Wakaazi wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya wanaendelea kuhangaishwa na ugonjwa wa chikungunya pamoja na kipindupindu kwa wiki ya tatu sasa. Takriban watu mia tano themanini wameambukizwa ugonjwa wa chikungunya unaosababishwa na mbu, kando na wale walioambukizwa kipindupindu ambao idadi yao haijabainika. Miongoni mwa wanaougwa ugonjwa huo ambao inasemekana hauna tiba kamili, ni wahudumu wa afya. Kulingana na takwimu, wauguzi arobaini, maafisa wa afya kumi na watatu na maafisa wa afya nyanjani ishirini na watatu wameambukizwa ikiwemo gavana wa kaunti hiyo Ali Roba. Kulingana na mkurugenzi wa masuala ya afya katika kaunti ya Mandera Abdi Maalim Isak, nusu ya maafisa wa afya katika kaunti hiyo kwa sasa wako kwenye matibabu chini ya uangalizi wa wenzao katika hospitali ya rufaa ya Mandera. Maalim amesema kuwa hawajapata idadi kamili ya maafisa wa afya wanaougua na pia wamefanya mkutano na wenzao kutoka taifa jirani la Somalia ili kuhakikisha hali hiyo inashughulikiwa katika mataifa yote mawili. Kutokana na hilo wauguzi kumi na moja chini ya shirika la madaktari wa Islamu hapa Mombasa wamejitolea kwenda katika eneo hilo kutoa msaada zaidi wa matibabu na kushughulikia wenzao katika taaluma hiyo. Daktari Mohamud Mohamed ni kiongozi wa kundi la madaktari hao. ni timu ya madaktari sita na wakuguzi nase, saa tano tunaelekea kwa usaidizi ya kuenda kupeana matibabu huko Mandera, ambaye kwamba kuna mkurupuko wa kolera na chikungunya virus na dengue fever. La kusumbua ni kwamba wale health workers wa huko wao pia wame- wamekuwa affected na hii ugonjwa wa chikungunya virus pamoja na hiyo, watu wa kolera wanakuja wengi sana, so letu ni kwenda kusaidia kwenda kujaribu kupeana msaada wa matibabu. Daktari Mohamed amesema kuwa miongoni mwa hatua wanachukua ni kujikinga na ugonjwa huo, huku akinyuza dawa katika maeneo panapopatikana mbu katika measures chikungunya ni kujaribu kuzuia, mosquito repellent, tunatumia mosquito repellent, tuna spray water points a tunajaribu ku spray and, uh, generally kupigana na, na, na mosquitoes. Shida ya chikungunya ni kuwa ile aina ya mosquito ambaye ina, na transmit ugonjwa ina uma watu mchana. Shughuli za kibiashara na hata elimu zimetatizika kutokana na ugonjwa huo uma ukiwa na hofu kuambukizwa. Hata hivyo, serikali kupitia Waziri wa Afya Kleopa Mailu imeteua maafisa wa afya kufanya uchunguzi wa ugonjwa huo katika eneo la Kenya na kupendekeza mbinu zitakazotumika kusuluhisha hali katika eneo hilo pamoja na taifa ni la Somalia. Ugonjwa wa chikungunya unasababishwa na virusi vinavyosambazwa na mbu na miongoni mwa dalili ni pamoja na joto kuongezeka mwilini, homa, maumivu ya misuli, kuhisi kutapika na pia kupatwa na harara. Hakuna tiba kamili japo wahudumu wa afya hushughulikia dalili hadi mwili unapopata afueni. Liberty Adede, Sauti ya America, Mombasa.