Tulianzia kuzunguka tangu alfajiri mapema saa kumi na moja kuelekea kwenye vituo vya uchaguzi, na maeneo tuliyopita walikuwa wakijiandaa. Vituo vingi vilifunguliwa mapema tu, saa kumi na mbili na nusu walikuwa kwenye maandalizi, na saa moja walifungua kama ilivyokuwa imepangwa. Lakini tulipotoka maeneo ya Tinda tukaelekea maeneo mengine karibu na eneo la chuo kikuu cha Makerere, huku hukuna eneo ambayo tuliopita, wakati huo kweli tunakuta wapiga kura wakiwa kwenye mstari mrefu sana, walikuwa ni wengi yalikuwa tayari makushafika saa tatu, na wapiga kura hao walikuwa wanalalamika kwamba hakuna mtu yeyote aliyewaambia chochote. Kwa hiyo kwa ujumla, kulikuwa na mchanganyiko wa mambo mbalimbali. Kulikuwa na habari kwamba yule kigogo wa upinzani Besigye alikuwa amekamatwa kwa wakati fulani. Je, kuna lolote limeendelea? Alikamatwa Dkt Kizza Besigye, kwa sababu yeye na wafuasi wake walishuku na kusikia kwamba kuna nyumba moja, kuna mtu anahifadhi pale maboksi na masanduku ya kura kwa hiyo wakataka kwenda kuthibitisha moja kwa moja na kumjua ni nani huyo mhusika, lakini wakati wanakwenda polisi wakaja kuwazuia. Hawakukaa ndani yakakwa muda mrefu, baadaye tukaambiwa Daktari Kizza Besigye ameachiwa na polisi. Walipoulizwa wakasema, bwana, sisi hatukumkamata Daktari Besigye, sisi tulimsindikiza arudi nyumbani kwake. Lakini Kizza alikuwa anaujiwa na, na waandishi wakati huo, alisikitika sana. Lakini pia Kamau, tume ya taifa ya uchaguzi ilikuja kutoa taarifa yake usiku juu ya jinsi upigaji kura mzima ulivyokwenda na shutuma zilizotokea. Ni kweli kuna maeneo mengi yalichelewa kwanza kupiga kura, sio tu yale yaliyopita, lakini yalikuwepo mengi zaidi ambapo watu walisubirishwa mpaka saa nne mpaka saa tano mpaka saa saba wengine mpaka saa kumi. Sasa muda wa kukwisha ulikuwa ni mwisho saa kumi. Kwa hiyo baadhi chavuli chavuli ya vituo vilishindwa kupiga kura, baadhi ya vituo watu waligombana wakasema kwamba leo uchaguzi utarudiwa katika vituo vya kupiga kura kumi na nne Kampala na vituo vya kupigia kura ishirini na mbili Wakiso. Kwa hiyo amewaomba wale ambao maeneo yao hawakuweza kupiga kura, basi leo wajipange saa moja kamili asubuhi hii waweze kwenda kupiga kura zao, na vituo vitafungwa rasmi saa kumi jioni kama au. Kuna habari ambazo zilitufikia kwamba mitandao ya kijamii iliweza kusitishwa asubuhi mapema kabla ya upigaji kura kuanza. Je, jambo hili liliendelea na limeathiri vipi wakazi wa Uganda? Uh, nini, nini nao, kwenye, na dango. Kwa kweli mimi ni mmoja wa Waafrika hao kwa sababu nipo kwenye eneo hili nafanya shughuli zangu pamoja na waandishi wa habari wenzangu. Kwa kweli tulishangaa tulipofika saa tatu za asubuhi, tulikuwa tunaendelea kutumiana ujumbe mbalimbali na picha kwenye mitandao yetu ya WhatsApp na Facebook, ghafla tukaona haifanyi kazi, hatukuelewa nini kinaendelea mpaka baadaye tukaja kupata taarifa kwamba kumbe hiyo imechukuliwa hatua na tume ya mawasiliano ya Uganda. Rais Museveni baadaye, wakati anapiga kura, waandishi wa habari wakamuuliza kwa nini kuchukua hatua kama hii? Rais Museveni akasema hili lilichukuliwa makusudi kabisa kwa ajili ya kulinda usalama wa taifa. Na je, kuna ripoti yoyote kutoka kwa tume huru ya uchaguzi kuhusu ni lini matokeo yataanza kutangazwa? Baada ya saa arobaini na nane wataanza kutangaza matokeo ya urais, lakini hivi sasa tayari e, zile kata, yale maeneo ya vituo ambayo vimefanya vizuri tu maeneo yake zina matangazo ya awali hizi, wanasema sio matangazo ya ushindi wa mtu, lakini ni kura za, ni matokeo ya awali ya kura yanatangazwa na vituo mbalimbali. Tume ya uchaguzi ndio itakaokuja kutangaza rasmi nane ushindi, na Tume ya uchaguzi ndio ya mwisho kabisa itakayopokea hayo matokeo na kuja kuyatangaza. Na la mwisho, hali ya usalama iko vipi katika maeneo tofauti nchini, hasa baada ya siku ya Jumatano kuwa kuna tetesi kwamba kuna watu waliokuwa wamejipanga kuvuruga uchaguzi huo? Kuna magari makubwa ya polisi ya kutuliza ghasia kuna pikipiki za polisi, kuna pikipiki za piki wanajeshi ni ama sita. Hawa jamaa wamejipanga kila kona ya ujumbe huu, sio tu polisi na wanajeshi, mpaka askari magereza pia wamo, msururu wa walinzi ambao wanachukua doria eh.