Nakwambia Sanders, mambo yalivyo hapa ni kwamba mambo hapa yamekuwa ni mambo yanayochanganya. Kuna furaha na kwengine, kuna mshtuko kwa sababu, kwa upande wa demokras, chama cha demokras ni kwamba yeye Sanders ameweza kuibuka mshindi dhidi yake Hilary Clinton, na ni kwa asilimia kubwa, ijapokuwa bado kura zinaendelea, lakini sasa Sanders kwa kweli yuko mbele sana. Na kwa upande wa Republican pia wengi wameshangazwa na ushindi wake Donald Trump uh, na hata wengine hawakutarajia kwamba ya John Kasich angekuwa wa pili. Lakini sasa hata mshangao zaidi ni kwamba Ted Cruz aliedhaniwa kwamba atakuwa watatu hakupata ile nafasi, nafasi yenyewe imechukuliwa na, na, ime na Jeb Bush. Kwa hivyo haya ni matokeo ambayo yanashangaza wengi na kamwe hayakutarajiwa kutokea hivyo e, lakini kamao kama unavyosema, kama kura bado zinaendelea kuhesabiwa na mambo yanaonekana kwamba ni dhahiri kwamba okay, mama Hillary Clinton ameshindwa huko na ni dhahiri kwamba kwa, kwa upande wa Republicans Donald Trump ameshinda uh, upande wa New Hampshire. Je, pengine kwa uchunguzi wako ulivyozungumza na watu mbalimbali leo kabla ya wakati wanapiga kura, nini ambacho uliweza kukiona? Nafikiri kitu ambacho kilikuwa cha muhimu na cha msingi ni mfumo wa kampeni. Kampeni za wakati huu inaonekana kuna wale ambao walienda kwa zile a-kampeni za kitamaduni zile za kitambo, kampeni za kuzungumza na watu ilhali wengine wametumia teknolojia katika hali ya kampeni, ikawa kuna wale walitumia mitandao sana na Sanders kwa upande wake amejaribu zaidi kutumia mitandao hasa kwa vijana, akatumia Instagram, akatumia mitandao kama WhatsApp, akatumia mitandao hata ya Facebook, akawa kwamba yeye amepeja kimitandao licha ya kuwa hakuweza kutembea katika jimbo lote naye hillary clinton alitegemea umaarufu wake na labda jina na ikawa kwamba kampeni nyingi zilifanyiwa chini kwa chini kama wanavyosema pia mitandao na pengine kwa upande wa chama cha republican donald trump alikuwa akiongoza kwa muda mrefu new hampshire mpaka hatimaye ameweza kupata ushindi kama ilivyokuwa inatabiriwa na kura za maoni lakini hii nafasi ya pili kama unavyosema hivi tunavyozungumza kura zinaendelea kuhesabiwa lakini kuna ushindani mkali kwa john kasich gavana wa ohio Jeb Bush aliyekuwa gavana wa zamani wa Florida, Ted Cruz na Marco Rubio. Hawa watu wanne wamekuwa wanashindana sana kwenye hii nafasi ya pili. Ni nini ambacho umeona kwenye kampeni za watu hawa ambacho pengine kimekuonyesha kwamba mm, pengine huyu fulani angeweza kwenda juu zaidi ya mwenzake? Kitu cha kwanza ambacho ntakuambia ni kwamba Trump alikuwa tayari hata kabla ya kuenda kule Iowa, na kabla hata kuja hapa New Hampshire, alikuwa yeye eh, mwenyewe amepata nafasi kubwa sana kwenye vyombo vya habari hususan uh, televisheni na ikawa kwamba yeye, wengi, nilipokuwa natembea maeneo fulani fulani, walisema kwamba wanampenda kwa sababu yeye huongea kilicho ndani ya moyo wake. Wanasema kwamba yeye anavyosema ni kama anamaanisha, wakisema kwamba wanasiasa wengine labda wanafanya mambo kutokana na msukumo ama ushawishi wa vigogo, labda wale wa kibiashara, ama labda wale ambao wanawafadhili. Kwa hivyo ikawa kwamba imani kubwa ya watu ilikuwa imeshaegemea eh, eh, eh, kwa upande wa Trump na kwa hivyo kwangu mimi sijashangazwa sana ushindi Trump, lakini, na ushindi wake Trump maanake, wengi walisema Trump watamtegemea. Lakini sasa mtu ambaye anaajabisha ni yule John Kasich, kwa sababu inaonekana yeye alifanya pia kampeni za chini kwa chini ambazo wengi hawakujua kwamba amefanya, labda kupitia mitandao, na akawa wamepenya zaidi ya watu walivyodhani, na ninaimani kwamba hata ye hey, Ted Cruz ameshangazwa na mambo ya Kasich katika matokeo ambayo yanaendelea kutokea. Naam, kama unavyosema Ted Cruz alikuwa akitegemea sana wale watu wa makanisa ambao walimpa ushindi kule Iowa lakini huku New Hampshire mambo yako tofauti kidogo na kule Iowa. Pengine wewe, kwa uzoefu uliozunguka hapo New Hampshire, umezungumza na watu tofauti, nini ambayo umeona kwa hawa wapiga kura walioko hapo New Hampshire? Ah, jambo ambalo ni tofauti kabisa na ambalo ningetaka watu wafahamu ni kwamba kule Iowa ilikuwa ni kwamba kulikuwa ni wajumbe ndio walikuwa wanachaguana hapa ni wapiga kura wote. Lakini sasa kitu ambacho kimeajabisha kila mtu ni kwamba kuna wale wapiga kura wanaoitwa independent ambao hawako upande wowote, wa wako katikati, aidha wanaweza wakapigia kura kura upande wa wa wa Democrats ama wakapiga kura upande wa Republican na sasa inasemekana kwamba asilimia yao ni kubwa sana ya ushawishi wa upigupiraji kura katika jimbo la New Hampshire. Maanake ni zaidi ya asilimia arobaini, na inasemekana kwamba masaa ya jioni, kufikia jioni, wakati watu walidhani kwamba kura zimekwisha, ndio wengi wao walijitokeza na wakafanya maamuzi. Kwa hivyo inaonekana, walipokuwa wamechukua muda bila kupiga kura, walikuwa wanajadiliana miongoni mwao, na ndipo labda baadaye walipoamua, sasa tuende tukapiga kura, waliwapigia kura wale ambao hakuna yeyote aliyezamia.