na county government na national government. Sherehe iliongozwa na Jina Malwa mwenyewe ambaye ni waziri katika maji serikali kuu na His Excellence Governor Kinuja Mbogwa ambaye ni governor wajibu wa Nakuru na wageni mashuhuri wengine. Kumekuwa na malalamishi kutoka kwa wakazi wengi katika Kenya kwa ujumla, wanasema kwamba kuna ukosefu wa maji. Je, unajua kwamba kuna changamoto ya wananchi kutopata maji ya kutosha ya kukimu mahitaji ya kila siku? Tutajaribu tuangalie kwamba maji yanaivasha tunaiongeza waziri wa maji katika serikali kuu jijini amesema, sehemu za Nyandarwa kuna chemichemi ya maji mingi ambayo serikali kuu inaendesha pamoja na kaunti. Ikikuja sasa itatusaidia kuruhisha hii shida ya maji. Kuna sheria na pia kuna sera ambazo zinaendesha shughuli za maji. Nyinyi kama kaunti ya Nakuru mumeweka sheria ambazo zinaruhusu muda akaweza kuchimba maji ama akatafuta maji kwa njia yake, ikiwa kwamba serikali yenyewe haiwezi kutosheresha watu maji kuna private developers, kuna my community, kuna my institution kama shule, na hiyo tumewekelea, tumekubalia hawa watafute maji, so long as mahali maji inapatikana. Tuko na kampuni ambayo inasambaza maji bora tu, hiyo kampuni ambayo inasambaza maji isiwe na conflict na mwenyewe. Sasa mtu atapatiwa permit na anapatiwa restriction mahali anasambaza hiyo maji, kama ni mtu mbili ama tatu. Hiyo sheria ilikuweko, sio sisi tumetengeneza, ilikuwa ni sheria ya 2002 ambaye bado inafanya kazi sababu. so, mahali tuko Naivasha kuna kampuni ya Naivasha Water Company ambayo inasambaza maji, na kama kuna mtu ndani anataka kusambaza maji, lakini atii sheria ya hiyo kampuni na sheria ya Kenya kwa jumla. Kuna mikakati ya kuweza kusafisha maji ambayo ya tayari yametumika yakaweza kuwa safi maji ya kutumika tena. Imekuwa changamoto katika sehemu za bara la Afrika kwa jumla, sababu hiyo maji ya ku recycle bado hatujaiwekea teknolojia sana lakini nafikiria hiyo teknolojia inataka approach ambaye inatokana na the wider society ya Kenya mzima, sababu tunataka teknolojia kutoka nchi kama Israel ambayo wameadvance kwa hiyo teknolojia. Kuna changamoto ya watu wengi kuhama mashambani na kuenda mijini. Kuna mikakati ambayo mumeitoa ya kufanya watu wakaishi hata mashambani, wakapunguza ongezeko la idadi ya watu kwenye miji ambao inafanya hali ya kuwapatia maji kuwa ngumu? Kama county government tumejaribu katika miji ndogo ndogo za yetu ambayo ziko Nakuru county, tumeipeleka ma project mingi Aa, kama mwangaza hii mataa ya mulika ya kumulika usiku street light tumetengeneza ku promote town ama jiji ndogo ndogo, alafu ile wafanya biashara wa biashara ndogo ndogo wanaweza fanya biashara yao katika huko ushambani bila kukuja mjini. Kuna wale wachuuzi wa kibinafsi ambao wanauza maji kuna mikakati ambayo inafuatilia na kuhakikisha kwamba maji yanayouzwa na wachuuzi wa kibinafsi ni safi ya kutumiwa na wananchi. Hi imekuwa changamoto kwa sababu mahali tunakaa leo kama Naivasha utapata kwamba kuna watu wachuuzi wanauzauza maji, haijulikani mahali imetoka sosi yake kamili, sababu mtu anaweza chota maji mahali. Hiyo tunairekebisha, tumeweka mikakati, tunataka tumekuwa na maombi sasa ya kufanya sampling na kuangalia kama hizi maji sawa ambayo inasambazwa kwa wananchi. Mwisho kabisa, kuna mafunzo yanatolewa kitaifa, yaani kutoka kwa serikali kuu ya kuhusu kaunti zote za nchini Kenya kuhusiana na hali ya utoaji wa maji, usafi wa maji, mazingira. Kuna shule kubwa maji peke yake inaitwa Kenya Water Institute ambayo iko mji wa Nairobi, na kuna program ya kufundisha watu sambaza maji na maji safi na mazingira.