Ripoti ambayo imemulika hali ya kisiasa kabla na baada ya uchaguzi imechapishwa katika wakati ambako vuguvugu vugu la kisiasa lililojitokeza wakati wa uchaguzi likiwa tayari limeanza kupooza huku wananchi wakiendelea na maisha yao ya kawaida. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti hiyo iliyoleta pamoja pia msajili wa vyama vya siasa, uwakilishi wa vyama vya kisiasa, pamoja na makundi mengine ya mwanasheria kutoka mtanda huo uangalizi Hamisi Mkindi alisema kwamba kwa ujumla uchaguzi huo uliweka rekodi ikilinganishwa na chaguzi nyingine zilizopita. Alidai kwamba licha kuwepo kwa kasoro za hapa na pale, lakini kwa ujumla wake uchaguzi huo ulifanyika kwa kuzingatia taratibu zote zilizowekwa. Hata hivyo, ripoti hiyo imekwenda mbali zaidi kwa kukosoa baadhi ya sheria kwa madai kwamba kwa kiasi kikubwa zimekaribisha hali ya kutoaminiana kwa makundi ya kisiasa. Kwa maana hiyo, ameshauri makundi yote kuanzia serikali kuu, msajili wa vyama vya siasa, wabunge, pamoja na wanasiasa wenyewe kwa ujumla kuanzisha duru muhimu ya maridhiano kwa ajili ya kufanikisha uchaguzi wa usoni. Lakini vilevile ni wakati wa vyama vya siasa kushikamana pamoja na kusisitiza mabadiliko katika mifumo yetu ya uchaguzi hasa jinsi gani ya kuifanya tume yetu ya uchaguzi ikawa more independent kuliko sasa hivi. Na kwa kuanzia, tunapendekeza kwamba vyama vya siasa vinaweza vikatumia hoja ya mabadiliko ya katiba ili kuweza kuibadilisha tume yetu ya uchaguzi na zile sheria zinazosimamia uchaguzi. Kuhusu ala kisiasa visiwani Zanzibar, wangalizwa wamehimizwa kusaka kusaka suluhu ya kisiasa na kutolea mwito utawala wa awamu ya tano kuchukua hatua za haraka kuamua mzozo huo. Tunapeleka mawazo ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, yetu na mapendekezo yetu kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dr. John Pombe Magufuli kwamba swala la Zanzibar asilikwepe, ni wakati mwafaka wa kuliingilia nafasi yake kama rais kama amirijeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama. Kwa upande wake, msajili wa vyama vya siasa Jaji Francis Mtungi alisema kwamba anaamini demokrasia ya Tanzania inazidi kuimarika na kile kilichoshuhudia katika uchaguzi uliopita kinathibitisha hoja yake hiyo. Ushindani uliojitokeza mwaka jana ni ushahidi tosha kwamba demokrasia ya vyama vingi imezidi kukua na kukomaa. Ni dhahiri kuwa uelewa kuhusu siasa za vyama vingi na uvumilivu wa kisiasa umeongezeka. Hata hivyo, ipo haja ya kuongeza uelewa wa wananchi juu ya michakato ya kidemokrasia vya ya vyama vingi. Kutolewa kwa ripoti ya uangalizi wa ndani kunahitimisha safari ya uchaguzi mkuu uliopita, uchaguzi ambao unataja kuweka historia yake kutokana na ushindani uliojitokeza. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa.