Hii ina maana ya kuibuka kwa aina mpya ya ukandamizaji wa habari na uhuru wa habari nchini Tanzania. Aa, nasema hivi kwa sababu katika miaka iliyopita kwa muda mrefu sana tumelalamikia sheria ya magazeti ya mwaka elfu moja mia tisa na sabini na sita ambayo inatoa ruhusa kwa waziri mwenye dhamana ya habari kufu, kufuta na au kuzuia kuchapishwa kwa gazeti lolote kutokana na sababu zozote ambazo yeye kwa mtazamo wako, kwa anaona kwamba pengine zinakiuka sheria. Sasa e, kitendo cha kufutwa kwa gazeti ni kitendo cha kwanza kufanywa kwa gazeti ambalo liko e, liko hai katika miaka mingi iliyopita. Tukumbuka kwamba gazeti ambalo limewahi kukumbwa na mkasi wa aina hiyo ni gazeti la lilikuwa likichapishwa huko Tanzania Visiwani miaka kadhaa iliyopita. Lakini sasa tunaona miezi uh, michache tu au siku chache tu tangu serikali ya awamu ya tano ianze kazi, tunaona ikifuta gazeti. Sasa, pengine kwa upande wenu watu wa jukwaa la wahariri na pengine kwa gazeti lenyewe, kuna hatua yoyote ambayo inaweza kuchukuliwa kwa sasa? Naam, ni kwamba kwanza niseme e, kwa mfano siku ya leo imekuwa siku ngumu kweli, maana tuliipanga kusema pingine tukutane tufanye majadiliano lakini ikaonekana kwamba wenzetu wawili wahariri wa, wa, wa gazeti lile wako polisi wamekamatwa na polisi kwa mahojiano. Kwa hiyo tukashindwa kuwa na utulivu wa kuchukua hatua, lakini bado kuna fursa. Kwa mfano gazeti la Mwana Halisi lilipofungiwa, e, kulikuwa pokesi mahakamani na hatimaye gazeti lile likarudishwa e, kwa maana ya wahusika kwenda kulalamika mahakamani. Lakini hatua ha, ya pili inaweza ikawa ni, ku, ni, ni kuchukua sheria ile na kwenda mahakamani na kuipinga kwamba inapingana na katiba, e, sheria ambayo haitoi fursa kwa watu kulalamika ama kutetea inatokea tu mtu mmoja analala anaamka anatangaza kwamba gazeti imefungiwa chii. Nadhani tunaweza tukatumia fursa ya mahakama ku, ku, ku, ku, ku, kupinga sheria hiyo mahakamani na mwishowe tukapata uhuru. Hatua ya tatu ni kupigania kupige, ni, ni kuendelea ku, ku, kuhimiza kupelekwa kwa sheria mpya za habari na hili limeanza miaka zaidi ya miaka kumi iliyopita. E, ni kwa bahati mbaya kwamba sasa limetokea la kufungia kwa gazeti, lakini siku chache zilizopita, yapata wiki moja na nusu hivi, tulikutana na waziri waziri mwenye dhamana ya mambo ya habari. Ikaonekana kwamba kwamba kuna nia njema ambayo inaweza ikatuwezesha sisi kupata sheria ambayo walau itakuwa inatoa fursa ya watu kufanya kazi kwa uhuru zaidi na kuwepo kwa haki katika kuchukua hatua pale makosa yanapofanywa na vyombo vya habari, badala ya utaratibu wa sasa. Kwa hiyo sisi tunadhani kwamba uh, hili uh, linawezekana. Eh, tunaweza tukachukua hatua za namna hiyo, lakini la mwisho uh, ni kwamba kimsingi lazima tutasema, kama tasnia ya habari, kuwa na kauli ya pamoja kuhusiana na kile kilichotokea; ni jambo ambalo halikubaliki, ambalo haliwezi likapita hivi hivi bila vyombo vya habari kusema kile ambacho tunadhani kwamba si sawasawa kilichofanywa na serikali dhidi ya gazeti la Mawio.