Mpaka hivi tunavyozungumza, amewasili rais mwenyeji bwana John Magufuli, pia rais wa visiwa vya Zanzibar ama Tanzania visiwani Dr Mohamed Shein, na pia amewasili rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Ilisemekana kwamba atawasili rais wa Burundi, lakini hivi tunavyozungumza ni kwamba yeye amemtuma makamu wake wa rais. Na pia alialikwa rais wa Sudani Kusini, lakini pia na yeye amemtuma makamu wake wa rais na asubuhi hii tunategemea kuwapokea rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na pia rais Paul Kagame wa Rwanda. Unajua, mkutano huu utachukua muda wa siku ngapi? E, kwa kawaida mkutano huu unakuwa ni wa siku moja ambao unatarajiwa kuanza majira ya saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Marais hawa wanapomaliza mkutano huo, wengi huwa wanarejea makwao. Labda pengine, ukiwa karibu na eneo ambalo mkutano unatarajiwa kufanyika, sijui kama kuna suala kuu ambalo linatarajiwa kujadiliwa, ikizingatiwa kwamba hali ya amani imedorora katika nchi kadhaa za kieneo. Kwa awali tulijaribu kudodosa dodosha, kutafuta pengine kujua, lakini kwa kweli imekuwa ni siri kubwa. Wanakuambia kwamba yatajadiliwa masuala ya kiuchumi, yatajadiliwa masuala ya, ya ushirikiano wa nchi hizi lakini pia kuna suala ambalo huwa linagonga kwenye vichwa vya watu wengi ama linasumbua kwenye vichwa vya watu wengi, mgogoro wa Burundi. E, tulijaribu kuzungumza kidogo na waziri wa katiba wa Tanzania ambaye alisema kwamba hawa ni wakuu wa nchi, kwa hiyo wana uwezo wa kuzungumza jambo lolote, wana uwezo wa kujadili jambo lolote na kulipatia maamuzi. tafanya nini? Baada ya uchaguzi mkuu wa Uganda uliofanyika hivi majuzi, kumekuwa na hali ya kutoelewana na labda kutotosheka kutoka kwa baadhi ya viongozi wa vyama vya kisiasa na wapiga kura. Je, waona kama Rais Yoweri Museveni ambaye umenieleza kwamba yeye ameishafika na anahudhuria mkutano huu atakuwa na ushawishi kama siku za hapo mbeleni? alipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro alionekana ni mtu mwenye bashasha, ni mtu ambaye anajiamini na ni mtu mwenye furaha. Inawezekana kabisa kwamba pengine suala la uchaguzi katika nchi yake halikumwathiri haliku, haliku kwa kia, kwa kiasi chochote kile. Kwa wakazi wa Afrika Mashariki, wana matarajio yote kuambatana na ushirikiano wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Wengi wanaelezea matatizo mbalimbali yakiwemo pengine ya vikwazo vidogo vidogo vya kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine. Uchumi wa nchi hizi za jumuiya hii ya Afrika Mashariki unatofautiana kwa kiasi kikubwa. Mfano mzuri ni kwamba nchi kama ya Kenya ina uchumi mkubwa kuliko pengine nchi zingine. Changamoto bado ni kubwa za kuwawezesha pengine wananchi kuona manufaa ya moja kwa moja ya jumuiya, hilo bado halijaweza kujitokeza moja kwa moja kwa wananchi walio wengi na kama changamoto ambazo zinajitokeza zinaweza zikapatiwa ufumbuzi, inawezekana huko mbeleni kukawa na mafanikio makubwa kama pengine, e, ushirikiano unaweza ukaendelea kama ambavyo wengi wanatarajia.