefanikiwa. Tutajaribu kuwatafuta watu hao pande zote mbili, tutazungumza nao hivi punde. Lakini kuweza kuendeleza mjadala wetu, tunaye hapa katika simu Hussein Adnan, katibu mkuu wa chama cha mawakala wanaosafirisha wafanyakazi wa Kenya huko Arabuni, pamoja na Abdallah Wachu alafu yeye ni mwandishi wa habari aliyeishi Arabuni kwa muda mrefu. Karibuni katika Live Talk. Ah, shukran bwana Abdu Shakur. Nam, sasa Hussein, kwanza kwako wewe, hebu tueleze watu waelewe vizuri, mashirika yenu hiyo, mnawajiri wafanyakazi wanaolazimika kupata leseni namna gani, vibali vinapatikana na gani mpaka iweze kuwa ni shirika linalotambuliwa? Ah, kwanza kabla ya jambo lolote ni kuwa tuna jina lako ni lazima litambulike na serikali, alafu kuna kibali kinaitwa incorporation ambao huwezi kufungua bila kibali hicho. Alafu unakwenda katika Chamber of Commerce ndio unakwenda tena uh, unapata uh, kibali kutoka wizara ya wafanyikazi, alafu na sisi kama mwamvuli wa vyama vyama vyote ambavyo vinasimamia uajiri huko nje, na hatu si, si huko uharabuni peke yake, mpaka Afghanistan, Iraq na kwengineko na kwengineko. Na unasema kwamba mnabidi mpate vibali hivyo, na ni masharti gani lazima utekeleze? Kwamba una ujuzi fulani wa kuajiri watu kazi au inabidi uonyeshe kwamba una fedha za kutosha kusimamia mradi wako? Uh, kwa sasa hailikuwa hakuna jambo lolote au utaratibu wote, serikali ilikuwa imechukua kila ambaye anaweza, ana ujuzi anajisajili, na anakuwa yeye pia yumo katika orodha ya wale ambao wanafanya kazi na wengine, huwa tayari walikuwa wameshafanya kazi kule wamerudi, na wako na zile anwani ambazo za, ku, za kuweza kuwaajiri wenzao. Na tuna makundi mawili: kundi la kwanza ni yule ambaye amejisajili na yuko anajulikana na anavyo vibali vyote. Wa pili ni wale tunaita scrupulous brokers, wale ndio, ndio wanatuletea shida, ambao hawana karatasi ya aina yoyote, ndio pale zile masaibu yanavyotokea na vile vile tunasikia kuna wale wanaita briefcase uh, companies ndio hiyo au nindo tumeweka katika grupu hiyo. Na sasa, Mkamiti ulikuwa na swali hapo haswa. so, uh, Huseni, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na vile vile ningependa kujua pale mnapo wasajiri au watu wanaotaka kwenda kufanya kazi nje ya nchi kuna kuna watu wa makundi mawili. Kuna wale watu ambao tunaoita watu wazima kuanzia miaka 18 na kusonga mbele, lakini vile vile kuna taarifa kwamba kuna watu ambao wenye umri wa miaka kati ya 14 mpaka 18 pia huwa wakienda kufanya kazi hizo nchi za ughaibuni. Sasa nyinyi mnaangalia vipi? Mna, mnafanya mahojiano na watu hao uso kwa uso au mnafanya tu kwa njia ya simu na kisha mnawaruhusu kwenda kusafiri kwenda kufanya kazi huko? Kwanza hilo mimi nalikataa kabisa kuwatupeleka watoto chini ya miaka ishirini ambapo Saudi Arabia hawakubali mwanamke yeyote kuanzia miaka ishirini na moja. Wavulana wanaanza kutoka miaka ishirini na mbili na wanakuwekea kiwango mpaka thelathini na tano au mpaka arobaini kwa sababu hawachukui chini ya hapo au maanake, hata pia kulingana na Umoja wa Mataifa hatukubaliwi, maanake itakuwa ni human trafficking au unapeleka vijana ambao hawajiwezi kufanya kazi. Pili, huwa huwezi kumpeleka mtu ambaye hafai katika hili kazi, ambao wamlazimisha au kwa sababu ya manufaa yako ya kibinafsi unampeleka. Mtu kulingana na kazi yake ndio, kulingana na masharti yetu hapa Afrika Mashariki. Sasa Hussein, kama ulivyozungumza, kuna mmoja kati wafanya arabuni, ya wafanyakazi waliokwenda huko Arabuni amerudi huko Kenya tatu Ismail yuko kwenye simu vilevile vile, tatu karibu katika mazungumzo ya Live Talk tatu tatu, nasikia namwona tatu hatumpati hapa kwenye simu, lakini vilevile vile kama ulivyosema, Abdallah wacho yupo hapa Abdallah, we kama mwandishi wa habari umefuatilia swala hili unalionaje, unaonaje uamuzi huu wa waziri kuchukuliwa wakati huu? Uh, kwanza kabisa ningependa kusema kwamba uamuzi wa bwana Kandi tunaweza kugawa katika sehemu mbili. Kwanza kabisa ni kwamba sehemu ya kwanza e, ni kweli kuna matatizo ambayo yanakumba baadhi ya, ya wafanyakazi wanaotoka huku Afrika Mashariki kwenda kufanya kazi Mashariki ya Kati, lakini hatuwezi kusema kwamba wafanyakazi wote wanaokwenda Mashariki ya Kati wanateswa wanapata madhila na vitu kama hivyo, hiyo itakuwa ni makosa. Kila jamii nafikiri, unafahamu e, bwana Shakuru, kwamba kila jamii kunapatikana watu wazuri na watu wabaya. Sasa tunapo angalia sehemu moja ya kavya hii yote unakuta kwamba tunakosea kwa sababu kuna wale ambao kwamba wako huko miaka mingi wamefanya miaka mingi, na wanafurahia matunda wanaopata kutokana na kazi wanazofanya huko, na kuna baadhi naweza kusema kwamba ni kweli kesi kama hizo zipo, lakini ni baadhi tu, ni chache. Huwezi kusema kwamba wote wanaokena mashariki ya kati e, e, wanateswa na wanapata matatizo. Bwana, kama nafikiri serikali inge, kitu muhimu ambacho ingefanya ni kwamba ingeweka mikakati maalumu kukagua hawa