Mhadhiri wa chuo kikuu cha Pwani nchini Kenya, Profesa Halimu Shauri ameikosoa serikali ya nchi hiyo kwa madai ya kushindwa kuangazia maslahi ya vijana, hali inayodaiwa kuchangia vijana wengi kujiunga na makundi ya uhalifu na yale ya kigaidi. Profesa Shauri anaitaka serikali ya Kenya kubuni nafasi za ajira ili kuwanusuru vijana wanaonuia kujiunga na makundi ya kigaidi. Wengine wamesema kwamba watapea vijana kazi kupitia ile inaitwa sijui NYS, lakini kazi zenyewe ziko wapi? Kwa hivyo lazima serikali ijizatiti na iwajibu katika kupeana ajira kwa vijana ili vijana waweze kuacha kushawishiwa kwa kupewa ajira ambazo si nzuri, ambazo zinatuletea balaa kama extremism na radicalization katika nchi yetu. Msomi huyo ameshikilia kuwa ni sharti serikali imwangazie kijana ili aweze kujiinua kiuchumi na sio kutumiwa nyakati za siasa. Nao wanaharakati wa shirika la kutetea haki za binadamu nchini la Haki Afrika, wakilaumu serikali kwa masaibu ya vijana na kushinikiza ushirikiano na jeshi la polisi nchini Kenya kuandaa vikao na jamii nyanjani ili kukabili tatizo la watoto kujihusisha na uhalifu. Salma Hemedi ni afisa wa masuala ya kijinsia na watoto katika shirika hilo la Haki Afrika. Ni serikali ikae chini, iangalie hawa vijana wana shida gani, ni jambo gani ambalo kwamba tunaweza kuwafanyia ili wasiweze kuyafanya yale wanaoyafanya, na tutakapofanyia jambo hili, sisi kama serikali ya ugatuzi tutapata faida gani kutoka kwa hawa vijana, na hawa vijana pia watafaidika vipi? bisalma itaja hatua ya vijana walio na umri wa chini ya miaka kumi na minane kujitosa katika magenge ya uhalifu kuwa inawaathiri kisaikolojia pamoja na wazazi wao. Mwanaharakati huyo ameongeza kuwa tatizo hilo bado halijapata ufumbuzi. hakuna mambo ambayo kwamba serikali wameyafanya ya kuweza kuyasawazisha majanga haya yanayokumba wananchi. tungependelea kuwaomba serikali watie bidii katika kutafuta mikakati ya kuweza kuangazia mambo haya. Naye Mbarak Salim mwanaharakati wa shirika la kijamii la Donge la Mombasa linaloshirikisha vijana katika shughuli za kijamii, amesema nia ya yao ni kuwa nasua dhidi ya uhalifu. Huku sisi karibu elfu kumi na nane katika Donge dunia nzima, utapata wengi wao ni vijana, hasa hasa tunawasitiza vijana kwa na sisi, wao ndio wanasaidia wakati miradi yetu tukienda, wanabeba mizigo, wao ndio wanaganyiza vyakula kwa kuna sisi, kwa sababu angaa tunawafundisha tabia na umuhimu wa jamii kwa kusaidia angaa bado wao wakiwa ni wadogo. Barak amekariri kuwa tatizo la wanafunzi kuacha masomo linachangia ongezeko la wahalifu na sasa, anawashauri vijana kuzingatia maadili mema. Katika siku za hivi majuzi, maeneo ya mji wa kale na majengo Mombasa, nchini Kenya, yameshuhudia msururu wa visa vya uhalifu kutokana na magenge yanayoendelea kuchipuka. Genge moja kwa sasa linajiita Wakali Wao na lingine likijiita Wakali Kwanza, miaka michache baada ya kundi hatari lililokuwa likijiita Forty Brothers kutoka Mombasa. Ni Amina Chombo, VOA Express,