Msimamo huo wa Tanzania ulitolewa mchana wa leo na waziri wa mambo ya nchi za nje na ushirikiano, Dr. Augustin Mahiga akizungumza kwa mara ya kwanza tangu kuchaguliwa na balozi wa nchi za nje mjini Dar es Salaam. Balozi Mahiga amesema kuchelewa kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi visiwani Zanzibar kunatokana na kuwepo na utamaduni tofauti wa kisiasa baina ya bara na Zanzibar. Kwa hivyo hiyo demokrasia tunayoizungumza sisi hapa tunaishi hiyo demokrasia. Na ningesema tazameni katika bara la Afrika, niambieni mahali ambapo uchaguzi hauwe na matatizo. Lakini sio hilo tu, sisi tu tunaachiana madaraka na kwa amani bila utata Wakati huo huo, kuhusiana na suala la mgogoro wa Burundi, waziri Mahiga amesema Tanzania kama mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki imeamua kulishughulikia suala hilo kwa kufufua mchakato wa mazungumzo wa kisiasa yatakayotarajiwa kuanza Disemba 28 na baadaye Januari nane. Tunafanya yafuatayo: kwanza, lazima tufufue mchakato wa kisiasa kwa sababu tunaamini kabisa kwamba huu mgogoro hauwezi kutatuliwa kwa namna nyingine, lazima tutafute sasa siasa, ili warundi wenyewe waanze kuzungumza na walitatue, lakini chini ya usaidizi wetu, amesema. Pande zote zimekubali kushiriki kikamilifu, wamekubali kabisa kwamba usuluhishi wa Rais Museveni ambaye alikabidhiwa na kikao cha marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki hapa Dar es Salaam mwezi Julai Uh, wanaopokea kabisa na watashiriki kikamilifu katika hilo. Na rais amewaambia kwamba alizungumza na Rais Nguruziza mwishoni mwa wiki iliyopita, na Rais Nguruziza akamhakikishia kwamba atashiriki na hilo. Mimi nimeagizwa kwamba nilipeleke nili, kwa mawaziri wa nchi za nje wa nchi jirani na kwa maandalizi ya mazungumzo hayo ambayo yataanza kule Uganda tarehe ishirini na nane mwezi Disemba. Waziri wa ulinzi wa Uganda amekabidhiwa jukumu la kuratibu mazungumzo hayo kuhusiana na kupelekwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja mataifa wa Mataifa huko Burundi. Balozi Mahiga anasema Tanzania imeitaka Umoja wa Afrika kuvuta subra juu ya azma yake ya kupeleka wanajeshi wake elfu tano na kutaka juhudi za mazungumzo ya kisiasa zipewe kipaumbele kabla ya kupeleka askari nchini Burundi. Rais John Magufuli ameshazungumza na mwenzake Pierre Nkurunziza wa Burundi na kumshauri kutafuta njia ya mawasiliano. Rais wetu ametoa pendekezo kwamba pengine kuliko kukataa kata katakata hilo swala la au pendekezo la, la umoja Afrika, wa nchi za Kiafrika, labda wafungue mlango wazungumze nao na kuwakaribisha umoja wa nchi za Kiafrika labda utume ujumbe, eh, wa aina wa, yoyote ili au wa namna yoyote ili ili kwa pamoja waweze kutazama na kutathmini hali ya usalama ilivyo nchini Burundi. Pengine hata kabla tu ya kukaa Addis Ababa na kuamua kwamba tunaleta jeshi la watu elfu tano na hivi wa, wapeleke labda wataalam ambao wenyewe wataangalia hali halisi. Balozi Mahiga anasisitiza kwamba kwa wakati huu ni muhimu kwa jumuiya ya kimataifa kuachia Burundi kuendelea na mchakato wa mazungumzo na kuweza kuangalia jinsi amani itakayoweza kupatikana nchini humo.