ia matukio ya hivi karibuni. uh, nchi kama Uturuki, tukio hili si la kushangaza sana, kwa sababu idadi kubwa ya raia wa kigeni wanaoelekea Syria kwenda kujiunga na kundi la ISIS imekuwa ikieleza kuwa walikuwa wakitumia njia ya kupitia Uturuki Kyo. kwa hiyo kwa namna fulani Uturuki imekuwa ikionekana kama ni njia ya salama ya magaidi wanaotoka sehemu mbalimbali kwenda kujiunga na kundi la ISIS kwa namna fulani inaonekana ili, ili kama ni tatizo ambalo wamelilea kwa muda mrefu. uh, na kwa upande wa Bangladesh Um, kabla ya tukio hili la majuzi, kumekuwa na matukio kadhaa yametokea ya mabloga kuwawa, wanaharakati kuwawa, kutokana tu na msimamo wao kuwa wa wastani dhidi ya vikundi kadhaa vyenye msimamo mkali katika nchi hiyo. Mazingira yaliyokuwepo kabla ya kutokea kwa tukio hili yanaashiria kuwa kama ni tatizo ambayo limekuwa linalielewa li kwa muda mrefu. Kwa upande wa Iraki, hili ni mauaji yaliyotokea, idadi ni kubwa sana nalo. Na pia kwa upande fulani, kama ni kitu ambacho kilikuwa kinatarajiwa kwa sababu wakati mashambulizi yanafanyika dhidi ya ISIS huko Faruja kulikuwa na hisia kwamba ISIS watatafuta namna fulani ya kulipiza kisasi. Kwa mfano tunaona Marekani imeweza kutoa tahadhari kwa raia wake kuhusu safari za nje. Shirika la ndege kima la kimataifa la Emirates nalo limeonya kuhusu mavazi fulani fulani watu kuvaa. Je, huoni kwamba hii inaweza ikaleta uoga zaidi, au unaona ni tahadhari muhimu ambayo inatakiwa itiliwe maana? Hii ni changamoto ambayo taasisi za kiusalama zinakuwa nazo muda wote, kwa sababu kwa upande mmoja kuna hisia kwamba gaidi ya hitaji dakika moja kutekeleza azma yake, wakati usalama anahitaji kila sekunde ya masaa ishiri na nne kuhakikisha kwamba gaidi yafanikiwi Sasa katika mazingira ya kawaida, wa, wanausalama wanatarajiwa, wanatakiwa ha watu muda wote, na wanapoona dalili fulani za kwa kunasa mawasiliano au kwa kuonekana ishara fulani, inabidi waifahamishe jamii, awazifahamishe serikali kwamba kuna hali kama hiyo. Kigeukia pia kwa upande wa Afrika, tunaona kundi la Al-Shabab, kundi madogo madogo ya huko Afrika yanayohusika na kigaidi, lakini tunashuhudia sasa, mfano Uganda, Rais Museveni amesema atatoa majeshi yake kule Somalia, na ukiangalia ujumbe huu ulikuwa kule kupambana na harakati hizi hizi za kigaidi. Je, unaona ni wakati mwafaka hasa katika kipindi hiki ambapo dunia inakabiliwa na matukio haya ya ya kigaidi? Huu ni mtihani kwa kwa nchi za Afrika Mashariki, kwa sababu japo kumekuwa Somalia imekuwa ni kitovu cha harakati za ugaidi katika eneo hilo, na tuname, tunatambua madhara ambayo yameipata nchi jirani ya Kenya na kidogo kuathiri kwa upande fulani huko Uganda kwa, inji, kwa viongozi wa nchi za kama Tanzania kwa mfano au Rwanda ambazo pengine si wahanga wa matatizo kama hayo kutoka kwa Alshababu. Kama wataweza kuwadhibiti Alshababu wakiwa ndani ya Somalia, inamaanisha kwamba wanaweza kuwazuia kuja kufanya lolote katika nchi hizo ambazo pengine hazijakumbwa na hali hiyo. Lakini kwa upande mwingine, kufanya hivyo kunaweza kukawapa sababu kuonekana kama kuongeza idadi ya target walizokuwa walizoku