Muungano wa Afrika Mashariki IGAD umeonya jana Jumatano kwamba kuendelea kwa ukame unaoathiri Afrika Mashariki na kati utaendelea kwa angalau miezi mitatu ijayo. Mkurugenzi wa kituo cha utabiri wa hali ya hewa na kushughulikia masuala ya hali ya hewa cha IGAD, Guleid Atan, anasema mataifa ya Afrika Mashariki yatapata mvua nyingi lakini mpaka hapo mwezi Machi. While the rains will subside in. Artan anasema ukame katika upande uh, kaskazini, wa kaskazini utaendelea mpaka msimu ujao wa mvua, wakati mvua zitapungua katika nusu ya Kenya, lakini itapata mvua za wastani kusini na magharibi mwa Kenya na Uganda, Tanzania, hasa katika ukanda wa maziwa makuu. El Nino ni suala la hali ya hewa linalotokea pale viwango vya joto katika ukanda wa kati na mashariki mwa bahari ya Pacific vinakuwa na hali ya joto kali kuliko wastani na kusababisha kubadilika kwa mzunguko wa hali ya hewa ya dunia. Madhara ya El Nino yalihisiwa mpaka mashariki mwa Afrika katika kipindi cha mwanzoni mwa mwezi Mei wakati hali ya ukame ilipoathiri sehemu za Ethiopia, Sudan na Somalia. Kwa mujibu wa Pete Manfield kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoratibu masuala ya kibinadamu, OCHA inakadiria watu milioni 18.5 wapo hatarini kukabiliana na njaa kutokana na ukame na migogoro katika ukanda huo. Uh, uh, quite a, quite a Manfield anasema kuna idadi kadhaa ya migogoro mbalimbali really mbali, katika ukanda huo ambayo ni mipya kwa mwaka huu ambayo, uh, inaongeza uh, mahitaji mapya ya misaada ya kibinadamu hasa migogoro ya Burundi, Sudan Kusini na Yemen, ambayo yote inahitaji juhudi kubwa za kipindi kifupi kukabiliana nayo ili kuokoa maisha. Ukame katika ukanda huo umeikumba Ethiopia kwa kiwango kikubwa, na serikali inaomba msaada wa dola bilioni moja nukta moja kusaidia kuwalisha zaidi ya watu milioni kumi. Nchi za jirani za Sudan Kusini na Somalia zote kwa pamoja zina mapambano ya ndani pamoja na ukame. Msemaji wa mpango wa chakula duniani, WFP Charles McDonagh, anasema mapambano yanaweka ugumu kwa mashirika ya misaada kuwafikia wale wenye shida na mpaka sasa ukijumuisha na that hali ya mvua isiyo yeah, na uhakika na mavuno ya baadhi ya sehemu ambazo hazina migogoro ambayo imekuwa ni wagavi wa chakula kwa Sudan Kusini, hali si nzuri kama tulivyotarajia. Tunadhani nchini Somalia wanakumbana na hali kama hii ambayo ni mchanganyiko wa masuala yanayohusu migogoro. Inakadiriwa kuwa watu laki tatu katika ukanda wa Afrika Mashariki wamekimbia makazi yao kutokana na ukame.