Hivi sasa unashikiliwa na polisi, unaweza kueleza nini hasa kimetokea? Wamekuambia chochote kuhusu kuzuiliwa kwako? Kwanza tulivamiwa wakati tulikuwa kwenye mkutano kwenye makao makuu ya chama chetu FDC, na polisi wakavunja waka mlango, walipiga tia gasi kwenye compound yetu, na wakatuamia kutoa nje na nguvu na kutuchukua na polisi nje ya Kampala. Walichukua kwa district nyingine, district ya Mukono, Kampala city, na tukafungwa huku siku nzima. Alafu basi usiku wakatutoa na nguvu vile. Yani tulikuwa vile tunadai kujua tulishikwa kwa nini, tulifungwa kwa nini, na kama tunaachiliwa tupewe karatasi ya kuonyesha sababu ya kutifunga na kwamba tumeachiliwa sasa, lakini wakakataa, hawakutuambia sababu yoyote na vile hawakutupa karatasi yoyote ya kuonyesha kwamba tulikuwa tumefungwa. Walitutoa na nguvu, hata tukawacha huku viatu vyetu na kila kitu ambacho walikuwa wametutoa wakati tunaingizwa kwenye mabusu, na wakatuleta na kututupa nyumbani. Wakati nimeingia nyumbani nikazungukwa, ba toka siku hiyo sijawezi kutoka nje na watu hawaruhusiwe kuingia. Sasa sijaelezewa ni sababu gani. Naam, sasa tume ya uchaguzi imemtangaza Yoweri Museveni kuwa ni rais mpya, nyinyi mmepinga. Ni misingi gani mmetumia kwamba mnaona kwamba mmeonewa? Kwanza kabisa, uelewe hali ya nchi yetu siyo hali ya kawaida. Tangu Uganda ipate uhuru, hakijawa na rais mmoja ambaye alienda kwenye madaraka kupitia kwa kura. Kila kiongozi wa nchi yetu ametumia nguvu ya silaha kupata madaraka na mwenye ameondolewa ameondolewa na silaha. Bwana Museveni alipata madaraka kupitia njia hiyo, na anatumia serikali yake sasa ya miaka thelathini inatumia mipango ya kujiimarisha, sio kutayarisha kura ya haki. Kwa hivyo hata wakati tunaingia kwenye uchaguzi wa mara hii tulikuwa tunajua hali hiyo bado ipo ati, ingawa tunajua vile watu wa Uganda wamechoka kabisa na uongozi wa chama NRM na bwana Museveni na, na tulitumia nafasi hiyo, nafasi ya uchaguzi kuwapa habari kamili, kuwatayarisha kutumia nguvu ya watu, kutumia wengi wao kuleta ushindi, atingawa hali ikuwa siyo ya usawa, na hiyo ndiyo namna tuliingia kwenye election hii. Lakini siku ya uchaguzi wenyewe, uh, sehemu nyingi kujumulisha vile na Kampala, ambayo na watu wengi na, na Wakiso vile ambayo na watu zaidi ya milioni na nusu hawakupewa vifaa vya kutumia kwa uchaguzi, karatasi za kura zenyewe zilikuwa zipo na, na mambo kadhalika mpaka saa nane ya mchana wakati uchaguzi ulikuwa unategemewa kuishi kumalizika saa kumi na kulikuwa sehemu nyingi ambayo watu wetu ambao walikuwa wanasimamia kura zetu walishikwa vile, wakafungwa na sehemu hizo, wakaendelea na kupiga kura bila kusimamiwa na watu wetu, wakati wanaingiza kura wanavyotaka na mambo kama hayo, kutisha, kutishwa kwa watu na kadhalika. Lakini pamoja na hayo yote, tulikuwa tumepata matukio ya uchaguzi, na wakati tunaona kwenye karatasi zetu ambayo tulipewa na Electoral Commission kutoka kwa vituo vya kupigia kura, tutakuta kwamba matukio yalikuwa ni tofauti kabisa ukilinganisha na matukio ambayo yalikuwa yanapewa na, na Electoral Commission. Ndiye sababu tulikuwa tumeitisha mkutano wa wanahabari kuwaelezea kwamba wanavyosema ni matukio ya, ya uchaguzi ni uongo tu. Na kabla hatujapata ja, mkutano huo ndiyo tukavamiwa, na makaratasi yetu na mambo mengine yote yakatekwa na askari ya polisi. Hivyo basi huweze ukasema kwamba uchaguzi huo ni uchaguzi Yani ni, ni askari na askari jeshi ambao wali- uh, wamenyanganya uwezo wa wananchi wa Uganda. Sasa ukiangalia ni kwamba tume ya wafuatiliaji wa Ulaya na Commonwealth na Marekani