Uh, mimi kwa mtazamo wangu kwanza ningeanza kwa kuzungumza kwa haraka haraka kuhusu uh, mahusiano yaliyokuwepo katika karne na miaka ya nyuma kati ya taifa la Israel na Ethiopia. Uh, yalianza katika upande wa kidini lakini yaliendelea katika upande za kibiashara na vilevile vile katika Kenya. Uh, taifa la Kenya vilevile wamekuwa na uhusiano wa muda mrefu sana wa kibiashara toka mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu vilevile ukiangalia Uganda nao wame- walifaidika sana katika masuala ya kibiashara, uh, na katika masuala mbalimbali ya ulinzi na usalama katika miaka ya sabini na kabla y ya mahusiano yao hayajavunjika. Uh, kwa upande wa Rwanda tunaona kwamba mahusiano kati ya hizi nchi mbili yalikuwa zaidi baada ya kutokea mauaji nchini Rwanda. Ingawa ratiba rasmi bado haijatolewa lakini ndo hivyo kwamba imeelezwa nchi hizi za Afrika Mashariki, Uganda, Kenya, Ethiopia na Rwanda zimepata bahati ya kutembelewa na Netanyahu. Na baraza la mawaziri la Israel liliidhinisha Juni 25 kufunguliwa kwa ofisi za idara ya misaada ya kimataifa ya Israel katika nchi hizo nne. Je, kwa upande wa Tanzania ambayo kwa muda kidogo uhusiano wa kibalozi na Tanzania haukuwa mzuri mpaka baadaye ukafungwa ubalozi wake na kufunguliwa tena mwaka 2014 kama mchambuzi unaweza kuona nini hapa? Ni biashara haijakomaa kwa upande wa Tanzania, au kuna hofu kutokana na kwamba uhusiano hakuwa mzuri hapo awali? Mimi, mimi kwa upande wa Tanzania, kwanza tukirudi nyuma katika mwaka elfu moja mia tisa na sabini ambapo tulivunja uhusiano wa kibalozi na Israel, hii inatokana na serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wakati ule ilikuwa ni iko karibu sana na ndugu zetu kutoka Palestine. Kwa hiyo kwa kufunguliwa kwa ofisi ya ubalozi ofisi ya uh, kusaidia mimi naona tu saf uh, wasafiri ambao wanataka kwenda Israel na wasafiri ambao, au wafanya biashara ambao wanataka kuja Tanzania pale kutoka Israel, mimi naona huu ni mwanzo mzuri wa kurudisha mahusiano ya kimataifa kati ya hizi nchi mbili, lakini bado mazungumzo naona yanaendelea na itategemeana na pande zote mbili kufikiana makubaliano ya kibiashara pamoja na mahusiano ya nchi mbili, na inategemeana vilevile na suala linaloendelea na kati ya Wapalestina na, na Waisrael. Ni kwamba sisi bado tumeegemea kuwa ni sapota mkubwa sana Wapalestina, na vilevile inabidi sasa tujifungue katika upande wa biashara, kwa sababu ili tuweze faidika na mahusiano ya kibiashara kati ya Israel na Tanzania. Asante sana Dr. Nigula, na kushukuru sana kwa mchango wako. Asante sana kwa kunipa nafasi hii.