Tulipofika pale tukawambia wananchi wakae chini na wote wakaketi waka chini. Na sasa tukawatubia uh, tukawambia tunatoka hii, huyo ni maandamano ya amani uh, bila fujo yoyote na uh, tukawasema tutafanya maandamano haya mpaka siku hile ambayo ya IBC wataondoka, na itakuwa kila Jumatatu tutarudia hapa. Na sasa, na sasa, na sasa umenam... liza tunatoka tukapitia mlango hii ya nyumba ya IBC tulipita namna hii, tukasikia hiyo anza kupiga risasi na, na, na kuturusha hiyo um, ni uh, bombi ya, ya machozi. Na sasa, iwapo kama ulivyosema maandamano hayo yalikuwa ya amani, unafikiria ni kwa nini wakatupa vitoa machozi kama hakukuwa na uhalifu wowote? Lakini hii ilikuwa ni njama walikuwa wamepanga tu, walikuwa labda uh, wameona mba, mbaya ya kwamba maandamano imefanyika kwa njia ya amani na tunaenda sasa vile vurugu, lakini eh, hiyo ndio amri wakaipata kutoka kwa wakubwa wao, ndio sababu uh, wakaanza kutupa hiyo fomu ya machozi, na wananchi nao vile, vile wakaanza kujibu kwa kurusha mawe, ndio kwa sababu gani wakaamua kufanya haya. Lakini bwana Odinga, unajua alivyosema rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, alipozungumzia swala hili alisema kwamba iwapo CORD iko na sababu ama ingependa a, tume ya uchaguzi ivunjwe, kuna njia za kikatiba za kufanya hivyo. Je, unafikiria kwamba labda wakati fulani mtafuata njia hizo ama hii ni mojawapo ya njia za kikatiba? Kwanza mpaka ujuu ya kwamba hapo awali mbeleni, nafikiri mwaka uliopita, uh, mmoja wetu alipeleka petition kwa bunge ili hiyo uh, tume ya uchaguzi ivunjiliwe. Bwana anaitwa bwana Wafula Buke. Uh, hiyo ilienda kwa bunge na bunge ikakataa, kwa sababu wale wajubulii walipinga, walipinga na kutumia wengi uh, uh, uh, wao kwa kukikataa. baada ya haya tukafuata njia tena nyingine ya kikatiba ya kusanya masahihi ya watu milioni moja na laki sita, uh, tukafikishia kwa hiyo IBC ili tuweze kubadilisha katiba na kubadili namna na njia ya kuchagua wale watu wa, wa IBC. Walipoona kwamba hiyo mswada itawapeleka nyumbani katafuta namna ya kuangusha hiyo mswada kwa kusema ati yale sahihi e, e, e, ambayo tulipeleka zilikuwa bandia. Sasa unajua, huwezi kujua ati hii sahihi ni halali au bandia, manake we huna ile specimen ya, ya, ya, ya kufananisha. Sasa hiyo ilikuwa ni wao wenyewe ndio wamekataa, alafu sasa kama hiyo imekataliwa sasa njia ya tatu ni kutumia wananchi. Katiba inasema ati sovereignty katika Republic ya Kenya iko mkononi ya wananchi wa Kenya ambayo wanaweza, ku, ku, ku, ku, pit, pit, wanaweza kuitumia kupitia kwa wabunge au wale watu ambao so, wamechaguliwa au wao wenyewe wanaweza kuitumia. Sasa hii ambayo tunafanya inalingana na katiba yetu kwa hivyo hii ni njia halali kabisa ya kubadilisha na kutoa hii tume ya uchaguzi. Lakini mheshimiwa, pia kuna wale wanasema kwamba uh, wewe na baadhi ya viongozi au vinara wa CORD ambao mmeshikana sasa hivi mlikuwa ni uh, wanasiasa baadhi ya wale ambao waliwafanya kina uh, Isaack Hassan na timu yake kuingia kwenye afisi ambazo wako sasa hivi. Kwa hivyo swali linaloulizwa ni na, je uh, kama kutakuwa na wengine sasa hivi, e, itajulikanaje kwamba kutakuwa tofauti? Je, mtatosheka iwapo kutakuwa wengine, ama itakuwa ni hivyo hivyo hata baadaye? Ikiwa kama kama hata kama hata kama mimi nilikuwa nimeteua wewe na wewe umeenda pale na ukafanya makosa kwa kazi yako, siwezi kusemekana kwa sababu mimi ndio nilikuteua, sasa lazima wewe ubaki hapo. Ni kweli ha? Tulishauriana tuli wakati tulikuwa naweka hiyo tume, lakini baada ya hayo, ukiwacha yale ambayo walifanya ya ku kwa upande ya matayarisho ya uchaguzi iliyopita, kuna kashfa mingi ambayo imeguza wale we, we, we, we, wanachama kwa mfano, mwenyekiti bwana Isaac Hassan jina yake imetajwa katika ile kashfa ya, ya, ya nii ya uh, chicken gate yaani mambo ya kuku a kuku, ile kwa kula rushwa uh, wakati ile ambayo alikuwa katika ile tume ambayo ilivunjwa huko, wale ambayo uh, waliwalipa wali wali rushwa kule upande wa Uingereza tayari wamewekwa wako jela, walishtakiwa huko Uingereza, wamewekwa jela, lakini upande huu wale ambayo walikula hiyo rushwa, bwana Hassan akiwa mmoja yao bado wako upande huu anafanya kazi. Isitoshe, ile kamati ya bunge ambayo inafanya ukaguzi wa utumizi wa fedha ya ya serikali, yani Public Accounts Committee, imegundua ya kwamba wale makamishna katika ununuzi wa vifaa vya uchaguzi walijiingiza <coughs> kwa mambo ya ununuzi na wakafanya uchafu mingi zaidi, na pesa mingi, mabilioni ya pesa ilipotea. Hiyo ripoti iko mbele ya bunge wakati huu sasa. Uh, tunasema kwa sababu gani hawa jamaa wasiwambiwe wakae kando? Unavyojua, rais mwaka jana alisema ati wale waziri wote ambaye walikuwa wameguzwa na kashfa ya ufisadi wakae kando, uchunguzi ikiendelea kufanyika kwa sababu gani? Bwana Hassan asilazimishwe vile vile akae kando kama wengine wote, sababu gani? Manake, tunaona kuzidi kwa Bwana Hassan kukaa pale ni njama ambayo imepangwa ya kutumia yeye na tume yake kuiba kura ambayo inakuja mwaka ujao. Na mheshimiwa, umenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapo nchini Kenya ukisema kwamba Rais Uhuru Kenyatta wana njama wa, walikuwa na makubaliano na Isaka Hassan na timu yake kwamba utakapofika, uh, mwaka elfu mbili kumi na saba kwamba wao watabaki mamlakani. Hebu e, tufafanulie hili pia sisi tupate kujua. Nimesema na hiyo ni mazungumzo ambaye yeye mwenyewe bwana Hasan akipiga moyo yake anaweza kukumbuka, aliongea na watu wengine hapo, na ni, sio kitu ambayo ni siri. Najua kama yeye ni mtu wa Mungu awezi kubeba uh, Korani uh, akaseme ya kwamba yale ambayo anasema ni uongo. Unajua uh, kwamba wako na njama wako na mpango ya kisiri ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kujaribu kutu, kusaidia wana, wale watu wa jubilii katika kura a. Sasa, sasa hii mpango imeanza tayari. Angalieni wakati huu wamekataza watu ambaye ni wafasi wa kwa vitambulisho hawapati vitambulisho katika eneo zote ambayo kodi na wafuasi hili, vile vile wakusajilishwa, hawapati, lakini eneo za Jubilee wameweka zali macounty commissioners na machief wote wanaingia katika vijiji na kulazimisha hata watoto ambayo hawajahitimu miaka ya miaka kumi na nane kuchukua vitambulisho na kujiandikisha kama wapigaji kura. Hiyo tayari mpango ya kuiba kura ambayo inakuja, manake uizi ya kura huanza wakati ya matayarisho ya uchaguzi, na tayarisho ndiyo sasa wakati huu, kwa sababu sisi tumesema hatuwezi kukaa pale tukiona kama mtu ananawa kisu na tunamshangilia, tukijua akimaliza hiyo kazi ataweka hiyo kisu kwa shingo letu. Ndiyo sababu hatusema hatuendi kichinjoni. Lazima tume hii Bwana Isaac Hassan iondoke leo wala si kesho. Na tukimalizia mheshimiwa, hebu nipe unafikiria mustakabali au taswira ya uchaguzi nchini Kenya itakuwaje? Kwa sababu sasa Isaac Hassan mwenyewe amenukuliwa akisema kwamba yeye habanduki, na wewe na timu yako unasema lazima waondoke. Je, tutafika mwaka elfu mbili kumi na saba alafu tutaendelea na uchaguzi ama itakuwa vipi? Tutakuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na saba na mimi na hakika, Hassan hatakuwa anasimamia hii uchaguzi. Isak Hassan si Kenya, yeye hawezi kuwa Kenya. Kenya iko na watu milioni arobaini na mbili. Hawezi kutulazimisha la kwamba yeye lazima asimamie uchaguzi hiyo kama sisi hatuna imani na yeye. Kama sio hivyo, basi atafanya uchaguzi yake yee mwenyewe peke yake na, na, na uhuru yake lakini Demokrasia inasema kama kuna ushindano na kuna matimu mbili wanacheza, mpaka rifarii awe ni mtu wastani, mtu ambaye hapendelii pande moja au pande le ingine. Ikiwa kama yeye tari anasema anaweza kutuzuia sisi kama kod, kushiriki katika uchaguzi hiyo, tayari imeshaonyesha msimamo yake, mpaka hatuwezi kwenda kwa kiwanja kama yule rifarii ambaye tunatakana apige frimbi atakuwa amevaa jazi au uniform ya timu ile ambayo tunakwenda kushindana naye. Hiyo tunasema Isaac Hassan na ni, ni, ni mchezaji wa wa watatu wa na timu yake pamoja kwa hii ni, so, kwa hivyo hatuendi kama timu mbili. Kuna, kuna wale wengine ambayo wameingia pamoja na wanacheza kwa upande wa Jubilii. Asante sana Mheshimiwa Raila Odinga, kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Shukran sana, shukran BBM. Asante sana.