mawakala ambao wanawasafirisha wafanyakazi Mashariki ya Kati, kuhakikisha kwamba wale wafanyakazi wanaokwenda kule wanafanya kazi katika ya mazingira yanayofaa na wanapata malipo na mishahara wanayostahili. Naam, asante sana. Na hivi sasa naambiwa kwamba Tatu Ismail yupo tayari katika laini ya simu. Bila shaka, Tatu unatusikia wewe. uliondoka Kenya ukaenda kufanya kazi nchi hizo za Kiarabu na kisha umerudi tena nchini Kenya. Hebu tueleze hali ikoje huko na ulikuwa katika mazingira gani? Kweli, kusema ukweli, mara ya kwanza nilikwenda Saudia, si urongo, nilipata mahali pazuri, yaani mahali pakustarehe. Sikuteseka wala sikutamani kurudi Kenya lakini nilipomaliza miaka yangu ilibidi nije nione wazazi. Nikarudi kama ilivyo desturi, kimaliza miaka yako miwili, nikarudi nikaona wazazi, ikabidi nitafute tena visa mahali pengine. Lakini hapo mahali pa pili nipokwenda, Mungu ndo ajuae. Kweli vidole haviko sawasawa, niliteseka ni kiasi cha kuwa sitamani kwenda tena Saudia. Nilisahau mara ya kwanza ile raha niliyoipata mara ya kwanza, nikajuta mara ya pili, nimeenda fanya nini Saudia? si mume si mke, wao wanachanganya. Yani wanatuona sisi wa Kenya kama mambwa. Wewe ukiogo nambwa, huogi wanuka. Kula ni paka wale wao, washibe, ndo upewe wewe chakula ule. Isitosho, ukija kwenye mume usiku, umelala, anakufata anakutaka kimapenzi, kilazima. Yani ni tabu, jua ya tabu Saudia hakuna, si wote wawane warabu wazuri kuna na wazuri, kuna wengine ni mabaya. Mateso niliyopata mara ya pili ni kiasi cha kuwa inanitia uchungu vile nilipoteseka. Na tatu, mateso haya yalif, yalianza tu mara pale ulipofika au ilichukua muda labda baada ya miezi sita ndio ukaanza kuona vituko hivi vikitokea? Ilichukua muda gani? Ile mara mara ya kwanza nilipokwenda nilipo, kuna watu walinipokea, kumbe wale walikuwa sio wabosi wangu, ni watu tu walikuwa wamekaribisha bosi wangu ku kazini ilipofika usiku, alipoingia kitu saa moja, akaja akanichukua, ndiyo nikaenda nyumbani. mm -hmm. Nikaenda nyumbani, wajua mahali kuwa ni pazuri, utajua ni pazuri kuwa ni mabaya, na vile si mara yangu wa kwanza kwenda Saudia, ni mara ya pili. mm -hmm. Nilipokwenda wakanikaribisha, wakaniambia mwanzo nanuka, nikaoge. Hata ile mara ya kwanza, hata nilipokwenda hiyo ni hivyo hivyo, aliniambia nikaoge, nikajua tu ni kama vile labda ndiyo desturi yao warabu nikaenda nikaoga, nikaja. Nikija wakanunua chakula, wakala, walipomaliza kula, wakanipa mimi, nikala na vile nilivyokuwa na njaa sikuweza kukataa, nikala. Mahali pa kulala ndo ilikuwa ni shida, niliwekwa mahali stoo ambako anaweka chakula. Nikashangaa, hii ya pili ni vipi na ili ya kwanza ni vipi? Maanake mara ya kwanza nilipewa rumu wenye TV na kila kitu, lakini hii ya pili nililazwa mahali stoo kwenye child, nikapewa leso peke yake, na ni siti haina godoro, haina lolote, na nikiangalia child ilivyo baridi sasa, naam. Tatu, ukiangalia wewe ni mfano moja mzuri kabisa, una pande zote mbili, ulikuwa na maisha mazuri na ukawa na maisha ya matatizo. Labda mtu aangalie nini ulifanya mara ya kwanza ukapata nafasi nzuri na nini ulifanya ukapata, ulipitia watu gani au shirika gani ambapo imekupeleka katika mahala mawili tofauti kabisa? Moja, mara ya kwanza nilipelekwa na Madina Express, ya pili kurudi huyo huyo Madina Express akanipeleka lakini hata sisi Kenya, sisi sote tuna roho safi. wa Saudia, lakini wamezidi roho zao. Utapata yule mwenye di, mwenye kujua dini akakuweka mali, mwenye kaona raha, na ukapata pili an pia ni Muislamu vile vile, lakini roho yake si safi. Naam, sasa kwenye simu vile vile yuko Yusuf Lule wa shirika la kutetea haki za binadamu huria huko Mombasa. Unaweza kutueleza wewe kama mteta, mteteaji wa haki za binadamu ukisikia mambo kama haya, maoni yenu ni nini? Um, asante sana uh, mimi nafurahi mwanzo kushiriki katika mchakato huu uh, kwa sababu hili ni swala ambalo limekuwa likiathiri ndugu zangu ama ndugu zetu hapa wa Kenya uh, kule ughaibuni Uh, sisi kama mashirika ya kutetea haki za binadamu mwanzo, tunakadhabishwa sana na swala hili kwa sababu tunaona kwamba serikali yetu ya Kenya haijawajibika kikamilifu kuhakikisha kwamba inalinda haki za Wakenya wanaofanya kazi ughaibuni ama katika zile nchi za mashariki kule. Uh, tumefanya mambo mengi sana kuhakikisha kwamba tunashinikiza serikali ili iweze kutilia mkazo wa masala kama haya, na hatua ya majuzi tu ya kuhakikisha kwamba Uh, ile yule waziri Kambi ana ile hatua ambayo amechukua, nafikiri ni hatua ambayo labda ingekuwa imechukuliwa muda wa nyuma zaidi kwa miaka mingi. Maanake kufikia mwaka jana tulikuwa na zaidi ya kesi zisizopungua mia tatu ambazo ni za Wakenya ambao wamedhulumiwa kwa njia moja ama nyingine kule ughaibuni. Kwa hivyo hatua hii ya kusema kwamba wakataze Wakenya wasiende kule na wakuakikisha kama mawakala pia wameweza kukaguliwa ni hatua mzuri lakini naona kama imecheleweshwa, ingekuja ingeweza kuja mapema zaidi. Naam, asante sana, tumekusikia. Kwa hivyo vipi unaweza kufuatilia, nyinyi mnaweza, hii ni tatizo ni kubwa, vipi mnaweza kufuatilia? Maanake kama tunavyosikia sasa, je, kuna utaratibu unaweza kuwekwa? Maanake huko nchi za Kiarabu mtafuatilia vipi huko kuona kwamba hali hii haitokei? okay? um, kuna njia mbili ambazo tunaweza kutumia sasa hivi kuweza kufuatilizia swala hili, mwanzo kabisa ni kufanya kazi na uh, zile organizations za mawakala hapa nchini uh, kuna ile network yao ambao tunaweza kufanya kazi nao tuhakikishe kwamba kila wanapokwenda uh, kutoa wale ndugu zetu kwenda ugaibuni, tunaweza kukaa nao ili tuhakikishe kwamba kule sehemu wanazokwenda ni sehemu ambazo ni sawa. Maanake mara nyingi pia mawakala hawazungumzi, hawaambii wa ndugu zetu wanaosafiri ukweli. Uh, kuna kitu inaitwa culture shock. Ndugu zetu wanaposafiri kwenda ugaibuni, wakifika kule wanaona mambo ni tofauti na vile yalivyo unaona manyumba ya kifahari ambapo Waarabu wanavyotaka mtu anapatiwa kazi afanye sivyo walivyozoea katika nchi zetu za Kiafrika. Kwa hivyo, ni muhimu mwanzo, ndugu zetu wanaosafiri kutayarishwa kifikra na katika yale matarajio ambayo wanafaa kwenda kuona kule. Hiyo ni swala moja ambalo tunataka uh, kufanya kazi na zile mashirika ya mawakala. La pili pia ni kuhakikisha kwamba tunafanya kazi na serikali na ile wizara ya leba mahsusi ili kuhakikisha kwamba uh, wale mawakala wote wanaweza kukaguliwa rasmi ili wale ambao wanakuwa wanasafirishwa wawe ni wale mawakala ambao ni wasawa. Kwa sababu shida hii yote kubwa inasababishwa na mawakala ambao hawajasajiliwa na serikali kirasmi. Otherwise, kama wangekuwa wameweza kusajiliwa rasmi shida hii haingekuwepo sana, na tukirudi kule ughaibuni kwenyewe, labda pengine ingekuwa vyema. Uh, zile embassies uh, ya Kenya na ama East Africa kwa ujumla waweze pia wao wenyewe kuhakikisha wa kwamba wanafuatilizia uh, masala haya, na wakati mkenya ama nchi uh, yoyote kutoka Afrika ya Mashariki amepata uh, shida yoyote then wanaweza kuingia kati na kujaribu kusaidia kwa haraka. Nakumbuka kama mwaka mmoja ama miaka miwili iliyopita, wakati tukifuatilizia kesi hizi tulipata kuona kwamba kuna ulegevu mkubwa sana ama uzembe katika wale ndugu zetu wanaofanya kazi katika zile balozi ambazo ni za Kenya uh, katika zile nchi za ughaibuni. Wanapatiwa, wanapelekewa malalamishi kutoka kwa ndugu zetu, lakini kufatilizia inakuwa no. Uh, la ni uzito sana. La tatu ni kwamba pia tunaweza kuchangia kuhakikisha kwamba Kenya uh, ama nchi za Afrika Mashariki zinaweza pia kue, uh, kuweka sera ama sheria kuweza kutighten bilateral agreements baina ya nchi za Afrika Mashariki na zile za ughaibuni, kwa sababu nchi zile za ughaibuni ukiangalia sheria zao nyingi pia zina ulegevu, haziangalii masala ya utetezi wa haki za kibinadamu uh, kwa usawasawa. Unapata kuona labda pengine uh, kuna makosa ambayo yametokea, na makosa yale ukiangalia ni mwarabu ama mtu wa ughaibuni ndio mwenye makosa. Lakini baadaye sheria inabadilishwa na unapata anaye anayepata katika anajipata katika matata uh, anakuwa ni uh, ndugu zetu hawa wa Afrika Mashariki ama Afrika kwa ujumla. Livetalk matangazo, kipindi cha Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanahojia kila siku ya Ijumaa. Wapenda wasikilizaji, leo katika Livetalk tunazungumzia juu ya hali ya wafanyakazi wa Afrika Mashariki katika nchi za Kiarabu, tukizingatia zaidi swala la hali ya Wakenya huko Arabuni kufuatia uamuzi wa waziri wa kazi wa Kenya Kazungu Kambi kusema kwamba anasitisha shughuli zote za kuwapeleka wafanyakazi na wanazungumza na wak na kutafuta njia ya kuboresha hali ya maisha ya watu huko. Kuweza kutusaidia katika mazungumzo haya, tuko na Hussein Adnan, katibu mkuu wa chama cha washiriki au wa mawakala wanaopeleka watu huko Arabuni, pamoja na Yusuf Lule, mtetea haki za binadamu, katibu mkuu wa chama cha Huria, pamoja vile vile na tatu Ismail, mojawapo wa wafanyakazi aliyekwenda Arabuni akarudi na kama hapo awali alikuwa na hali nzuri na hali ya shida. Sasa turudi kwako wewe, Hussein, umesikia mambo haya yote, vipi? Unaweza kueleza sasa, huyu msichana amekuwa katika hali nzuri na akawa na hali mbaya, nyinyi kama mawakala mnaweza kufanya nini juu ya swala hili? Uh, kwanza namshukuru kwa watatu ameweza kujielezea mwenyewe na anavyosema kuwa unaweza kupata mtu mzuri na unaweza kupata mbaya mbaya leo hapa katika Kenya saa hizi leo, katika gazeti la leo linaonyesha msana pia ameuliwa au amemuua mm, mm, mtajiri wake, na haya mambo yanatokezea kila pahali. Tuna vitu viwili, ka, ka, katika mwanadamu kuna habit and attitude ambavyo hivi, au kule kwetu warabu, au kule kwao warabuni kuna vitu vinaitwa mila dini, na hivi vyote tunavichukulia kuwa kila linalofanyika huwa ni dini sisi tunakataa, tunasema, unaweza kwenda. Kuna watu wabaya na kuna watu wazuri, na ni, ni, ni asilimia kubwa ambayo imefanikiwa na asilimia ndogo ndio leo e, vyumba vya