Rais Obama alizungumza kutoka White House mda mfupi tu baada ya Marekani kuiwekea Iran vikwazo vipya kwa ajili ya kufanya jaribio la kombora la masafa marefu yenye uwezo wa kubeba bomu la nyuklia. This is a good day. Several Americans unjustly detained by Iran are finally coming home. Leo ni siku nzuri, Wamarekani kadhaa walokamatwa kwa njia wa zisizo za haki hatimaye wanarudi nyumbani. Rais Obama alipongeza maendeleo yaliyopatikana katika mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia na Tehran. Kabla ya makubaliano, Iran ilikuwa inaongeza kwa makini akiba yake ya uranium iliyorutubishwa kuweza kutengeneza hadi mabomu kumi ya nyuklia. Hii leo zaidi ya asilimia 98 ya akiba hiyo imesafirishwa nje ya Iran, ikimaanisha kwamba Iran haina kitu kilichobaki kuweza kutengeneza hata bomu moja. Tumefanikiwa kupata maendeleo haya ya kihistoria kupitia diplomasia, bila ya kuanzisha vita vingine huko mashariki ya kati. Lakini si kila mtu anayesherekea ufanisi huo. Spika wa baraza la wawakilishi Republican Paul Ryan amelalamika dhidi ya kuondolewa kwa vikwazo vya kiuchumi, akisema Teheran itatumia fedha hizo kufadhili ugaidi. Bwana Ryan iliongeza kusema kwamba vikwazo vinaondolewa wiki chache tu baada ya jaribio haramu la Iran la kombora lake la masafa marefu. Msimamo huo huo ulitolewa pia mjini Jerusalem na waziri mkuu wa Israel Binyamin Netanyahu. Mshbahu shelnu ta, ni wazi kuanzia hivi sasa Iran itakuwa na uwezo mkubwa zaidi itakayoweza kutumia kwa ajili ya vitendo vya kigaidi katika kanda hiyo na dunia nzima, na Israel inajipanga kukabiliana na kitisho cha aina yote ile. Kinyume na matamshi hayo, ni matamshi ya furaha kutoka katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon. Nina matumaini kwamba pande zote zitasonga mbele kutekeleza mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji kwa nia nzuri. Huu ni wakati wa kuimarisha ushirikiano katika changamoto nyingine zilizo muhimu kupitia majadiliano. Rais wa Iran Hassan Rouhani amesema hakuna aliyepoteza kitu katika mkataba wa nuklia na ni wapenda vita pekee ambao hawajafurahia kwa kile alichokielezea kuwa ni ukurasa wa dhahabu katika historia ya Iran. Rais Obama amesisitiza kwamba vikwazo muhimu dhidi ya Iran vingali havijaondolewa na kutangaza adhabu mpya zitakazowekewa nchi hiyo. Jaribio la kombora la Iran la hivi karibuni, kwa mfano, lilikwenda kinyume na majukumu yake ya kimataifa, na matokeo yake, Marekani inaiwekea vikwazo vipya kwa watu na makampuni yanayofanya kazi kuendeleza mpango wa makombora ya masafa marefu ya Iran. Obama aliahidi kutakuwepo na uangalifu zaidi wakiendelea mbele.