Majaji wa mahakama mbalimbali nchini Kenya wanakutana hapa Mombasa kwa kongamano la kila mwaka kuangazia masuala muhimu katika idara hiyo nchini, na ni wakati wa mkutano huo ambapo baadhi ya majaji wamelalamikia shughuli zao kuingiliwa na baadhi ya watu mashuhuri serikalini, haswa katika kesi zinazohusisha miradi ya serikali. Majaji hao wamesisitiza kuwa wanahofia kwamba huenda tabia ya shughuli za idara ya mahakama kuingiliwa na idara nyingine kuu za serikali imeanza kurejea polepole na hilo litatatiza shughuli za mahakama. Akitoa mfano, jaji Roslin Nabuya wa mahakama kuu amedai kuwa alipokea simu kutoka kwa mtu mmoja mashuhuri nchini ambaye hakumtaja, aliyemtaka jaji huyo kutotoa maamuzi ambayo yangesimamisha miradi ya serikali kuendelea kutekelezwa. Hata hivyo, mwanasheria mkuu Gidhu Mwigai amekana madai hayo akisema ingawa serikali imekosa kuridhika na baadhi ya maamuzi ya majaji kuhusu miradi ya serikali, hakuna hatua yoyote imechukuliwa kushinikiza majaji kupendelea miradi ya serikali. Hapa Mwigai anasema kuwa ni jukumu langu kuwakilisha serikali kikamilifu, na ninakana hapa kwamba sijawahi toa amri kama hiyo kwa jaji yeyote, na ikiwa mahakama italemazwa kwa njia yoyote, basi hakuna yeyote kati yetu atakuwa na amani kazini kwake, nyumbani na tutaisha. Huku hayo yakijiri, majaji wakuu katika idara ya mahakama wamefutilia mbali hofu kuwa kuna hali tete kutokana na ukosefu wa jaji mkuu na naibu wake, hii ikiwa ni baada ya kustaafu kwa jaji mkuu Wilimtunga na naibu wake Karpana Rawal aliyestaafishwa. Kwa sasa shughuli ya kuwateua majaji wapya kujaza nafasi hizo na pia nafasi mbili za majaji katika mahakama ya upeo, yaani Supreme Court, inatarajiwa kuanza rasmi wiki ijayo. As Kenyans have noted the judiciary is... Wakenya wanatambua kuwa tokutana bila jaji mkuu na naibu wake, lakini hii inafaa kuwafahamisha Wakenya na jumuiya ya kimataifa kuwa hakuna matatizo katika idara hii. Hata hivyo, suala la kupungua kwa imani ya Wakenya katika idara ya mahakama kuna wahofisha majaji ambao sasa wanataka shughuli hiyo kufanywa kwa hali ya uwazi na uweledi mkuu, kuimarisha imani ya Wakenya na hata kuwaunganisha wao katika idara hiyo. Hapa jaji huyo anasema kuwa imani ya Wakenya katika idara ya mahakama inashikamana in na vile tutashughulikia kupatikana kwa jaji mpya na naibu wake. Je, huku kubadilisha mamlaka kutatutenga nisha na kuleta uhasama ama utatuimarisha katika huduma kwa umma? Jaji Muhamed Ibrahimu wa mahakama ya upeo ameitaka jopo linaloendesha shughuli hiyo kuifanya kwa ueledi wa juu. Hapa Ibrahimu anasema kuwa kuimarishwa imani ya umma ina maana kuwa majaji wanafaa kuangazia usawa, uwajibikaji na kuheshimu maadili, kutobagua watu wakati wa kutekeleza majukumu yao. Aidha, majaji hao wamependekeza kuangaziwa upya kwa baadhi ya sheria haswa ile ya kifungo cha maisha, ambapo wanasema kuwa muda huo unahitajika kupunguzwa na kuwekwa kiwango fulani, kama inavyofanyika katika mataifa mengine. Pia swala la utayari wa taifa la Kenya kuandaa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na kumi na saba, pamoja na sheria ya kitamaduni kuhusu ndoa ya wanawake kwa mwanamke mwenzake kwa ajili ya kuzaa watoto ni miongoni mwa mambo kujadiliwa. Dede, Sauti America, Mombasa.