Raia hao watano wa Taiwan walikuwa miongoni mwa wengine thelathini na watano wa nchi ya Uchina walionaswa nchini Kenya kwa tuhuma za kupatikana kumiliki vyombo vya mawasiliano nchini kinyume cha sheria. Ijumaa walifikishwa mahakamani mbele ya hakimu Joyce Gandani kujibu mashtaka yanawakabili kumiliki na kutumia vyombo hivyo. Hata hivyo, hakimu huyo aliamuru raia hao kuachiliwa kwa kukosekana ushahidi wa kutosha dhidi ya tuhuma zilizowakabili mbele ya mahakama. Pia hakimu Gandani aliamuru Kenya kuwarudisha nyumbani mara moja raia hao thelathini na watano wa Uchina na tano Taiwan. Lakini Jumatatu balozi wa Taiwan aliye na makao yake Afrika Kusini, akiwa Nairobi wakati watano hao walifikishwa mahakamani, alirai Kenya kuwapeleka raia wake Taipei badala ya Beijing. Kenya nayo kisirisiri ikawapandisha ndege raia hao hadi Beijing, pasi kuzingatia ombi la mahakama na balozi huyo kuwatuma nchi zao za kuzaliwa, hili likiikera Taiwan. Balozi huyo wa Taiwan John Chen akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Afrika Kusini ameisuta serikali ya Kenya kwa kutoaonesha raia wake heshima. Uh, Nalaani vikali uamuzi huu, maana si wa kisheria, ni haramu kuwasafirisha raia wa Taiwan nchi ya Uchina. Ukweli ni kwamba Taiwan ni nchi huru, si sehemu ya Uchina. The reality is that Taiwan is a sovereign country not part of China. Bwana Chen anasema kama Kenya inatilia maanani hatua yake ya kuwapeleka raia wake Uchina mbona iliwapa visa za Taiwan kuingia nchini. Kenyan government and on the other hand they issue visas to those five Taiwanese on the basis of their Taiwanese passport not Chinese passport. Serikali ya Kenya kwa upande mwingine iliwapa raia wa Taiwan vibali vya kusafiri nchini Kenya kwa misingi ya kuwa Taiwan wala si Uchina, ishara kuwa wanatambua Taiwan badala ya Uchina. Lakini serikali ya Kenya kupitia msemaji wa Wizara ya Usalama na Mambo ya Ndani, Mwenda Njoka, Kenya haina uhusiano wowote wa kidiplomasia na Taiwan kwani inaitambua Uchina tu katika mahusiano yake. Hatuna uhusiano wowote na, na nchi ya Taiwan. So, kwa hivyo kuwapeleka hao raia wenye waliregeshwa waliregeshwa waliregeshwa nchi ya Uchina kwa sababu huko ndio waliingia waliingia Kenya kutoka Uchina na wakaregeshwa wali mahali waliingilia kisheria, unarudishwa mahali ulitoka. Hata kama Kenya haina uhusiano wa kidiplomasia na Taiwan jinsi serikali inavyosema, je, ipo athari kati yake na taifa hilo la mashariki mwa Asia? Swali so, hili lilimuuliza Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kidiplomasia. Kama umetokea nchi moja kwenda nchi nyingine, hata kama wewe ni raia wa nchi ya tatu, unarudishwa katika ile nchi ambayo ulitokea kuingia, na kwa hivyo sidhani Taipei kulalamika au kishia kutakuwa na athari zozote katika harakati za Kenya kuendelea kuwa na mahusiano na nchi ya China kubwa. Na pia hata hiyo Taipei kama inataka kuendelea na mahusiano ya Kenya itabidi iendelee pasipo kuendelea kulalamika. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika Nairobi.