Mtafiti huyo Bi Jane Gudo ambaye ni raia wa Uingereza alianza kazi hiyo nchini Tanzania mwaka 1960. Ni miongoni mwa wanaoaminika kutumia taaluma zao kuokoa wanyama walioko katika hatari ya kutoweka duniani, ambapo bado anaendelea na utafiti wa wanyama hao nchini Tanzania na anatarajiwa kupewa tuzo hiyo na shirika la hifadhi za taifa Tanzania TANAPA. Nimezungumza na meneja mawasiliano wa shirika la hifadhi za taifa Tanzania TANAPA, bwana Pasco Shelutete ambaye pamoja na kuelezea hatua zinazochukuliwa kuokoa jamii za wanyama pori walioko katika hatari ya kutoweka, amesema hatua hiyo ni sehemu ya mikakati ya shirika ya kuhakikisha linawashirikisha wadau mbalimbali katika uhifadhi kitaifa na kimataifa. Tunatambua mchango mkubwa unaofanywa na mwanasayansi maarufu sana duniani na mtafiti Dr. Jane Goodall. Hifadhi ya taifa ya Gombe ulimwenguni kote inafahamika hasa kutokana na kazi kubwa ambazo zimefanywa na Dr. Jane Goodall. Shirika la hifadhi za TANAPA katika mwaka huu wa fedha limepanga kutoa tuzo maalum kwa Dr. Jane Goodall hasa kwa kutambua mchango mkubwa ambao umetolewa juu ya tafiti mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanywa e, kuhusiana na nyama sokwe anayepatikana katika hifadhi ya taifa ya Gombe. Tafiti mbalimbali ambazo zimekuwa zikifanywa katika hifadhi ya taifa ya Gombe kupitia taasisi ya Jane Goodall imepelekea ime, ime, kujulikana kwa hifadhi ya taifa ya Gombe kimataifa. Aidha, bwana ametumia fursa hiyo washauri wataalamu na watafiti wa Tanzania na nchi nyingine za Afrika kutumia taaluma zao kusaidia masuala ya uhifadhi. Hii mi ni wakati umefika, tunao wasomi wa kutosha, wajikite katika kuhakikisha kwamba wanabobea katika kufanya tafiti mbalimbali mbali ambazo zinahusiana na wanyama pori na mimea inayopatikana katika maeneo mbalimbali ya hifadhi ya taifa nchini. Hadi sasa jitihada za mtafiti huyo zimewezesha idadi ya wanyama hao waliokuwa katika hatari ya kutoweka kuongezeka ambapo katika hifadhi ya taifa ya milima ya Mahale idadi ya wanyama hao inakadiriwa kufikia 800 na wengine zaidi ya 2000 wakiwa nje ya hifadhi, ambapo katika hifadhi ya Gombe wanyama hao ambao kwa mujibu wa watafiti hao wanafanana na binadamu kwa asilimia 98.5, utafiti wa kujua idadi yao unaendelea. Sokwe ni miongoni mwa wanyamapori walioko katika hatari ya kutoweka nchini Tanzania wengine wakiwa ni faru, ambao hata hivyo jitihada za kuwa hifadhi zinaendelea. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka mkoa wa Kigoma ulioko mwambao wa ziwa Tanganyika magharibi mwa Tanzania, mimi ni Asraji Mvungi.