Kwa kweli nikiwa hapa Zambia Lusaka, uchaguzi ni kweli umeshatangazwa na Edgar Lungu amepatikana kuwa yeye mshindi na tume ya uchaguzi ya hapa Zambia, ambayo imemtangaza hivi leo uh, kwenye majira ya jioni hivi akitangazwa kwamba ameshinda kiukubwa sana. Ni kwamba mashabiki uh, watu wapenzi wa Edgar Lungu wamekuwa wakishangilia shangilia katika mji huu wa Lusaka. Uh, shamra shamra zilikuwa nyingi sana kabisa kutoka katika ukumbi Uh, wa kuhesabia kura hapa katika Mlungushi. Choweza kusema ni kwamba Hakainde Hichilema ambaye alikuwa mpinzani mkubwa sana wa Edgar Lungu, amesema ataomba kura zihesabiwe tena, kwa sababu yeye anaamini kusema kwamba kura zake zimechakachuliwa na uh, wafuasi au na, na tume ya uchaguzi imechakachua kura hizo. Umeweza kuzungumzia upande wa chama tawala. Je, kuna madai yoyote ama vituko vyovyote kutoka kwa wale wafuasi wa upinzani? Kituko cha kwanza kilianza kuonekana hapo jana, ambapo Hakainde Hishlema na wafuasi wake na waangalizi wake walitoka katika ukumbi jana, kutokana na matokeo yalivyokuwa yanatiririka, ya yanakuja matokeo, walitoka wakasema kwamba wao hawatakuwepo tena katika u kuhesabu hizo kura wao kuwepo na hata hivi leo walikuwa hawapo katika ukumbi. Wataiomba tume ya uchaguzi kuanza tena kuhesabu kura hizi mapema leo hivi. Alisikika mwanasheria wa chama cha UPND ambayo ni Jack, uh, Jacki Mwiumbu sema akiongea na waandishi wa habari hivi leo, kusema kwamba wao hawakubali matokeo ambayo yametoka. Kulikuwa na madai ya uchelewesho wa kutangazwa kwa matokeo ya kura hiyo huku upande wa Hakainde ukidai kwamba tume ya uchaguzi ilikuwa ikifanya hivyo kwa makusudi, ili labda pengine waweze kuchukua kura zake na kuzipa upande wa Edgar Lungu. Madai haya ni ya kweli? Madai yaliyotoa Hakainde Ijilema yalikuwa na ukweli halisia kutokana na kwamba yeye Uh, ni kweli matokeo yalianza kutoka kwa kuchelewa kutokana na jinsi walivyokusema wao, tume ya uchaguzi kwamba sehemu zingine mtandao ulikuwa kwamba hauendi vizuri kutokana na, na jiografia ya nchi ya Zambia. Taharuki fulani ilikuja kutokea ambapo mtandao wa tume ya uchaguzi ulivamiwa na, na mdukuzi, ambayo baada ya muda kadhaa alikamatwa juzi juzi na jeshi la polisi tu. Baada ya kuhojiwa alikiri kusema kwamba yeye sio mfanyakazi wa tume ya uchaguzi ya Zambia, na alikiri kusema kwamba yeye ni alibadilisha program za kompyuta za tume ya uchaguzi ya hapa nchini Zambia. Ni aliamini asilimia mia ya kusema kwamba huenda kura zake yeye zimechakatuliwa na hawa wadukuzi. Baada yake rais Edgar Lungu kuibuka mshindi katika uchaguzi huu ametoa hotuba yoyote kwa taifa, amezungumza maneno mawili matatu tu kusema kwamba uchaguzi ulikuwa zuri na ulikuwa hauna kasoro lolote, na amewaomba wananchi wa Zambia kuwa watulivu kwa kipindi hiki, kutosikiliza maneno yoyote yale ambayo yanazungumzwa na watu wengine.