habari vinatangaza kwa mfano, mmoja amefariki. Namshukuru ndugu yangu Lule pia ameweza kugusia kuhusu masala ya haki za kibinadamu. Pia ni, ni, ni upande wetu sisi kama mawakala ambao tumejisajili tumeweza pia kuunda Uh, code of conduct ambayo hii inamfanya yule eh, agent aweze kuyafuata maagizo ambayo yameandikwa ili ile msichana . Sasa pia upande wa, wa Uarabuni wameanzisha kitu kinaitwa contract, unified contract. Ni lazima ujisajili wewe na yule ambaye yuko kule kama chama chetu, kuna chama pia kule Uarabuni, na yule lazima awe atajisajili na ile kampuni kule, na lazima atakuwa insured hivi vyama viwili vikishaungana ni lazima apokewe yule msichana anapotoka hapa manake masuala makubwa ambayo tunayazungumzia ni wanawake hebu tuangalie wanaume mbona hatuna shida kutoka wanaume na ni asilimia kubwa ambayo tumepeleka uh, wa, wako kule elfu themanini mpaka laki mbili leo wanaume wako kule kutoka, kutoka elfu tisa mia na 1986, wako kule na watu wamefanikiwa mi mwenyewe miaka okay. ishirini hmm. na tano nimekuwa uharabuni sasa tuayazungumzia masala ya wanawake. Wanawake ni ukweli, wako very sensitive, na ukifika kule na wao pia, shida ziko pande zote mbili. Na izungumzia kuwa hiki chama kule kikishampokea kitampeleka kwa yule tajiri, na atapewa simu. Haya ni maagizo na yamefanyiwa mageuzi makubwa ambao Waarabu sasa wanajaribu kuyageuza kutokamana na shida zinazotokea miaka mingi, kwa sababu yametokezea. Ethiopia wamekataa watu wao sasa kwenda. Sri Lanka, Indonesia, nchi zote zimekubaliana, mpaka wakaichini waweze kuandikiana mkataba na Kenya, tuko katika njia hiyo hiyo tunakwenda maana pia sisi kwa kujulikani, lakini Hussein, mimi ndo kwenda kaniulize hii, unafikiri tatizo umesema swala su, su, moja muhimu wanawake, bila shaka. Je, inatokana na mila za Waarabu tabia kwamba wanawake na wanaume wanatengwa, alafu huku nyumbani hatuna tabia hiyo? Kwa hivyo inakuwa kama lula amesema ni cultural shock. Je, mnaweza kuwapa watu elimu namna gani kwenda kule namna ya kujikinga na kujilinda? Na katika nchi za tumechukua experience kutoka nchi za Sri Lanka, Indonesia na India, ni lazima tuwe na chuo cha kuwafundisha wasichana kabla hawajenda kule Uarabuni. Hii ni ndio, ndio kitu tumekuwa kosa sisi miaka my, yote, maanake utamkuta msichana ametoka uh, ametoka reserve hajui hata lile huva linavyowashwa. Sasa akienda akilikuta Uarabuni likiwashwa na lina sauti, utamwona huyo atoka mkuku yakimbia kwa sababu hajawahi kuliona au kama jiki. Jiki ambayo sehemu za uharabuni wana jiki kila aina, jiki ya rangi, jiki ya nguo nyeupe, ya buluu na nini. Hapa kwetu jiki pengine nkijidude kidogo, anaona nza kuoshia nguo nyeupe. Amepewa kule, ametia mkono wake, mkono umeungua. Ushaona au microwave? Sasa vitu hivi vidogo, lazima iwe tuna training center ambapo msichana atapata ni crash course zinaitwa pre-departure training. Lazima zifanyiwe hapa, basic arabic yale mwanzo ma, ma, uh, uh, wa lugha aweze kujua sabah alkhair, mimi najibu vipi? Au ikiwa atapelekwa Afghanistan, atapelekwa India, atapelekwa kokote, iwe tunao watu. Serikali wamechukua jukumu na nawashukuru Foreign Affairs wa nchi zetu za kigeni na pamoja na labor office wamesema wataweka wame chuo ambacho, hii pia ni mikakati ambayo sasa wameweka na itakuwa ni kianzisho chema kwetu sisi. Alafu kitu kikubwa ambacho, hizi shida pia haziko hapa, na sasa shida ziko uharabuni. Uharabuni wasichana ambao wamekimbia, wamebaki katika majumba, wamewekwa na wavulana na wamezaa sasa wewe wafikirie wale watoto, mtu ametoka ametoka Kibwezi au ametoka Ukikuyuni, ametoka Lamu, ametoka wapi, amezaa na mBangladesh, mtoto atakuwa hali gani? Ushaona? Sasa mtoto yule a, mtoto yule atakuwa amechukua jinsia gani? Au amezaa na taxi driver wa Pakistani, au amezaa na mSaudi. Sasa wale wamejificha. Kuna pia sasa tatizo kubwa, wasichana wengine wana wana, wana aid au wavulana tumesikia pia wengine wame, wamepata aid. Kwa... Laki... <laughs> matatizo pia lakini, kabla ya kutueleza taarifa njema nzuri, hebu kwanza twende kwa msikilizaji Lela, yeye ambaye alikuwa akiishi Kenya, ameenda Saudia, amefanya kazi, na hivi sasa amerudi tena nchini Kenya, lakini pia ana mpango wa kurudi tena huko kufanya kazi. Lela, hebu tueleze huko ulipokuwa <coughs> hali ilikuwa vipi, mazingira yalikuwa vipi na kwa nini basi unataka kurudi tena? Mimi nimefanya Saudia kazi miaka miwili nikaja zangu of kisha nikakaa miezi miwili Kenya, nikarudi tena nikakaa miezi saba. Bosi wangu akawa nasafiri, akanipatia tena ruhusa ya kurudi. Mazingira ya kule, mazingira ya kisawasawa. Nimeishi kwa adabu na heshima zangu mpaka nikamaliza muda wangu wa contract, nikarudi, nikapewa mpaka pesa, yani ya kuja kutumia nyumbani ya ile livi yangu. Nashukuru, hakuna mateso yoyote nimepata, hakuna dhiki yoyote nimepata. Naam. Leila, kwa hivyo unasema kwamba wewe huna tabu wewe. Kwa hivyo we, wewe unaposikia matatizo wengine wanaopata, nyiwe wanawake lazima he, mnakutana huko, mna mpango, mnafanya mazungumzo kama mfanyi kazi, au mnafanya kazi Jumatatu mpaka Jumapili? Mimi nilikuwa nikifanya kazi kuzote, ofisi yangu ilikuwa kunatoka once in a month, ndio napewa ruhusa naenda zangu kama naenda madukani, natoka naenda zangu madukani, wenzangu ikwako tunaona kama tunapeleka watoto kwa mapati vile, kukutana na Wakenya wenzangu, ndo pale tunapata kubadilishana namba namba, tukaongea tukaongea na huwa tunawasiliana na wenzangu. Lela, umeelezea swala kwamba kule ulikuwa ukiishi kwa adabu na kufanya kazi vizuri, lakini pia inasemekana si swala tu la mfanyakazi kuishi kwa adabu, kuna swala kwamba wewe unaweza ukaishi kwa adabu, lakini mwajiri wako akakukosea heshima. Hili unalizungumzia vipi? Mimi muda wote nimekaa na kuambia ni miezi miaka miwili na miezi saba, hakuna hata siku moja bosi wangu wa kiume amenikosea adabu. Hiyo ni kitu ambayo sijawahi ku experience, sikuwahi kukosewa adabu nam. Kwa hivyo Tatu, wewe ukiwa umesema tatizo hilo limekukumba, unafikiri hebu tueleze, unafikiri inatokana na nini? Nini mimi kusema la kweli, through vile nimekaa kule na mazingira mingi, inakuja wale waliotoroka ndo wanaleta shida pale Saudia, wengine eh, wanaenda kufanya kazi kwa muda mchache, wanatoroka. Maisha ya nje ndo inawasumbua Asante. Kwa sababu hawataki kukaa kule ndani <laughs> Naam, wengi wenye matatizo ni wale wenye kutoroka wanataka pesa ya ziada. Hebu tumwachie Tatu naye atoe maoni yake kuhusu swala hilo. Sawa sawa. Mimi mara ya kwanza nilipokwenda niliketi miaka mitatu nilipata, ni bosi ni mstaarabu, ni mtu ambaye ni hajali kitu n yani, anakuchukulia kama mtoto wako, lakini huyo wa mara pili alikuwa ni kijana ambapo nilipofika kwenye nyumba kulikuwa na Mfilipino mfanyikazi Mfilipino. Wajua Wafilipino na Indonesia tabia zao ni hata sielezi ziko vipi. Sasa yule bosi nilikuwa nimchukulia vile anavyomchukulia yule, ndiyo anavyomchukulia mimi, manake yeye alikuwa uhusiano wa kimapenzi na yule Mfilipino. Sasa yeye akaona mimi pia ni vile, na kama alivyosema dadangu, kuna wengine wakimbizi kweli, wengine ni wakimbizi, lakini kila mtu na heshima yake wengine anakimbia kwa mabosi wao, lakini si nje wanatembea wakafanya uh, uh, sijui ni gani gani. Mtu anakimbia kwa sababu ya iki. Yusufu Lule, unasikia, unataka kusema kitu hapo? E, naona na kereketo kidogo, maanake ndugu zangu hao wanaona hawazungumzi ukweli, kwa sababu swala hili, shida hii si ya Wakenya peke yake. Hii shida kama ndugu alivyozungumzia Adnan, ni kwamba Sri Lanka, uh, Ethiopia wamekataa wa, kwamba watu wao wasiende tena kule. Hii kumaanisha kwamba kule Saudia Matatizo, kuna matatizo tena, kuna matatizo makubwa sana na nafikiri uh, shida hii tusiiweke kwa ujumla kusema kwamba labda kuna mabosi wengine ni wazuri ama ni wabaya. Ukweli ni kwamba shida hii mahsusi inakabili wale wafanyakazi wa nyumbani ambao wanajulikana kwa lugha ya ong'enge kama domestic workers. Wale wengine wanaofanya kazi katika sehemu tofauti tofauti, zingine hawatujasikia wakiwa na shida hizi. Kwa hivyo labda pengine pia ni ukosefu wa kuwa kuheshimu masuala ya haki za kibinadamu kwa ujumla ndani ya Saudia. Maanake tunafahamu kwamba kesi hizi mara nyingi zinatokea kule Jidda na sehemu nyingine tofauti tofauti za za Saudia. Kwa hivyo ni mpaka watu wetu wenyewe na serikali zetu ziweze kukaa ngumu kuhakikisha kwamba tunalinda haki za, wa, za watu wetu. Otherwise, kama vile wali, kwa nini Ethiopia walikataa uh, watu wao wasiende tena kule uh, Saudia? Kwa nini Sri Lanka wamekataa na kwa nini zile nchi nyingine pia wamekataa? Hii ni kumaanisha kwamba kuna shida pale ndani, lakini tukizungumza tu kwa ujumla kwamba kuna wengine wazuri kweli, kuna sehemu nyingine utakwenda, utapata kuna watu uh, ni wazuri tu kwa ujumla, lakini tatizo kubwa liko katika sheria, kwamba Saudia wenyewe katika sheria zao hawaheshimu na kuzingatia masala ya haki za kibinadamu hapo ndio kuna tatizo sasa. Hapo tatizo kubwa, Yusuf, na wewe mtetezi wa haki za binadamu, nafikiri nini la kufanya? Maanake hata kama sheria zitaweka, lakini tushaona kwamba ni utamaduni na mila za Waarabu ndo namna yao kuchukulia wanawake hivyo, manake kama Hussein amesema, wanaume hawana shida kubwa kama hiyo. Vipi kufanya basi? Hii sasa ni umoja wa kimataifa, ambayo UN inaweza kuingilia kati, kwa sababu hii respect ya human rights ni kitu muhimu zaidi kwa sababu sisi kama Wakenya tunaweza kushinikiza kweli, kwamba Saudia labda ama na zile nchi nyingine za ughaibuni waweze kubadilisha sera zao na sheria ili ziambatane na heshima za haki za kibinadamu lakini watu wetu hawatoacha kwenda kwa sababu ya hali ya unyanyapaa na umaskini katika sehemu wanazotoka. Kama unavyosikia dada zangu hao wawili, umesikia ume wakizungumza, wanasema walikwenda mara ya kwanza, mara ya pili tena wakaweza kwenda na walabda, labda hata mara ya tatu, baada hata kufanyiwa makuruhu, labda wataenda, watazidi tena kwenda. Kwa hivyo mambo mawili, nchi yetu ama nchi zetu za kiafrika lazima ziweze kubadilisha uh, sera kuhakikisha kwamba uh, vijana wameweza kupata makazi hapa nchini, katika nchi zetu za Kiafrika. Pili, lazima pia tuweze kushinikiza kupitia Umoja wa Kimataifa kuhakikisha kwamba eh, nchi zile za ughaibuni zimeweza kushinikizwa kubadilisha sheria zao ili ziweze kuheshimu haki za wafanyikazi na haki za, za kibinadamu kwa ujumla, manake hapo ndipo kuna matatizo kuna kesi ambazo tunajua nyingi. Tumezungumza na wakenya wengi ambao wamesafiri kufanya kazi kule. Unapata mtu ameenda labda pengine barabarani, ameweza ku ameweza labda hata yeye ndo amegongwa na gari kwa bahati mbaya, lakini kesi inakuja, inabadilishwa kwamba sasa yeye ndio mwenye makosa. Sasa sheria gani ulimwenguni ambazo inasema wewe ndio umefanyiwa dhuluma, uh, umegongwa na gari alafu wewe ndo unashikwa, unapelekwa ndani? Na kesi hizi zipo nyingi sana, tumeweza tayari uh, kuzi, kuzisajili ama kuzi Fanya documentation kwa hivyo si mambo ambayo tunazungumzia labda pengine tu tumesikia mtu tume mmoja ama wawili wakizungumzia hizi ni kesi ambazo zipo nyingi over 300 cases tumeweza kuzinakili Yusuf... kwa hivyo shida ipo Saudia Yusuf, hapa nina maoni kutoka kwa wasikilizaji wawili tofauti. Msikilizaji wa kwanza Samuel na Tumbo anasema washitakiwe wote wanaojihusisha na biashara ya kupeleka wafanyakazi huko, kwani yeye anaona kama biashara ya utumwa. Huyu Samuel Tumbo yupo Morogoro, Tanzania, na msikilizaji mwingine yeye anthan il hala akueleza anatokea wapi, anasema hizo sio kazi za ndani, bali ni utumwa wa chini kwa chini unaojificha chini ya mwamvuli wa kupewa kazi za ndani, lakini manyenyaso ni makali na ya udhalilishaji. Haki za binadamu mko wapi? Nini maoni yako kuhusiana na jumbe hizi mbili kutoka kwa wasikilizaji hawa tofauti, ukiwa ni mtu wa kutetea haki za binadamu? Mwanzo nataka kusema kwamba watu wa hawa kutetea haki za kibinadamu wapo, lakini swala hili hatuwezi kulifatilizia sisi peke yetu. Lazima pia kuwe na washikadau wengine, wakiwemo zile yale mashirika ya mawakala waweze pia kuwajibika. Um, na tatizo kubwa ambalo lipo sasa hivi, uh, ni kwamba mawakala hawawajibiki, na kweli inaweza kuwa labda pengine kuna hiyo slavery ama utumwa wa chini kwa chini, lakini tutawazuia vipi ndugu zetu. Maanake shida ni kwamba nchi za Kiafrika na nchi ya Kenya kama nchi nyingine za Afrika Mashariki, naona simu ya Yusuf Lule kama imekatika ghafla hapo. Live Talk inaendelea <coughs> hapo, wapenda sikilizaji, tunazungumzia hali ya wafanyakazi wa Afrika kule arabuni. Maanake tatizo hili kama tulivyoona Mkamiti halijajitokeza kwa nchi ya Kenya peke yake, ni nchi nyingi. Lakini Facebook watu wametoa ujumbe chungu nzima, Haswa abdu shakur, huyu anaitwa Jan Shirima wa Useri, Rombo, Tanzania, anasema: nawapongeza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa kutuletea Live Talk kila Ijumaa na kuzungumzia maswala mbalimbali yanayotugusa na, na tunayokabiliana nayo katika maisha ya kila siku, hasa hili la leo. Naiomba serikali ichukulie kwa uzito wa pekee kabisa. Tupa pamoja wakati wote. Naye Simon Komba na wa Dar es Salam anasema serikali zote za Afrika Mashariki zimekaa na kufanya uchunguzi wa kina juu ya hili, kwani tatizo ni kubwa mno. Ukibahatika kurudi shukuru Mungu. Sasa hilo swala ni swala moja tete, manake kuna wengine wanarudi kwa salama kama tulivyosikia mm -hmm. kwenye wasikilizaji wetu. Na kuna wengine hawataki kabisa kusikia, hawataki kusikia, wanaambiwa <laughs> hataki kurudi manake wanaishi vizuri kwelikweli kule Arabuni, maanake hii unajua kwa hakika kwa mm, sehemu kubwa ni tabia na mila ya binadamu manake watu kama uh, Yusuf alivyoeleza au Hussein ni kwamba watu hawaelewi mila, wanaokwenda kule ni mila tofauti kabisa na huku za kwetu. Arabuni utakuta. La. utakuta kwamba Arabuni watu, kwa mfano, mwanamke hata hana ruhusa kuendesha gari mm. kwa hivyo tabia iko tofauti, wanamwangalia mwanamke vingine. Lakini lakini Abdushakuru, pamoja na hayo mambo ya Arabuni, pia inategemea na roho na tabia ya yule anayekuajiri. Kama alivyosema tatu, mara ya kwanza alipofika kule, yeye alikaribishwa naona alijiona kama ni mfalme fulani kabisa <laughs> Sasa Yusuf, nasikia ulikuwa umesharudi kwenye simu, hebu tueleze, endelea na wazo aliokuwa unataka kukamilisha juu ya haki za binadamu kwamba inabidi fanye kazi kwa upande zote mbili. Shukrani, pole ni nafikiri simu ilikatika pale. No, sio wewe peke yako, unajua so, nza... wenzako wote hatumpate Huseni ametoweka simu na kadhalika, umebaki peke yako kwa muda huu, tunawatafuta wengine. Okay, okay, sawa, sawa. So kama nilivyokuwa nasema ni kwamba shida ni kwamba nafikiri kutoheshimu masala ya haki za kibinadamu kwa ujumla, alafu tukirudi katika nchi zetu za Kiafrika ni kwamba kuna umaskini mingi sana kwa hivyo labda nchi zetu ziweze