Mkataba baina ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na Umoja wa Ulaya EU juu ya ushirikiano wa kibiashara baina ya Afrika, Caribbean na Pacific yani EPA, una lengo la kuruhusu bidhaa za nchi hizo kuingia kwenye soko la Ulaya bila vikwazo, na vile vile bidhaa za Ulaya kuingia kwenye soko la EAC bila vikwazo. Katika kikao maalumu cha kumi na saba cha wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, viongozi hao wameutaka Umoja wa Ulaya kuwapatia fursa zaidi hadi Januari mwakani ili waweze kujadiliana juu ya namna ambazo viwanda vya nchi wanachama na wakulima wake watakavyolindwa kupitia mkataba huo. Miongoni mwa masuala ambayo yametakiwa kupewa muda zaidi kuyajadili ni namna gani wakulima wa Jumuiya ya Afrika Mashariki watakavyoweza kuuza bidhaa zao, sio mali ghafi kwenye soko la Umoja wa Ulaya, ushiriki wa Burundi kwenye mkataba wa EPA, huku ambapo mwanachama huyo amewekewa vikwazo, pamoja na kuwepo kwa kipengele kinachonyima uhuru wa nchi moja kujitoa iwapo itakuwa hairidhishwi na ushirikiano wa EPA. Katika mahojiano maalumu na VOA Salam, Katibu Mkuu huyo mstaafu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, Balozi Juma Mwapachu, amesema Tanzania kwa mfano ilikuwa na shauku ya kuelewa namna azma yake ya kuwa nchi ya viwanda inavyoweza kuathirika na utekelezaji wa mkataba huo. Swala la wao, European Union, kuweza kutoa flexibility kuhusiana na utekelezaji wa hivyo vipengele ni, unajua ni masuala ya breathing space, unatoa muda kiasi gani kwa muda huo ambao wanaotoa wa miaka kumi na tano mpaka ishirini na tano ni kwamba kwa nchi ambayo inajaribu saa kutaka kuingia katika mfumo wa kujenga viwanda, inawezekana kwamba hautupi muda wa kutosha wa kuweza kuwa tumejiweka tume, tume, sawa kuweza kupambana na soko huria. Hata hivyo, alipongeza juhudi za mwenyekiti wa EAC Rais John Magufuli kuweza kushawishi nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kupata muda wa kushughulikia mkataba huo, wakati baadhi ya nchi kama Kenya ikiwa tayari imesaini mkataba huo, huku nyingine kama Uganda na Rwanda ikisemekana nazo zimeridhia e, Rwanda Uganda, pamoja na Kenya. Lakini nafikiri makubaliano yalikuwa ni kwamba nchi zote tano zikiwa kama ziko katika soko la forodha pamoja, ni vyema kwamba wakaingia pamoja tu lakini uamuzi huu kwa kweli ni wa maana sana Balozi Mwapachu alibainisha kwa nini Kenya imekuwa mstari wa mbele katika kutaka kufikia makubaliano ya kibiashara na umoja wa Ulaya biashara kubwa ya Kenya na European Union kuliko sisi wengine wote ni maua wana soko kubwa sana la maua na kwa kweli kama nchi zitano hazitawasaidia Kenya kuhusiana na suala hili la la, la la la mauzo yao wa maua ni kwamba wananchi wengi tena wananchi wa kawaida wadogo wadogo wataathirika sana. Umoja wa Ulaya na jumuiya ya Afrika Mashariki zilianza mazungumzo juu ya mkataba wa EPA mwaka elfu mbili na saba ambapo ilitarajiwa kwamba ifikapo Oktoba mosi mwaka huu nchi zote wanachama wa EAC ziwe zimeridhia na kusaini mkataba huo kwa ajili ya utekelezaji. Nikiripotia Vioi Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali.