Tulipofika pale tukaambia wananchi wakae chini, na watu wakaketi waka chini. Na sasa, tukawatubia uh, tukawaambia tunataka hii iwe ni maandamano ya amani, uh, bila fujo yoyote na uh, tukawasema tutafanya maandamano haya mpaka siku hile ambayo ya IBC wataondoka, na itakuwa ni kila Jumatatu tutarudia hapo. Na sasa liza ahii tunatoka tukapitia mlango ya nyumba ya IBC tulipita namna hii, tukaia hiyo anza kupiga risasi na na, na kuturusha hiyo um, ni uh, bombi ya, ya machozi. Na sasa, iwapo kama ulivyosema, maandamano hayo yalikuwa ya amani, unafikiria ni kwa nini wakatupa vitoa machozi kama hakukuwa na uhalifu wowote? Lakini hii ilikuwa ni njama, walikuwa wamepanga tu, walikuwa uh, labda wameona mbaya ya kwamba maandamano imefanyika kwa njia ya amani, na tunaenda sasa vile vurugu. Lakini hiyo ndio amri wakaipata kutoka kwa wakubwa wao uh, ndio sababu wakaanza kutupa hiyo bomu ya machozi, na wananchi nao vilevile wakaanza kujibu kwa kurusha mawe, ndio sababu hiyo ikafanyika sasa hatujui kwa sababu gani wakaamua kufanya haya. Lakini bwana Odinga, unajua alivyosema rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alipozungumzia swala hili, alisema kwamba iwapo CORD iko na sababu ama ingependa tume ya uchaguzi ivunjwe, kuna njia za kikatiba za kufanya hivyo. Je, unafikiria kwamba labda wakati fulani mtafuata njia hizo, ama hii ni mojawapo ya njia za kikatiba? Kwanza mpaka ujue ya kwamba hapo awali mbeleni, nafikiri mwaka uliopita, mmoja wetu alipeleka petition kwa bunge ili hiyo, uh, tume ya uchaguzi ivunjiliwe. Bwana anaitwa bwana wafula buke a, hiyo ilienda kwa bunge na bunge ikakataa, kwa sababu wale wa Jubilee walipinga, walipinga na kutumia wengi wao kwa kwa kukikataa baada ya hayo tukapata njia ya tena yingine ya kikatiba ya kusanya masahihi ya watu milioni moja na laki sita, uh, tukafikishia kwa hiyo IBC ili tuweze kubadilisha katiba na ku kubadili namna na njia ya kuchagua wale watu wa, wa IBC. Walipoona kwamba hiyo mswada itawapeleka nyumbani wakatafuta namna ya kuangusha hiyo mswada kwa kusema ati yale e, e, e, sahihi sahihi ambayo tulipeleka zilikuwa bandia. Sasa unajua, huwezi kujua ti hii sahihi ni halali au zi, zi bandia, maanake wee huna ile specimen ya, ya, ya, ya kufananisha. Sasa hiyo ilikuwa ni wao wenyewe ndio wamekataa, alafu sasa kama hiyo imekataliwa sasa Njia ya tatu ni kutumia wananchi. Katiba inasema ati sovereignty katika republic ya Kenya iko mkononi ya wananchi wa Kenya, ambayo wanaweza kuitumia kwa ku, kupitia ku, puti, kwa wabunge au wale watu ambayo wamechaguliwa, au wao wenyewe wanaweza kuitumia. Sasa so, hii ambayo tunafanya inalingana na katiba yetu. Kwa hivyo hii ni njia halali kabisa ya kubadilisha na kutoa hii tume ya uchaguzi. Lakini mheshimiwa, pia kuna wale wanasema kwamba uh, wewe na baadhi ya viongozi au vinara wa cold ambao mmeshikana sasa hivi mlikuwa ni uh, wanasiasa, baadhi ya wale ambao waliwafanya kina uh, Issack Hassan na timu yake kuingia kwenye afisi ambazo wako sasa hivi kwa hivyo swali linaloulizwa ni, ni je, uh, kama kutakuwa na wengine sasa hivi e, itajulikanaje kwamba kutakuwa tofauti? Je, mtatosheka iwapo kutakuwa wengine ama itakuwa ni hivyo hivyo hata ah. baadaye ikiwa kama, kama hata kama mimi nilikuwa nimeteua wewe na wewe umeenda pale na ukafanya makosa kwa kazi yako, siwezi kusemekana kwa sababu mimi ndio nilikuteua, sasa lazima wewe ubaki hapo eh? Ni kweli tulishauriana wakati tulikuwa naweka hiyo tume, lakini baada ya hayo ukiwacha yale ambayo walifanya ya ku- upande ya matayarisho ya uchaguzi iliyopita, kuna kashfa mingi ambayo imeguza wale, wale, wale e, wanachama. Kwa mfano mwenyekiti bwana Isaac Hassan, jina yake imetajwa katika ile kashfa ya Yani, ya uh, chicken gate. Yani mambo ya kuku a kuku, kuku ile kwa kula rushwa uh, wakati ile ambayo walikuwa katika ile tume ambayo uh, ilivunjwa huko. Wale ambayo uh, waliwalipa wali wali rushwa kule upande wa Uingereza tayari wamewekwa wako jela, walishakiwa huko Uingereza wamewekwa jela. Lakini upande huu wale ambayo walikula hiyo rushwa, Bwana Hassan akiwa mmoja yao bado