kubadilisha masuala ya kiuchumi na kuweza ku... Uh, opportunities za employment nyingi zaidi, nafasi za kazi kwa kwa Wakenya na wa, wa, wa, wa, watu wote wa Afrika Mashariki. Labda hiyo ndo inaweza kuwa uh, suluhu moja ya tatizo hilo la utumwa, manake ni utumwa kweli, mimi sikatai kwamba ni utumwa kama watu hawaheshimu haki za kibinadamu na kama watu wanafanyia vitendo vya kinyama watu wamefanyiwa. Kuna kuna ndugu kadhaa ambazo tuliwahoji mwaka jana, ukisikia vile visa ambavyo wamefanyiwa Kweli si masala ya kwamba ati labda mmoja ni mzuri mwingine ni mbaya. Nafikiri hii ni tendo na ni ni tendo ambalo limekithiri sana katika Uarabu, katika zile nchi za ughaibuni, kwa ajili labda pengine ya ule utajiri walionao. So labda wamejawa na kibri kingi sana, maanake kama wa Ethiopia ambayo wingi wao si Waislamu, kama wa Sri Lanka wingi wao si Waislamu. Hili si jambo la Uislamu ndani yake kabisa ni kutoheshimu tu na labda kibri ndani yake, kwa sababu ya ajili ya vile pesa ambavyo zipo na utajiri ambao wako nao katika nchi zile za Uarabu. Naam, asante Yusuf, vilevile uh, vile Adnan amerudi. Adnan, karibu tena, maanake naona simu zilikuletea mm -hmm. shida kabisa, kulikuwa maswala chungu nzima mm -hmm. Hapa swala moja muhimu ni kwamba nyinyi mnapoajiri watu na nyinyi mnapopeleka watu kule mnafuatilia. Umesema panabidi pawe kampuni mbili, lakini tumesikia wanasema, kuna wale wakimbizi, kuna wale wanaokwenda kuishi. Hebu tueleze ni aina gani za watu, maanake kuna watu wengine wanajiendea wenyewe wanapata kazi. Sasa hebu unaweza kueleza aina mbalimbali mbali za watu wanaokwenda kule Arabuni uh. Kwanza Uarabuni hakuna mtu ambaye atafanya bila kinyume cha sheria, hasa Saudi Arabia. Kama Dubai, mtu anaweza kwenda visa visit visa, alafu akapata kazi kule kule akabadilisha. Na wengine pia wanakwenda bila vibali, zamani walikuwa wakiingia na majahazi na nini, lakini Saudi Arabia, ambao wanakwenda kwa mfano umra zamani walikuwa baada ya umra au hajj anabaki pale na anafanya kazi kinyume cha sheria, akishikwa anarudi. Lakini katika Kenya, wengi wetu, hakuna mtu amefanya mambo hayo, isipokuwa kuna wengine ambao wame, wamefanya kazi, wameajiriwa kule, baadaye akakimbia, ndio, akafanya kazi ye mwenyewe kiholela. Na kulingana na shida kubwa ambayo tunayo, ni hii ya uh, sichana wetu au wanawake wetu ambao tumewapeleka, msichana amekimbia atabaki hata, hata hawaendi tena ubalozini, anabaki pengine katika vijumba na vijana, alafu anaishi hivyo hivyo, au tena wanakwambia na wana, wanakwambia kuwa wanafanya kazi katika macompounds wanapata pesa kuliko walivyoajiriwa walivyokuja na visa. Anafanya kwa miaka miwili, alafu anajipeleka ubalozini, anapewa karatasi ya kurudi, na mizigo anaokuwa nayo ni kuliko yule ambaye ameajiriwa kihalali. Lakini... mambo ambayo yanafanyika unasema, wanaokimbia wanakimbia kwa sababu gani? Wanakimbia kutoka wapi? Uh, shida kwa mfano, msichana umempeleka, imeanza shida pale nyumbani. Kama ulivyosikia dada tatu alisema, kwa mfano kama yeye tatu hakuweza kustahamili, angekimbia. Na kukimbia ni kuwa angepambana na wasichana wenzake, au angekuwa anao anwani ya vijana ambao wako na majumba kule, anaishi nao kiholela. Naam sasa, shida ni kwamba, naomba kuongea hapo, kuchangia. shida ni kwamba na, na ni. Shida ni kwamba mawakala hawapatii, hawaelezi zile contract hasa zinazungumzia nini. Wanapokwenda kule, contract unawaambia unaenda kufanya kazi supermarket, lakini wanapofika kule wanapata kazi ambazo, wame, wameondokea hapa wakienda kule sizo wanazopatiwa kufanya. Kwa hivyo mtu anaangalia ile kazi anafanya kule, anatoroka, maanake ile kazi sio aliyofuata kule. Kwa hivyo mawakala ndio shida, maanake hawazungumzi ukweli na mawakala hawa mara nyingi hawajasajiliwa, hawa ndo inakuwa tatizo sasa. na... kama mm. m, m, a, Adnani mm. unasema mawakala hawa huwa hawajasajiliwa, yeye yule mtu mnayempeleka kule ana- anapata nafasi gani ya kuweza kupata viza kupitia yule wakala ambaye hajasajiliwa? Kuna njia za chini kwa chini zinatumika kupatia viza, labda anakwenda mtu kwa jina jingine anayepelekwa ni mtu mwingine, au ni vipi kitu uh, cha kwanza Eh, ya, yule sasa, kuna visa tofauti hapa. Kuna Saudi Arabia naita wale wale briefcase, uh, brokers. Wale pia kule hakusajiliwa hako katika ofisi yoyote, amekuja hapa kwa mfano ameshukia katika hoteli na hapa mfano tu ameshukia katika hoteli waiter, yule anaanza na waiter, anamwambia anaanza urafiki na waiter, kisha anamwambia waiter, shika dola mia mbili kantafutia wasichana kwenye mashinani yule dola mia mbili kwake ni nyingi, na atamletea msichana yule, atafanya marekebisho yoyote ya kumtolea kibali, atamtolea paspoti na ataichukua ile karatasi yenyewe ya viza, atakwenda nao yeye ubalozini na, na atakwenda ataigonga, atamsafirisha yule msichana, atampa dola mia nne mia tano yule, na anaanza na mtu wa wapi wa hoteli. Sasa yule hakupitia ofisi ya aina yoyote, ndo