wamesema uchaguzi waikuwa wa haki hmm, lakini wafuatiliaji wa Afrika Mashariki na kati wamesema uchaguzi ulikuwa wa haki na sawa. Unasemaje juu ya suala hata hmm, wasimamia wa African Union hawakusema ilikuwa ni ya haki. Ilikuwa tu ni watu ambao sijui wanaitwa IGAD pamoja, uh, na East African Community na kituo chingine, nasikia kuna kingine ambayo wanaitwa Great Lakes Region, hata siwaelewe vizuri. Hao ndio walisema uchaguzi uh, ulikuwa una shida lakini unakubalika na hiyo hainishangaze hai kabisa. Yaani, shida za Afrika unaowazungumzia wengine ni watu wa Burundi. <laughs> Mtu wa Burundi akija kuangalia kura Uganda unaweza ka, kashangaa akisema kwamba uchaguzi wa Uganda ni mzuri, lakini kila mtu ambaye amekuwa hapa unaweza kusema na uchaguzi ni sawa na namna gani? Wakati wakati hata sasa uchaguzi haujaisha, hata ingawa wametangaza, niko huru kwenda mahakamani nikapinga hiyo, na mahakama ina uwezo wa kubadilisha nani alishinda. Kwa hivyo sisi bado ni candidates, lakini mimi niko mabusu sasa. Unaenda nasema kwamba uchaguzi huu unakubalika, hiyo inaonyesha kwamba hujui kitu wanachofanya. Na kwa hivyo unafikiri mnaweza kufanya nini au mnapanga kufanya nini wakati huu maanake? Je, mahakama itaweza kusikiliza kesi yenu nafikiri, na kweli, kutoa matokeo inayostahiki? Kwanza hatujaamua kwenda mahakamani yani Mahakama zetu vile ni kama department zingine za serikali ambazo saidi zinamilikwa na, na watu wa walioteuliwa na Museveni na wanatii anachosema, lakini ni uwezo wetu ni, ni haki yetu kwenda. Na hivyo basi, kwanza tutajitayarisha, tutajaribu kupata hali ilivyokuwa, tuone ni shida gani, tuzijumulishe zote, ndiyo tuamue kitu cha kufanya na kwa wananchi ambapo inaonekana wakati wa uchaguzi na baada ya uchaguzi kidogo kulikuwa na ghasia, na leo Museveni amesema amepata ushindi, amejisifu na akasema ameweza kuzima ghasia zozote kutokea huko Uganda. Unasemaje juu ya suala hilo? Kitu cha kwanza, Museveni angekuwa amepata ushindi kama huona, na watu sitini kwa kila mia wanaomuunga mkono, watu wangekuwa wanasherehekea matukio Hatujaona nchi nzima, hakuna mtu hata mmoja ambaye ametoka nje na shirike na amefurahi na na, na kwa kuwa wametoa ma, matokeo hayo. Kwa hivyo basi mi nadhani uwezo wa watu nani ana watu nani ana uwezo kitaonekana hivi karibu, yaani serikali tusipojiunge mkono haiwezi hai, hai, hai, hai, ikaendelea na sasa hivi tumesema hatutaiunga mkono, tutaikatalia kabisa. Kwanza ikubali kwamba hii ni nchi yetu, na ni lazima wananchi wawe na uwezo. Wananchi, sauti ya wananchi sikii. Yeah, kwa hivyo hatujaamua ni hatua gani kamilifu ya kuchukua, lakini hatutakubali nani. Naomba wananchi wasimame imara, wakae tayari kuona kwamba uwezo wetu haudanganyi. Na unaposema mtakataa, mtapambana hadi haki zenu zipatikane, mtatumia namna gani? Maanake serikali wanahisi mtafanya ghasia. Je, nyinyi mnapanga njia gani kuweza kupigania haki zenu? Njia zipo. Nayosema uwezo wa serikali unatokana na watu kutii kile serikali inachotaka fanyike tusipotii tusipokubali wanataka tufanye watafanya, Wata namna gani? E, yani nachokwambia ni kwamba watu zaidi, kwa maoni yangu, ya watu zaidi ya themanini ya asilimia themanini hawaungi mkono serikali, na serikali kama hiyo haiwezi kasimama. Ndiyo sababu sasa mabadili ya watu kuwa wanasherekea wanafurahi mjini Kampala, ukienda mjini Kampala kuna askari jeshi peke yake na vifaa vya jeshi, matanka, ama gari yaderaya na, na mambo kadhalika. Hiyo siyo ishara ya kuwa serikali inayoungwa mkono ni watu. Asante sana, Kiza Kizabesee, tunakutakia kila la heri.