wako upande huu anafanya kazi. Isitoshe, ile kamati ya bunge ambayo inafanya ukaguzi wa utumizi wa fedha ya ya serikali yani, Public Accounts Committee, imegundua ya kwamba wale makamishna katika ununuzi wa vifaa vya uchaguzi walijiingiza kwa mambo ya ununuzi na wakafanya uchafu mwingi zaidi na pesa mingi mabilioni ya pesa ilipotea. Hiyo ripoti iko mbele ya bunge wakati huu sasa. Uh, tunasema kwa sababu gani hawa jamaa wasiwambiwe wakae kando? Unavyojua, Rais mwaka jana alisema ati wale waziri wote ambaye walikuwa wameguzwa na kashfa ya ufisadi wakae kando, uchunguzi ikiendelea kufanyika. Kwa sababu gani bwana Hassan asilazimishwe vilevile akae kando kama wengine wote, sababu gani? Maanake tunaona kuzidi kwa bwana Hassan kukaa pale ni njama ambayo imepangwa ya kutumia yeye na tume yake kuiba kura ambayo inakuja mwaka ujao na mheshimiwa, umenukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari hapo nchini Kenya ukisema kwamba Rais Uhuru Kenyatta wananjama wame, wa, walikuwa na makubaliano na Isaka Hasani na timu yake kwamba utakapofika uh, mwaka elfu mbili kumi na saba uh, kwamba wao watabaki mamlakani. Hebu e, tufafanulie hili pia sisi tupate kujua. Nimesema, na hiyo ni mazungumzo ambaye yeye mwenyewe Bwana Hasan akipiga moyo yake anaweza kukumbuka aliongea na watu wengine hapo, na sio kitu ambayo ni siri. Najua kama yeye ni mtu wa Mungu awezi kubeba uh, Qurani uh, akasema ya kwamba yale ambayo anasema ni uongo. Unajua eh, akwamba wako na njama, wako na mpango ya kisiri ya, kutu, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kujaribu kusaidia wale, wale watu wa jubilii katika kura. Sasa, sasa hii mpango imeanza tayari. Angalieni wakati huu, wamekataza watu ambao ni wafuasi wa wa code kwa wa vitambulisho, hawapati vitambulisho katika eneo zote ambaye code ina wafuasi hili vile, vile wakusajilishwa hawapati, lakini eneo za Jubilee wameweka zale ma county commissioners na machifu wote wanaingia katika vijiji na kulazimisha hata watoto ambao hawajahitimu miaka ya, ya, ya uh, miaka kumi na nane kuchukua vitambulisho na kujiandikisha kama wapigaji kura. Hiyo tayari ni mpango ya kuiba kura ambayo inakuja. Maanake uizi ya kura huanza wakati ya matayarisho ya uchaguzi na utayarisho ndiyo sasa wakati huu, kwa sababu sisi tumesema hatuwezi kukaa pale Tukiona kama mtu ananaa kisu na tunamshangilia tukijua akimaliza hiyo kazi ataweka hiyo kisu kwa shingo letu. Sababu atusema hatuendi kichinjoni, sema lazima tume hii bwana Isaac Hassan iondoke leo, wala si kesho. Na tukimalizia, Mheshimiwa, hebu nipe unafikiria mustakabali au taswira ya uchaguzi nchini Kenya itakuwaje? kwa sababu sasa Isaka Hassan mwenyewe amenukuliwa akisema kwamba yeye habanduki, na wewe na timu yako wanasema lazima waondoke. Je, tutafika mwaka wa elfu mbili kumi na saba alafu tutaendelea na uchaguzi ama itakuwa vipi? Tutakuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na saba, na mimi nina hakika Hassan asan hatakuwa anasimamia hii uchaguzi. Isaka Hassan si Kenya, yeye hawezi kuwa Kenya. Kenya iko na watu milioni arobaini na mbili hawezi kutulazimisha la kwamba yeye lazima asimamie uchaguzi ikiwa kama sisi hatuna imani na yeye. Kama sio hivyo basi atafanya uchaguzi yake yeye mwenyewe peke yake na, na, na uhuru yake. Ini demokrasia inasema kama kuna ushindano na kuna matimu mbili wanacheza mpaka rifari awe ni mtu wastani, mtu ambaye hapendelii pande moja au pande ile ingine. Ikiwa kama yeye anasema anaweza kutuzuia sisi kama code, kushiriki katika uchaguzi hiyo tayari imeshaonyesha msimamo yake, mpaka hatuwezi kwenda kwa ukiwanja tu, kama yule rifari ambaye tunatakana apige filimbi atakuwa amevaa jazi au uniform ya timu ile ambayo tunakwenda kushindana naye. Hiyo tunasema Issack Hassan na ni mchezaji wa wa wa tatu wa, wa na timu yake pamoja kwa hii so, kwa hivyo hatuendi kama timu mbili. Kuna ti, kuna wale wengine ambayo wameingia pamoja na wanacheza kwa upande wa Jubilii. Asante sana Mheshimiwa Raila Odinga kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Shukran sana, shukran BBM, asante sana thank you.