Wadadisi wa masuala ya kiuchumi wameyasema hayo baada ya Rwanda sambamba na nchi nyingine za jumuiya ya Afrika Mashariki kutangaza makadirio ya bajeti yake kwa mwaka 2016 2017. Kwa Rwanda, bajeti yake imetangazwa kufikia faranga trilioni 1.94, ikiwa na ongezeko la faranga bilioni 140, ikilinganishwa na bajeti ya mwaka jana. Waziri wa fedha wa Rwanda, Cleva Katete, amesema kwa mara ya kwanza kwamba asilimia 64 ya bajeti hii itatokana na makusanyo ya ndani, huku asilimia 36 iliyobaki kitoa kwenye mikopo na misaada ya wa wahisani. Sekta ya miundombinu kama vile ujenzi wa barabara mpya, huduma kwa jamii, usafiri na usafirishaji zimewekwa pamoja na kupewa dongenono la bajeti hii kwa kuwa imetengewa asilimia arobaini ya bajeti nzima. mirongo itanu niviche vitatu vilingana na mirongo ine niviche vitatu kuijana kwinjengo imari yose. Baadhi ya wadadisi wa, wa masuala ya kiuchumi wanasema Rwanda inafanya vyema kutokana na umakini kwenye matumizi ya bajeti yake. Huyu ni Steven in Ineget kutoka kampuni ya kimataifa ya KPMG. Over the last kwa miaka mitatu iliyopita tumeshuhudia nchi hii ikijitahidi kupeleka pesa yake kwenye sekta muhimu zilizoainishwa, swala ambalo ni muhimu tunapokuja kwenye masuala ya kiuchumi. Wakati wa kutangaza bajeti hiyo, imetangazwa kwamba sarafu ya Rwanda imepungua kwa asilimia 7.6 dhidi ya dola ya Marekani, huku uchumi wa nchi hiyo kitarajiwa kuwa kwa kiwango cha asilimia 6.4 Upande mwingine lakini, wachumi pia wanasema kuporomoka kwa faranga dhidi ya dola ya Marekani kuna sababu zake. Profesa Thomas Kigabo ni mchumi kutoka Benki Kuu ya Rwanda. Kuporomoka Rwanda. kwa faranga dhidi ya dola ya Marekani ni swala ambalo tulitarajia kwa sababu ukiangalia kwa sababu kwa miaka kumi iliyopita uchumi umekuwa kwa kasi kubwa, na hii inasababisha sisi kuagiza malighafi nyingi kutoka nchi za nje kwenye viwanda vyake na ambayo tunailipa kwa kutumia dola za Marekani, wakati sisi bidhaa zetu zinazokwenda nje ni kidogo. Hata hivyo imetangazwa kwamba hilo halita athiri ukuaji wa kiuchumi kwa kiwango cha asilimia sita nukta nne mwaka huu kama ilivyotarajiwa. Silvano Salemera, VOA Express, Kigali.