anaizungumzia ndugu yangu lule lakini akienda sasa hataki kulipa pesa zaidi, kwa sababu atapitia ofisi ya uarabuni alafu atalipa pesa kule Uarabuni. Ile visa itapitia kwa electronic visa, alafu ikija ikija kwetu na atalipishwa dola, uh, uh, vile vile. Akishalipishwa sisi tutaipeleka sisi wenyewe. Sasa yeye hataki kupitia katika hiyo mikakati yote, ndio hapo huyo anaitwa briefcase visa, na wakati pia hampi contract, ai karatasi ya aina yoyote inayothibitisha kule anakokwenda. Ndio pia akiondoka hapa anafika kule, hapokewi na ofisi ya aina yoyote. Yeye pia anampa mtu mwingine ofisi kule, ndio pale shida zinapoanza, kwa kuwa hana anwani au pahali anapokwenda, ili kuweza kujua pahali anapofanya kazi. Kesho kukitokea jambo lolote, yule msichana pia anapokimisha, hakuna jambo lolote litathibitisha pahali anapotoka. Asante sana Adnan, maanake mi inaona tumebakiwa na dakika kama nne na Abdalla Wachu amerudi wa na tatu vilevile, iko vile kwenye simu. Kwa hivyo kila mmoja wenu nampa dakika moja tu, tukianza na Abdalla Wachu. Hebu tuambie, kutokana na shida hii zote, nini la kufanya serikali? Tungependwa angekuwa hapa, lakini unafikiri nini la kufanya Nadhani serikali kitu muhimu ambacho inatakiwa kufanya ni kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba wale mawakala ambao wanasafirisha wafanyakazi kutoka hapa masharikia kazi hapa Afrika Mashariki kwenda warabuni kufanya kazi wawe wanafanya kazi kwa mpangilio na sheria ambayo imewekwa na serikali na vilevile wahakikishe kwamba wanashirikiana na serikali za kule Mashariki ya, ya Kati. E, kuhakikisha kwamba zile serikali zinafuatilia wafanyakazi wote ambao wako kule kwamba wanafanya kazi, e, kazi e, inavyostahili haki zao pia wanapata, ikiwemo mishahara na mazingira bora, ili kuwezesha wafanyakazi katika hali ambayo ni bora zaidi ambayo itazuia kutokea maafa haya ambayo hivi sasa yanasaidiwa kwa e, baadhi ya watu ambao wako kule tayari. Naam, asante sana. Tatu, kwa upande wako nafikiri nini la kufanya wee kwa upande wa mnaofanya kazi sisi tunaomba tusaidie, maana yake, kusema ukweli, kuna baadhi wanakula raha, kuna baadhi wanateseka. Mimi nilikula raha na nikateseka sana. Nawaomba watusaidie, kabla ya kusafirisha mtu ajue mtu anaenda nyumba gani, mahali gani, na mpaka ile nyumba wanahakikisha wanaijua, ni barabara gani na ni nyumba namba ngapi, ambapo at least akiteseka ni mara moja, akipiga simu wanaweza kumchukua wakamsaidia mtu yeah. Anasafirisha mtu hawajui pale mahali ni mahali gani, mtu anateseka, hawaji kumsaidia, hawajui ana kesi wapi. Wao wanaletewa visa, hawajui mali kitu chochote hawajui. Wao ni visa tu imekuja, wanasafirisha watu na sisi tunateseka, maanake Waarabu wengine ni wanyama. Naam. Hussein Adnan, kwa upande wako utasemaje hapo na kuweza kusuluhisha swala uh, hili swala hili? Kwanza sisi kama Kenya Association uh, of private employment tumefanya mikakati, tunakuja na website kwanza, kitu cha kwanza. Kitu cha pili tutakuwa na software ambapo ukimsajili yule msichana vyama vyetu vyote hivi agencies tajisajili watakuja katika katika katika chama i si, tuta, tutaweza kuzipeleka mpaka ubalozini, kwa sababu msichana anapokwenda Uarabuni ameshukia pahali pingine na ni kilomita kubwa, hawezi kujisajili. Jambo la pili, pre departure training hii ni lazima na wizara ya kigeni yetu na wa, uh, wizara ya leba wameku- ame mikakati wanaofanya sasa. Kutakuwa na chuo ambacho kitafundisha wasichana kabla hajaondoka, ili wajue mila tofauti na na dini, ili wakienda kule wawe wamejitayarisha kufanya kazi na, natacha. Asante sana, muda mudauseni umemalizika. Yusuf labda daka mwisho. uh, haki za binadamu Nam, asante sana. Mimi labda kusema ni kwamba uh, lazima serikali yetu ya Kenya ichukulie jambo hili kwa umuhimu zaidi, na ihakikishe kwamba inapunguza corruption katika sistem ile yote ya kupeleka uh, wakenya kule ughaibuni. Lazima wafanyakazi wote waweze kuwajibika kuhakikisha kwamba zile wale mawakala wote wameweza kukaguliwa, na kila mwezi wapeane ripoti yao kuhusiana na wakenya ambao wamewasafirisha, na muhimu zaidi lazima balozi ambayo iko kule balozi zote za Kenya kule ughaibuni lazima pia ziweze kuwajibika kujua Wakenya wako wapi, hali zao ziko namna gani. Hiyo nafikiri, kupitia njia hiyo tutaweza kusuluhisha matatizo haya ambayo tuko nayo. Asante sana Yusuf Lule Mkamiti, bila shaka mazungumzo yalikuwa mazuri, yanahitaji kuendelea mbele ha, swa, lakini hmm. muda ndo muda umemalizika. Mimi natoa shukrani kwa Hussein Adnan, katibu mkuu wa chama cha waajiri kazi huko Kenya, pamoja na Yusuf Lule, huria chama cha haki za binadamu, tatu Ismail ambaye alikuwa akifanya kazi Saudi Arabia, na Abdalah wachu vilevile vile na vilevile kulikuwa na Leila, Leila kutoka huko Kenya. Asanteni kushiriki katika Live talk hii leo, kwa wenzangu wote walioshiriki hapa Mkamiti Kibayasi, Esther Githui, yu wat, Dwayne Collins, tunasema kwaherini.